[Thảo luận] Kinh nghiệm để tránh bị phạt vì không có dụng cụ thoát hiểm và thiết bị chữa cháy

Mr Mick

Xe hơi
Mấy thằng xxx sao đỏ giwof ko băt được lỗi tốc độ, lỗi đè vạch nữa. Quay ra bắt lỗi lung tung. Ó má thật

airport

Xe tải
Cụ thiếu kinh nghiệm vì lướt O.F mà không chịu đọc, đã có bao nhiêu thớt đề cập vấn đề này rồi. CỤ thể là tại chốt của xxx Hải Dương toàn bắt bố láo lỗi này. Em cam đoan xxx Hải Dương hiểu đúng qui định Pháp luật nhưng toàn dọa các lái xe kiểu như cụ chủ đây mà thôi. Em đề nghị các Cụ lần sau qua đó nếu xxx bắt lỗi này thì đừng xin xỏ gì, cứ đề nghị lập biên bản. Em xin chịu trách nhiệm trả cho các Cụ tiền phạt, nếu hẹn ngày đến nhận Quyết định xử phạt em xung phong chở các Cụ xuống Hải Dương, toàn bộ chi phí em chịu tất. Em bức xức bọn này lắm rồi, phải cho nó chừa thói này đi chứ.
Mời các Cụ ghé thăm: http://www.mt.gov.vn/Default.aspx?tabid=39&catid=1652.1653.380&articleid=10262
Em rất ngưỡng mộ tinh thần kiên quyết đấu tranh và quyết tâm xử lý sai phạm đối với hành động ăn bẩn của xxx mà cụ đã nêu.
Giờ thì chắc món thịt lừa ở Sao Đỏ lại ế khách mất rồi.
Cám ơn cụ dongkijote vì tinh thần hỗ trợ anh em OF, chúc cụ luôn mạnh khỏe !

calibrationwater

Xe điện
Em xin chia sẻ kinh nghiệm về lỗi không có dụng cụ thoát hiểm và thiết bị chữa cháy, không biết cụ nào đã bị chưa.

Hôm nọ em đi cưới thằng bạn ở Quảng Ninh. Khi đi qua đoạn Sao Đỏ, Hải Dương thì bị mấy chú xxx chặn lại. Sau một hồi cãi nhau về việc xuất trình giấy tờ, em đành phải xuất trình giấy tờ cho xxx. Em cũng nghĩ chẳng có gì vì giấy tờ rất đầy đủ. Kiểm tra xong giấy tờ, chú xxx trẻ đưa em vào chốt để làm việc với xxx già hơn (chắc là sếp). Vừa vào chốt, chú xxx già đưa cho em cái nghị định 33/2011/NĐ-CP (sửa đổi của nghị định 34/2011/NĐ-CP) và đòi kiểm tra dụng cụ thoát hiểm và thiết bị chữa cháy. Thú thực lúc đó em cũng cũng hoang mang vì chưa bao giờ bị bắt lỗi kiểu này, xe thì ko có dụng cụ thoát hiểm và thiết bị chữa cháy. Nghe xxx chém kinh quá và dọa phạt hành chính khoảng 1000k, em đành đưa 500k để đi đám cưới cho nhanh. Tuy nhiên vẫn ấm ức trong lòng nên về nhà em tìm hiểu kỹ về nghị định 33/2011/NĐ-CP thì phát hiện ra là chỉ có những xe nào mà thiết kế bắt buộc phải có dụng cụ thoát hiểm và thiết bị chữa cháy mà ko có thì mới bị phạt. Vì thế cụ nào mà bị hỏi về dụng cụ thoát hiểm và thiết bị chữa cháy thì cứ cãi nhau với xxx thoải mái.
Hô hô cụ ít nghiên cứu Of rồi ! Gặp em, em ghi âm và mời các anh ấy lập biên bản ....

Tribute

Xe container
Bài học đáng giá quá còn gì.:P

Balance

Xe tải

TVPL

Xe container
Tháo dây ác qui được không cụ
Khiếp, cụ nghĩ tháo dây accu nhanh thế à :) Mà tháo thì không bật được đèn, cụ phải thủ sẵn biển báo hoặc cái gì đó đặt sau ít xe ít nhất 10m nhá --> tháo cầu chì đút túi hoặc cắm sang chỗ không sử dụng đê, em thấy cách này tiện nhất :P

Matizcoi

Xe cút kít
500 để đổi lấy 1 bài học, so ra còn khá rẻ ...

QUYNHCHI

Xe buýt
Hôm trước em cũng bị bon xxx Sao Đỏ chặn xe và bắt lỗi này. Xe em là xe 7 chỗ, chúng nó cũng chìa cái nghị định này ra hù em. Chúng nó chỉ cho em lỗi không có dụng cụ thoát hiểm. Em chỉ cho chúng nó câu "nếu thiết kế phải có" và dắt tay 1 thằng xxx ra tận xe và hỏi nó xem hộ xem thiết kế trang bị dụng cụ thoát hiểm nằm ở đâu? Em bảo cho em xin cái biên bản. Lý do em đưa ra là xe của em đăng ký mới sau ngày nghị định trên có hiệu lực, cơ quan đăng kiểm cấp phép cho lưu hành khi đủ điều kiện ATKT thì lý do gì CSGT lại phạt? Thằng xxx bảo về mà hỏi cơ quan đăng kiểm, CSGT có nhiệm vụ kiểm tra, tuyên truyền và nhắc nhở và phạt các xe vi phạm. Em nhất quyết đòi biên bản để lấy làm bằng chứng kiện cơ quan đăng kiểm thì xxx bảo: "thôi, làm gì mà phải căng thẳng với nhau thế, có gì thì anh em nhắc nhở nhau" rồi trả giấy tờ cho em :D
Nói chung nên nắm rõ luật khi tham gia GT để phòng c.h.ó cắn ẩu

mec e250

Xe tải
Phải công nhận xxx HD hay làm càn thật.

CHIANTHI

Xe tăng
bọn xxx nó luôn lợi dụng sự nhập nhằng câu chữ trong luật để kiếm ăm , vì vậy nếu nghi bọn chúng lợi dụng thì cứ yêu cầu lập BB rồi ghi ý kiến vào . Chúng sẽ không bao giờ dám lập BB trong trương hợp đó đâu.

kien_ktnl

Xe buýt
các cụ cứ in hẳn ND 33 và câu trả lời trên web của Bộ giao thông ra, em nghĩ có cho tiền, bọn XXX cũng không dám nhận

longvu

Xe tăng
Cụ Q có tuổi rôi mà vưỡn cả tin nhể :P. Cụ lưu ý đặc biệt tránh các cháu gái nữ sinh mới lớn nhé, ko có thì lại lổi tiếng như Châu Việt Cường thì khổ, mặc dù có làm đc vẹo gì đâu, hì hì, em joke cụ đấy nhé

chevroletcruz

Xe điện
hay nhể. bọn này lại 50/50 với dân. không biết thì mất tiền. biết thì cho qua đây mà

pkhcsht

Xe điện
Em xin chia sẻ kinh nghiệm về lỗi không có dụng cụ thoát hiểm và thiết bị chữa cháy, không biết cụ nào đã bị chưa.

Hôm nọ em đi cưới thằng bạn ở Quảng Ninh. Khi đi qua đoạn Sao Đỏ, Hải Dương thì bị mấy chú xxx chặn lại. Sau một hồi cãi nhau về việc xuất trình giấy tờ, em đành phải xuất trình giấy tờ cho xxx. Em cũng nghĩ chẳng có gì vì giấy tờ rất đầy đủ. Kiểm tra xong giấy tờ, chú xxx trẻ đưa em vào chốt để làm việc với xxx già hơn (chắc là sếp). Vừa vào chốt, chú xxx già đưa cho em cái nghị định 33/2011/NĐ-CP (sửa đổi của nghị định 34/2011/NĐ-CP) và đòi kiểm tra dụng cụ thoát hiểm và thiết bị chữa cháy. Thú thực lúc đó em cũng cũng hoang mang vì chưa bao giờ bị bắt lỗi kiểu này, xe thì ko có dụng cụ thoát hiểm và thiết bị chữa cháy. Nghe xxx chém kinh quá và dọa phạt hành chính khoảng 1000k, em đành đưa 500k để đi đám cưới cho nhanh. Tuy nhiên vẫn ấm ức trong lòng nên về nhà em tìm hiểu kỹ về nghị định 33/2011/NĐ-CP thì phát hiện ra là chỉ có những xe nào mà thiết kế bắt buộc phải có dụng cụ thoát hiểm và thiết bị chữa cháy mà ko có thì mới bị phạt. Vì thế cụ nào mà bị hỏi về dụng cụ thoát hiểm và thiết bị chữa cháy thì cứ cãi nhau với xxx thoải mái.
Trang thiết bị bắt buộc phải có ở trên xe ô tô
21/11/2011 14:22 GMT+7
- Hỏi (Đỗ Hoàng Anh Hào - haodo@gmail.com):

Trong Nghị định số 33/2011/NĐ – CP ngày 16/5/2011 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 34/2011/NĐ-CP ngày 02/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ trích: Điều 1. sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34 với nội dung sau đây : 1. Sửa đổi, bổ sung điểm a, điểm b khoản 2 Điều 19 như sau: a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau x . Tôi xin phép hỏi như sau: Quy định trên: xe không có “dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi” là bắt buộc áp dụng với tất cả các loại xe (xe con, xe tải, xe khách…) hay chỉ bắt buộc với xe chở khách? Đối với xe con, xe gia đình theo nguyên bản thiết kế không có những trang thiết bị như dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy… khi lưu thông trên đường CSGT có được áp dụng Nghị định này để xử phạt không?. Nếu bắt buộc phải có trang thiết bị trên ở trên xe thì cụ thể “thiết bị chữa cháy, dụng cụ thoát hiểm, đồng hồ báo áp lực hơi” là những cái gì và theo tiêu chuẩn nào? Xin cho ví dụ trang thiết bị phù hợp cụ thể (tên, chủng loại, tiêu chuẩn phù hợp). Xin trân trọng cảm ơn.

- Trả lời:

Vụ Pháp chế trả lời như sau:

- Điều 1 khoản 1 Nghị định số 33/2011/NĐ-CP ngày 16/5/2011 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 34/2011/NĐ-CP ngày 02/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ quy định:

Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ với nội dung sau đây:

1. Sửa đổi, bổ sung điểm a, điểm b khoản 2 Điều 19 như sau:

“a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe.

b) Điều khiển xe không có còi.”

- Điều 19 Nghị định 34/2011/NĐ-CP quy định:

“Điều 19. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông”.

Như vậy, các dụng cụ, thiết bị nói trên là bắt buộc áp dụng với tất cả các loại xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô. Đối với xe con, xe gia đình nói riêng và các loại xe khác theo thiết kế không có “dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi” … thì không vi phạm quy định này.

- Địa chỉ người/ cơ quan trả lời: Hoàng Ân Phú - Vụ Pháp chế - Bộ GTVT
- Địa chỉ email: phapche@mt.gov.vn
- Điện thoại: 0439424896

Đoạn này đã có một cụ đưa tin rồi. Xin phép mod e trích lại cho nhớ.

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Hết tác dụng lâu roài cụ ơi. Trên 4rum đã có thớt về vụ đỗ kiểu đó bị xxx nhảy lên xe đề, nổ máy thì cụ toi :) Trong thớt đó còn bày tiếp là phải tháo cầu chì ra mới ổn đới cụ.
Sáng vợ em vừa kể: có chị đi ô tô dừng xe trước cửa hàng, đàng hoàng bước xuống kêu: em ơi, bảo ô sin ra ngồi xe hộ chị cái. Thế là 1 em ô sin ra ngồi ghế lái để chủ xe vào shop mua hàng.

Em nghĩ chắc phố đó chỉ cấm đỗ chứ không cấm dừng và o sin chắc trông cũng phải ngon tí, chứ trông lởm quá bọn xxx check bằng lái thì toi đặc

dongkijote

Xe điện
Sáng vợ em vừa kể: có chị đi ô tô dừng xe trước cửa hàng, đàng hoàng bước xuống kêu: em ơi, bảo ô sin ra ngồi xe hộ chị cái. Thế là 1 em ô sin ra ngồi ghế lái để chủ xe vào shop mua hàng.

Em nghĩ chắc phố đó chỉ cấm đỗ chứ không cấm dừng và o sin chắc trông cũng phải ngon tí, chứ trông lởm quá bọn xxx check bằng lái thì toi đặc
Phải bảo osin: Bao giờ các anh ấy chứng minh được lỗi tôi mới đưa bằng lái cho kiểm tra chứ Cụ :)). Tôi đang dừng đúng luật chẳng có lý do gì tôi phải đưa bằng lái cho anh kiểm tra.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Cụ kiếm cái bình ga mini hết ấy, vứt sau xe
Nếu xxx hỏi thì đem ra cho nó xem, bọn xxx ấy chả biết gì đâu
Còn dụng cụ thoát hiểm thì dùng Súng Hoa cải bắn cái là vỡ kính ngay