[Funland] Kinh nghiệm chăm con

ocean1

Xe tăng
f1 em là gái cụ a, lúc cháu 2,3 tuổi e có dám ngủ đâu toàn thức để xem như nào. E đoán chắc bé giống e với bà nội ko làm gì ngồi 1luc người ướt nhẹm
nhìn như tắm, à sau phát hiện ra điều hòa bật chưa đủ mát với f1, sau em chỉnh nhiệt độ lanh chút với e còn với bé là bình thường thì đỡ hơn nhiều, mình cứ ngại để điều hòa lạnh quá làm nó lạnh hóa ra ko phải
Thế thì em không cần phải chia sẻ với cụ cách thức xem xét cháu trai có khoẻ hay không .

Em học từ một bs và thấy đúng nên em chia sẻ thêm với cụ nhé . Trẻ con cũng cảm giác nóng lạnh như người lớn . Nếu trời lạnh , ta cảm thấy lạnh và mặc quần áo như thế nào thì mặc cho cháu bé như thế đó.

Nếu lúc cháu chạy nhảy năng động thì cần phải cởi bỏ bớt quần áo ra, dù đang lạnh . Vì cháu hoạt động nên sẽ cảm thấy nóng hơn mình . Khi cháu không hoạt động nhiều nữa thì mặc lại thêm quần áo vào như củ .

Khi trời nóng lên, ta bật điều hoà lên thì cũng áp dụng giống như trên thôi . Tức là ta mặc quần áo như thế nào thì mặc cho các cháu như thế .

coquay

Xe container
Thế thì em không cần phải chia sẻ với cụ cách thức xem xét cháu trai có khoẻ hay không .

Em học từ một bs và thấy đúng nên em chia sẻ thêm với cụ nhé . Trẻ con cũng cảm giác nóng lạnh như người lớn . Nếu trời lạnh , ta cảm thấy lạnh và mặc quần áo như thế nào thì mặc cho cháu bé như thế đó.

Nếu lúc cháu chạy nhảy năng động thì cần phải cởi bỏ bớt quần áo ra, dù đang lạnh . Vì cháu hoạt động nên sẽ cảm thấy nóng hơn mình . Khi cháu không hoạt động nhiều nữa thì mặc lại thêm quần áo vào như củ .

Khi trời nóng lên, ta bật điều hoà lên thì cũng áp dụng giống như trên thôi . Tức là ta mặc quần áo như thế nào thì mặc cho các cháu như thế .
Ông anh bs sau này hay khám cho f1 nhà e bảo, bọn trẻ khi bé đa số thân nhiệt cao hơn người lớn, nhiều khi mình thấy lạnh nó lại thấy bt. Như bây h trời hơi lạnh mà đi bơi thì mình cảm giác lạnh còn hỏi thì chúng bảo chả thấy gì :)

Thichhaihoa

Xe tải
Trẻ con nó thế cụ ạ. Phải chăm thôi và đi khám bs nếu cần. Mùa này điều hòa phải bật nên trẻ cũng dễ ốm.
Nhà em có bài rửa mũi bằng nước muối, bơm thẳng vào mũi, cụ nên thử tập dần cho cháu quen. Hơi sụt sịt là rửa ngay, đỡ được rất nhiều thuốc. Con em hơn 2 tuổi mà gần như chưa phải uống kháng sinh.
Bác sĩ dặn em khi cho con đi khám mũi là không được bơm nước muôi sly mà chỉ được dùng xịt,hoặc nhỏ giọt. Bơm rửa rất dễ viêm tai

Bé nhà cụ là gái hay trai thế, nếu cụ không ngại em hỏi câu nầy.
Em nhắc cụ thêm là khi bé bị bệnh, sữa (không phải sữa mẹ) uống vào rất khó tiêu hoá. Cụ nên hỏi xin BS loại thuốc tiêu cho cháu uống kèm theo nhé.

