[Funland] Kinh nghiệm chơi smarthome sau 1 năm

joix

Xe điện
Làm như cụ mất wifi có điều khiển bằng giọng nói được không?
Điều khiển giọng nói bằng Google Assistant hay Blynk đều cần server trung gian,vì thế ko có kết nối wifi cần có module sim 4G như e nói ở trên,giao tiếp giữa các hub với nhau trong nhà mất wifi thì cũng nghỉ.điều khiển giọng nói chỉ là một phần nhỏ trong smarthome thôi cụ.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Khoảng 3-5 giây cụ ạ, để tắm thì khoảng 10-15 giây. So với đèn sưởi thì 1 trời 1 vực vì cảm giác sướng hơn hẳn cụ. Cái này đúng chuẩn 30x60 của ô xương thạch cao, chỉ sợ nhất hạ tầng ống trên trần vướng không lắp vào vị trí thích hợp được thôi. Còn dây thì em câu láo dây ổ cắm chạy ok chưa thấy vấn đề gì. Bảng điều khiển của nó là không dây nên cũng ko lằng nhằng dây dợ với lại em cũng chả mấy khi sờ vào cái bảng điều khiển.

Con này em lắp chủ yếu lại phục vụ mùa hè chứ không phải mùa đông. Tắm em xả nước nóng 1 lúc là cả phòng ấm ngay, nhưng mùa hè ngồi luyện công mà mở cửa hóng gió điều hòa thì ăn chửi, mà không mở thì nóng như xông hơi

Review cụ xem của chiemtai nó nói khá chi tiết
Chiến tài thì e xem rồi , nhưng em muốn review của người dùng như cụ nó mới thực tế . E cảm ơn cụ nhiều

vythygiy

Xe máy
em k thử vì đợt nghiên cứu thì thấy google ko chơi với tuya. em muốn gọn nhẹ nên dùng google home + IFTTT thay cho 1 mớ hub
hiện giờ nhà em dùng thế này thôi ạ. công tắc thiết bị sonoff, các thiết bị phụ thêm như IR, hay ổ cắm gì đó dùng hàng ngoài. cho vào thẳng google home, custom lệnh bằng IFTTT. ko phải qua hub, gọn nhẹ. hư đâu thay đó.
Tuya được Google hỗ trợ tốt chứ cụ. Em lại thiên về tuya vì tính ổn định phần mềm của nó, không phân biệt server tàu hay quốc tế. Em có 2 cái bóng ngoài sân dùng xiaomi, kết nối kém lắm,giờ dùng công tắc cơ thôi, không nâng cấp được. Thay lại phải chờ có thợ bắc thang lên.

khanhtx8

Xe tăng
Chiến tài thì e xem rồi , nhưng em muốn review của người dùng như cụ nó mới thực tế . E cảm ơn cụ nhiều
Thế chỉ có thể nói là cái quạt rất mạnh cụ ạ. Ấm nhanh mà mát thì như quạt kể cả cụ không lắp ông thông vào điều hòa ( em thì câu ra phòng ngủ )

xedieu

Xe cút kít
Điều khiển giọng nói bằng Google Assistant hay Blynk đều cần server trung gian,vì thế ko có kết nối wifi cần có module sim 4G như e nói ở trên,giao tiếp giữa các hub với nhau trong nhà mất wifi thì cũng nghỉ.điều khiển giọng nói chỉ là một phần nhỏ trong smarthome thôi cụ.
Thế thì vẫn chẳng local được. Cái KNX 1,5 tỷ kia là không nối mạng vẫn điều khiển được cơ! Vì comment trước cụ chê là hệ thống phụ thuộc vào đường truyền Internet! :D

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Thế chỉ có thể nói là cái quạt rất mạnh cụ ạ. Ấm nhanh mà mát thì như quạt kể cả cụ không lắp ông thông vào điều hòa ( em thì câu ra phòng ngủ )
Ấm kiểu như điều hóa chế độ nóng à cụ , nhà e đang dùng đèn sưởi nhưng vẫn thấy hơi lạnh lạnh

khanhtx8

Xe tăng
Ấm kiểu như điều hóa chế độ nóng à cụ , nhà e đang dùng đèn sưởi nhưng vẫn thấy hơi lạnh lạnh
Đúng rồi cụ. Đèn sưởi rát nên trước giờ em ko dùng. Còn đây là không khí cả phòng bị làm nóng nên ấm toàn cục. Hôm em lắp để 5 phút ko tắt chảy tướt mồ hôi

xedieu

Xe cút kít
Nếu đúng là loại này thì nó vuông hơn và không tinh tế bằng con switch 2 cụ nhỉ. Giờ nó ra cả bản 1 2 cũng vuông như thế, em vẫn thích cái loại cũ, tròn tròn hơn. LED báo ở trên trông vẫn tinh tế hơn ở mặt trước.

