[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

chiaki649

Xe hơi
Ví dụ tuần 1-2 buổi, vừa là đỡ ở nhà ngủ, vừa là giao lưu học hỏi. Học dc cái gì là tốt cái đó mà đúng ko ạ

ekichi04

Xe tăng
2 lần ghé quán cụ chơi thích quá. Em có mong muốn nhỏ nhỏ, liệu có thể đến quán phụ pha cafe buổi tối dc ko cụ. Em chỉ cần học để tự pha dc bạc xỉu, mấy loại càfe dễ dễ để về nhà tự làm dc ko cụ?? Chi phí như nào em sẽ gửi đầy đủ ạ.
Thân và chúc cả nhà 1 ngày mới tốt lành ^^
Cháu sẽ post dần các cách pha cà phê lên, có hình, và cả video hướng dẫn cụ thể.
Các dịp tổ chức offline đào tạo, hướng dẫn các bạn trong hội Barista, chủ quán cà phê ở Hn cháu sẽ thông báo trên này, mời các cụ qua giao lưu luôn. Cháu đào tạo miễn phí hết mà.

Các cách pha cà phê không cần sử dụng máy espresso thì hôm nào cụ qua mà có cháu ở quán, cụ ới cháu hướng dẫn 15-20p là xong.

Cháu vẫn phải đi làm nên thời gian có mặt tại quán không cố định. Nên nếu nhiều cụ muốn tập luyện thì thống nhất một buổi nào đó ban ngày, tầm trưa, chiều. Cháu bố trí chạy về quán giao lưu chia sẻ luôn. Miễn phí hết ạ.

Babetta7579

Xe tải
Các cụ cho em hỏi nhờ tý ạ:
Em có cô em ở tỉnh muốn kinh doanh quán cafe nho nhỏ nhưng đảm bảo cafe sạch, muốn tìm lớp Bảrista để học cách pha cafe, các loại đồ uống chuyên nghiệp tý. Các cụ giới thiệu giúp em được không ạ?
Cảm ơn các cụ

chiaki649

Xe hơi
1. Cháu sẽ post dần các cách pha cà phê lên, có hình, và cả video hướng dẫn cụ thể.

2. Cháu vẫn phải đi làm nên thời gian có mặt tại quán không cố định. Nên nếu nhiều cụ muốn tập luyện thì thống nhất một buổi nào đó ban ngày, tầm trưa, chiều. Cháu bố trí chạy về quán giao lưu chia sẻ luôn. Miễn phí hết ạ.
1. Thế thì tốt quá rồi ạ. Chờ bài hướng dẫn của cụ ạ.
2. Vâng. Được thế thì còn gì bằng, không biết có cụ nào trên này hứng thú ko thì sắp xếp 1 buổi trưa CN mình qua làm phiền cụ chủ đi ạ. ^^

ekichi04

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi nhờ tý ạ:
Em có cô em ở tỉnh muốn kinh doanh quán cafe nho nhỏ nhưng đảm bảo cafe sạch, muốn tìm lớp Bảrista để học cách pha cafe, các loại đồ uống chuyên nghiệp tý. Các cụ giới thiệu giúp em được không ạ?
Cảm ơn các cụ
Trung tâm đào tạo pha chế ở HN giờ nhiều như nấm, từ các lớp dậy nghề ở các trường CĐ,TC nghề, hay các công ty, quán cà phê tự mở...
Khoá cơ bản thường là 4-6triệu/khoá/8buổi/ 2h một buổi.... toàn dậy linh tinh hết cụ ạ. Khá lắm thì nội dung cũng chỉ là giới thiệu về dụng cụ, máy móc và cách sử dụng sơ qua, không phải là đào tạo nghề. Học phí tiền. Các công thức pha chế thì có sẵn đầy trên mạng, và quan trọng là khi kinh doanh thì tuỳ cơ ứng biến, thay đổi.

Cháu vẫn hướng dẫn và đào tạo miễn phí rất nhiều Barista, hay các chủ quán, chỉ cần sắp sếp thời gian hợp lý vào những lúc quán vắng và cháu rảnh chạy về quán.

