[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

Báo cáo các cụ máy em đặt đã về đây ạ
Bóc hộp luôn và máy thực tế đẹp như ảnh quảng cáo. Chưa biết chất lượng thế nào nhưng phần đẹp thì rất ưng rồi ạ.
Các bác đợi em tý em pha luôn rồi quay up clip sản phẩm nhé :)

Caphe mộc

Xe tải
Bóc hộp luôn và máy thực tế đẹp như ảnh quảng cáo. Chưa biết chất lượng thế nào nhưng phần đẹp thì rất ưng rồi ạ.

cái máy 2 trong 1 này dùng cho gia đình thì được, chứ mang ra phục vụ quán thì đầu tiên hà hư cối xay, sau đó là nước ko ra luôn.

Mephisto172

Xe máy

Máy đẹp long lanh cụ à, ly cafe lớp crema cũng đẹp, vòi đánh sữa có OK không cụ?

Caphe mộc

Xe tải
Máy gia đình mà các bác :)

Được đánh giá số 1 máy gia đình có giá dưới 1000$

thì cụ thử tính xem, 1 ly cafe của cụ uống giá bao nhiêu tiền, tiền cafe cộng tiền khấu hao máy thì 1 ly của cụ gấp đôi ly ngoài quán, chắc chắn uống
Ông anh em mở quán quất cái của hãng này rồi ạ, ngày pha hơn trăm ly, được 1 tháng hư máy xay, sau đó là máy ko lên nước, ko ép dc. Giờ phải đổi sang loại xay riêng và pha riêng rồi, ko chơi loại 2 in 1 này nữa. Nhưng mà pha gia đình thì có vẻ ngon đấy.

Chơi thôi mà cụ :) vẫn uống ngoài quán và vẫn nghịch máy ở nhà ạ.

Mình tự làm, tự nghịch sẽ hiểu hơn và thưởng thức sẽ thú vị hơn, khả năng phân biệt tốt hơn

Xay mịn hơn, tăng đủ lượng cafe, nén chặt tay (tùy chọn 1,2 hoặc cả 3) thì áp suất sẽ lên ạ. Em chỉ biết vậy thôi, chưa biết chỉnh máy thế nào :D

Caphe mộc

Xe tải
Chơi thôi mà cụ :) vẫn uống ngoài quán và vẫn nghịch máy ở nhà ạ.

Mình tự làm, tự nghịch sẽ hiểu hơn và thưởng thức sẽ thú vị hơn, khả năng phân biệt tốt hơn
Cháu thì quất cài này để chơi cụ ạ, nên khả năng thử cafe là có. :D:D

máy rang và cafe do chính tay cháu rang đấy ạ.

nguyenhoang1208

Xe máy
mới mò được thớt này,em đọc tới trang 26 nhưng máu quá cmt phát.
Bác ekichi04 tên thật là gì vậy ạ?kiến thức hiểu biết cf của bác bá đạo thật. không biết xưa hay hiện tại bác làm cho công ty nào vậy?
đọc hết 26 trang đầu thì bác đã cho lên núi hết các cty xnk cà phê của VN.và theo hiểu biết của em thì em rất đồng ý,đặc biệt của anh vũ trọc.
và hiện tại cf em thấy sạch thì chỉ là các đơn vị nhỏ lẻ, hoặc cá nhân kiểu như bác đầu tư vùng nguyên liệu, tự thu....chế biến, đến khâu rang xay là được. (em ko có đk mà uống loại nn, trừ 1 lần uống của lavazza, loại 750k/kg)
bác đã nghe hay thử cf của Azzan, tasabmt (A.Tuyền) chưa ạ?bác cho em ý kiến về 2 loại này ko
em cũng nung nấu mở quán với menu cf là chính,bác có kinh nghiệm về quản lý cũng như cf rất mong được bác chia sẻ. tks bác

nguyenhoang1208

Xe máy
chính thức e đọc hết toàn bộ các cmt của các bác. kiến thức của các bác thật sâu rộng.e có biết bên mảng chứng nhận nông nghiệp bền vững như UTZ,4C,RA... và em công nhận với bác ekichi là về mấy chứng nhận này thì ở VN ta làm cho có lệ (tất nhiên vẫn có cty mong muốn hỗ trợ nông dân thật sự) dù đó là công ty lớn, doanh nghiệp nn hay tư nhân (điển hình như intimex,simexco,vinacf,... cũng có TN nhưng với em vũ TN có lẽ bét nhất) hay cty nước ngoài (luis dr,olam, noble,neumann lavazza...) nếu là hàng cf xuất khẩu hoặc vùng nguyên liệu lớn thì đa số cà phê không "sạch" dù có đạt UTZ,4C như bác intimex có nói (mà cmt chắc bị xóa,em đọc được qua trích dẫn bác ekichi).
nếu thực sự muốn làm cf sạch từ giống, chăm sóc, phân bón...thu hoạch sơ chế... thì em nghĩ chỉ có làm cá nhân như bác ekichi, hay 1 vài doanh nghiệp tư nhân, cty với đội ngũ bám sát vùng nguyên liệu, để có thể quản lý hết các khâu từ đầu thì cf mới gọi là sạch.
các bác ai có kinh nghiệm tư vấn giúp em máy pha cà phê sử dụng cho quán quy mô nhỏ được không, máy xay nữa. tks các bác nhé
(các bác đừng hỏi em là ai nha, lòi ra lại bể háng em)

Patriots

Xe lăn
chính thức e đọc hết toàn bộ các cmt của các bác. kiến thức của các bác thật sâu rộng.e có biết bên mảng chứng nhận nông nghiệp bền vững như UTZ,4C,RA... và em công nhận với bác ekichi là về mấy chứng nhận này thì ở VN ta làm cho có lệ (tất nhiên vẫn có cty mong muốn hỗ trợ nông dân thật sự) dù đó là công ty lớn, doanh nghiệp nn hay tư nhân (điển hình như intimex,simexco,vinacf,... cũng có TN nhưng với em vũ TN có lẽ bét nhất) hay cty nước ngoài (luis dr,olam, noble,neumann lavazza...) nếu là hàng cf xuất khẩu hoặc vùng nguyên liệu lớn thì đa số cà phê không "sạch" dù có đạt UTZ,4C như bác intimex có nói (mà cmt chắc bị xóa,em đọc được qua trích dẫn bác ekichi).
nếu thực sự muốn làm cf sạch từ giống, chăm sóc, phân bón...thu hoạch sơ chế... thì em nghĩ chỉ có làm cá nhân như bác ekichi, hay 1 vài doanh nghiệp tư nhân, cty với đội ngũ bám sát vùng nguyên liệu, để có thể quản lý hết các khâu từ đầu thì cf mới gọi là sạch.
các bác ai có kinh nghiệm tư vấn giúp em máy pha cà phê sử dụng cho quán quy mô nhỏ được không, máy xay nữa. tks các bác nhé
(các bác đừng hỏi em là ai nha, lòi ra lại bể háng em)
Cháu có mở thớt ở đây về máy espresso đầy đủ cụ ạ

https://www.otofun.net/threads/lua-chon-may-pha-espresso-phu-hop-nhu-cau-su-dung.838396/

nguyenhoang1208

Xe máy

Patriots

Xe lăn
hjx 17 trang. để e lội thêm bữa nữa :). e mới sơ qua thấy từ 2015 hơi lâu cụ ạ.
hi vọng lượn 1 vòng e tìm đc cái hợp túi tiền :)
Thớt từ lâu nhưng mang tính thời sự cụ ạ, vì máy espresso có như điện thoại di động đâu, sau 10 năm vận vậy