[Funland] Kinh nghiệm chơi smarthome sau 1 năm

baotm

Xe tải
em chơi smarthome từ thời mới chập chững vào vn, lúc google home chưa hỗ trợ voice việt. sau này bỏ vì firmware k update, thời gian sau server các thiết bị lại sụp dần dần, riết rồi cũng chán cụ ạ.
giờ nhà em dùng google home + combo xiaomi + sonoff. ko dùng cảm biến, đi bảo trì mệt mỏi lắm.
phí thì cũng lục tốn, 1 ct pana bt vài trăm k, nhưng nếu công tắc wifi thì x3 x4 là loại tạm, thi thoảng nó hắt xì xổ mũi mệt lắm.
em nhẩm tính nhà em hết 12 ổ sonof, 120k 1 ổ ->1tr2, 4 google echo, 399k đợt canh sale, 1,2tr, 1 mớ công tắc bập bên wifi độ 2tr.
2 con broadlink rm dùng cho cửa cuốn, tivi và máy lạnh hết 1tr5.,1 con lau nhà xiaomi. ( k tính cũng đc )
1 con xiaomi pro wifi cho chúng nó hết 1tr9.
độ 10tr + 2tr tiền công thợ đục đẻo trát. nói chung vầy dể sài, chứ thêm cảm biến tự chạy mệt lắm, e k ham

khanhtx8

Xe tăng
Cụ cho em hỏi thiết bị 3 in 1 trong wc của cụ có phải là của thằng xiaomi ko cụ
Con đó chính là bản pro của yelight ( xiaomi ) đó cụ. Em chưa có thời gian hẳn để ngâm cứu cái bộ môn home assistant như cụ chụ nên em dùng 100% đồ mi.

Cụ xedieu có thể cho em xin ảnh thật của con switch 3 của aqara không, vì em rình mò trên hãng và taobao thì không có. Còn trên cá vàng thì thấy có nhưng không có ảnh thật.

Chơi cái này ngoài tiếng anh cụ nào còn biết tiếng nga cũng hay vì đội nga ngố chơi đồ xiaomi khá sâu. Em hay hóng hớt đội đó ở cái group này

Chỉnh sửa cuối:

joix

Xe điện
Smarthome của cụ chủ dùng Pi làm máy tính nhúng, trên nền tảng Home Assistant để điều khiển và kết nối, hub Broadlink làm cầu nối với các thiết bị cần điều khiển bằng sóng RF hoặc hồng ngoại,cảm biến dùng các loại của Xiaomi,Google home tương tác giọng nói,có bản là ổn,nhưng hơi lằng nhằng trong việc kết nối,và phụ thuộc hoàn toàn vào wifi cũng như đường truyền internet,các hệ thống của Broadlink hay Xiaomi đều dùng server riêng,nếu liên kết giữa các khối có vấn đề,hệ thống sẽ tê liệt

xedieu

Xe cút kít
Con đó chính là bản pro của yelight ( xiaomi ) đó cụ. Em chưa có thời gian hẳn để ngâm cứu cái bộ môn home assistant như cụ chụ nên em dùng 100% đồ mi.

Cụ xedieu có thể cho em xin ảnh thật của con switch 3 của aqara không, vì em rình mò trên hãng và taobao thì không có. Còn trên cá vàng thì thấy có nhưng không có ảnh thật.

Chơi cái này ngoài tiếng anh cụ nào còn biết tiếng nga cũng hay vì đội nga ngố chơi đồ xiaomi khá sâu. Em hay hóng hớt đội đó ở cái group này
Cái ở giữa là Aqara 3 đây cụ, ảnh em vừa chụp:

xedieu

Xe cút kít
Smarthome của cụ chủ dùng Pi làm máy tính nhúng, trên nền tảng Home Assistant để điều khiển và kết nối, hub Broadlink làm cầu nối với các thiết bị cần điều khiển bằng sóng RF hoặc hồng ngoại,cảm biến dùng các loại của Xiaomi,Google home tương tác giọng nói,có bản là ổn,nhưng hơi lằng nhằng trong việc kết nối,và phụ thuộc hoàn toàn vào wifi cũng như đường truyền internet,các hệ thống của Broadlink hay Xiaomi đều dùng server riêng,nếu liên kết giữa các khối có vấn đề,hệ thống sẽ tê liệt
Em đặt hàng KNX làm local báo giá hết 1,5 tỷ theo các yêu cầu của em như trên! Theo cụ thì bao lâu chữ "nếu" nó xảy ra 1 lần, có đáng để mang hơn tỷ đi dự phòng mất wifi không?

