[Funland] Kiến trúc chùa Tam Chúc

Loe_hờ lú

Xe điện
Chùa thì vào cổng không phải mua vé. Còn vào cổng phải mua vé thì không gọi là Chùa nữa.

Không phải là chùa thì bàn về kiến trúc chùa của nó làm gì ạ?

Bên ta, bên Tàu có nhiều công trình nhái các biểu tượng của châu Âu như tháp Eiffel , cổng chào Khải Hoàn Môn để các cháu đi chụp hình, check in, tự sướng... Có ai đi bàn các công trình đấy kiến trúc Tây - Ta hay giống bản gốc... hay không đâu? Có cái chụp hình đăng Phây là vui dồi.
Chùa Tam Chúc và Bái Đính cụ có phải mua vé vào thăm k ạ? Cụ đã đi 2 chùa này bao giờ chưa?
Em đi Tam chúc 1 lần và Bái Đình 5-6 lần (do quê NB nên cứ có bạn là hay được mọi người đề xuất dẫn đi) thì chưa lần nào mất vé cả thưa cụ.
Còn sử dụng dịch vụ như xe điện, thuyền,... mất phí là đương nhiên,

Cụ vào Đền Ngọc Sơn giờ cũng mất vé đó, liệu nó có phải Đền, chùa ko nữa k ạ?

Sonduong.BMV

Xe container
Các cụ KTS cho e hỏi, kiến trúc của chùa Tam Chúc có phải kiến trúc đình chùa thuần Việt không, sao em nhìn cứ như kiến trúc vay mượn của phương bắc ấy nhỉ. Hay em không phải trong nghề nên nhìn không ra.

Nghìn năm đô hộ mà cụ.

Jamebonds

Xe container
Các cụ KTS cho e hỏi, kiến trúc của chùa Tam Chúc có phải kiến trúc đình chùa thuần Việt không, sao em nhìn cứ như kiến trúc vay mượn của phương bắc ấy nhỉ. Hay em không phải trong nghề nên nhìn không ra.

Việt đấy chứ, e thấy giống Tử Cấm Thành, nhưng lại âm u hơn (giống mấy chùa bị yêu quái chiếm giữ trong phim Tây du ký ý.. :)) )

Xetho_2sot

Xe tải
Em đi Tam Chúc thấy có cả 1 khu thờ vợ ông chủ Xuân Trường ở đó, ngang hàng với các bậc thánh nhân đức cao trọng vọng nên cũng xác định chỉ đi 1 lần cho biết thôi
Người ta có công, có tiền thì cũng là bình thường thôi cụ.

King Neptune

Xe buýt
Thấy các bác cứ nói chùa này làm nên vì kinh tế, vậy theo các bác bao lâu mới hồi vốn? Ngân sách đầu tư xây dựng, nhân sự, đất đai, thuế má... biết bao giờ mới lại ?

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Vùng đồng văn hay còn gọi là khu vực văn hóa chữ Hán (vùng văn hóa Đông Á gồm Trung Quốc, Triều Tiên - Hàn Quốc, Nhật Bản, Việt Nam). Theo dòng chảy lịch sử và các yếu tố khác đã hình thành nên những nét tương đồng trong văn hóa bản địa các nước này thôi. Tuy nhiên Kiến trúc Phật Giáo thì khác nhau đấy ạ.
Chùa Trung Quốc thì đồ sộ kết cấu phức tạp vì kinh tế và khoa học thời nào nó cũng mạnh nhất khu vực, Phật tử đông đúc, hay có Tháp cao. Chùa Nhật thì bằng gỗ đơn sơ hơn, gắn với vườn cây, hồ cảnh. Chùa của Hàn thì màu sắc (5 màu)
Chùa Việt thì thường trải rộng các đơn nguyên nhỏ trên mặt bằng và kết cấu nhỏ, vừa quy mô làng xã..
Tam Chúc và Bái Đính là khu du lịch tâm linh nên không theo mô tuýp cũ cùa các cụ chúng ta là: “đất vua, chùa làng, phong cảnh bụt” vì quy mô không còn phục vụ tín ngưỡng cho làng xã nữa như xưa.
Còn Tam Chúc em cho rằng vẫn mang đặc trưng nét kiến trúc Việt nhưng nâng tỷ lệ quy mô theo mô hình du lịch tâm linh đồ sộ mới lạ theo thời đại, và có thay đổi về cấu trúc mặt bằng chùa thông thường.
Đặc trung của kiến trúc TQ là đấu củng:

View attachment 5938768
Của VN là cái bẩy (bẫy)
View attachment 5938767
Một bài viết có hàm lượng kiến thức (dù là 1 số điểm nhỏ).
Nhiều thành phần tự nhục lắm cụ ạ. Cứ có cái gì liên quan đến TQ và những gì nằm trên đất TQ là ra sức bài bác, tảy chay. Mà thực tế nếu quay ngược lại lịch sử thì cư dân miền nam TQ và Việt Nam là chung 1 gốc tích: thuộc tộc Bách Việt. Nay hậu thế ra sức chối bỏ nguồn gốc. Nói nếu về "Phương Bắc" thì nên tách bách rõ giữa miền Bắc TQ và miền Nam TQ. Bắc TQ và Nam TQ là 2 chủng tộc khác nhau: người Hán và người Bách Việt. Và có 1 thực tế là hầu hết người Bách Việt hiện nay bên lãnh thổ TQ đã được mang 1 tên gọi khác: hầu hết bị vơ vào, thống kê vào thành người Hán.
Vậy vấn đề mà nhiều cụ lâu nay chưa hiểu rõ là gì: Việt Nam với nền văn hoá có bản sắc chỉ có giao lưu và phát triển chứ chẳng phải đi copy của ai cả. Nhiều cụ lầm tưởng 1 số văn hoá bên miền Nam TQ là mình học/copy của họ nhưng không phải nhé. Chẳng qua là mình và Nam TQ là chung gốc, tương đồng về nhân chủng học (cùng 1 tộc người). Còn người miền bắc TQ hầu hết gốc gác Hoa Hạ với tổ tiên là du canh du mục thì lấy đâu là những văn hoá đặc sắc như thế. Sau này Hoa Hạ hoà vào cùng người Bách Việt nên mới thành ra 1 hổ lốn gọi là người Hán....

