[Thảo luận] Kinh nghiệm đường trường!

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Kinh nghiệm đường trường của em là uống Bò Húc khi ăn trưa :21:

binhlc

Xe hơi
Cám ơn cụ.
1. Lý thuyết và thực tế giống nhau. Về số thấp thì lực sẽ mạnh hơn, gia tốc nhanh hơn. Nhưng nếu cụ đang có tốc độ rồi thì cứ vít tiếp, lúc đó mà về số là sẽ bị chậm lại. Chỉ về số khi chưa đủ tốc độ.
2. Không vượt nối. Nếu có 2, 3 chiếc xe tải nối đuôi nhau thì phải đường thoáng mới vượt. Mà nếu nó hơi thưa thì vượt từng cái một. Cũng không được vượt nối đuôi một xe khác, nhất là sau xe to mình bị khuất tầm nhìn.

Nói chung, lái mới phải thật cẩn trọng, nếu chưa chắc tay, cứ đi sau là an toàn nhất.

binhlc

Xe hơi
Cám ơn bác! Kinh nghiệm rất bổ ích.
Việc về số khi vượt để tăng khả năng tăng tôc là bình thường thôi bác!
Câu hỏi của bác là khi muốn vượt phải tăng tốc từ truớc? Đó là khi bác đi trên đường thoáng, rộng, khoảng cách xe bác với xe định vượt tuơng đối dài. Còn ở đường chật thì có thể xe bác chỉ cách xe trước độ 2 hay 3 mét. Cũng là chủ động, nhưng tốc độ của bác không hơn xe trước bao nhiêu và sau khi quan sát đường phía trước có thể vượt được thì bác cũng chủ động. Nhưng đó là chủ động làm đủ mọi khả năng để quãng đường (chính là thời gian vượt) ngắn nhất. Lùi số (kể cả ở xe số tự động-bằng kichdown) là cách rất tốt để tăng sức kéo của máy. Em thường xuyên đi cái xe Zace, chỉ có 85 ngựa cho riêng trọng lượng rỗng 1 tấn rưỡi của nó, nếu không lù số thì nó chẳng bao giờ đủ sức qua bất cứ cái xe nào!
Cũng có người nói khi tốc độ đang khá cao thì không cần thiết? chắc những cái xe này khi đi sau đoàn máy luôn gầm. Lùi số khi vượt chỉ bức số trong khoảng thời gian ngắn chứ để xe gằn như vậy thì tốn xăng lắm!
Đoàn xe dài (em thường xuyên đi trên QL3) thì bác phải tùy đường phía trước. Khi vượt thì lúc trờ về làn cũng nguy hiểm không kếm lúc đang đi qua cái xe định vượt vì bác phải vừa quan sát đường phía trước vừa phải đánh giá khảng cách giữa xe bác, xe đã vượt (và có khi cả cái xe phía trước nó nữa) cho nên thời gian và tầm nhìn sẽ bị rất giới hạn. Tốt nhất nên đánh giá trước khi chuyển hẳn ra khỏi làn để vượt và nên dành khoảng "dự trữ" an toàn đủ cho cac tình huống và phải vượt rất dứt khoát, nhanh. Cũng nên đề phòng khi xe mình ra thì xe sau đã tiến lên lấp mất chỗ khi cần thiết phải trở về. Lúc đó không mất bình tĩnh, cứ giảm tốc độ (có thể đến mức dừng nẳn lại) và không được đánh lái nếu bên phải mình không an toàn!

phuchung_2010

Xe hơi
Em non gan, làm ngược theo ý cụ nông dân. Chạy ở đoạn Qua Quảng Xương - Thanh Hóa. lò dò dưới 50 vẫn bị dính như thường. Bộ đàm của chú bắn nõi rõ: chạy 44/40km. thế là em tèo mất 3 lít..
Em cũng bị xxx bắt giống cụ ở đoạn này, chạy 40km/h ức chế lắm ạ.