kvboto

Xe container
Điều khiển sư tử thế nào nhỉ ? cần mua gì ? lập trình tinh chỉnh gì ? và biện pháp dự phòng là gì ?

xedieu

Xe cút kít
em chơi smarthome từ thời mới chập chững vào vn, lúc google home chưa hỗ trợ voice việt. sau này bỏ vì firmware k update, thời gian sau server các thiết bị lại sụp dần dần, riết rồi cũng chán cụ ạ.
giờ nhà em dùng google home + combo xiaomi + sonoff. ko dùng cảm biến, đi bảo trì mệt mỏi lắm.
phí thì cũng lục tốn, 1 ct pana bt vài trăm k, nhưng nếu công tắc wifi thì x3 x4 là loại tạm, thi thoảng nó hắt xì xổ mũi mệt lắm.
em nhẩm tính nhà em hết 12 ổ sonof, 120k 1 ổ ->1tr2, 4 google echo, 399k đợt canh sale, 1,2tr, 1 mớ công tắc bập bên wifi độ 2tr.
2 con broadlink rm dùng cho cửa cuốn, tivi và máy lạnh hết 1tr5.,1 con lau nhà xiaomi. ( k tính cũng đc )
1 con xiaomi pro wifi cho chúng nó hết 1tr9.
độ 10tr + 2tr tiền công thợ đục đẻo trát. nói chung vầy dể sài, chứ thêm cảm biến tự chạy mệt lắm, e k ham
Em thấy các cụ dùng Sonoff kêu ca trên các group nhiều lắm!

xedieu

Xe cút kít
có độ delay rất rõ dù là trong LAN cụ ạ bù lại giá mềm và tương thích ngược, nên giờ em dùng bậy thôi ạ
Giá mềm thì em thấy gần đây nhiều cụ chơi Tuya. Em chưa thử được vì nó đi theo hệ của nó. Cụ nghiên cứu hệ đấy chưa?

baotm

Xe tải
các server của thiết bị rất k ổn định, cháu đố cụ dùng đồ xiami trên mihome ko đăt location mainland china mà chạy đc ấy. tuy cụ ấy lằng nhằng ở việc điều kiển thiết bị nhưng bù lại công dụng sử dụng thực tế rất là cao. nói chung dể tùy biến. thiếu đâu bù đó.
cháu góp ý với cụ chủ là nếu muốn dùng tiếng việt chuẩn cho google home thì có thể dùng IFTTT, rất dể,

baotm

Xe tải
Giá mềm thì em thấy gần đây nhiều cụ chơi Tuya. Em chưa thử được vì nó đi theo hệ của nó. Cụ nghiên cứu hệ đấy chưa?
em k thử vì đợt nghiên cứu thì thấy google ko chơi với tuya. em muốn gọn nhẹ nên dùng google home + IFTTT thay cho 1 mớ hub
hiện giờ nhà em dùng thế này thôi ạ. công tắc thiết bị sonoff, các thiết bị phụ thêm như IR, hay ổ cắm gì đó dùng hàng ngoài. cho vào thẳng google home, custom lệnh bằng IFTTT. ko phải qua hub, gọn nhẹ. hư đâu thay đó.

joix

Xe điện
Em đặt hàng KNX làm local báo giá hết 1,5 tỷ theo các yêu cầu của em như trên! Theo cụ thì bao lâu chữ "nếu" nó xảy ra 1 lần, có đáng để mang hơn tỷ đi dự phòng mất wifi không?
Chơi đâu cần nhiều tiền thế cụ,e ví dụ một hệ thống tự diy với các thành phần cơ bản:
Máy tính nhúng hoặc board phát triển chạy X86/64 như Intel Galileo hoặc Nvidia Jetson TX2,màn hình cảm ứng 7 đến 10inch để giao tiếp với máy tính,board mở rộng,module 4G (thay thế khi đường truyền internet có vấn đề) module wifi giao tiếp gữa các thiết bị,nếu thoải mái money thì dùng module Zigbee,cao cấp hơn là Lora (long ranger) ổ cứng NAS để lưu trữ data,đăng ký một Ip tĩnh hoặc hotname.
Các module giao tiếp hiện giờ đều tương thích Google Assistant hoặc Alexa nên ko có vấn đề gì với phần hỗ trợ điều khiển qua giọng nói....
Phần còn lại là lập trình máy tính nhúng,cái này khá phức tạp,e ko đề cập sâu,nhưng với hệ thống cơ bản như vậy cụ tính hết bao nhiều tiền?
E đang nói tự diy,cách khác là ''chơi'' như cụ nói,ko tính các sản phẩm thương mại hóa.

khanhtx8

Xe tăng
Tê liệt thế nào được cụ khi toàn bộ nó chạy trên zigbee. Chạy bằng wifi cực nguy hiểm, thằng cu nhà em có lần suýt bị hấp vào mùa đông vừa rồi do em chủ quan khi sử dụng ổ cắm wifi ( may phòng nó to ), sau quả đó em ko còn dám dùng wifi ở những thiết bị cơ bản nữa. Quả đấy là do server xiaomi lỗi chứ không phải do internet nhà mất mạng vì mạng nhà em gần như không bị mất tín hiệu bao giờ do có đến 2 đường wan và 1 đường backup 4G, phần mềm giám sát cũng không hề báo sms về việc mất tín hiệu.
Cái ở giữa là Aqara 3 đây cụ, ảnh em vừa chụp:
Nếu đúng là loại này thì nó vuông hơn và không tinh tế bằng con switch 2 cụ nhỉ. Giờ nó ra cả bản 1 2 cũng vuông như thế, em vẫn thích cái loại cũ, tròn tròn hơn. LED báo ở trên trông vẫn tinh tế hơn ở mặt trước.

Cụ nào tháo bọn aqara ra sẽ thấy nó dùng toàn bộ là relay 16A ADW1203HLW của Panasonic, tuy chưa phải ngon nhất là Songchuan nhưng thừa để dùng ở tiêu chuẩn gia đình rồi.

Nhà em lắp camera khắp các phòng nhưng đang định gắn thêm 1 con xiaofang vào con S50 để thành 1 con camera giám sát chạy quanh nhà khi cần giám sát các phòng ngủ không lắp. Hôm nọ 2 bố con em lắp tạm kiểu này chạy vui phết :D

Chỉnh sửa cuối:

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Em chả có nhiều tiền, làm vài cái đèn, làm cái Tivi thỉnh thoảng có khách lôi điện thoại ra : ok google, bật đèn, bật tivi khoe khách tí thôi, he he, còn không vẫn dùng remote.

joix

Xe điện
Tê liệt thế nào được cụ khi toàn bộ nó chạy trên zigbee. Chạy bằng wifi cực nguy hiểm, thằng cu nhà em có lần suýt bị hấp vào mùa đông vừa rồi do em chủ quan khi sử dụng công tắc wifi ( may phòng nó to ), sau quả đó em ko còn dám dùng wifi ở những thiết bị cơ bản nữa. Quả đấy là do server xiaomi lỗi chứ không phải do internet nhà mất mạng vì mạng nhà em gần như không bị mất tín hiệu bao giờ do có đến 2 đường wan và 1 đường backup 4G, phần mềm giám sát cũng không hề báo sms về việc mất tín hiệu.

Nếu đúng là loại này thì nó vuông hơn và không tinh tế bằng con switch 2 cụ nhỉ. Giờ nó ra cả bản 1 2 cũng vuông như thế, em vẫn thích cái loại cũ, tròn tròn hơn. LED báo ở trên trông vẫn tinh tế hơn.