Cụ nào tháo bọn aqara ra sẽ thấy nó dùng toàn bộ là relay 16A ADW1203HLW của Panasonic, tuy chưa phải ngon nhất là Songchuan nhưng thừa để dùng ở tiêu chuẩn gia đình rồi.

View attachment 4507540
View attachment 4507541
Em cũng giống cụ, thích cái form bản cũ hơn, nó mềm mại hơn. Bản mới còn có cái viền bo, nhìn... lúa vãi!

khanhtx8

Xe tăng
Em cũng giống cụ, thích cái form bản cũ hơn, nó mềm mại hơn. Bản mới còn có cái viền bo, nhìn... lúa vãi!
Nhưng con này cũng có cái dở hơi đấy cụ, dùng lâu nó gãy mất cái lẫy nhựa, mất phản hồi. Của em thì chưa bị nhưng hồi em thử cái demo ở showroom xiaomi Thẩm Quyến thì bị, em ghét cảm ứng nên vẫn cố chấp dùng. Em đã thử cảm ứng ở nhiều nhà bạn bè ( mà đa phần cũng toàn lumi ) thì bị delay và không chính xác 100%. Cái cảm giác bật tắt vẫn mang lại cái sự sướng hơn, gần giống kiểu bàn phím cơ :D

Tung577867

Xe hơi
Đúng là smart. Hiện đại quá ạ.

joix

Xe điện
Thế thì vẫn chẳng local được. Cái KNX 1,5 tỷ kia là không nối mạng vẫn điều khiển được cơ! Vì comment trước cụ chê là hệ thống phụ thuộc vào đường truyền Internet! :D
Cụ ko hiểu ý e rồi,e đâu có ''chê'' cụ :D
Vấn đề là cụ chơi smarthome nhưng phụ thuộc hoàn toàn vào server của các nhà cung cấp sản phẩm,nếu có sự cố kết nối sẽ ko thể hoạt động được.
Cụ điều khiển giọng nói qua Google đương nhiên cần internet,nhưng cụ đã tìm hiểu cách voice control khác chưa?
Cái này đã gọi chơi,nó mở ra nhiều cái hay,gỡ những nút thắt mà đồ đi mua về ko có được.
Ngày trước e code mấy cái mạch điều khiển wifi,on/off bằng gsm qua sim điện thoại....thời đấy làm kiếm cơm,đồ thì khó chứ ko sẵn như bây h,cụ nghĩ làm sao để voice control với on/off relay đọc chỉ số nhiệt độ,độ ẩm qua mạng wifi mà ko có server?

baotm

Xe tải
Tuya được Google hỗ trợ tốt chứ cụ. Em lại thiên về tuya vì tính ổn định phần mềm của nó, không phân biệt server tàu hay quốc tế. Em có 2 cái bóng ngoài sân dùng xiaomi, kết nối kém lắm,giờ dùng công tắc cơ thôi, không nâng cấp được. Thay lại phải chờ có thợ bắc thang lên.
thì đợt đó google bỏ tuya ra khỏi danh sách support các thiết bị sau này nên cho em k nghĩ tới tuya luôn.

joix

Xe điện
sensor, công tắc, ổ cắm đều kết nối với zigbee gateway hết cụ ạ :D. Sau đó getway với HA kết nối với nhau bằng wifi local. Việc chập chờn wifi là rất khó, sợ nhất wan bị chập chờn thôi cụ. Mà đầu tư đến tầm đó rồi thì tiếc gì 10-20tr đầu tư 1 hệ thống mạng ngon.
Cái này của cụ thì ngon rồi,e đã dùng thử và thấy ok.

baotm

Xe tải
Làm như cụ mất wifi có điều khiển bằng giọng nói được không?
cái này cụ phải định nghĩa chính xác, mất wifi nghĩa là mất internet từ ISP hay mạng nhà cụ có vấn đề.
google home có tính năng voice, ngoài ra còn rất nhiều voice control.
em đơn cử như hass có thằng rhasspy em từng dùng.
ngoài ra nếu cụ chơi đồ apple thì siri cũng đc coi là voice control
nguyên tắc voice control nào cũng cần bộ mẫu sẵn. nếu cụ bê được bộ ấy về mạng nội bộ và hướng máy chủ voice về đó thì chẳng khác nào google voice cả

