[Funland] Kinh Dịch

hoalocvung

Xe điện
Cụ chủ mở thớt không thấy vào dẫn dắt nhể, Dịch hình như có 2 phần Lý và Học, toàn thấy Lý mà chưa thấy Học........

DứaBảobảo

Xe đạp
Thưa các cụ. Em tầu ngầm trên oto fun lâu rui nhưng giừo mứoi đăng ký.
Em rất thích chủ đề kinh dịch nên em mạn phép đăng vài lời. Đây đều là những việc đã xảy ra với chính em khi ứng dụng Kinh dịch vào cuộc sống.
Em bắt đầu sử dụng Kinh dịch lần đầu tiên khi em 12 tuổi, xem để biết trước kết quả kỳ thi. Em không có học hành Kinh dịch bài bản gì, chỉ áp dụng đơn giản thôi ạ. Sau lần đoán trúng kết quả kỳ thi đó, em sử dụng nhiều hơn, nhưng tần suất cũng chỉ tháng vài lần, giống như trò chơi, xem cho biết thôi ạ. kết quả là nó vẫn đúng khi nghiệm lại thực tế.
Sau đó em bận học nên thôi, em cũng không có thích thú gì nữa. Đên skhi em học đại học thì em bắt đầu nghiên cứu lại và từ đây, khủng hoảng tinh thân fem bắt đầu. Em xem quẻ với tần suất lớn, xem cho mọi chuyện, từ học hành, thi cử đến mối quan hệ với bạn bè thầy cô, công danh sự nghiệp. Điều đáng sợ là Kinh dịch đoán trúng hết. Em bắt đầu mệt mỏi, buôn chan vì nghĩ cuộc đời số phận không thay đổi được. Cuộc đời em, tương lai em bị gói gọn, bị quyết định bởi vài ba đồng xu và cuốn sách. Thật bất công khi ông trời cho ng này giàu, ng kia nghèo, thật bất công khi ông trời không đáp lại những mưu cầu cần thiết của em. Và em lại không tìm ra cách tránh hung tìm cát.
Em lạc hướng và bỏ thôi không xem nữa. Em tìm thấy Phật giáo Nguyên thủy cứu cánh. Em cố gắng thực hiện 10 điều thiện(ko phải các điều thiện mà xã hội quan niệm như: từ thiện, bố thí, cúng dường, đi chùa dâng hương...) và sau khi xem lại các quẻ về tương lai gần, em thấy nó ko đúng nữa. Em không dám kết luận điều gì vì trí tuệ em còn nông cạn và hiểu biết thấp kém. Em chỉ không hy vọng các cụ sa đà vào Kinh dịch quá nhiều rồi không tự chủ được, thành ra đau khổ mệt mỏi như em trước kia.
Em nghĩ rằng, bỏ thời gian công sức nghiên cứu Kinh dịch không có lợi ích bằng việc thực hiện mười điều thiện. Mười điều thiện, lợi ích ra sao thì các cụ có thể search trên mạng là ra ngay, em không paste ở đây để tránh loãng ạ.
Và tất cả sẽ chỉ là lý thuyết khô cứng nêu ko thực hành. Cụ nào thực hiện sẽ tự cụ ấy thấy hạnh phúc mà có nói người không thực hiện sẽ không bao giờ hiểu được

hoalocvung

Xe điện
Thưa các cụ. Em tầu ngầm trên oto fun lâu rui nhưng giừo mứoi đăng ký.
Em rất thích chủ đề kinh dịch nên em mạn phép đăng vài lời. Đây đều là những việc đã xảy ra với chính em khi ứng dụng Kinh dịch vào cuộc sống.
Em bắt đầu sử dụng Kinh dịch lần đầu tiên khi em 12 tuổi, xem để biết trước kết quả kỳ thi. Em không có học hành Kinh dịch bài bản gì, chỉ áp dụng đơn giản thôi ạ. Sau lần đoán trúng kết quả kỳ thi đó, em sử dụng nhiều hơn, nhưng tần suất cũng chỉ tháng vài lần, giống như trò chơi, xem cho biết thôi ạ. kết quả là nó vẫn đúng khi nghiệm lại thực tế.
Sau đó em bận học nên thôi, em cũng không có thích thú gì nữa. Đên skhi em học đại học thì em bắt đầu nghiên cứu lại và từ đây, khủng hoảng tinh thân fem bắt đầu. Em xem quẻ với tần suất lớn, xem cho mọi chuyện, từ học hành, thi cử đến mối quan hệ với bạn bè thầy cô, công danh sự nghiệp. Điều đáng sợ là Kinh dịch đoán trúng hết. Em bắt đầu mệt mỏi, buôn chan vì nghĩ cuộc đời số phận không thay đổi được. Cuộc đời em, tương lai em bị gói gọn, bị quyết định bởi vài ba đồng xu và cuốn sách. Thật bất công khi ông trời cho ng này giàu, ng kia nghèo, thật bất công khi ông trời không đáp lại những mưu cầu cần thiết của em. Và em lại không tìm ra cách tránh hung tìm cát.
Em lạc hướng và bỏ thôi không xem nữa. Em tìm thấy Phật giáo Nguyên thủy cứu cánh. Em cố gắng thực hiện 10 điều thiện(ko phải các điều thiện mà xã hội quan niệm như: từ thiện, bố thí, cúng dường, đi chùa dâng hương...) và sau khi xem lại các quẻ về tương lai gần, em thấy nó ko đúng nữa. Em không dám kết luận điều gì vì trí tuệ em còn nông cạn và hiểu biết thấp kém. Em chỉ không hy vọng các cụ sa đà vào Kinh dịch quá nhiều rồi không tự chủ được, thành ra đau khổ mệt mỏi như em trước kia.
Em nghĩ rằng, bỏ thời gian công sức nghiên cứu Kinh dịch không có lợi ích bằng việc thực hiện mười điều thiện. Mười điều thiện, lợi ích ra sao thì các cụ có thể search trên mạng là ra ngay, em không paste ở đây để tránh loãng ạ.
Và tất cả sẽ chỉ là lý thuyết khô cứng nêu ko thực hành. Cụ nào thực hiện sẽ tự cụ ấy thấy hạnh phúc mà có nói người không thực hiện sẽ không bao giờ hiểu được
Đọc bài của bác Dứa mà muốn hụt hơi;)) nhưng cho em 1 câu nghiêm túc nhé : như vậy là bác chuyển từ " phụ thuộc vào Dịch" sang " phụ thuộc vào Pháp"? Bởi bác có dùng đến từ " cứu cánh" ?

Trong Dịch cũng có " cánh " - đó là phần đc gọi là Thập Dực - 10 cánh chim - bác nghiên cứu lâu chắc biết, phần này đc cho là do Khổng Tử viết

Như vậy là chuyển từ " dùng cánh của Dịch" sang "dùng cánh của Pháp?

trauxanh

Xe lăn
Em nghĩ rằng, bỏ thời gian công sức nghiên cứu Kinh dịch không có lợi ích bằng việc thực hiện mười điều thiện...
Em có tí rỗi rãi, tán cùng cụ chút nhé?
Bản thân em, căn bản không có hiểu biết về Dịch, nên vào thớt để góp nhặt chút nào hay chút đó thôi.
Về mười điều thiện như cụ nói, quả thực em cũng không rõ cụ thể ra sao đâu, em chưa đọc cái đó bao giờ. Vậy nên em túm lại là chữ Thiện vậy.

Em cuốc lại cái đoạn trên của cụ, vì em cho rằng nếu chỉ so Dịch với Thiện, làm cái nào hơn? thì lại không tương xứng để so sánh và khuyên như vậy.
Vì nếu chỉ nói như vậy, thì theo cụ nghiên cứu cái gì sẽ có lợi ích hơn Thiện?
Giàu có sẽ hơn Thiện?
Quyền thế sẽ hơn Thiện?
Tài giỏi sẽ hơn Thiện?
Khoa học kỹ thuật sẽ hơn Thiện?
...?
...?
Cái gì sẽ hơn Thiện?

Vậy thì ai lại so sánh thế? :D

hoalocvung

Xe điện
Em đọc qua trên này có cụ bào đọc dịch 30 năm mà còn bỏ và quay lưng lại, nên việc bác Dứa nói em cũng chẳng ngạc nhiên. Trong chữ Dịch nó đã hàm chứa ba trạng thái tuần hoàn : Bất dịch → giao dịch → biến dịch.

Theo Đức Khổng Tử, Dịch lý như 1 con chim có sự sống nhưng chưa bay đc – và Ông đã đưa ra Thập Dực - tức 10 cánh chim để con chim đó tung cánh

Tuy nhiên Dịch của cụ Hiến Lê phần Thập Dực này đã bỏ, có 1 câu hỏi đc đặt ra là lý do gì mà cụ Hiến Lê lại không có ý định để “ Con chim ấy tung 10 cánh nữa”? Cụ Hiến Lê đã bỏ phần Thập Dực đi ấy vậy mà nhiều cụ bảo thạo Dịch rồi, đọc tp của cụ Lê rồi sao lại cứ vào hỏi về soi lô tô với bóng bánh...... đoạn này thì quả thật làm em ngạc nhiên ? Vậy nên Dịch mấy ai tỏ tường....... cứ đọc và hành rồi ngẫm thôi

DứaBảobảo

Xe đạp
Trước tiên em xin cảm ơn các cụ đã đọc bài của em.
Nhân tiện em thích được gọi là Mợ Dứa hơn ạ. :x
Em chỉ có ý định chia sẻ câu chuyện thật ở trong đời em với các cụ thôi, chứ trình em non không dám tranh luận gì cả.
Bác @ hoalocvung ơi, như em đã nói, em ko có căn bản tốt Với Dịch, chỉ là dùng dịch để biết trước những chuyện tương lai của em thôi, nên những gì bác hỏi em nói thật em ko biết ạ. Về từ "cứu cánh" em dùng với nghĩa là Phật pháp nguyên thủy đưa em ra khỏi đau khổ và giúp em quyết định rời bỏ Dịch.
Bác @trau xanh ơi, câu hỏi bác đặt ra rất hay nhưng mà em lại chưa đủ hiểu biết để trả lời bác. Em sợ với vốn hạn hẹp của em như giờ mà trả lời thì sẽ bị sai, bị thiếu, nói chung là không đúng.
P/s: Em chỉ có mục đích duy nhât khi đăng bài là chia sẻ chuyện của em, biết đâu giúp đc bác nào rơi vào trường hợp giống em, có thể tham khảo cách rời bỏ Dịch như em. Em cũng gửi lời xin lỗi tới tất cả những ai đọc bài của em mà cảm thấy mệt mỏi, giận dữ, căm ghét, phẫn nộ, không đồng ý,....Vì các pháp đều vô thường, xin buông xuống thôi ạ.

ThôiKệ

Xe tăng
Em chỉ có ý định chia sẻ câu chuyện thật ở trong đời em với các cụ thôi, chứ trình em non không dám tranh luận gì cả.
Bác @ hoalocvung ơi, như em đã nói, em ko có căn bản tốt Với Dịch, chỉ là dùng dịch để biết trước những chuyện tương lai của em thôi, nên những gì bác hỏi em nói thật em ko biết ạ. Về từ "cứu cánh" em dùng với nghĩa là Phật pháp nguyên thủy đưa em ra khỏi đau khổ và giúp em quyết định rời bỏ Dịch.
Bác @trau xanh ơi, câu hỏi bác đặt ra rất hay nhưng mà em lại chưa đủ hiểu biết để trả lời bác. Em sợ với vốn hạn hẹp của em như giờ mà trả lời thì sẽ bị sai, bị thiếu, nói chung là không đúng.
P/s: Em chỉ có mục đích duy nhât khi đăng bài là chia sẻ chuyện của em, biết đâu giúp đc bác nào rơi vào trường hợp giống em, có thể tham khảo cách rời bỏ Dịch như em. Em cũng gửi lời xin lỗi tới tất cả những ai đọc bài của em mà cảm thấy mệt mỏi, giận dữ, căm ghét, phẫn nộ, không đồng ý,....Vì các pháp đều vô thường, xin buông xuống thôi ạ.
Có gì đâu mợ Dứa, tâm các cụ ấy đều sáng duy chỉ có điều ánh sáng hơi mạnh nên nhiều lúc ta hơi bị chói tai tí thôi. Em vẫn ước một ngày nào đó bác Trâu, bác Vừng đc trở lại như xưa.

