[Funland] Kiến trúc chùa Tam Chúc

Yeuaibaygio

Xe container
Em đi Tam Chúc thấy có cả 1 khu thờ vợ ông chủ Xuân Trường ở đó, ngang hàng với các bậc thánh nhân đức cao trọng vọng nên cũng xác định chỉ đi 1 lần cho biết thôi
Em cùng quan điểm với cụ, nếu thờ bà ấy thì nên xây hẳn 1 đền riêng. Em đi một lần cách đây 2 năm (được mời đi) lúc đang còn xây dựng ngổn ngang, ấn tượng là quá to, quá công nghiệp, quá hổ lốn (cái gì cũng muốn đưa vào), quá nhiều bê tông (đi lúc trời nắng thì há mồm vì lối đi, sân... không một bóng cây). Em cũng không có ý định đi lần 2. Ngay Bái Đính cách nhà bố mẹ chồng em dưới 10km em cũng chưa đi bao giờ.

Trước đây em hay đi Chùa Hương,. Yên Tử và vài điểm khác tùy từng năm. Mấy năm gần đây em chỉ đi chùa quê em.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em cùng quan điểm với cụ, nếu thờ bà ấy thì nên xây hẳn 1 đền riêng. Em đi một lần cách đây 2 năm (được mời đi) lúc đang còn xây dựng ngổn ngang, ấn tượng là quá to, quá công nghiệp, quá hổ lốn (cái gì cũng muốn đưa vào), quá nhiều bê tông (đi lúc trời nắng thì há mồm vì lối đi, sân... không một bóng cây). Em cũng không có ý định đi lần 2. Ngay Bái Đính cách nhà bố mẹ chồng em dưới 10km em cũng chưa đi bao giờ.

Trước đây em hay đi Chùa Hương,. Yên Tử và vài điểm khác tùy từng năm. Mấy năm gần đây em chỉ đi chùa quê em.
Chùa nào chả có nơi để thờ người công đức xây chùa hả cụ. Đó là truyền thống rồi.

Mũi tên bạc

Xe container
Nói chung cứ phải to đẹp hoành tráng xong lại phải miễn phí vào cửa thì tớ mới ưng .
Chùa thì vào cổng không phải mua vé. Còn vào cổng phải mua vé thì không gọi là Chùa nữa.

Không phải là chùa thì bàn về kiến trúc chùa của nó làm gì ạ?

Bên ta, bên Tàu có nhiều công trình nhái các biểu tượng của châu Âu như tháp Eiffel , cổng chào Khải Hoàn Môn để các cháu đi chụp hình, check in, tự sướng... Có ai đi bàn các công trình đấy kiến trúc Tây - Ta hay giống bản gốc... hay không đâu? Có cái chụp hình đăng Phây là vui dồi.
Thế là vào cổng phải mua vé à cụ?
Thấy có quảng cáo trên truyền hình.
Em đi Tam Chúc 2 lần rồi nhưng em thấy có phải mua vé đâu nhỉ (trừ vé xe điện hoặc tàu thủy)? Còn nhiều người không mua vé xe điện họ đi bộ từ ngoài vào có ai thu vé đâu? Các cụ bảo có vé thì chỉ có em chỗ mua vé cái hay chỉ nghe nói!

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Chắc e nhà kê nên thấy k có gì gọi là đẹp cả. Và e cũng chưa bh đi chùa này luôn

Yeuaibaygio

Xe container
Chùa nào chả có nơi để thờ người công đức xây chùa hả cụ. Đó là truyền thống rồi.
Vâng, nhưng nó gây nhầm lẫn cho nhiều người cụ ạ. Em vừa google search thì thấy bài này có khá nhiều thông tin:

https://datviet.trithuccuocsong.vn/chinh-tri-xa-hoi/tin-tuc-thoi-su/xay-den-tho-vo-trong-chua-tam-chuc-nen-tach-biet-3397055/

Em không phản đối điều này, ý kiến của em là thờ bà ấy tại một đền riêng. Nếu đền Tứ Ân thờ mỗi bà ấy (đến hiện tại thì em không biết), thì hàng triệu lượt du khách xì xụp khấn vái chả phải không hợp lý sao.

Hồi em đi, chưa có nhiều thông tin về Tam Chúc như bây giờ. Nhưng do vừa đi Sa Pa về còn mệt và cá nhân em tự cảm thấy không có yếu tố tâm linh nhiều, nên em chỉ vãn cảnh được 1/3, không khấn vái gì, chủ yếu ngồi nghỉ chờ cả đoàn.

Đường Đời Đưa Đẩy

[Tịch thu bằng lái]
Phần lớn là nước ta bị bọn bắc thuộc đô hộ lâu quá, nó đô hộ rồi lại còn mị dân Việt mình nên nó đem văn hóa, kiến trúc của nó đặt vào nên mình cũng bị ảnh hưởng, chứ kiến trúc mấy ông bạn Hàn, Nhật thì nó lại khác hẳn

congagia2016

Xe tăng
Đi ngắm cảnh thì đi, đi xem vì tò mò và hoành tráng chứ đi lễ lạt ở đó thì không ạ.

hóng với

[Tịch thu bằng lái]
Đi đến đó là đi chúc phúc cho chủ đầu tư mạnh khỏe. Phát tài phát lộc.

hbu082

Xe container
Vùng đồng văn hay còn gọi là khu vực văn hóa chữ Hán (vùng văn hóa Đông Á gồm Trung Quốc, Triều Tiên - Hàn Quốc, Nhật Bản, Việt Nam). Theo dòng chảy lịch sử và các yếu tố khác đã hình thành nên những nét tương đồng trong văn hóa bản địa các nước này thôi. Tuy nhiên Kiến trúc Phật Giáo thì khác nhau đấy ạ.
Chùa Trung Quốc thì đồ sộ kết cấu phức tạp vì kinh tế và khoa học thời nào nó cũng mạnh nhất khu vực, Phật tử đông đúc, hay có Tháp cao. Chùa Nhật thì bằng gỗ đơn sơ hơn, gắn với vườn cây, hồ cảnh. Chùa của Hàn thì màu sắc (5 màu)
Chùa Việt thì thường trải rộng các đơn nguyên nhỏ trên mặt bằng và kết cấu nhỏ, vừa quy mô làng xã..
Tam Chúc và Bái Đính là khu du lịch tâm linh nên không theo mô tuýp cũ cùa các cụ chúng ta là: “đất vua, chùa làng, phong cảnh bụt” vì quy mô không còn phục vụ tín ngưỡng cho làng xã nữa như xưa.
Còn Tam Chúc em cho rằng vẫn mang đặc trưng nét kiến trúc Việt nhưng nâng tỷ lệ quy mô theo mô hình du lịch tâm linh đồ sộ mới lạ theo thời đại, và có thay đổi về cấu trúc mặt bằng chùa thông thường.
Đặc trung của kiến trúc TQ là đấu củng:

View attachment 5938768
Của VN là cái bẩy (bẫy)
View attachment 5938767
câu hỏi của chủ thớt đã được giả nhời, close thớt thôi nhỉ các cụ :D,
Xin lỗi các cụ ngự ở đó nếu e nói sai nhưng em thấy Tam Chúc, Bái Đính nên coi như là 1 điểm du lịch đầu năm đi vãn cảnh thì đúng hơn các cụ nhỉ

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun
TC thì em không rõ, còn Bái Đính nếu cụ muốn thì có thể lên thẳng chùa cổ, không cần đi vãn cảnh, có tuyến xe điện chạy thẳng vào chùa cổ thì phải. còn phát triển được du lịch em cho là tốt, giúp kinh tế và dịch vụ phát triển.

motthoidongbim

Xe điện
Em vứa đi ngày hôm qua. Tự nhiên cùng vs mấy đứa nổi hứng thì đi chơi thôi, chưa đi làn nào cho biết. Về vé thì không phải mua vé, mất vé thì đi xe điện 90k, thuyền 200k, thuyền kèm ăn nhẹ 240k, thuyền + buffe 380k. Em chỉ đi vãn cảnh chơi thôi chứ không lễ bái, xin xỏ gì, kể cả đến vs các chùa cổ nhé. Kiến trúc thì em không biết món này. Vé gửi xe máy 5k, ô tô 10k. Xe ô tô bị đối xử vãi ra vì phải cuốc bộ xa. Đi vào ngày mát mát thì ok chứ ngày nắng thì mệt đấy ạ vì mới đưa vào hoạt động nên cây cối chưa nhiều.

z300

Xe điện
Em đi 1 lần, cũng như Bái đính, em thấy Tam chúc có xu hướng bắt chước kiểu khu Phật giáo to hoành tráng như ở Trung hoa lục địa hay Đài loan; nhưng vẫn có gì đó hơi khiên cưỡng, không ăn nhập, hoặc xây chưa hoàn thiện đã đưa vào thu tiền. Ví dụ chỗ đỗ xe bẩn thỉu, không có lát nền chỉ đổ đá sỏi lăm dăm rất khó chịu; vào trong thì sân bằng đất, nếu mưa sẽ rất bẩn thỉu ...
Về kiến trúc, thì là dân ngoại đạo nhưng đi nhiều nơi rồi thì em thấy khá giống kiến trúc trung hoa. Một lần nữa, có cảm giác copy, mà copy không đầy đủ nên khiên cưỡng.
Về giá trị: được cái không khí trong lành, nhiều ô xy, hôm em đi vắng người nên dễ chịu.

z300

Xe điện
Thế là vào cổng phải mua vé à cụ?
Thấy có quảng cáo trên truyền hình.
Theo em hiểu nếu cụ đi bộ khoảng 5,5km thì không mua vé. Còn đi thuyền 200k/pax, đi xe điện 90k/pax khứ hồi. Còn không có vé vào cửa

winnghiepdu

Xe điện
Em đi Tam Chúc thấy có cả 1 khu thờ vợ ông chủ Xuân Trường ở đó, ngang hàng với các bậc thánh nhân đức cao trọng vọng nên cũng xác định chỉ đi 1 lần cho biết thôi
Vợ ông ý mất rồi à cụ

ngơ_ngơ

Xe tải
Xin lỗi các cụ ngự ở đó nếu e nói sai nhưng em thấy Tam Chúc, Bái Đính nên coi như là 1 điểm du lịch đầu năm đi vãn cảnh thì đúng hơn các cụ nhỉ

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun
1 điểm để cho giới trẻ check in chụp ảnh sống ảo ạ :D. Ngày nào e cũng thấy các bạn up ảnh làm e cũng muốn đi 1 lần cho biết thui.

muadem

Xe cút kít
Thực tế mà nói thì kiến trúc nghĩa nó rộng lắm, gọi là chịu ảnh hưởng của lối thẩm mỹ ở đâu đó thôi chứ thuần nghe cũng khó, hợp mắt người này chưa chắc đã vào mặt người kia.

Teen

Xe điện
Kekeke. Vậy mà quãng thế kỷ 15 thủ đô Phương Bắc lại do người Việt chủ trì thiết kế đấy ạ. Cụ search Nguyễn An nhá.
Thế thì lq gì cụ nhỉ? Người Việt tk thì sẽ ra sản phẩm thuần Việt? CĐT thuê KTS thì idea kia do KTS qđ sao cụ?

7vienngocrong

Xe tăng
E trong Nam ra thăm Bái đính 1 lần, chưa kịp đi qua Tam Chúc. E đi vãn cảnh nên k lạy Phật cũng k lạy chỗ thờ vợ ô XT. Cảm nhận là KDL to vãi đi mỏi chân chứ k phải là Chùa. Các cụ từ từ đừng nóng vội cây muốn to phải cần thời gian. Ngoài Bắc công nhận nhiều cảnh đẹp quá, từ Bái đính qua Tràng An rồi Chùa Hương ...em đi mê mẩn ở Ninh Bình nhìn núi đá đẹp chả như trong Nam chỉ có đồng bằng. Chỉ cần ngoài đó làm dịch vụ tốt là hốt tiền thiên hạ.