Em cụ nếu kinh doanh cà phê sạch thì mời qua quán cháu, nếu sắp xếp thời gian được cháu hướng dẫn miễn phí cơ bản khoảng 1 tuần là oke.

xedua2020

Xe hơi
Công nhận là toàn kiến thúc hay, em chả làm trong lĩnh vực này mà đọc thấy thú phết, thanks cụ chủ

delsym

Xe hơi
1. Thế thì tốt quá rồi ạ. Chờ bài hướng dẫn của cụ ạ.
2. Vâng. Được thế thì còn gì bằng, không biết có cụ nào trên này hứng thú ko thì sắp xếp 1 buổi trưa CN mình qua làm phiền cụ chủ đi ạ. ^^
Trưa CN này luôn đi cụ. Cụ làm contact point hẹn cụ Gấu nhé. Nhà em cách đấy có hơn trăm mét nên hú cái là e ra. Vừa mua cái French press nên ra hỏi xem pha thế nào cho đúng.

Cụ Chỉ uống bia hơi vào topic cafe làm gì nhỉ? :D

Cụ ekichi có bán cả đồ pha không?
em trót mê cf cụ ợ :)
hình như cụ ekichi ko bán đâu, chỉ giới thiệu chỗ mua thôi hay sao ấy, em cũng đang có nhu cầu hóng vụ mua đồ pha, còn cà thì hum nọ qua lấy một ít robusra 100% chỗ cụ chủ Gấu coffe roài, ngon đáo để ợ

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Em muốn tìm cái Press vừa rẻ vừa đẹp mà chả kiếm đâu ra. Bodum thì xấu, Tàu thì lởm, Bialetti thì đắt. Khổ quá.

Babetta7579

Xe tải
Trung tâm đào tạo pha chế ở HN giờ nhiều như nấm, từ các lớp dậy nghề ở các trường CĐ,TC nghề, hay các công ty, quán cà phê tự mở...
Khoá cơ bản thường là 4-6triệu/khoá/8buổi/ 2h một buổi.... toàn dậy linh tinh hết cụ ạ. Khá lắm thì nội dung cũng chỉ là giới thiệu về dụng cụ, máy móc và cách sử dụng sơ qua, không phải là đào tạo nghề. Học phí tiền. Các công thức pha chế thì có sẵn đầy trên mạng, và quan trọng là khi kinh doanh thì tuỳ cơ ứng biến, thay đổi.

Cháu vẫn hướng dẫn và đào tạo miễn phí rất nhiều Barista, hay các chủ quán, chỉ cần sắp sếp thời gian hợp lý vào những lúc quán vắng và cháu rảnh chạy về quán.

Em cụ nếu kinh doanh cà phê sạch thì mời qua quán cháu, nếu sắp xếp thời gian được cháu hướng dẫn miễn phí cơ bản khoảng 1 tuần là oke.
Cảm ơn cụ nhiều
Vậy cụ cho phép cô bé em đến quán cụ làm phục vụ và lúc nào cụ rảnh thì dạy hộ em được không ạ? Vì nó muốn mở quán cafe nên ngoài việc pha chế ra còn muốn học hỏi về cách phục vụ cũng như vận hành quán ạ

FX Review

Xe hơi
Kinh nghiệm và kiến thức không bao giờ là đủ cụ ơi.
Học, học nữa, học mãi !
Mời cụ tiếp tục bài về thương hiệu HighLand nhé.
Chỉ nên học những gì mình chưa biết chứ học lại những thứ biết rồi làm gì cho mất thời gian :)

ekichi04

Xe tăng
Chỉ nên học những gì mình chưa biết chứ học lại những thứ biết rồi làm gì cho mất thời gian :)
Cụ cứ tiếp tục bài về Highland đi, trong các thương hiệu cà phê do người gốc Việt khởi nghiệp, cháu vẫn ấn tượng nhất là Highland mà.

ekichi04

Xe tăng
Em muốn tìm cái Press vừa rẻ vừa đẹp mà chả kiếm đâu ra. Bodum thì xấu, Tàu thì lởm, Bialetti thì đắt. Khổ quá.
Lên Hàng Khoai mua cái bằng inox của china là dùng được rồi cụ ạ, cà phê ngon là chính. Pha cách French Press bản chất cũng là cho nước nóng vào cà phê bột, cũng có giai đoạn pre-wet / ủ, xong rót nước nóng vào, để vài phút ( tuỳ sở thích), xong đẩy cái pitong lọc bột cà phê --> ép hết bột cà phê xuống đáy cốc ---> rót nước cà phê ra cốc.

Cầu kì cụ tự chế một cái bằng bình nước thuỷ tinh cũng được. French press hãng Bodum hay Bialetti cháu thấy đều đẹp, cụ khó tính quá b-( Vừa đẹp vừa rẻ lại tốt thì lấy đâu ra.

Cụ chắc phải mua cỡ này dùng mới ưng ý ạ :

chiaki649

Xe hơi
Được sự giao phó của cụ delsym ,em xin mạo muội làm contact point để làm kèo đến quán Gấu giao lưu và học hỏi.
Thời gian: 14h00 chiều Chủ nhật ngày 24.10.2015 (cụ chủ đã ok)
Địa điểm: Gấu Coffee 257 Trần Quốc Hoàn.
SĐT của em: 0168.313. chín sáu hai 9.
Số lượng: 1 nhóm tầm 6-8 cụ
Cụ chủ vui lòng confirm giúp em xem liệu giờ đó cụ có rảnh ko? Các cụ khác nếu có nhã hứng vui lòng cho em cái sms hoặc inbox confirm.
Em xin hết, nhường micro lại cho các cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Lên Hàng Khoai mua cái bằng inox của china là dùng được rồi cụ ạ, cà phê ngon là chính. Pha cách French Press bản chất cũng là cho nước nóng vào cà phê bột, cũng có giai đoạn pre-wet / ủ, xong rót nước nóng vào, để vài phút ( tuỳ sở thích), xong đẩy cái pitong lọc bột cà phê --> ép hết bột cà phê xuống đáy cốc ---> rót nước cà phê ra cốc.

Cầu kì cụ tự chế một cái bằng bình nước thuỷ tinh cũng được. French press hãng Bodum hay Bialetti cháu thấy đều đẹp, cụ khó tính quá b-( Vừa đẹp vừa rẻ lại tốt thì lấy đâu ra.

Cụ chắc phải mua cỡ này dùng mới ưng ý ạ :
Ối bộ này đẹp quá, nhìn đã thấy muốn pha rồi :D :D :D

Bialetti thì đẹp rồi, em chỉ chê nó đắt thôi. Em trước cũng có 1 cái, bà giúp việc nhà em đổ bã cafe vào thùng rác đổ luôn cái lưới lọc và lò xo vào, thế là giờ em chỉ còn cái vỏ Bialetti để ngắm.

ekichi04

Xe tăng
Được sự giao phó của cụ delsym ,em xin mạo muội làm contact point để làm kèo đến quán Gấu giao lưu và học hỏi.
Thời gian: 14h00 chiều Chủ nhật ngày 23.10.2015 (đề xuất)
Địa điểm: Gấu Coffee 257 Trần Quốc Hoàn.
SĐT của em: 0168.313. chín sáu hai 9.
Số lượng: 1 nhóm nhỏ tầm 5 cụ đổ lại, em sợ đông quá nhộn nhạo
Cụ chủ vui lòng confirm giúp em xem liệu giờ đó cụ có rảnh ko? Các cụ khác nếu có nhã hứng vui lòng cho em cái sms hoặc inbox confirm.
Em xin hết, nhường micro lại cho các cụ ạ
Chiều cn này cháu rảnh, các cụ cứ chốt rồi qua, 6-8 người cũng được, vì tầm 2h chiều quán cháu cũng vắng.

FX Review

Xe hơi
Cháu không rõ lắm nội tình Highland vì cháu chẳng quan tâm thằng này lắm ( kiểu làm ăn sao chép thằng này 1 tý, thằng kia 1 tý là cháu kinh, thà như ông Trung Nguyên, sáng tạo 1 mình 1 kiểu tẩm độn nhưng ít ra còn rõ ràng cái tôi sở hữu trong đó ) Cháu chỉ quen vài đơn vị cung cấp cà phê nhân, rang xay, rồi nguyên cái team đào tạo pha chế cho công ty....
Cụ cứ tiếp tục bài về Highland đi, trong các thương hiệu cà phê do người gốc Việt khởi nghiệp, cháu vẫn ấn tượng nhất là Highland mà.
Em có gì nhầm lẫn chăng!?

ekichi04

Xe tăng
Em có gì nhầm lẫn chăng!?
Không nhầm cụ ạ, không quan tâm lắm vì concept cháu theo đuổi khác hẳn HighLand. Còn nếu đánh giá về các thương hiệu cà phê do người gốc Việt khởi nghiệp, thì vẫn ấn tượng Highland. Bản thân trước kia cũng hay ngồi Highland ở nhà hát lớn hoặc pacific HN.

Chỉnh sửa cuối: