Kinh nghiệm đỗ xe, quay xe cho lái mới

nguoilangson

Xe tải
Em cũng mới lái được hơn 3 tháng, sang tháng thứ 4 và đi được gần 9000km, em cũng có ý kiến thế này:
Trước kia, lúc chưa biết lái nghĩ lái khó, lúc lái được rồi, đi đường cao tốc thì nghĩ đường "thấp tốc" (quốc lộ) khó nhưng lái được đường quốc lộ rồi thì nghĩ đèo dốc khó nhưng cuối cùng em thấy khó nhất vẫn là giao thông tĩnh (tiến lùi lùi tiến, muốn đi kiểu gì thì đi nhưng miễn là phải đỗ ngay ngắn, không cản trở giao thông). Em cho rằng, trước khi tiến hành lái xe mình phải làm quen xe bằng cách:
Đầu tiên phải đọc kỹ quyển hướng dẫn sử dụng xe (trong đó có hướng dẫn cách lái xe)- mà điều quan trọng là mình phải có cảm giác không gian (nhớ kỹ 6 đường cơ bản của không gian xe).
Điều chỉnh gương để làm sao nhìn được bánh sau của xe- tốt nhất nên lắp đôi gương con ti tí là ngon. Em nói thật em lùi xe chả bài vở gì mấy đâu cụ ạ nhưng nhờ có đôi gương con mà em lùi xe ngon hẳn.
Nhưng theo em, kỹ năng lùi tiến có rồi thì mình phải có kỹ năng "đọc" tình huống rằng chỗ này có vào được không? Đừng cố đấm ăn xôi, nếu cảm thấy vào được nhưng khá hẹp thì hãy xuống xe quan sát. Và phải biết lượng sức mình. Nếu không vào được thì...thôi, tìm chỗ khác chứ đừng nên thử. Bởi nếu vào tường thì không sao chứ vào xe khác thì ốm đấy.
Nếu em nói có gì không phải, mong được các cao nhân góp ý.
Cám ơn lời khuyên của cụ.

anhtho

Xe ngựa
Cụ chủ cứ tập luyện, đi nhiều, lùi, đỗ, quay đầu nhiều, giờ bay lên là tự khắc đâu vào đấy. Nói chung là cũng phải có cái gì đó khác nhau giữa lái mới và lái thạo chứ.

Vnn1269

Xe hơi
Lùi bẹp mít, móp đầu vài lần ngon ngay

Tribute

Xe container
Lý thuyết thì đầy rẫy trên này rồi. Còn thực tế thì phụ thuộc số giờ bay và khả năng tích lũy, đúc rút kinh nghiệm của mỗi người thôi cụ ạ.

Polar

Xe đạp
Đồ họa cho dễ hiểu:
[video=youtube;d1R3eG3THbE]http://www.youtube.com/watch?v=d1R3eG3THbE[/video]

Sau đó là người thật việc thật (tua đến đoạn giữa):
[video=youtube;HYXjDyFtBJw]http://www.youtube.com/watch?v=HYXjDyFtBJw[/video]

ZAD Viet

Xe điện
Cụ đi FE giống em.
1. Cứ phải tự tin nên, bằng cách mua đầy đủ bảo hiểm. :D
2. Lắp thêm đồ cho xe, gồm đôi guơng nhỏ, cụ nên lấy loại dán, dán vào góc dứoi bên ngoài gương, thì cụ nhìn được 2 bánh sau luôn. Kem thêm cái camera lùi nữa.
3. Thuộc bài vào chuồng đã.
4. căn thật sát bên lái, thừa thiếu dồn vào bên phụ.
5. khi lùi nhớ liếc lần lượt gương bên lùi, gương giữa+cam, gương bên còn lại. lúc đó cụ sẽ ít bị dính đầu, mít hơn.
6. Không phải cuống, 1,2 đỏ không vào được thì 5,6 đỏ. Kệ mạ nó. :D :D miễn là an toàn.
7. Còn lại phụ thuộc vào số nữa. :)