DUONGLAM

Xe điện
Hôm nào em thử nghiệm theo bác cái xem sao

duy_royce

Xe máy
Haizzz sao mà phải chuẩn bị nhiều thế nhỉ.

nguyentoyotahn

Xe buýt
Nhiều cụ đọc không kỹ nhỉ, cần xem ghi chú cuối cùng để hiểu ý chủ thớt "Vài kinh nghiệm nho nhỏ, nếu muốn đi nhanh về chậm, em xin chia sẻ với các cụ. Còn nếu cụ nào không "máu", xin làm ngược lại cho em nhờ..."

tdhien

Xe buýt
Hê hê, nhiều cụ đã lên OF thế mà không biết fun là sao nhỉ? bài viết hay, đúng tinh thần OF luôn (nói thật là lúc e đọc 3 mục đầu e đang chửi thầm trong bụng, càng về sau thì......., hi hi hi)

dcfocus

Xe tăng
Kinh nghiệm của em là đã cầm lái đường trường thì kiêng cái khoản.... kia dù đẹp đến mấy!!! hi hi

phuongtv_76

Xe container
1. Lý thuyết và thực tế giống nhau. Về số thấp thì lực sẽ mạnh hơn, gia tốc nhanh hơn. Nhưng nếu cụ đang có tốc độ rồi thì cứ vít tiếp, lúc đó mà về số là sẽ bị chậm lại. Chỉ về số khi chưa đủ tốc độ.
2. Không vượt nối. Nếu có 2, 3 chiếc xe tải nối đuôi nhau thì phải đường thoáng mới vượt. Mà nếu nó hơi thưa thì vượt từng cái một. Cũng không được vượt nối đuôi một xe khác, nhất là sau xe to mình bị khuất tầm nhìn.

Nói chung, lái mới phải thật cẩn trọng, nếu chưa chắc tay, cứ đi sau là an toàn nhất.
Cụ anhtho nói chuẩn đới, chú binhlc nghe theo thôi

NHON 2012

Xe điện
lâu rồi OF mới có topic fun vậy. Qua topic này cũng lọc ra được 1 số cụ có vấn đề về đọc hiểu. Theo em những trường hợp thiểu năng thế này cụ chủ bỏ qua đi ko cần reply lại làm gì tốn thời gian.
Cụ nặng lời quá, nhưng em cũng tán đồng với cụ =))

bugatti_veron_l

Xe máy
cụ này đi nhiều mà kinh nghiệm thi cĩng bình thường và gây khó chịu cho người khác

Ob3xuT

Xe điện

Buồn ngủ là bệnh tự nhiên, cụ nào buồn ngủ thì cố mà chạy đến thị trấn, thị xã hay thành phố mà ngủ cho nó thoải mái. Có nhiều cụ bảo rẽ vào Cây xăng nào đó mà chợp mắt là không cần thiết...
Đến đích:
Đến rồi thì còn gì để nói nữa, những việc như kiểm tra xe cộ, xăng dầu, bánh, lốp, nước rửa kính, dầu máy... Là không cần thiết. Việc đó lúc nào rảnh vào ga ra làm một thể.
Buồn ngủ mà cụ còn xui cố chạy là ko đc đâu nhé

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ chủ chơi chữ làm nhiều ae hiểu nhầm! Xin lỗi cụ nhé! Em mời cụ 2 ly Vodka cho túy lúy!

Chỉnh sửa cuối:

747

Xe tăng
omg. bác đúng là xe điện có khác. chả ngán bố con nhà anh nào. chém vạch, vượt trên cầu, đè 2 bánh, vọt barrie tầu hỏa...nể bác quá.

duongphen

Xe tăng
Lâu lắm cụ lông rân mới lập thớt, vẫn giữ phong cách và lối hành văn của cụ. Đọc các co mần thấy nhiều cụ quan liêu quá chẳng chịu đọc kĩ mà chém cứ phần phật.
PS: Thế nào mà em tuyền làm theo mẹo vặt của cụ chủ thôi, giờ mới ngộ ra

inochi

Xe điện
Bác ý muốn mời các cụ ăn cơm tù xem nó dư nào thôi mà

[/SIZE][/FONT] Ăn uống:
Nơi có nhiều xe con, xe tải dừng ăn là không nên vào. Ở đấy chật chội, các cụ cứ vào mấy cái quán có nhiều xe khách ấy. Người ta có rào chắn, phân lô, phân chuồng nên nó an toàn.
Bác nghĩ lại đi;