[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

Viensoimauden

Đi bộ
Chào bác ekichi 04. Em dự làm trader về cà phê nhân và rang xuất khẩu. Bác cho em xin địa chỉ nơi đào tạo kiến thức về kiểm tra chất lượng sản phẩm. Một số điểm uy tín để thu mua được không ạ? Cảm ơn chủ thớt.

chuotdong

Xe điện
Máy chuyên nghiệp đa số để ổn định 8.9-9.0 bar, với 1 số máy cao cấp thì áp suất thay đổi được theo từng shot/lần pha mỗi ly espresso, cho người barista được độ phiêu.

Đối với dòng máy nhỏ cho văn phòng, gia đình, hoặcloại tự động giá rẻ thì áp suất thường đẩy lên 12-15 bar. Máy Delonghi kia 15bar là đúng chuẩn.

Espresso và Phin Việt khác hẳn về cách pha mà cụ. Nếu cụ muốn đậm đà, mà cháu cũng không rõ khái niệm đậm đà cụ muốn là gì: đắng hơn, chát hơn ? còn nếu yêu cầu đặc hơn, sánh hơn thì không thể nếu cụ dùng cà mộc nguyên chất, vì tỉ lệ triết suất chất rắn/ml nước của các espresso cao hơn nhiều so với cách pha Phin Việt ---> chắc chắn pha espresso ĐẶC HƠN.

Nếu cụ muốn nó đậm đà giống Phin Việt tức là đắng, chát hơn thì cụ thử đổi loại cà phê, mua loại rang đậm hơn nữa, 100% Robusta để pha espresso xem sao, xay mịn hơn nữa.
Tóm lại áp suất cao quá mức chuẩn 9bar thì cafe espresso pha ra sẽ có hương vị đắng hơn hay làm sao ạ?

chemotech

Xe điện
Tóm lại áp suất cao quá mức chuẩn 9bar thì cafe espresso pha ra sẽ có hương vị đắng hơn hay làm sao ạ?
Vị đắng của cafe (xịn) là do cafein, áp suất càng cao trong cùng một thời gian thì sẽ chiết xuất được càng nhiều, nên cafe sẽ đắng hơn có vẻ có lý

Mephisto172

Xe máy
Em đang dự định mua máy pha cafe 1 group cho quán, vì em mới lấn sân sang cafe nên chưa được rành lắm, cụ nào đã có kinh nghiệm có thể tư vấn cho em tên 1 số loại máy pha dùng ok, nếu được thì cả địa chỉ mua máy càng tốt ạ. Kinh phí cho máy pha em dự định đầu tư 45-55tr.

ekichi04

Xe tăng
Em đang dự định mua máy pha cafe 1 group cho quán, vì em mới lấn sân sang cafe nên chưa được rành lắm, cụ nào đã có kinh nghiệm có thể tư vấn cho em tên 1 số loại máy pha dùng ok, nếu được thì cả địa chỉ mua máy càng tốt ạ. Kinh phí cho máy pha em dự định đầu tư 45-55tr.
50tr cho máy pha thì có thể dùng loại chuyên nghiệp 1 Group của Rocket, Expobar hoặc Nouva Simonelli...
Nhưng hãy nhớ, máy xay cà phê mới là quan trọng nhất, máy pha có xịn mấy mà máy xay không tốt thì pha cà phê sẽ không ngon và ổn định được.

50tr cho máy pha thì có thể dùng loại chuyên nghiệp 1 Group của Rocket, Expobar hoặc Nouva Simonelli...
Nhưng hãy nhớ, máy xay cà phê mới là quan trọng nhất, máy pha có xịn mấy mà máy xay không tốt thì pha cà phê sẽ không ngon và ổn định được.
Đúng rồi bác, chỉ cần điều chỉnh cỡ xay là cho ra hương vị ly cafe khác nhau ngay. Em thấy xay mịn quá thì cafe sẽ khét và đắng hơn.

Patriots

Xe lăn
Đúng rồi bác, chỉ cần điều chỉnh cỡ xay là cho ra hương vị ly cafe khác nhau ngay. Em thấy xay mịn quá thì cafe sẽ khét và đắng hơn.
Cụ cũng biết phết nhỉ, đúng là như cụ viết, kiểu như cafe bị khê, cùng một loại cafe nhưng sẽ khác hẳn

chemotech

Xe điện
Hiện nay cháu thấy loại tự động hoàn toàn cũng đẹp và chất lượng tốt, phù hợp cho gia đình và văn phòng nhỏ

newoner

Xe buýt
Cafe chưa xay mua đâu ổn cccm nhỉ