Các cháu đang bị bệnh, lúc ngủ say, đầu thường hay đổ mồ hôi thật nhiều, ướt cả tóc luôn như đang đi tắm . Cụ và người nhà nên theo dõi và lau mồ hôi cho bé nhé, vì sau khi đầu đổ mồ hôi, rất dễ bị cảm lạnh
Bé trai cụ ạ. Vâng cụ ạ.ra mồ hôi nhiều lắm. Bé vẫn đang bú mẹ. Nhưng con mệt cũng k muốn bú cụ ạ.😭

Ai cũng có giai đoạn trông trẻ ốm vặt. Trẻ dễ ngạt mũi, chảy mũi khó ngủ, mũi xuống họng với đờm thì ăn vào dễ trớ. Chịu khó vệ sinh mũi thôi.
Em vừa dính trớ của con đêm qua, phải thay hết đồ, cũng chả thấy vất vả lắm. Mệt nhất sẽ là vợ trầm cảm, xì trét thôi. Giờ cái gì nó nói cũng đúng, không cãi.
Vâng cụ ạ. Em có dám nói gì vk đâu. Cứ phải động viên vk e . Vk e trẻ con lắm kém e 8 tuổi cơ

Trẻ con chớ 1 phần do cơ địa, 1 phần là để dọa bố mẹ.
Không phải lúc nào cũng nịnh để con ăn uống, như thế con rất dễ có tâm lý ông vua bà chúa.
Cụ cân nhắc phương án này xem.
Dạ e cảm ơn cụ. Để e tối về xem con thế nào rồi xử lý.
Chứ ngày đi lm. Tối về nhìn thấy con như vậy mà k đành cụ ạ

Trẻ con nó thử để bắt vía từng người.
Ai sợ gì nó sẽ làm đó để đạt mục đích.
Em nói mà nhiều người ko tin.
Thấy con k thở được cứ rên đòi bế nên e bế nó cụ ạ. Cứ 2 vk ck thay nhau bế. Vk e cũng biết e đi làm mệt nên lúc đến ca là chả gọi e dậy cứ e con , bế đứng cũng thấy vk nhắm mắt, bế ngồi cũng nhắm mắt . Mong cho nhanh cái giai đoạn này cụ ạ

Hooks

Xe tăng
Ca này nhà cháu đã trải qua. Ăn là chớ, uống cũng chớ, tháng nào cũng nằm viện 10-15 ngày, ốm vặt suốt. Nói chung 2 vc chịu cực chút, qua 3.5 tuổi sẽ hết.

Tuy nhiên phải hết sức cẩn thận khi cho con bú hay uống nước nhé. Nhà cháu suýt mất con đấy. Cháu bị chớ rất dễ lên mũi gây ngạt thở hoặc xuống phổi gây viêm phổi. Trường hợp này cần hô hấp nhân tạo cho con thở trước rồi mới đi viện nhé.

Trẻ con ốm là chuyện thường mà bác thớt.
Nhà em giai đoạn con 0,5-4t cả 2 đứa ốm liểng xiểng, tháng nào cũng ốm. 2 thằng cu nhà em cách nhau 19 tháng nên cứ đứa này ốm là dắt dây theo đứa kia, em cống hiến cho bệnh viện và bác sĩ ko biết bao nhiêu tiền. Thằng bé nhà em nó còn bị nôn vô cớ, cứ đang ngủ ngon thì dậy nôn trớ, xong lại ngủ tiếp. Nên trong giường bao giờ cũng có 1 cái chậu nhỏ và 1 cái khăn tắm. Cứ con ậm ọe là mẹ với cái chậu hứng luôn, nên ít khi nó bị nôn ra giường đệm. Đi khám ko phát hiện vấn đề gì. Nhiều đêm con em còn bật dậy khóc inh ỏi, tay xua xua khóc "sợ lắm, đi ra chỗ khác đi". Em luôn bình tĩnh hỏi là con nhìn thấy gì đáng sợ thì nói mẹ nghe, có mẹ đây ko sợ gì hết. 1 lúc là nó nín khóc và ngủ tiếp. Em cũng chẳng sợ gì thật, ko cúng bái, ko khám xét gì nữa. Lớn dần tới tầm 5-6t thì hết các hiện tượng đó. Đi học tiểu học là bớt ốm o. Nên bác thớt cứ bình tĩnh và kiên nhẫn để vượt qua giai đoạn này.
Lần đầu làm bố cccm ạ. E cũng lấy vk muộn nên thấy con như vậy sót nhiều lúc nghĩ thấy bố mẹ mình thật là thiên tài nuôi đc 6 anh chị e. Mà thời đó bố còn đi Bồ đội ở chiến trường miền nam, Campuchia nữa. Giờ mình mới 1 đứa mà nhiều khi cảm thấy bất lực cccm ạ

Ca này nhà cháu đã trải qua. Ăn là chớ, uống cũng chớ, tháng nào cũng nằm viện 10-15 ngày, ốm vặt suốt. Nói chung 2 vc chịu cực chút, qua 3.5 tuổi sẽ hết.