Chỉnh sửa cuối:

hoalocvung

Xe điện
Hơ, thế là mợ ạ, thế thôi em nhường các cụ vào chuyện:) và xin phép đc viết đầy đủ dòng xanh xanh của mợ :" các Pháp hữu vi đều vô thường". Còn ai đọc mà bị rơi vào tình trạng như mấy dòng vàng vàng trên của mợ ấy thì em ko biết chứ còn bản thân em, khi đọc chỉ thấy ngộ ngộ thôi và cũng có câu hỏi ngộ ngộ lại, nhưng tiếc là chưa có duyên nên mợ ý chưa trả lời đc.

Và cảm giác, cảm giác thôi nhé, mợ hình như là chuẩn bị sẵn ý về mấy dòng vàng vàng để nói thì phải, em nghe như kiểu học thuộc bài. Vì trong thớt này, nếu để mà nói có những dòng còn " có độ cồn mạnh hơn" mà cũng chửa thấy ai " bị tăng sông " cả. Nên mấy dòng của mợ đã là gì đâu

hoalocvung

Xe điện
hơ, lão Thôi Kệ hay nhể, chùa nào mà chả có diềm mái che bớt sáng, ai bảo đứng hướng Tây lại chả bị hắt nắng ;))

duachuot123

Xe điện
E là mợ dưa. Rất hân hạnh được làm quen mợ dứa.

trauxanh

Xe lăn
..........
Em hỏi mấy câu đó nhưng mà coi như là nào có hỏi gì đâu mà hay hay là không hay hở mợ? Vì các câu đó có cùng 1 trả lời thôi.
Vì mợ so Dịch với Thiện, từ kinh nghiệm cá nhân thì mợ nói là bỏ Dịch theo Thiện, nghe như Dịch là cái gì đó đối lập với Thiện vậy? Đồng thời mợ lại đưa 1 thứ thuộc về sự tu dưỡng so sánh với 1 cái thuộc về sự học tập thì so làm sao?
Nghe mợ kể thì cũng thấy ý mợ là đã từng đắm đuối với Dịch, rồi hoảng loạn với Dịch, không dám theo nữa...trong khi mợ rất giỏi ở chỗ dụng Dịch mà thấy nó hoàn toàn chính xác. Vậy sao nó chính xác thì mợ lại đi sợ nó, lẽ ra nó phải trở thành vũ khí dự báo của mợ chứ? Vì khi mợ dùng nó để dự báo chính xác thì nhẽ ra mợ đã hơn người khác ở thời gian chuẩn bị (không bị bất ngờ) và tâm thế chuẩn bị cơ mà. Còn khi thấy kết quả sẽ xấu (mà mợ dự đoán chính xác), thì tất nhiên là nó sẽ xấu kể cả khi mợ không dùng Dịch để biết trước, dù mợ dùng Dịch hay không dùng Dịch để dự đoán thì mọi chuyện vẫn diễn ra như vậy. Lỗi có phải do Dịch nó chính xác quá đối với mợ đâu?
Vậy nên lý do bỏ Dịch của mợ chưa xác đáng.

Còn như các cụ ở trên đã nói rồi, nào có ai có mấy cái thái độ tiêu cực phản ứng với mợ đâu. Quán cà phê chém gió, người thì toàn mát tính, nhẽ đâu lại dễ sôi máu thía ư?
Vui nào vui nào...
Mà nói thật là người dùng Dịch được kết quả chính xác ở mức độ như mợ nói nhẽ rất hiếm đấy, khi mợ tâm sự như vậy cá nhân em rất kinh ngạc, chắc mợ phải có một cái duyên lớn với Dịch.

DứaBảobảo

Xe đạp
E là mợ dưa. Rất hân hạnh được làm quen mợ dứa.
Dạ em cũng rất hân hạnh ạ.
Em thích ăn dứa nên lấy nick dứa. mợ dưa chắc thích ăn dưa ạ?
Em thấy ăn nhiều hoa quả đều tốt cho da dẻ chị em mình cả. hihi. Xin lỗi, em quen sinh hoạt bên webtretho nên mắc cái bệnh thấy ai hay hay dễ thương thì hay 888 ạ.
@ bác Trâu xanh và Bác hoalocvung, em thì em rất sợ chuyện sóng gió trên các diễn đàn nên em hay có tính nhún nhường. Công nhận bên này các bác mát tính và không hay bắt bẻ vặt. Đối với em, vì Dịch dự báo đúng quá nên em sợ, thấy mình không có bình thường. và lại, chắc bác Trau xanh đọc chưa kỹ, khi em tu dưỡng, thì em thấy Dịch ko đoán chuẩn xác trong chuyện tương lai gần nữa. Ý em chỉ có thế thôi ạ. các bác chém em nhẹ nhẹ thôi. Em mỏng manh dễ vỡ lắm ạ