Cụ nào tháo bọn aqara ra sẽ thấy nó dùng toàn bộ là relay 16A ADW1203HLW của Panasonic, tuy chưa phải ngon nhất là Songchuan nhưng thừa để dùng ở tiêu chuẩn gia đình rồi.

View attachment 4507540
View attachment 4507541

Nhà em lắp camera khắp các phòng nhưng đang định gắn thêm 1 con xiaofang vào con S50 để thành 1 con camera giám sát chạy quanh nhà khi cần giám sát các phòng ngủ không lắp. Hôm nọ 2 bố con em lắp tạm kiểu này chạy vui phết :D

View attachment 4507563
Hệ thống của cụ chủ kết nối wifi cụ ạ,Zigbee ko dễ với dân diy và ít sp thương mại.

xedieu

Xe cút kít
Chơi đâu cần nhiều tiền thế cụ,e ví dụ một hệ thống tự diy với các thành phần cơ bản:
Máy tính nhúng hoặc board phát triển chạy X86/64 như Intel Galileo hoặc Nvidia Jetson TX2,màn hình cảm ứng 7 đến 10inch để giao tiếp với máy tính,board mở rộng,module 4G (thay thế khi đường truyền internet có vấn đề) module wifi giao tiếp gữa các thiết bị,nếu thoải mái money thì dùng module Zigbee,cao cấp hơn là Lora (long ranger) ổ cứng NAS để lưu trữ data,đăng ký một Ip tĩnh hoặc hotname.
Các module giao tiếp hiện giờ đều tương thích Google Assistant hoặc Alexa nên ko có vấn đề gì với phần hỗ trợ điều khiển qua giọng nói....
Phần còn lại là lập trình máy tính nhúng,cái này khá phức tạp,e ko đề cập sâu,nhưng với hệ thống cơ bản như vậy cụ tính hết bao nhiều tiền?
E đang nói tự diy,cách khác là ''chơi'' như cụ nói,ko tính các sản phẩm thương mại hóa.
Làm như cụ mất wifi có điều khiển bằng giọng nói được không?

khanhtx8

Xe tăng
Hệ thống của cụ chủ kết nối wifi cụ ạ,Zigbee ko dễ với dân diy và ít sp thương mại.
sensor, công tắc, ổ cắm đều kết nối với zigbee gateway hết cụ ạ :D. Sau đó getway với HA kết nối với nhau bằng wifi local. Việc chập chờn wifi là rất khó, sợ nhất wan bị chập chờn thôi cụ. Mà đầu tư đến tầm đó rồi thì tiếc gì 10-20tr đầu tư 1 hệ thống mạng ngon.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn

Con máy sưởi nhà tăm cụ bật bao lâu thì đủ ấm để tắm , so với đèn sưởi nhà tắm thì thế nào cụ nhỉ ? E đang ngắm con này , cụ rảnh review qua dùm em với ạ

khanhtx8

Xe tăng
Con máy sưởi nhà tăm cụ bật bao lâu thì đủ ấm để tắm , so với đèn sưởi nhà tắm thì thế nào cụ nhỉ ? E đang ngắm con này , cụ rảnh review qua dùm em với ạ
Khoảng 3-5 giây cụ ạ, để tắm thì khoảng 10-15 giây. So với đèn sưởi thì 1 trời 1 vực vì cảm giác sướng hơn hẳn cụ. Cái này đúng chuẩn 30x60 của ô xương thạch cao, chỉ sợ nhất hạ tầng ống trên trần vướng không lắp vào vị trí thích hợp được thôi. Còn dây thì em câu láo dây ổ cắm chạy ok chưa thấy vấn đề gì. Bảng điều khiển của nó là không dây nên cũng ko lằng nhằng dây dợ với lại em cũng chả mấy khi sờ vào cái bảng điều khiển.

Con này em lắp chủ yếu lại phục vụ mùa hè chứ không phải mùa đông. Tắm em xả nước nóng 1 lúc là cả phòng ấm ngay, nhưng mùa hè ngồi luyện công mà mở cửa hóng gió điều hòa thì ăn chửi, mà không mở thì nóng như xông hơi

Review cụ xem của chiemtai nó nói khá chi tiết

Chỉnh sửa cuối: