[Thảo luận] Kinh nghiệm để tránh bị phạt vì không có dụng cụ thoát hiểm và thiết bị chữa cháy

TVPL

Xe container
Cái này khối cụ trên of dính rồi mà cụ. Nhưng mà em không nhớ rõ là những loại xe nào :P nếu cụ đi xe 4, 7 chỗ hình như ko cần :D
Chả quy định rõ loại xe nào đâu cụ ạ. Trong cái NĐ đó chỉ ghi "bắt buộc phải trang bị nếu có trong thiết kế ". Hehe, em nhớ kỹ mỗi đoạn tô đậm thoai, xe em trong thiết kế ứ có lên em chưa mua :) xxx chỗ cụ chủ thớt mà đòi phạt, em ok liền nhưng sẽ đòi chụp lại cái bản in đã bị cắt bớt kia + ghi âm đàng hoàng xem các đ/c ấy bẩu sao.

tqt77

Xe điện
trên này đã có bài rồi, bác bị ăn quả lừa vì chưa đọc, mà cũng khó đọc được vì bác cũng mới vào mà

TVPL

Xe container
Tiện kể hầu các cụ 1 chuyện:

- Hôm trước thấy 1 bác đỗ ngay trước cửa Bưu điện HN, nắp capo bật lên hoành tráng vãi.

- Hôm qua đi ra bờ hồ, buồn không thể chịu nổi, tấp phát vào lề trước cửa Múa rối Thăng Long; đàng hoàng bấm đèn hazard, ra khỏi xe bật nắp capo rồi đàng hoàng đi vào đ'i. Mấy chị múa rối ngạc nhiên vãi hỏi xe bị sao à. Bảo không, như thế mới đ'i được.

- Chiều nay đi qua Đại cồ việt đoạn rẽ vào Tạ Quang Bửu, lại thấy 1 bác 4 chỗ ủ mưu trên.

Chả biết mưu này tồn tại được lâu không các cụ?
Hết tác dụng lâu roài cụ ơi. Trên 4rum đã có thớt về vụ đỗ kiểu đó bị xxx nhảy lên xe đề, nổ máy thì cụ toi :) Trong thớt đó còn bày tiếp là phải tháo cầu chì ra mới ổn đới cụ.

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Hết tác dụng lâu roài cụ ơi. Trên 4rum đã có thớt về vụ đỗ kiểu đó bị xxx nhảy lên xe đề, nổ máy thì cụ toi :) Trong thớt đó còn bày tiếp là phải tháo cầu chì ra mới ổn đới cụ.
Vuốt kụ, em hỏi ngu tí. Tháo cầu chì chỗ nào cụ nhể?

dongkijote

Xe điện
Cụ thiếu kinh nghiệm vì lướt O.F mà không chịu đọc, đã có bao nhiêu thớt đề cập vấn đề này rồi. CỤ thể là tại chốt của xxx Hải Dương toàn bắt bố láo lỗi này. Em cam đoan xxx Hải Dương hiểu đúng qui định Pháp luật nhưng toàn dọa các lái xe kiểu như cụ chủ đây mà thôi. Em đề nghị các Cụ lần sau qua đó nếu xxx bắt lỗi này thì đừng xin xỏ gì, cứ đề nghị lập biên bản. Em xin chịu trách nhiệm trả cho các Cụ tiền phạt, nếu hẹn ngày đến nhận Quyết định xử phạt em xung phong chở các Cụ xuống Hải Dương, toàn bộ chi phí em chịu tất. Em bức xức bọn này lắm rồi, phải cho nó chừa thói này đi chứ.
Mời các Cụ ghé thăm: http://www.mt.gov.vn/Default.aspx?tabid=39&catid=1652.1653.380&articleid=10262