xedieu

Xe cút kít
Nhưng con này cũng có cái dở hơi đấy cụ, dùng lâu nó gãy mất cái lẫy nhựa, mất phản hồi. Của em thì chưa bị nhưng hồi em thử cái demo ở showroom xiaomi Thẩm Quyến thì bị, em ghét cảm ứng nên vẫn cố chấp dùng. Em đã thử cảm ứng ở nhiều nhà bạn bè ( mà đa phần cũng toàn lumi ) thì bị delay và không chính xác 100%. Cái cảm giác bật tắt vẫn mang lại cái sự sướng hơn, gần giống kiểu bàn phím cơ :D
Gãy lẫy nhựa là nó không dùng cơm được thôi hay qua app cũng không điều khiển được cụ nhỉ?

xedieu

Xe cút kít
cái này cụ phải định nghĩa chính xác, mất wifi nghĩa là mất internet từ ISP hay mạng nhà cụ có vấn đề.
nguyên tắc voice control nào cũng cần bộ mẫu sẵn. nếu cụ bê được bộ ấy về mạng nội bộ và hướng máy chủ voice về đó thì chẳng khác nào google voice cả
Em hiểu mà. Câu này em để dấu ? là nhầm đấy, đúng ra là dấu ! cơ.

xedieu

Xe cút kít
Cụ ko hiểu ý e rồi,e đâu có ''chê'' cụ :D
Vấn đề là cụ chơi smarthome nhưng phụ thuộc hoàn toàn vào server của các nhà cung cấp sản phẩm,nếu có sự cố kết nối sẽ ko thể hoạt động được.
Cụ điều khiển giọng nói qua Google đương nhiên cần internet,nhưng cụ đã tìm hiểu cách voice control khác chưa?
Cái này đã gọi chơi,nó mở ra nhiều cái hay,gỡ những nút thắt mà đồ đi mua về ko có được.
Ngày trước e code mấy cái mạch điều khiển wifi,on/off bằng gsm qua sim điện thoại....thời đấy làm kiếm cơm,đồ thì khó chứ ko sẵn như bây h,cụ nghĩ làm sao để voice control với on/off relay đọc chỉ số nhiệt độ,độ ẩm qua mạng wifi mà ko có server?
Em cũng bị doạ nhiều, lúc chuyển sang dùng đồ Aqara. Trộm vía chưa thấy bị làm sao. Mà nếu có bị thì nó không auto nữa thôi chứ vẫn dùng tay chân điều khiển được!

khanhtx8

Xe tăng
Cả 2 cụ chứ đề cao cái voice control chứ đã làm đến tầm automation theo kịch bản rồi thì thật sự chả mấy khi dùng voice đâu, cái nút vật lý cũng ít khi dùng, hầu như phục vụ người già thôi, trẻ nhỏ nó cũng như mình. Chính vì thế khi triển khai nhà em 3 năm nay, chưa bao giờ em để trong đầu cái đó. Gần đây vn mới được dùng voice nên lấy đó làm cái để khè nhau chứ em dùng con xiaopengyou từ cách đây 2 năm đã rất ngon nhưng chả mấy khi dùng.
Gãy lẫy nhựa là nó không dùng cơm được thôi hay qua app cũng không điều khiển được cụ nhỉ?
Mất sướng thôi cụ, chứ bấm nó vẫn bật tắt bình thường, chỉ là ko còn tiếng tạch tạch.

baotm

Xe tải
Cả 2 cụ chứ đề cao cái voice control chứ đã làm đến tầm automation theo kịch bản rồi thì thật sự chả mấy khi dùng voice đâu, cái nút vật lý cũng ít khi dùng, hầu như phục vụ người già thôi, trẻ nhỏ nó cũng như mình. Chính vì thế khi triển khai nhà em 3 năm nay, chưa bao giờ em để trong đầu cái đó. Gần đây vn mới được dùng voice nên lấy đó làm cái để khè nhau chứ em dùng con xiaopengyou từ cách đây 2 năm đã rất ngon nhưng chả mấy khi dùng.

Mất sướng thôi cụ, chứ bấm nó vẫn bật tắt bình thường, chỉ là ko còn tiếng tạch tạch.
thì mục đích ban đầu của em khi dùng smarthome là để voice control mà. còn theo kiểu automation của cụ đúng là smarthome đích thực. kết quả của mọi vấn đề được đưa ra bằng cảm biến. đầu tư nhiều về xèn và công sức, như em cũng tính vào dạng amature nửa mùa chứ đã gọi là biết đâu.
trong smarthome e thấy có nhiều vấn đề rất sâu và voice control chỉ là 1 phần nhỏ thậm chí là bề nổi của tảng băng.