xe0phanh

Xe máy
Đợt trước e nhớ đọc ở đâu có ghi chùa miền bắc thường chỉ quy mô nhỏ, mái cong. Chùa TQ thường to, mái thẳng do bên đấy lạnh có tuyết. Để mái cong dễ đọng tuyết

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
BOT thì nó phải thế thì mới quảng cáo là hoành tráng nhất bắc kỳ nhì đông dươn được. thuần Việt thì chùa trông nhỏ lắm, như này thôi

cusao

Xe lăn
Công nhận chùa này to về qui mô và đầu tư nhưng có vẻ đen về kinh doanh nhỉ !

xepdap

Xe buýt
Cơ mà chùa đẹp các cụ nhỉ! trước em thấy chùa Cái Bầu quê em đã đẹp lắm rồi giờ Tam Trúc lại đẹp hơn nữa

cọp bay

Đi bộ
Kekeke. Vậy mà quãng thế kỷ 15 thủ đô Phương Bắc lại do người Việt chủ trì thiết kế đấy ạ. Cụ search Nguyễn An nhá.
Thằng thiết kế không quan trọng bằng thằng phê duyệt. :D

Về chùa ta so với chùa tàu, cũng như chữ nôm so với chứ hán thôi.

Chuotluoi

Xe tải
Dạ, e thấy nhiều cụ mợ hơi nâng cao quan điểm quá rồi. Chùa Trăm gian, Chùa Thầy, Chùa Tây Phương,... cũng đều từng trải qua giai đoạn xây dựng và thành công trình tâm linh mới xây dựng. Các chùa Tam Chúc hay Bái Đính mới này đều vậy. Các cụ mợ cứ nghĩ nói đến đền chùa là phải cổ kính, ơ hay, thế các cụ cha ông ta được xây công trình tâm linh mà thế hệ chúng ta không được xây ạ? Công trình tâm linh xây thời nay thì để cho con cháu sau này nó có nơi thăm viếng chứ. Mình đi thăm quan các công trình tâm linh nổi tiếng TG, các cụ mơ có mơ ước ở VN có những công trình đồ sộ như vậy không? Có quá đi chứ? Thế tại sao lúc có lại cứ dẻ bỉu là công trình BOT này nọ làm gì?

Mà người ta bỏ tiền ra xây chùa thì người ta cũng cần kinh phí để duy trì và phát triển nữa chứ. Các cụ mợ vào chùa cổ, các cụ mợ có công đức không? Có quá đi chứ? Vậy sao cứ bắt người ta xây chùa mới lại không thu gì được? Em chưa thấy chùa Tam Chúc thu vé vào, vé đi xe điện thì có, mà có ai bắt các cụ mợ phải bỏ tiền để đi xe điện đâu? Nếu có tâm đi hành hương thì đi bộ từ chỗ để ô tô đến điện tam quan, có sao đâu? Đằng này cũng muốn vừa có xe đi (không chịu hành hương đi bộ), vừa không mất tiền, cũng không công đức cho nhà chùa, rồi quay ra chửi người ta xây chùa BOT. Nói chung là e cũng chịu ạ.

Chuotluoi

Xe tải
Việt đấy chứ, e thấy giống Tử Cấm Thành, nhưng lại âm u hơn (giống mấy chùa bị yêu quái chiếm giữ trong phim Tây du ký ý.. :)) )
View attachment 5939722
Thế cụ không biết Kiến trúc sư trưởng của Tử Cấm Thành là người Việt Nam à? Khổ ghê, nhiều người tư tưởng tiểu nhược rõ, cứ phải nghĩ VN mình phải xấu xí, bé nhỏ, cái gì cũng bắc chước của các nước khác mới chịu cơ.
Ơ, mà cụ nói cũng lạ, chùa miền bắc phong cách đương nhiên phải nghiêm trang, màu sắc tối hơn rồi, Chứ lại sáng trưng như cái điện Tử Cấm Thành của bác thì còn gọi gì là chùa nữa mà bảo à âm với chả u. Chê thì cũng phải hiểu biết một tý chứ, Chứ so chùa với cung điện rồi bảo chùa âm u hơn thì cụ 3 xiên quá.

Chuongvandung

Xe đạp
Theo như tôi biết thì kiến trúc chùa Tam chúc do người Việt và người Nước Ngoài thi công, nên sự giao thoa văn hóa ở đây có ý nghĩa rất là lớn.

Đại tướng Alo

Xe điện
Khoảng 10 năm trở lại đây, chùa ở ta vận hành kiểu công nghiệp quá....tự dưng em thấy chán đi chùa. :D