[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

Vâng cứ thở dài và mạnh nữa nhé! :P Và mắt phải sáng ra chứ vì bây giờ mới hiểu thế nào la "hòn bấc ném đi, hòn chì ném (quăng) lại" phải không nào? :))
Ném quá ném lại thì mất mặt mình thôi cụ :) E thì thấy cụ ăn thua đủ làm hỏng mất cái topic của người khác.

Nói với ông hâm làm gì, người ta nói của cho không bằng cách cho, mịa ông có tài thánh mà như bố đời thế cũng chả ai cần :-j

QUANG1970

Xì hơi lốp

Nói với ông hâm làm gì, người ta nói của cho không bằng cách cho, mịa ông có tài thánh mà như bố đời thế cũng chả ai cần :-j

Đúng như bác nói! =D> Nhưng cho là quyên của người ta nhận hay không là quyên của mình, ai bắt minh nhận mà mở miệng thanh minh "cách cho" với "của cho"

Em thì ít học, lại hâm thế mà cũng có một đống (lũ) người có học lại cao sang thông thái nhảy vào tranh cãi rồi "được" nghe chứi đấy bác! :x
Mà hinh như có cá bác nữa nhỉ? :))

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Cafe mộc. Đến bây giờ mới biết thế nào là cafe không rang tẩm, không độn bắp, đậu nành
Sau khi đầu tư bộ này em lên Gấu nhà cụ ekichi04 để mua cà phê. do chưa có máy xay nên em xay tạm bằng máy xay sinh tố.

Chắc do chưa đủ độ mịn và để lửa to nên thấy ít bọt quá. Cảm nhận đầu tiên là uống không thấy nôn nao như uống ở Hightland nhưng chua hơi nhiều.

Cái Moka Pot Bialeti của Cụ phần bên dưới là thép kg rỉ nên đun được bếp từ nhỉ! Của em mua loại truyền thống bằng nhôm đun bằng bếp điện, hình thức trông đồng đều hơn (em hoài cổ)! Mà sao em thấy trong phần hứng cf đi lên nó khác nhỉ? Của em mua từ Amazon Mỹ loại 3 cup!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Dạ, vậy chúc cụ cứ ko có mặt mà mất nhé. Quan điểm của e là ko thích tranh luận hoặc góp ý với những người ăn thua đủ, đặc biệt là đàn ông ạ :) Thế nhé!
Thật là quế (quý) hóa quá! =D> Thế thì còn gì bằng! :-*

Được lời như cởi ............. ,,y! Chắc chắn là bác không ...... thôi thì em lại đành ...... vào vậy! =))

Đùa với bác chút thôi. Bác đã nói hết ý thì em cùng xin phép nói thực lòng: Em, thì em không phải không biêt hay không thể không bao dung nhưng chỉ có thể dễ dãi bao dung trong ứng xử đởi thường hay trong đời sống tinh càm hoặc với ngươì thân yêu. Còn trong biên luận hay tranh luận thì phải đi đến cái tận cùng của sự thật. VÀ, trong tranh luận hay phân tích một vấn đề thuộc về tự nhiên (tâm lý thì có thể khác) thì chỉ co ĐÚNG hoặc SAI và CÓ hay KHÔNG CÓ mà thôi!

Chào bác,

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cái Moka Pot Bialeti của Cụ phần bên dưới là thép kg rỉ nên đun được bếp từ nhỉ! Của em mua loại truyền thống bằng nhôm đun bằng bếp điện, hình thức trông đồng đều hơn (em hoài cổ)! Mà sao em thấy trong phần hứng cf đi lên nó khác nhỉ? Của em mua từ Amazon Mỹ loại 3 cup!
1/ bếp từ có hai nhòm chính: Loai rẻ tiền (dười 1 trVND) thì rất kén đáy nồi (ấm) đun còn loại đa năng (gia tren 2trVND0 thì đáy nối (ấm) đun nào cũng được tất!

2/ Đã từ lâu (từ những năm 1995) theo cảnh báo cua FDA, nhôm là sản phẩm không an toàn trong nấu nướng vì tương tác thực phẩm với nhôm ở nhiêt độ cao có nguy cơ tạo ra chất gây mất trí nhớ.
Ngay cả các máy pha cafe hiên nay, để tiết kiệm chi phí giá thành, những máy pha cafe binh dân đặc biêt là sản xuất tai TQ đều có nôi nấu (Boiler) bằng nhôm. Nếu vao các forum bàn vê máy pha cafe o NN, môt trong nhưng câu hỏi thương được đề cập là Boiler của model máy đó bằng gi? VÀ, đa phần người ta sẽ loai ra ngay khỏi danh sach hàng mua nếu xac định boiler cua máy bằng nhôm.

3/ Mua cái Bialetti Moka tren amazon la ok rồi giá cái 3 cups làm ở Ý hiên nay chỉ lối 27USD free shipping về Mỹ. Hôm trước, hồi thang 11 có lúc Big sales chỉ lối 19USD/ cai 3 cups!!!
Nêu mua cùng kiều dáng khác thương hiêu ( Stovetop Épresso Maker) thì chỉ 14USD/ cái 3 cups!

Nếu vì lý do nào phải dùng cái ấm này thương xuyên vá lâu dài, cái mà người dùng nó phải chuận bị là mua sẵn cái join nhưa (boiler gasket) để dành sẵn, Dùng lâu ngày hay dùng thường xuyên hoặc co văn mở không đúng cách join bị hỏng mà lúc hỏng không có cái thay ngay thì coi như treo niêu khoải xài ấm cho đến khi có được cái gasket thay thế!

Chỉnh sửa cuối:

moi_lai

Xe tải
cái của em là bằng nhôm ạ. trong phần hứng nó khác vì nó là brikka có cái van điều áp để áp suất cao hơn thôi

tintucvn

Xe tăng
Phần hứng cà phê đó nó như cái van của nồi áp suất. Loại Brikka này nó giúp cho việc tạo được nhiều lớp bọt crema hơn

Skoda_Favorit

Xe container
1/ bếp từ có hai nhòm chính: Loai rẻ tiền (dười 1 trVND) thì rất kén đáy nồi (ấm) đun còn loại đa năng (gia tren 2trVND0 thì đáy nối (ấm) đun nào cũng được tất!

2/ Đã từ lâu (từ những năm 1995) theo cảnh báo cua FDA, nhôm là sản phẩm không an toàn trong nấu nướng vì tương tác thực phẩm với nhôm ở nhiêt độ cao có nguy cơ tạo ra chất gây mất trí nhớ.
Ngay cả các máy pha cafe hiên nay, để tiết kiệm chi phí giá thành, những máy pha cafe binh dân đặc biêt là sản xuất tai TQ đều có nôi nấu (Boiler) bằng nhôm. Nếu vao các forum bàn vê máy pha cafe o NN, môt trong nhưng câu hỏi thương được đề cập là Boiler của model máy đó bằng gi? VÀ, đa phần người ta sẽ loai ra ngay khỏi danh sach hàng mua nếu xac định boiler cua máy bằng nhôm.

3/ Mua cái Bialetti Moka tren amazon la ok rồi giá cái 3 cups làm ở Ý hiên nay chỉ lối 27USD free shipping về Mỹ. Hôm trước, hồi thang 11 có lúc Big sales chỉ lối 19USD/ cai 3 cups!!!
Nêu mua cùng kiều dáng khác thương hiêu ( Stovetop Épresso Maker) thì chỉ 14USD/ cái 3 cups!

Nếu vì lý do nào phải dùng cái ấm này thương xuyên vá lâu dài, cái mà người dùng nó phải chuận bị là mua sẵn cái join nhưa (boiler gasket) để dành sẵn, Dùng lâu ngày hay dùng thường xuyên hoặc co văn mở không đúng cách join bị hỏng mà lúc hỏng không có cái thay ngay thì coi như treo niêu khoải xài ấm cho đến khi có được cái gasket thay thế!
Vâng em mua giá 27usd/chiếc trên Amazon đấy! E cũng biết về nhôm kg ổn cho sức khỏe nhưng em mê cái kiểu cổ (vì cách đây ~ hơn 30 năm nhà em có 1 chiếc mang từ Sài gòn ra hồi mới sau 1975) và Made in Italia Cụ à! e ngày chỉ đun 1 lần rồi rửa ngay! Hồi bao cấp đã cho vào mồm bao nhiêu chất từ nhôm (xoong nồi chảo thìa muôi...) nên giờ thêm 1 tý Alu vào nữa chắc cũng quen rồi!:D

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ moi_lai mua cái ấm Moka ở đâu vậy, chỉ cho em với chứ.
ở VN thì Cụ lên Meta.vn nhé! Hoặc mấy trang như Lazada, Adayroi bán loại thấy ghi của Đài Loan hình dáng tương tự! EM mua trên Amazon qua Fado tuy hơi chậm nhận hàng nhưng đồ em thấy xịn từ Italia!

Skoda_Favorit

Xe container
1. Các nhóm chính của bếp từ không phải là: rẻ tiền vs đắt tiền, mà là biến tần vs ko biến tần chẳng hạn, chứ ko ai ng ta đi chia nhóm sản phẩm điện tử kiểu như đắt vs rẻ.
Hơn nữa, bếp càng rẻ càng ko kén đáy nồi, càng đắt càng kén. Ko tin lôi 1 cái Midea 1 cái Teka gì đó ra mà đọ độ kén.

2. Đây là vấn đề vẫn gây tranh cãi, chả có ai kết luận được cái điều gì cả, và không phải là thực phẩm tương tác với nhôm tạo ra cái chất gì mà chính là nhôm giải phóng khỏi cái nồi đi vào cơ thể. Thực phẩm càng có tính axit thì nhôm giải phóng ra khỏi cái nồi càng nhiều. Nhưng người bình thường sẽ có thể đào thải lượng nhôm này ra khỏi cơ thể. Ngay cả nước đun sôi mà uống hằng ngày còn đầy nhôm ấy tránh đi, hay mua lọc? Lọc mà tốt à :)) Đa phần người ta tránh boiler nhôm là bởi vì đa phần người ta đâu có hiểu kĩ về nó :)) Thời chiến tranh có biết bao nhiêu đồ đun nấu bằng nhôm đấy, mà bà con vẫn sống khoẻ ra đến 8 9 chục tuổi có làm sao đâu. Ai kết luận được bệnh là do nồi nhôm. HẢ?

3. Cần gì mà phải amazon. Việt Nam bán đầy mấy cái mokapot đấy. Hàng xịn đầy nhé. Mà mang tiếng 3 cups cho oai chứ mồm ng VN phải dùng cái 6 cups. Khi cần còn rót cho đủ 3 cốc mời khách, chứ mua 3 cups về tự sướng 1 mình à?
Mà cái gioăng đấy nó lại bằng cao su, nhựa ở đâu mà nhựa? Hay là tiếng vùng miền nào ng ta gọi cao su là nhựa thế?
Thôi thôi em can các Cụ! Cứ hiểu ý là được rồi chứ có phải chấm chính tả ở đây đâu!!!!%-(%-(%-(%-(%-(
Năm mới 2018 đến nơi rồi và mỗi Cụ mỗi MỢ chúng ta lại thêm 1 tuổi và cuộc sống của mình lại càng ngắn đi!\:D/\:D/\:D/

truongtrandang

Xe máy
Chân thành cảm ơn các Bác tư vấn. Vì câu hỏi của em mà các Bác có vẻ to tiếng.

P/s.: Cái mà em lăn tăn là bác truongtrandang thì chưa thấy phát biểu gì sau khi hỏi còn bác thì ý kiến ý cò đủ kiểu! Các cụ nói thật chẳng sai "Thẳng trên cây thì không hãi, đứa đứng dưới bãi thì thì lại lo"!
Em thì thường không để ý đến tiểu tiết, bỏ qua những thứ rườm rà để chắt lọc lấy thông tin cốt lõi.
Trong còm của bác QUANG1970, bác ấy diễn đạt theo văn phong trần, nhưng có nhiều ý hay đấy. Nhiều trải nghiệm của cá nhân bác ấy. Bác ấy là con người tự tạo ra "cơ hội trải nghiệm". Em tin rằng bác Quang1970 là người tiêu tiền từ hai bàn tay của bác ấy. Lần nữa em trân trọng Bác.

Hiếm mà có cái Thớt chất lượng này.

Mong các bác bớt lửa.

Thôi ta tập trung vào CAFE các bác nhỉ.

Skoda_Favorit

Xe container
Chân thành cảm ơn các Bác tư vấn. Vì câu hỏi của em mà các Bác có vẻ to tiếng.

Em thì thường không để ý đến tiểu tiết, bỏ qua những thứ rườm rà để chắt lọc lấy thông tin cốt lõi.
Trong còm của bác QUANG1970, bác ấy diễn đạt theo văn phong trần, nhưng có nhiều ý hay đấy. Nhiều trải nghiệm của cá nhân bác ấy. Bác ấy là con người tự tạo ra "cơ hội trải nghiệm". Em tin rằng bác Quang1970 là người tiêu tiền từ hai bàn tay của bác ấy. Lần nữa em trân trọng Bác.

Hiếm mà có cái Thớt chất lượng này.

Mong các bác bớt lửa.

Thôi ta tập trung vào CAFE các bác nhỉ.
Nhất trí với Cụ! Ta tập trung vào cafe cho "cà" nó "phê"!:bz:bz:bz:bz

Skoda_Favorit

Xe container
mang tiếng 3 cups cho oai chứ mồm ng VN phải dùng cái 6 cups. Khi cần còn rót cho đủ 3 cốc mời khách
Cụ chính xác! E cũng tưởng 3 Cup là vừa ai dè khi nhận từ Fado về thấy bé xíu! Đun được hơn cốc hay uống!

Thật là quế (quý) hóa quá! =D> Thế thì còn gì bằng! :-*

Được lời như cởi ............. ,,y! Chắc chắn là bác không ...... thôi thì em lại đành ...... vào vậy! =))

Đùa với bác chút thôi. Bác đã nói hết ý thì em cùng xin phép nói thực lòng: Em, thì em không phải không biêt hay không thể không bao dung nhưng chỉ có thể dễ dãi bao dung trong ứng xử đởi thường hay trong đời sống tinh càm hoặc với ngươì thân yêu. Còn trong biên luận hay tranh luận thì phải đi đến cái tận cùng của sự thật. VÀ, trong tranh luận hay phân tích một vấn đề thuộc về tự nhiên (tâm lý thì có thể khác) thì chỉ co ĐÚNG hoặc SAI và CÓ hay KHÔNG CÓ mà thôi!

Chào bác,
Tranh luận thế nào cũng thể hiện văn hoá của mình đấy cụ. Tranh luận và điều tốt nhưng ở đây ko có đúng sai, chỉ có giúp người khác hiểu biết thêm về kiến thức. Còn chưit người khác ngu thì e ko nghĩ cụ tranh luận mà chỉ nghĩ cụ hiếu thắng và ăn thua đủ :) thế thôi ạ :)