trauxanh

Xe lăn
Dạ em cũng rất hân hạnh ạ.
Em thích ăn dứa nên lấy nick dứa. mợ dưa chắc thích ăn dưa ạ?
Em thấy ăn nhiều hoa quả đều tốt cho da dẻ chị em mình cả. hihi. Xin lỗi, em quen sinh hoạt bên webtretho nên mắc cái bệnh thấy ai hay hay dễ thương thì hay 888 ạ.
@ bác Trâu xanh và Bác hoalocvung, em thì em rất sợ chuyện sóng gió trên các diễn đàn nên em hay có tính nhún nhường. Công nhận bên này các bác mát tính và không hay bắt bẻ vặt. Đối với em, vì Dịch dự báo đúng quá nên em sợ, thấy mình không có bình thường. và lại, chắc bác Trau xanh đọc chưa kỹ, khi em tu dưỡng, thì em thấy Dịch ko đoán chuẩn xác trong chuyện tương lai gần nữa. Ý em chỉ có thế thôi ạ. các bác chém em nhẹ nhẹ thôi. Em mỏng manh dễ vỡ lắm ạ
Giời ạ...
Em bảo mợ này, ai chém mợ thì mợ chém lại. Tất cả đều là khách ở đây mà, đâu có ai hơn ai? Nhân lúc chủ thớt đi vắng là cứ phải chém thật lực.
Mà mợ chưa trả em cái chén đâu đấy nhé, 0 mã lực cũng phải trả, nhớ chửa?

hoalocvung

Xe điện
không biết trong OF nhà mình có nhiều cụ nghiên cứu môn này không,em mạo muội lập thớt này để anh em cùng sở thích cùng chia sẻ trao đổi kinh nghiệm
hóng các cao nhân vào ạ!!!

;)) em xin phép được gọi hồn nick chủ thớt về qua nhà tý đê, Kinh Dịch đang giai đoạn cuối Biến Dịch rồi, đề nghị chủ thớt về nhà và làm gì như trên còm thì làm đê ko thớt tý nữa lại thành Dịch Dịch........ thì mệt lắm :)) Hôm nay là ngày thuần Thổ, nên bên chỗ CĐ em toàn Chùa, còn bên này toàn tăng:) A Di Đà Phật

elsagi

Đi bộ
có người khuyên em còn trẻ không nên tìm hiểu về Kinh Dịch nghĩa là như nào hả các cụ

vcvtv

Xe hơi
Nhiều trang quá chưa kịp đọc nhưng thích chém chút cho vui
Ngày xưa 30 là thọ rồi nên người ta học Dịch từ khi còn rất trẻ để biết ai khuyên tào lao
Dịch là 1 cuốn sách cổ mang màu sắc triết học thôi chứ đừng tâng bốc nó làm gì cho kì bí. Bói chỉ là 1 ứng dụng của nó và rất tầm thường chứ không phải đại diện tiêu biểu cho Dịch.

slaz8

Xe ba gác
Thật không uổng công tu tập bao lâu của cụ, cụ đã tinh tấn nhiều (like) chúc mừng cụ. Thớt này em cũng ko có ý định tham gia về Dịch nhưng thỉnh thoảng vẫn vào đọc như là 1 trải nghiệm và từ đầu thớt trải qua mấy chục trang đến giờ còm này của cụ thực sự làm em hoan hỉ:)

Còn Dịch thì cứ kệ nó thôi không thể vội đc phỏng cụ ? Như Đức Khổng Tử có nói :" nếu cho ta thêm thời gian nhiều năm nữa để nghiên cứu Dịch thì sẽ không lầm lỗi lớn nữa". Với 1 người đã ra đi hàng Nghìn năm cho đến nay vẫn còn để lại 1 cái tên cho đời với các tp đc ấn tống thì có lẽ cũng đáng để chúng ta ngẫm.
Em còn kém lắm cụ Vừng ạ.