Tuy nhiên phải hết sức cẩn thận khi cho con bú hay uống nước nhé. Nhà cháu suýt mất con đấy. Cháu bị chớ rất dễ lên mũi gây ngạt thở hoặc xuống phổi gây viêm phổi. Trường hợp này cần hô hấp nhân tạo cho con thở trước rồi mới đi viện nhé.
Dạ cảm ơn cụ nha.con chớ nhiều quá toàn ra cả đường mũi. Giờ chắc lại viêm mũi rồi . Vk e mua thuốc ở nhà thuốc gần nhà cho uống. Giờ dịch vẫn đang tiềm ẩn nên e chưa dám cho đi viện.

C
Nguyên nhân bé khó chịu và hay trớ, nôn có rất nhiều. Nhưng có 1 nguyên nhân cũng tương đối quan trọng là do cơ thể bé và đặc biệt do thức ăn. Lượng thức ăn có quá nhiều chất, quá nhiều hơi nên khi bé chưa tiêu hóa hết mà lại đến giờ cho bé ăn nên cứ theo chuẩn thời gian ăn uống thì bé dễ bị nôn trớ. Đối với bé dưới 2 tuổi thường bữa ăn của bé khoảng 2g -2,5g/ bữa. Vậy nên chú ý nếu bữa trước đó bé ăn một bữa nhiều chất mà cơ thể bé chưa chuyển hóa kịp hết mà đưa lượng thức ăn mới vào. Đồng thời lượng hơi trong dạ dày còn nhiều chưa có cách đưa bớt hơi ra ngoài thì bé cũng dễ nôn trớ. Đối với bé dưới 1 tuổi luôn có hướng dẫn cho bé ợ hơi sau mỗi lần ăn sữa bằng cách bế dựng bế áp nhẹ lên vai và khum tay vỗ nhẹ vào lưng bé cho ợ hơi. Đối với những bé do lượng thức ăn không tiêu hóa kịp có 1 cách dân gian khá hiệu quả: Nướng qua lá trầu không trên lửa cho tái đi (bếp điên từ thì có thể đặt một chiếc nồi, chảo không cho nóng lên và lật lại cho lá tái đi) rồi để nguội cho vào vùng bụng bé lấy gạc bụng hay dùng khi còn bé xíu để giữ gạc rốn giữ lá lại trên bụng vài giờ, bé sẽ rất dễ chịu.
Trẻ con từ 6 tháng đến 20 tháng tuổi là thời gian bắt đầu tiếp xúc nhiều với môi trường bên ngoài và tự thích nghi cao nên cũng là thời gian bé hay bị bệnh nhất. Chủ yếu là bệnh về đường hô hấp. Do lượng thức ăn đưa vào cơ thể có nhiều nước nên bé luôn đổ mồ hôi không chú ý đến mồ hôi và nhiệt độ thì bé cũng dễ bị viêm phổi, mũi họng. Rất khó chịu. Có thể lót khăn thấm mồ hôi vào lưng bé khi bé ngủ để thay khăn thường xuyên cũng tốt cho bé vì vừa thấm mồ hôi, vừa có thể giữ ấm cho bé nếu nhiệt độ thấp. Ngoài ra rửa nước muối sinh lý tai mũi họng thường xuyên cũng rất tốt. Trong tự nhiên có lá húng chanh rất dễ trồng và có thể trồng 1 cây để phòng, chữa đường hô hấp cho bé rất hiệu quả.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ bài viết rất hay và ý nghĩa ạ

cusao

Xe lăn
CCCM cho e xin ít kinh nghiệm chăm con với ạ

Bé nhà e thì thoảng ốm mà đã ốm thì đủ combo luôn. Ăn vào chớ ra, thuốc uống xong cũng chớ, giờ thêm cái tật rên rỉ nữa. Ngày Đi làm về mệt tối về ngồi bế rồi nịnh con. Vk thì sắp mặt với con cả ngày cứ ăn , chớ uống thuốc thay quần áo cho con mà thương vk quá cc ạ.

Có cụ nào cũng cảnh ngộ như e không. Chia sẻ cho đỡ buồn đi CCCM
Em trải qua rồi nên em khuyên bác luôn tự nhủ thế này để quyết tâm vượt qua nhé
- Dù vất vả thế nào thì cũng không thế mãi đc đâu
- Dù khó khăn đến mấy thì mỗi ngày con sẽ mỗi lớn khôn lên trông thấy

Thằng đầu tiên nhà em cũng thế, có lúc 2 vc cãi nhau vì con, trước o giờ kinh nghiêm rồi, cứ sụt xịt sổ mũi hả mang ra rửa, chỉ rửa 2 lần là đã đỡ rồi chả phải thuốc men gì. Sữa cứ đủ loại, trước ông ku đầu nào là sữa công thức nọ kia, giờ mua thêm cả sữa mút vinamilk cứ thế khát mà lấy. Hôm nọ thấy hâm hấp nóng sốt mà hỏi không thấy đau họng gì, thế là luộc cho quả trứng đánh cảm cho phát thế là khỏi
Vì lúc ý đã có kinh nghiệm rồi :)
Em để ý là gia đình nào mà chăm càng kỹ càng cẩn thận (Một cách thái quá) thường đứa bé đó rất hay đau ốm vì sức đề kháng kém.
Trước em đi làm có ông anh chăm con y như thế, cẩn thận một cách cực kỳ thái quá, ra ngoài là bọc kín mít, ông ấy còn tự chồng rau thủy sinh để cho con ăn, thức ăn toàn đồ phải đảm bảo sạch sẽ,... nhưng kết quả là xuốt ngày đi viện.
😭 ông bà cũng hơi giữ cháu k hay cho cháu ra ngoài chơi cụ ạ. Chỉ loanh quanh ở nhà hoặc trong ngõ. Nên cứ mỗi lần đi xa là ốm. Về ngoại lần nào là ốm lần đó. Ông bà nói vk e k nói gì nhưng chắc cũng buồn khi nghe ông bà nói vậy. E thì cũng lớn tuổi mới lấy vk về lại có con luôn nên ông bà quý và giữ cháu lắm ạ. Nhiều lúc cũng nói ông bà nhưng lại thôi nghĩ ông bà có thương có quý mới làm như vậy. Nhưng ông bà đâu biết lm như vậy con sẽ không có kháng thể tự nhiên chứ. Cũng cố gắng vượt qua giai đoạn này mà oải cụ ạ. Lên chia sẻ thớt tâm sự và xin kinh nghiệm

Em trải qua rồi nên em khuyên bác luôn tự nhủ thế này để quyết tâm vượt qua nhé
- Dù vất vả thế nào thì cũng không thế mãi đc đâu
- Dù khó khăn đến mấy thì mỗi ngày con sẽ mỗi lớn khôn lên trông thấy
👍👍👍 cụ nói hay quá. Cảm ơn cụ tiếp thêm cho e động lực chăm con và nịnh vk sinh thêm đứa nữa cho đủ combo luôn😃

Bé nhà cụ mấy tuổi rồi, con vịt nhà em thời kỳ 2-3 tuổi tuần ốm 1-2 lần. sau thời kỳ đó thì bêu nắng, dầm mưa chán chả sao. giờ 5 tuổi rồi mà 2 năm nay chưa ốm trận nào. Nếu cụ dùng điều hòa mùa này thì nên lắp loại dùng ga R32 và R410, để nhiệt độ 28-29 độ rồi bật quạt phe phảy thì hạn chế rất nhiều trẻ bị viêm họng.
Phòng e lắp daikin đợt vừa rồi nóng e cũng hay để nhiệt độ thấp tại thấy con ra mồ hôi nóng nhiều nên để thấp. Thấy con ngủ ngon nên cứ để 26-27 độ cụ ạ.