hanoivietnam

Xe tăng
Cụ đi FE giống em.
2. Lắp thêm đồ cho xe, gồm đôi guơng nhỏ, cụ nên lấy loại dán, dán vào góc dứoi bên ngoài gương, thì cụ nhìn được 2 bánh sau luôn. Kem thêm cái camera lùi nữa.
5. khi lùi nhớ liếc lần lượt gương bên lùi, gương giữa+cam, gương bên còn lại. lúc đó cụ sẽ ít bị dính đầu, mít hơn.
6. Không phải cuống, 1,2 đỏ không vào được thì 5,6 đỏ. Kệ mạ nó. :D :D miễn là an toàn.
Cụ chủ theo cụ này mà làm, chịu khó tìm bãi xe nào gần nhà thực hành thêm nữa là ok!

cascadabadboy

Xe buýt
cụ chịu khó tư duy một chút khi dừng đỗ là được thôi mà !

Daylai hn

Xe tăng
Em lấy bằng được 2 tháng các cụ ạ, mới mua 1 con Everest, nhưng em thấy rất ngại mỗi khi gửi xe ở chỗ hẹp như mặt đường công ty, bigC hoặc trong phố cổ, em cứ thấy ghê ghê sợ quẹt, nhất là góc bên phụ :(
Hôm trước đi bigC em quay mít đỗ vào chuồng nhưng giữa 2 chuồng :D

Nhìn các xe khác đỗ cách lề đường có 5cm mà thèm ơi là thèm.

Rồi cả vụ quay xe, loay hoay nhiều lắm mới quay được.

Các cụ tài già cho em ít kinh nghiệm với ạ, có cách nào xử lý ngon những tình huống này không ạ?
Hôm nào rảnh qua bãi tập của mình ở Nam trung yên gần bigC mình luyện thêm cho k mất phí đâu nhé mình là Đạt gv dậy thực hành lxe số mình đây 0902118399

Binhanh

Xe đạp
Thảo nào, hôm nay căn bên trái lùi đỗ xong xuôi, cái lão trông xe lại ra bắt đỗ lại nép thêm vào bên phải, loắng ngoắng lúc chạm đầu vào cái cột của chuồng bằng ống nước. Móp mất tí băng bàn tay, may là xe lại mua bảo hiểm thân vỏ, bực quá'
Nhân tiện các cụ cho em hỏi, ra hãng làm cái này có mất nhiều thời gian ko ạ?

Chỉnh sửa cuối:

BiK

Xe điện
Cần gì vào tận bãi đỗ xe để tập lùi, người ta nhìn thấy bác loay hoay tiến tiến , lùi lùi lại chả đuổi ra cho ý chứ. Bác cứ làm 4 cái ghế nhựa loại cao ( không phải ghế đẩu ), mang ra chỗ bãi trống ở Hoa Kỳ Đình ý mà tập lùi thoải mái. Em toàn ra đấy cho Gấu tập lùi, nếu có thiệt hại thì cũng chỉ bớt đi một hai cái ghế chứ xe thì chạ sao, đỡ xót mà lại tâm lý thoải mái.

aero_tourer

Xe tải
Cần gì vào tận bãi đỗ xe để tập lùi, người ta nhìn thấy bác loay hoay tiến tiến , lùi lùi lại chả đuổi ra cho ý chứ. Bác cứ làm 4 cái ghế nhựa loại cao ( không phải ghế đẩu ), mang ra chỗ bãi trống ở Hoa Kỳ Đình ý mà tập lùi thoải mái. Em toàn ra đấy cho Gấu tập lùi, nếu có thiệt hại thì cũng chỉ bớt đi một hai cái ghế chứ xe thì chạ sao, đỡ xót mà lại tâm lý thoải mái.
Cứ theo cách của bác này là OK, "trăm hay không bằng tay quen" nhé!

nguoilangson

Xe tải
Cụ đi FE giống em.
Tâm đắc với lời cụ.
Hôm trước em đi vào làng, căn phải thiếu, húc bố nó vào cái xích của máy xúc để cạnh đường, Rột 1 phát rơi luôn cái ốp bậc lên xuống bên phải :(
May mà xe có bảo hiểm, chắc phải vào hãng rồi nhờ Bảo hiểm đến làm ko thì lại đi mấy lít.