Chỉnh sửa cuối:

cwise

Xe container
Cụ thiếu kinh nghiệm vì lướt O.F mà không chịu đọc, đã có bao nhiêu thớt đề cập vấn đề này rồi. CỤ thể là tại chốt của xxx Hải Dương toàn bắt bố láo lỗi này. Em cam đoan xxx Hải Dương hiểu đúng qui định Pháp luật nhưng toàn dọa các lái xe kiểu như cụ chủ đây mà thôi. Em đề nghị các Cụ lần sau qua đó nếu xxx bắt lỗi này thì đừng xin xỏ gì, cứ đề nghị lập biên bản. Em xin chịu trách nhiệm trả cho các Cụ tiền phạt, nếu hẹn ngày đến nhận Quyết định xử phạt em xung phong chở các Cụ xuống Hải Dương, toàn bộ chi phí em chịu tất. Em bức xức bọn này lắm rồi, phải cho nó chừa thói này đi chứ.
Em hy vọng bị phạt như thế này.

Tarnum

Xe hơi
Thực ra lúc đấy em cũng ko biết gì về cái lỗi này. Thành ra bị xxx nó dọa và đưa cho em một cái biểu phạt hành chính. Em nhìn thấy lỗi thiếu dụng cụ thoát hiểm là 500k và thiếu thiết bị chữa cháy là 500k (chắc chúng nó đưa cho em bản đểu cho em). Em thấy thế cũng hoang mang định đưa 200k để đi cho nhanh nhưng khổ nỗi trong túi toàn tiền 500k thành ra phải đưa cho nó 500k. Thế mới đau em chứ.
Đưa XXX trả lại 300k được mà bác :D

CaptivalLTZ

Xe máy
Mời các Cụ ghé thăm: http://www.mt.gov.vn/Default.aspx?tabid=39&catid=1652.1653.380&articleid=10262
Hy vọng là toàn bộ ofer đều có tinh thần cụ. Như thế thì bọn xxx chừa cái thói đấy ngay.

Đúng là như cụ nói là mình lướt O.F mà ko đọc về vấn đề này. Khi đi đám cưới về, em tìm hiểu qua anh em và search trên Google thì mới thầy trang của cụ share. Thế mới đau em chứ.

minck

Xe container
Toàn văn trả lời công dân của vụ pháp chế bộ GTVT về bình chữa cháy và DC TH.
Trong Nghị định số 33/2011/NĐ – CP ngày 16/5/2011 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 34/2011/NĐ-CP ngày 02/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ trích: Điều 1. sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34 với nội dung sau đây : 1. Sửa đổi, bổ sung điểm a, điểm b khoản 2 Điều 19 như sau: a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau x . Tôi xin phép hỏi như sau: Quy định trên: xe không có “dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi” là bắt buộc áp dụng với tất cả các loại xe (xe con, xe tải, xe khách…) hay chỉ bắt buộc với xe chở khách? Đối với xe con, xe gia đình theo nguyên bản thiết kế không có những trang thiết bị như dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy… khi lưu thông trên đường CSGT có được áp dụng Nghị định này để xử phạt không?. Nếu bắt buộc phải có trang thiết bị trên ở trên xe thì cụ thể “thiết bị chữa cháy, dụng cụ thoát hiểm, đồng hồ báo áp lực hơi” là những cái gì và theo tiêu chuẩn nào? Xin cho ví dụ trang thiết bị phù hợp cụ thể (tên, chủng loại, tiêu chuẩn phù hợp). Xin trân trọng cảm ơn.
- Trả lời:
Vụ Pháp chế trả lời như sau:
- Điều 1 khoản 1 Nghị định số 33/2011/NĐ-CP ngày 16/5/2011 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 34/2011/NĐ-CP ngày 02/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ quy định:
Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ với nội dung sau đây:
1. Sửa đổi, bổ sung điểm a, điểm b khoản 2 Điều 19 như sau:
“a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe.
b) Điều khiển xe không có còi.”
- Điều 19 Nghị định 34/2011/NĐ-CP quy định:
“Điều 19. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông”.
Như vậy, các dụng cụ, thiết bị nói trên là bắt buộc áp dụng với tất cả các loại xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô. Đối với xe con, xe gia đình nói riêng và các loại xe khác theo thiết kế không có “dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi” … thì không vi phạm quy định này.
- Địa chỉ người/ cơ quan trả lời: Hoàng Ân Phú - Vụ Pháp chế - Bộ GTVT
- Địa chỉ email: phapche@mt.gov.vn
- Điện thoại: 0439424896
Các cụ cứ nhìn thấy XXX là xoắn vì đi trên đường các cụ cũng hay " Ăn vụng " và không chịu cập nhật. Em là em đả đảo cụ nào tạo điều kiện cho xxx liếm.

taxi group

Xe hơi
Thực ra lúc đấy em cũng ko biết gì về cái lỗi này. Thành ra bị xxx nó dọa và đưa cho em một cái biểu phạt hành chính. Em nhìn thấy lỗi thiếu dụng cụ thoát hiểm là 500k và thiếu thiết bị chữa cháy là 500k (chắc chúng nó đưa cho em bản đểu cho em). Em thấy thế cũng hoang mang định đưa 200k để đi cho nhanh nhưng khổ nỗi trong túi toàn tiền 500k thành ra phải đưa cho nó 500k. Thế mới đau em chứ.
Cụ tiêu toàn tiền lẻ nhỉ. Sao không mặc cả rồi bắt chúng nó trả lại? Em fun tí.

private1985

Xe tải
Thanks cụ nhé, nhà cháu phải in một tờ để trong xe. Dạo này cướp ngày nhiều quá nên phải trang bị cụ ạ. Mời cụ (b)

khanhlouis

Xe tải
Lỗi này em nghĩ áp dụng cho xe khách thì hợp lý hơn :)

pocket

Xe buýt
Cụ bị ăn 1 vố đau quá :D.
Lần sau nếu nó bảo lỗi này, cụ chỉ cần nói nhẹ nhàng 1 câu: "Mời đồng chí lập biên bản", rồi đứng chờ, cãi nhau làm gì tốn sức. HỜ hờ...

xe thủng lốp

Xe container
Như vậy, các dụng cụ, thiết bị nói trên là bắt buộc áp dụng với tất cả các loại xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô. Đối với xe con, xe gia đình nói riêng và các loại xe khác theo thiết kế không có “dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi” … thì không vi phạm quy định này.
Nhưng mà làm sao để biết xe có thiết kế dụng cụ thoát hiểm, và bình chữa cháy ko hả các cụ em hỏi ngu tý :D. Căn cứ vào đăng kiểm hay ?????

TVPL

Xe container
Vuốt kụ, em hỏi ngu tí. Tháo cầu chì chỗ nào cụ nhể?
Dạ, kinh nghiệm của mấy chú taxi đới cụ :)
Trên xe em hộp cầu chì nằm ở ... capo, cạnh accu. Em nhớ vị trí roài, trường hợp dừng bất khả kháng em bật nắp tháo 2 cầu chì số 11, 12 (cắt phun nhiên liệu) đút túi, cố tình đề thì mỏi tay lại còn bị em lu loa lên ấy chứ :)
Khuyến nghị là các cụ đọc kỹ HDSD nhớ vị trí hiểm trước khi dùng ạ :P

10kg

Xe tải
Em là em rất mong gặp mấy thằng chó vàng này để xem nó thế nào.Điên quá
E cũng mong như cụ, làm tí clip rồi xin nó cái biên bản. Nó ko xin e đi cho nhanh e cứ bé tí. Ko e kiện bỏ bà nhà nó.

ngthenam

Xe buýt
Phạt ít thôi mà, sao tận 500k.
500k để học ND33 kể ra cũng hơi đắt các cụ nhỉ? Chỉ trách cụ chủ không chiu khó lượn OF, vụ này được các cụ truyền kinh nghiệm cả rồi.

Thiepk32

Xe tăng
chia buồn cùng cụ chủ.

yenbn23

Xe hơi
Tháo dây ác qui được không cụ