[Funland] Kiến trúc chùa Tam Chúc

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Bác cứ nói!
Kiến trúc chùa Việt Nam truyền thống là một đặc trưng văn hóa Việt Nam, đặc biệt là hệ thống các chùa làng. Nhỏ nhắn, tinh tế và hòa hợp với không gian làng cổ, hòa hợp trong tổng thế với hệ thống đình quán miếu mạo. Có thể nói là rất đặc sắc Việt Nam.

Còn thương xá Tam Chúc thì em không bàn, vì nó được xây để đóng vai trò một điểm du lịch gắn mác tâm linh nên nó tự phong là chùa chứ thực không phải chùa. Em chưa đến và thực cũng chả có kế hoạch đến, nhưng xem qua các quảng cáo và ca ta lô các thứ, phải nói là họ xây cũng đẹp, nguy nga và nhanh. Đẹp đây là xét về mặt quy mô quy hoạch và hình khối kiểu dáng chứ em không có ý nói nó là một ngôi chùa đẹp.
Cùng quan điểm,góc nhìn của bác!

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com

Jamebonds

Xe container
Thế cụ không biết Kiến trúc sư trưởng của Tử Cấm Thành là người Việt Nam à? Khổ ghê, nhiều người tư tưởng tiểu nhược rõ, cứ phải nghĩ VN mình phải xấu xí, bé nhỏ, cái gì cũng bắc chước của các nước khác mới chịu cơ.
Ơ, mà cụ nói cũng lạ, chùa miền bắc phong cách đương nhiên phải nghiêm trang, màu sắc tối hơn rồi, Chứ lại sáng trưng như cái điện Tử Cấm Thành của bác thì còn gọi gì là chùa nữa mà bảo à âm với chả u. Chê thì cũng phải hiểu biết một tý chứ, Chứ so chùa với cung điện rồi bảo chùa âm u hơn thì cụ 3 xiên quá.
À, thế có khi cái này là hậu thế của cụ Nguyễn An thiết kế mà e ko biết🤣

hd-vt

Xe container
Đầu Tiên :P, cc cứ làm phát thực tế hãng, như đi du lịch ấy. Cảnh quan, tâm linh, tín ngưỡng đừng nghe từ mồm thằng bm lào khác ạ. Trời sinh cho ta mấy giác quan xịn thế cơ mờ. \m/

poiuy

Xe ba gác
Việt đấy chứ, e thấy giống Tử Cấm Thành, nhưng lại âm u hơn (giống mấy chùa bị yêu quái chiếm giữ trong phim Tây du ký ý.. :)) )
View attachment 5939722
Cụ nhìn lướt thì thấy thế, giống bên Âu-Mỹ nhìn người VN vs TQ thì chả phân biệt được. Nhưng chi tiết kiến trúc chùa VN khác hoàn toàn với TQ.

Jamebonds

Xe container
Cả Bái Đính lẫn Tam Chúc e chưa bao giờ đặt chân tới, Ba Vàng thì có việc đi cùng mọi người nhưng cũng ko cởi giầy vào trong. Những chùa xây hiện đại, mục đích làm thương mại là e ko thăm quan.

Jamebonds

Xe container
Phần lớn là nước ta bị bọn bắc thuộc đô hộ lâu quá, nó đô hộ rồi lại còn mị dân Việt mình nên nó đem văn hóa, kiến trúc của nó đặt vào nên mình cũng bị ảnh hưởng, chứ kiến trúc mấy ông bạn Hàn, Nhật thì nó lại khác hẳn
ko, chùa của các cụ nhẹ nhàng, gần gũi thuần Việt chứ có thấy giống TQ đâu

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Em đi Tam Chúc thấy có cả 1 khu thờ vợ ông chủ Xuân Trường ở đó, ngang hàng với các bậc thánh nhân đức cao trọng vọng nên cũng xác định chỉ đi 1 lần cho biết thôi
Chắc cũng phải có dự án xây lăng/đền (chuẩn bị hậu sự ) cho ông chủ Xuân Trường ở "công viên nghĩa trang+tâm linh" Ba Chúc chứ nhỉ???;)

neverfg

Xe điện
Chùa chiền mà quảng cáo trên tivi là em không tin rồi, em nghĩ có lẽ họ sẽ bán vé vào cổng mà đúng thế thật. Xin có hai câu tặng các thầy:
Gõ mõ tụng kinh thét nổi điên
Ngủ chơi một giấc cũng thành tiên.
Trên Tivi đang quảng cáo là "khu du lịch" bác ạ.

Langthang_Mercedes

Xe container
Kekeke. Vậy mà quãng thế kỷ 15 thủ đô Phương Bắc lại do người Việt chủ trì thiết kế đấy ạ. Cụ search Nguyễn An nhá.
Không có ý dìm hàng người Việt chủ trì thiết kế nhưng có gì đảm bảo ông ấy không học trường tây và lấy gì đảm bảo đó là phong cách Việt.

Chỉnh sửa cuối:

t_t_7love

Xe tải
Em đi 1 lần rồi. Côg nghiệp quá cụ ak
Cụ xem thời sự, quãng lúc 8h vừa hết thời sự là quảng cáo về chùa Tam Chúc.. Cũng thuê dàn diễn viên nổi tiếng quảng cáo, câu kết là "Khu du lịch Tam Chúc" chứ đâu có phải chùa Tam Chúc đâu cụ :D

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Một bài viết có hàm lượng kiến thức (dù là 1 số điểm nhỏ).
Nhiều thành phần tự nhục lắm cụ ạ. Cứ có cái gì liên quan đến TQ và những gì nằm trên đất TQ là ra sức bài bác, tảy chay. Mà thực tế nếu quay ngược lại lịch sử thì cư dân miền nam TQ và Việt Nam là chung 1 gốc tích: thuộc tộc Bách Việt. Nay hậu thế ra sức chối bỏ nguồn gốc. Nói nếu về "Phương Bắc" thì nên tách bách rõ giữa miền Bắc TQ và miền Nam TQ. Bắc TQ và Nam TQ là 2 chủng tộc khác nhau: người Hán và người Bách Việt. Và có 1 thực tế là hầu hết người Bách Việt hiện nay bên lãnh thổ TQ đã được mang 1 tên gọi khác: hầu hết bị vơ vào, thống kê vào thành người Hán.
Vậy vấn đề mà nhiều cụ lâu nay chưa hiểu rõ là gì: Việt Nam với nền văn hoá có bản sắc chỉ có giao lưu và phát triển chứ chẳng phải đi copy của ai cả. Nhiều cụ lầm tưởng 1 số văn hoá bên miền Nam TQ là mình học/copy của họ nhưng không phải nhé. Chẳng qua là mình và Nam TQ là chung gốc, tương đồng về nhân chủng học (cùng 1 tộc người). Còn người miền bắc TQ hầu hết gốc gác Hoa Hạ với tổ tiên là du canh du mục thì lấy đâu là những văn hoá đặc sắc như thế. Sau này Hoa Hạ hoà vào cùng người Bách Việt nên mới thành ra 1 hổ lốn gọi là người Hán....
Với thớt này thì em cũng chỉ dám vắn tắt vốn kiến thức ít ỏi thôi chứ nói sâu và bàn luận để học hỏi thì không hợp lắm ạ. :D

Chuotluoi

Xe tải
BOT thì nó phải thế thì mới quảng cáo là hoành tráng nhất bắc kỳ nhì đông dươn được. thuần Việt thì chùa trông nhỏ lắm, như này thôi
View attachment 5939812
Cụ định nghĩa sai toét. Chùa thuần Việt trong hình của cụ thường là chùa làng, chỉ phục vụ mục đích tôn giáo tín ngưỡng trong một khu vực quy mô rất nhỏ hẹp (thôn, xã, làng).
Chưa kể thời xưa, dân số xứ An Nam ta ít, công nghệ khoa học xây dựng không phát triển, lại nghèo nữa thì lấy đâu ra mà đòi xây chùa to. Đến Điện Cần Chánh trong Hoàng thành Huế còn nhỏ xíu so với Điện Thái Hòa trong Tử Cấm Thành, nói gì chùa làng.

Bây giờ thế hệ con cháu có kinh tế, có năng lực đã có thể xây dựng những công trình sánh nganh với các công trình đồ sộ trên TG, các cụ chẳng ủng hộ thì thôi, giờ lại hoài niệm và so với chùa làng thời xa xưa của đất nước. Mỗi công trình có một giá trị văn hóa riêng, đừng so sánh cái nào với cái nào, mọi sự so sánh đều là khập khiễng.

À mà tên của khu Tam Chúc là Quần thể du lịch tâm linh Tam Chúc (trong đó có chùa Tam Chúc - đơn giản Chùa là tên gọi chung của một công trình kiến trúc có thờ Phật)

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Cụ định nghĩa sai toét. Chùa thuần Việt trong hình của cụ thường là chùa làng, chỉ phục vụ mục đích tôn giáo tín ngưỡng trong một khu vực quy mô rất nhỏ hẹp (thôn, xã, làng).
Chưa kể thời xưa, dân số xứ An Nam ta ít, công nghệ khoa học xây dựng không phát triển, lại nghèo nữa thì lấy đâu ra mà đòi xây chùa to. Đến Điện Cần Chánh trong Hoàng thành Huế còn nhỏ xíu so với Điện Thái Hòa trong Tử Cấm Thành, nói gì chùa làng.

Bây giờ thế hệ con cháu có kinh tế, có năng lực đã có thể xây dựng những công trình sánh nganh với các công trình đồ sộ trên TG, các cụ chẳng ủng hộ thì thôi, giờ lại hoài niệm và so với chùa làng thời xa xưa của đất nước. Mỗi công trình có một giá trị văn hóa riêng, đừng so sánh cái nào với cái nào, mọi sự so sánh đều là khập khiễng.

À mà tên của khu Tam Chúc là Quần thể du lịch tâm linh Tam Chúc (trong đó có chùa Tam Chúc - đơn giản Chùa là tên gọi chung của một công trình kiến trúc có thờ Phật)

kệ cụ tự định nghĩa, biện minh thế nào, e là e ko bao giờ mò vào mấy cái chùa bot đấy. Đến chùa tìm yên lặng, tĩnh tại trong tâm hồn chứ đến mà thương mại thế thì thôi, nhường cụ

123 Uốn

Xe điện
Em cứ cảm giác nó không đẹp lắm ạ.

MEC V6

Xe điện
Các cụ KTS cho e hỏi, kiến trúc của chùa Tam Chúc có phải kiến trúc đình chùa thuần Việt không, sao em nhìn cứ như kiến trúc vay mượn của phương bắc ấy nhỉ. Hay em không phải trong nghề nên nhìn không ra.

E chả hiểu về món này lắm vì chùa chiền toàn thương mại hoá e ko quan tâm