[Funland] Kinh nghiệm chăm con

Hooks

Xe tăng
Dạ cảm ơn cụ nha.con chớ nhiều quá toàn ra cả đường mũi. Giờ chắc lại viêm mũi rồi . Vk e mua thuốc ở nhà thuốc gần nhà cho uống. Giờ dịch vẫn đang tiềm ẩn nên e chưa dám cho đi viện.
Kinh nghiệm nhà cháu là cho con uống men tiêu hóa, hạn chế rửa - hút mũi, thỉnh thoảng nhỏ nước muối sinh lý và tiếp tục cho ăn nếu con chịu ăn. Con có chớ cũng ko hết được, luôn có một phần được hấp thụ. Đừng thấy con chớ mà sợ, dừng cho ăn nhé.

f1 em là gái cụ a, lúc cháu 2,3 tuổi e có dám ngủ đâu toàn thức để xem như nào. E đoán chắc bé giống e với bà nội ko làm gì ngồi 1luc người ướt nhẹm
nhìn như tắm, à sau phát hiện ra điều hòa bật chưa đủ mát với f1, sau em chỉnh nhiệt độ lanh chút với e còn với bé là bình thường thì đỡ hơn nhiều, mình cứ ngại để điều hòa lạnh quá làm nó lạnh hóa ra ko phải
f1 em là gái cụ a, lúc cháu 2,3 tuổi e có dám ngủ đâu toàn thức để xem như nào. E đoán chắc bé giống e với bà nội ko làm gì ngồi 1luc người ướt nhẹm
nhìn như tắm, à sau phát hiện ra điều hòa bật chưa đủ mát với f1, sau em chỉnh nhiệt độ lanh chút với e còn với bé là bình thường thì đỡ hơn nhiều, mình cứ ngại để điều hòa lạnh quá làm nó lạnh hóa ra ko phải
Đợt vừa rồi nóng e đi lm mệt vk cũng thế nên lúc con ra mồ hôi chỉ lau thôi. Cũng lười thay cho con . Chắc lần sau e phải cẩn thận hơn việc này. Con ốm cả nhà mệt cụ ạ

Kinh nghiệm nhà cháu là cho con uống men tiêu hóa, hạn chế rửa - hút mũi, thỉnh thoảng nhỏ nước muối sinh lý và tiếp tục cho ăn nếu con chịu ăn. Con có chớ cũng ko hết được, luôn có một phần được hấp thụ. Đừng thấy con chớ mà sợ, dừng cho ăn nhé.
Dạ vâng cụ. Vk e cũng hay vệ sinh mũi cho con nhưng vẫn hay ốm vặt lắm ạ

Bé nhà cụ mấy tuổi rồi. Lúc con ốm không nên cho con ăn quá nhiều, chỉ ăn vừa đủ để uống thuốc thôi, vì khi này họng của bé đau dễ trớ lắm. Mà trớ xong cũng ko nên cho con ăn lại ngay. Giấc ngủ sâu giúp bé mau khỏe hơn cả ăn nhiều.
Cảm ơn cụ nhé. E cũng nghiên cứu đọc các kiểu nên cố bế để cho con ngủ nghỉ đc càng nhiều càng tốt

coquay

Xe container
Đợt vừa rồi nóng e đi lm mệt vk cũng thế nên lúc con ra mồ hôi chỉ lau thôi. Cũng lười thay cho con . Chắc lần sau e phải cẩn thận hơn việc này. Con ốm cả nhà mệt cụ ạ
Cụ cứ bật điều hòa nhưng đừng để quạt gió thổi tt về hướng bé nhé, cụ test từng mức độ như để 27d thấy vẫn ra mồi hôi chỉnh lại về 25 xem thử. Bon nhóc này thân nhiệt hơi cao, mình cứ nghĩ làm thế nó lạnh nhưng chưa chắc

porcher_8x

Xe tải
Ko phải đâu cụ, e cg y như thế nhưng phải đúng cách ko bao bọc thái quá thôi. E toàn dùng đồ nhà trồng và chăn nuôi luôn. Nên con e trộm vía 9 tháng chưa 1 lần sụt xịt hay uống thuốc j( e còn nghỉ cả việc ở nhà chăm con chứ ko nhờ giúp việc, e làm dc tất) e là men :Đ
Vì lúc ý đã có kinh nghiệm rồi :)
Em để ý là gia đình nào mà chăm càng kỹ càng cẩn thận (Một cách thái quá) thường đứa bé đó rất hay đau ốm vì sức đề kháng kém.
Trước em đi làm có ông anh chăm con y như thế, cẩn thận một cách cực kỳ thái quá, ra ngoài là bọc kín mít, ông ấy còn tự chồng rau thủy sinh để cho con ăn, thức ăn toàn đồ phải đảm bảo sạch sẽ,... nhưng kết quả là xuốt ngày đi viện.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Bé được 19m rồi cụ ạ. Bé nhà e nhanh lắm thấy vk e bảo ho tý thôi. Hôm sau là như này luôn. Hic
Lúc đi ngủ đừng sợ con lạnh mà ủ kín quá, trẻ nóng ngủ ko sâu giấc, rồi ra mồ hôi thấm ngược thì lại cảm lạnh với ho. Người lớn nằm co ro đắp chăn còn chúng nó cứ nằm tơ hơ thế lại chả sao. Cho con ngủ cụ chú ý lúc mới ngủ có thể có ít mồ hôi ướt tóc và sau gáy, lau khô cho con, để con nằm thoáng theo dõi một lúc thấy vẫn khô ráo ko mồ hôi là được. Mà trẻ con ngủ ko cần gối đâu, càng nóng bí đầu, cứ nằm thẳng lên đệm là được. Cụ làm lọ dầu tràm, trước khi đi ngủ xoa một ít vào gan bàn chân, lưng, ngực bé, vẩy một hai giọt vào chỗ cổ áo, chịu khó rửa mũi họng bằng nước muối sinh lý. Mà điều hòa để 28-29 độ ấy, có thể thêm cái quạt quay nhẹ cho thoáng. Uống thuốc thì cứ trước ăn mà uống, thuốc nào phải uống sau ăn thì cho ăn một ít thôi.

provtc

Xe container
😭 ông bà cũng hơi giữ cháu k hay cho cháu ra ngoài chơi cụ ạ. Chỉ loanh quanh ở nhà hoặc trong ngõ. Nên cứ mỗi lần đi xa là ốm. Về ngoại lần nào là ốm lần đó. Ông bà nói vk e k nói gì nhưng chắc cũng buồn khi nghe ông bà nói vậy. E thì cũng lớn tuổi mới lấy vk về lại có con luôn nên ông bà quý và giữ cháu lắm ạ. Nhiều lúc cũng nói ông bà nhưng lại thôi nghĩ ông bà có thương có quý mới làm như vậy. Nhưng ông bà đâu biết lm như vậy con sẽ không có kháng thể tự nhiên chứ. Cũng cố gắng vượt qua giai đoạn này mà oải cụ ạ. Lên chia sẻ thớt tâm sự và xin kinh nghiệm
Uh lựa lựa cụ à ko ông bà lại buồn

Haolo1992

Xe tăng
Hôm qua ông kễnh nhà em nửa đêm dậy hờn dỗi gào thét cả nhà sợ mất mật cho đi viện kiểm tra lồng ruột, đi được nửa đường ông con lăn ra ngủ thế là lại chuyển thành lượn vòng hồ Tây hóng gió :))

Alex.N

Xe buýt
Bác sĩ dặn em khi cho con đi khám mũi là không được bơm nước muôi sly mà chỉ được dùng xịt,hoặc nhỏ giọt. Bơm rửa rất dễ viêm tai
Chỗ này em đính chính một chút.
Chính xác (theo giải thích của bác sỹ của nhà em), là không bơm rửa mũi bằng nước muối sinh lý quá thường xuyên, sẽ làm mất cân bằng và tổn thương niêm mạc mũi. Chỉ khi bé có nhiễm virus vi khuẩn làm viêm hô hấp trên, gây ngạt mũi do đờm, dịch mũi dẫn đến khó thở, thì rửa mũi để làm thông đường thở và làm sạch. Nhưng phải rửa đúng cách: để bé nằm nghiêng, hoặc cúi đầu, một tay bóp chai nước muối chậm, nhẹ để phần dịch mũi đặc nó lỏng ra dần, cùng lúc dùng tay kia day nhẹ sống mũi để bong phần dịch mũi bám phía trong. Không bao giờ được bóp nước muối nhanh và mạnh, vì mũi tai thông nhau, khi bóp mạnh làm tăng áp suất sẽ đẩy dịch mũi sang làm viêm tai. Ngoài ra, bóp nhanh quá thì dịch mũi đặc bám trên thành mũi chưa loãng ra và không bị đẩy ra ngoài, việc làm sạch không hiệu quả.
Nếu rửa mũi đúng cách, thì sẽ tăng cường hiệu quả điều trị viêm hô hấp trên, còn rửa k đúng, thì không có tác dụng tốt (vì hiệu quả làm sạch k cao) mà còn đẩy virus vi khuẩn sang tai làm viêm tai.

Việc trớ của bé, có thể do thức ăn chưa tiêu hoá xong mà đã xóc nảy bé, hoặc do dịch đờm làm hẹp đường thực quản, hoặc do cơ tâm vị/ môn vị chưa hoàn thiện, làm thức ăn bị đọng ở dạ dày nhiều, bị đẩy lên gây trớ (đi khám thường là bệnh trào ngược dạ dày thực quản trẻ em).
Nếu bé bị đờm dịch làm hẹp thực quản thì dùng máy khí dung xông nước muối sinh lý để làm loãng dịch đờm, cho bé uống nước ấm để rửa trôi đờm trước khi cho ăn 15-30 phút. Ăn xong vỗ lưng nhẹ để không khí bị tích trong dạ dày ợ ra, kê thêm khăn để bé nằm phần ngực cao hơn bụng một chút. Nếu đã làm hết mà bé vẫn trớ nhiều, đặc biệt nếu bé trớ thành vòi thì nên cho đi khám để bác sỹ cho thuốc can thiệp giảm triệu chứng. Các bé bị chứng trào ngược dạ dày trẻ em thì ba mẹ sẽ rất mệt, vì hệ thống dạ dày của các con còn chưa hoàn thiện, chỉ có thể hỗ trợ và chịu đựng đến khi nó hoàn thiện thì sẽ tự bớt chứ không có cách nào đẩy nhanh được.

Các bé 6 tháng - 3 tuổi thì hệ miễn dịch còn yếu, kháng thể được thừa hưởng từ mẹ đã giảm tác dụng, mà kháng thể tự thân lại chưa có nên sẽ bị bệnh rất nhiều, mỗi tháng bệnh 1 lần là bình thường, vừa hết đợt này đã vào đợt khác, nhất là khi bé đi học, lớp lúc nào cũng có bạn mũi thò lò, sốt, ho. Đây là chuyện tất yếu, nên chỉ có thể hỗ trợ cho bé bằng cách giữ ấm, cho bé súc họng nước muối, phơi nắng, vận động, uống nước, ăn nhiều trái cây, theo dõi tình huống để dẫn bé đi khám khi có triệu chứng cần phải can thiệp để tránh những hậu quả xấu, rồi thì đợi giai đoạn này nó qua mau. Nhưng cũng phải cân nhắc giữa giữ gìn để bé không bị nhiễm virus và để cơ thể và hệ miễn dịch được có cơ hội hoàn thiện. Mỗi lần con bệnh, sốt là một lần hệ miễn dịch của con được tập dượt, nên không sốt không bệnh cũng không phải là điều tốt.

Cuối cùng, kháng sinh là dao sắc, có lợi và hại. Nếu bị viêm nhiễm thì phải cho các con uống, nhưng nếu mỗi lần sốt mỗi lần uống thì lại rất không nên. Và xác suất chỉ khoảng 5% số lần bị bệnh của các con là do nhiễm khuẩn, cần uống kháng sinh nhưng các Bác sỹ yêu dấu của đất nước chúng ta rất thích kê kháng sinh cho trẻ em để phòng ngừa xác suất nhiễm khuẩn 5%, nên các bác cần cân nhắc chuyện đi khám và uống kháng sinh của các con. Theo em, chỉ khi viêm phế quản, tiểu phế quản thì cần dùng kháng sinh để phòng ngừa lan xuống phổi, còn nếu chỉ là viêm hô hấp trên thì cứ để hệ miễn dịch làm việc của nó. Và uống kháng sinh sẽ gây rối loạn tiêu hoá ở trẻ, nên khi bé bị viêm nhiễm phải uống kháng sinh thì nên bổ sung men đường ruột để giảm rối loạn tiêu hoá (men đường ruột uống sau kháng sinh độ 1-2 tiếng, tuyệt đối k uống cùng lúc)
Đó là kinh nghiệm chầu chực kéo tay hỏi bác sỹ mấy năm của em, hy vọng giúp được các bác.
À, em thêm một chút nhé, không cho các cháu nhỏ ra chỗ đồng trống, bệnh viện và đám tang. Nếu được, không cho ra đường chơi vào khoảng 6g, 12giờ, người nhà đi bệnh viện, đi đám ma về phải tắm giặt sạch mới vào phòng trẻ con, sẽ bớt được chuyện khóc đêm ở các cháu. Con em từ nhỏ em xin một cái chú thủ lăng nghiêm từ chùa, ra đường là tròng vào cổ, trộm vía chưa bao giờ cháu khóc đêm vì bị phá (kiểu khóc ngằn ngặt như bị đánh bị véo, vừa khóc vừa trốn vào giường, vào mền, vừa khóc vừa nhìn chỗ nào đó trong nhà, hoặc la hét đẩy đuổi là khóc do bị phá ạ).

Chỉnh sửa cuối:

Haolo1992

Xe tăng
Nếu nói nôn trớ thì bình thường bé hay nôn không, nếu có phải xem lại chế độ ăn, đặc biệt là các nhà cẩn thận hay sợ con đói.
nếu chỉ nôn khi ốm thì nói chung nhiều nguyên nhân lắm, trước hết là mũi họng rồi mới đến tiêu hóa. nhưng nhìn chung khi bé ốm là bé đã ít muốn ăn rồi nên tầm đó nếu ăn xong mà nôn ra rồi thì thôi đừng ép, và tuyệt đối đừng cho uống men tiêu hóa nhé.
Nhớ vệ sinh điều hòa, vệ sinh nhà - bụi nhà là tác nhân hàng đầu gây viêm mũi dị ứng nhé, không nuôi chó mèo, năng cho bé ra ngoài chơi để tăng đề kháng.
nếu muốn bổ sung thêm kháng thể thì bé dưới 2 tuổi có thể uống thêm sữa non, bé lớn thì dùng thêm vài thuốc tăng đề kháng hoặc nếu hay bị viêm mũi dị ứng thì dùng thuốc dự phòng khi đổi mùa như singulair - cái này mình tham khảo bác sĩ nhé. Tuy nhiên chả có cái gì hỗ trợ đề kháng tốt bằng một chế độ ăn hợp lý và vận động ngoài trời thường xuyên đâu.
Đọc slogan theo em: không sợ đói không sợ lạnh không sợ ốm nhé. :))

Chỉnh sửa cuối:

huutrinh6688

Xe điện
Bé thứ 2 nhà em cũng biếng ăn sinh lý. Không ti mẹ chỉ ti bình mà lại ti rất hời hợt và khó để nó ti một mạch cho hết bình sữa. Nhìn cảnh vợ em ngồi kỳ cạch vắt sữa cả ngày mà thấy quá tội.
Đúng là nuôi con mới thấu công lao mẹ thầy.

at_anbinh

Xe tải
Website
luattrihung.com
bé nhà em cũng thế, có những đêm thức trắng đêm trông con, nhưng h gần 3 tuổi cũng đỡ ốm hơn trước, nhà em hạn chế mở đh, để ý lau mồ hôi lưng cho con thì cũng đỡ hơn đấy cụ ạ!

nguarung

Xe điện
Hầu như nhà ai cũng trải qua như vậy thôi cụ. Nếu nhà mà 2 đứa trứng gà, trứng vịt (khoảng 2 - 3 tuổi) chắc tuần nào cũng có đứa ốm.

Cụ cứ bật điều hòa nhưng đừng để quạt gió thổi tt về hướng bé nhé, cụ test từng mức độ như để 27d thấy vẫn ra mồi hôi chỉnh lại về 25 xem thử. Bon nhóc này thân nhiệt hơi cao, mình cứ nghĩ làm thế nó lạnh nhưng chưa chắc
Dạ oki cụ. Mấy hnay cũng mát trời nên cũng k phải dùng điều hoà mấy cụ ạ

tranhien1979

Xe tăng
D
Bé được 19m rồi cụ ạ. Bé nhà e nhanh lắm thấy vk e bảo ho tý thôi. Hôm sau là như này luôn. Hic
Được tuổi rưỡi thì cũng sắp hết giai đoạn ốm đau sài đẹn rồi. Qua 3 tuổi chả phải lo gì mấy. Đứa đầu nhà em, ngoài mấy cái ho hắng suốt ấy, còn viêm da cơ địa suốt, chậm nói lại còn lo nó tự kỷ. May quá, giờ chả sao cả.
Cụ chủ xem nghiên cứu cho bé mấy cái vắc xin cúm mùa, viêm cầu khuẩn nó cũng giúp giảm bớt mấy cái bệnh viêm họng, cảm cúm đấy.

coquay

Xe container
Dạ oki cụ. Mấy hnay cũng mát trời nên cũng k phải dùng điều hoà mấy cụ ạ
Thế à bé nhà e cứ mùa hè là auto điều hòa, vì nhà e dùng đệm đi ngủ mùa hè ko đệm thì nóng lắm. Với cả nhà e giống nhau hè đến ngày tắm 2,3 lần mới chịu đc nóng lắm

Travel Việt Nam

[Tịch thu bằng lái]
CCCM cho e xin ít kinh nghiệm chăm con với ạ

Bé nhà e thì thoảng ốm mà đã ốm thì đủ combo luôn. Ăn vào chớ ra, thuốc uống xong cũng chớ, giờ thêm cái tật rên rỉ nữa. Ngày Đi làm về mệt tối về ngồi bế rồi nịnh con. Vk thì sắp mặt với con cả ngày cứ ăn , chớ uống thuốc thay quần áo cho con mà thương vk quá cc ạ.

Có cụ nào cũng cảnh ngộ như e không. Chia sẻ cho đỡ buồn đi CCCM
Chuyện bình thường thôi cụ , cháu nhà cụ là cháu đầu hay thứ mấy ak

Phòng e lắp daikin đợt vừa rồi nóng e cũng hay để nhiệt độ thấp tại thấy con ra mồ hôi nóng nhiều nên để thấp. Thấy con ngủ ngon nên cứ để 26-27 độ cụ ạ.
Thế ko nên cụ ạ. Trẻ con yếu người ra mồ hôi trộm kinh lắm, cụ lau đi thôi, chứ hạ nhiệt xuống là dễ nhiễm lạnh lắm.