Chủ nhật em về Nam Định chơi, chui vào cái ngõ lúc ra loay hoay mãi, 1 bà trong khu đó bảo: Người ta lui xe con vào tí là được ấy mà, căng thẳng ghê :|
Đúng là cái cảm giác bị người khác giục hoặc càm ràm vô cùng ức chế ><

anhdong8191

Xe hơi
từ lúc có bằng đến giờ e mới chạy Ranger và Everest,toàn xe dài,bán tải thì khó căn hơn 7 chỗ, mỗi lần lùi lại chạy ra ngó và rút kinh nghiệm dần,ơn giời đến giờ vẫn chưa sao

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Thảo nào, hôm nay căn bên trái lùi đỗ xong xuôi, cái lão trông xe lại ra bắt đỗ lại nép thêm vào bên phải, loắng ngoắng lúc chạm đầu vào cái cột của chuồng bằng ống nước. Móp mất tí băng bàn tay, may là xe lại mua bảo hiểm thân vỏ, bực quá'
Nhân tiện các cụ cho em hỏi, ra hãng làm cái này có mất nhiều thời gian ko ạ?
Đọc suy tư của cụ nhân vụ em lần đầu tiên đi làm bảo hiểm của Liberty ở garage Honda Mỹ Đình cho cái con City Honda, em thấy thủ tục cũng nhanh thôi. Đầu tiên, cụ gọi đến số tổng đài, nói chuyện sướt mướt 1 tí với nhân viên, cuộc gọi này được ghi âm lại. Bước sau, ra garage được chỉ định (nói đúng là được ăn dơ) và khai báo móp ở đâu, xước ở đâu...đại khái thế rồi sau đó, nhân viên bên bảo hiểm "phi" ra cái xế bị rách rưới chụp ảnh "hiện trường" rồi OK đánh xe vào khu vực sửa chữa, có giấy bàn giao xe. Sau khi hãng gọi điện báo mình xuống lấy "hàng" thì lúc đó làm tí thủ tục nhận xe. Hôm nay em ngồi ở showroom có tí cái là ung dung buồng lái ta ngồi, nhìn đất nhìn dzời nhìn...ngó nghiêng :))

Katori Vũ

Xe tải
E mới lấy xe giốg cụ nên cũg thế :D nhưg sau 1 năm cầm cươg e zút za kinh nghiệm là mới lái và xe mới thì mọi tình huốg sử lý non 1 chút ko cần phải già như mấy tài lão làg...nếu khi lùi thấy khó cụ xuốg xem tìh hìh trước và sau và tốt nhất là bớ đc người xi nhan cho mìh là tốt nhất :D chúc cụ lái xe an toàn ;)

moimuaxe2013

Xe tăng
Trước lái 4 chỗ thấy đỡ hơn bao nhiêu, con everest nhìn khó thật.
Bù lại con này to đùng chở được nhiều, ăn dầu khỏi nghĩ luôn - em thấy nó chỉ ăn hơn con Isuzu Highlander tý thôi.
Nhưng đúng là bán kính quay vòng nó lớn hơn thật >> ngõ nhỏ sẽ khó hơn.

vieta

Xe tải
e cũng lái mới, e sợ nhất là đi giờ tan tầm, xe máy nó bao vây tứ phía.
Tất cả các cụ mới lái ra đường giờ tầm đều thấy vậy mà cụ, và tất cả đều là người dũng cảm, tuy nhiên phải cố gắng giữ bình tĩnh và duy trì tốc độ tương đương với đoàn xe xung quanh, sau một thời gian quen dần cụ sẽ thấy bình thường.

Cố lên cụ nhé!

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Em kể cũng lạ, lúc mới nhận xe (và cũng là lái mới) em ra đường vào giờ cao điểm mà chả hề sợ (em nhận luôn xe AT). Bởi em thấy cứ đi đúng đường thì chả tội gì phải sợ cả. Cá nhân em đánh giá rằng (em nhắc lại: Cá nhân em) không có gì khó bằng giao thông tĩnh (ghép xe sao cho nó đẹp).