[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Thớt hay quá.
Các cụ pro cho hỏi em muốn uống cafe xịn mà pha kiểu nhạt nhạt (em toàn pha 1 phin ra khoảng 1 chai lavi để uống) thì mua ở đâu chất lượng tốt ? Và nên pha phin hay pha máy ah ?
Riêng thằng Trung Nguyên, em nghe anh Vũ hói quảng cáo toàn Mô da với Na pô lê ông uống cafe đã thấy vãi đáy ra rồi, cafe anh ấy thì toàn hương liệu, uống 1 gói hòa tan buổi sáng thì 1h chiều đá.i vẫn còn mùi.

Chỉnh sửa cuối:

money_talk

Xe tăng
Mai cafe có gì mà cụ đến nhiều thế. E cạnh nó 16 năm nay mà vào được vài lần vì biết quá rõ. Ko phải vì dịch vụ kém như cụ nói đâu mà vì cafe lởm cụ ạ. E toàn gửi mua hạt tận tây nguyên rồi về thuê rang xay chờ lấy luôn. Ngon bổ rẻ.
em từng vào Mai vì nó là thằng bình dân mà em biết có máy pha cafe expresszo. Em dại dột thích vị expresszo của Sagafredo, Pele nên uống cafe pha filter là chịu, mãi ko thấy ngon dc. Còn pikolo thì lâu lắm chưa dc uống lại, vào mấy quán sang trọng chúng còn trả lời " nhà hàng em ko có hình hiệu cafe pikolo đó "

Sô lếch Mù

Xe điện
Em thấy 1 số cụ chém hơi ẩu. 1kg cà phê hạt khi xay ra sẽ pha được chừng 40-45 cup. Nếu cà phê uống "được" thì giá chừng 120-150k/kg, như vậy các cụ có thể tính sơ sơ được giá thành 1 cup cà phê.
Hiện tại em uống loại 120k/kg, pha 40 cup/kg thấy cũng ổn.
Em có kinh nghiệm pha như sau:
- Các cụ lấy 1 cái chén nhỏ (loại uống trà), chứa được chừng 60-65ml nước(dùng bình pha sữa cho em bé để đo lường:bz). Với cái chén này các cụ sẽ đong được 40-42 chén cho 1kg cà phê. Các cụ đong gạt ngang miêng chén 1 chén cà phê cho vào phin và cũng chính cái chén đó các cụ đong đầy nước sôi, chế vào phin các cụ có được 1 ly cà phê đậm đà. Lưu ý, nếu cho nhiều cà phê quá sẽ lãng phí vì lượng nước sôi không chiết hết được chất cà phê!
Không có chuẩn nào cho 1 phin cf.Tuy nhiên theo thông lệ 1 phin chứa khoảng 17 đến 25g tùy khẩu vị từng người.Có người uống nặng,có người uống nhẹ.Như pha trà vậy.Do đó 1 kg cf pha được chừng 50 cup,gần sát con số của cụ.

Em pha cf cho em uống thì loãng toẹt,em chế nước cho đến khi cái giọt cf nhỏ xuống nó nhạt dần đến mức như màu vàng nền của OF,trong veo.Sau đó khuấy lên uống sếch,không đường,như một thứ nước giải khát vậy.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Không có chuẩn nào cho 1 phin cf.Tuy nhiên theo thông lệ 1 phin chứa khoảng 17 đến 25g tùy khẩu vị từng người.Có người uống nặng,có người uống nhẹ.Như pha trà vậy.Do đó 1 kg cf pha được chừng 50 cup,gần sát con số của cụ.

Em pha cf cho em uống thì loãng toẹt,em chế nước cho đến khi cái giọt cf nhỏ xuống nó nhạt dần đến mức như màu vàng nền của OF,trong veo.Sau đó khuấy lên uống sếch,không đường,như một thứ nước giải khát vậy.
Hê hê. Em uống hệt cụ, sáng làm 1 phin uống cả ngày.

kienauto

Xe tăng
Website
www.phimcachnhiet.vn
Nhiều Cụ có kiến thức sâu rộng về lĩnh vực Cafe quá, E mở quán Cafe mà không uống đc, nhiều lúc khách hỏi về cách nhận biết cafe ngon hay không, rồi cách pha chế thế nào... không biết trả lời thế nào.Nhưng E vẫn thích mở quán Cafe. Bác nào làm về lĩnh vực cafe E mời xuống thẩm hộ Cafe quán E với ạ.

Chỉnh sửa cuối:

bimbimpro

Xe buýt
Em oánh dấu nghiên cứu sau

Sô lếch Mù

Xe điện
Cụ Sô lếch phát biểu chủ quan quá nhen :P Cụ bán 10k/c thì chỉ có nhà của cụ, mẹ pha, con bê, ngồi ghế đẩu, ko trông xe thì đc thoai :P
Đó là mức giá cf cỏ đó cụ.Kiểu trà chanh nhà Thờ ăn dỗ trẻ con.Tuy nhiên trên này toàn nhà tự doanh nên họ ko lấy đắt.Cafe trên em toàn 14,15k/ly thôi,mà chả bít có sạch hay ko.Cái quán 39 Lò Sũ còn đề giá luôn ngoài cửa, đồng hạng 15k/1 đồ uống.
Tuy nhiên xe cộ phải tự để ý ko xxx phường tóm thì mất luôn 10 ngày tiền cf.

Sô lếch Mù

Xe điện
Hê hê. Em uống hệt cụ, sáng làm 1 phin uống cả ngày.
Em sáng làm 1 phin uống chia cho 2 bữa.Uống ko hết lấy nilon bọc miệng cốc lại.
Cụ pha phin xong có để ý cf phân tầng ko.Tức là khi giơ cốc cf lên phía có ánh sáng thấy trên nhạt,dưới đậm.Do đó kể cả khi ko uống đường vẫn cứ phải khuấy cho đều.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại là cafe từ bột đến pha sẵn nhà mình chả chuẩn gì cả, giả thiết em muốn mua cAfe hạt về, liệu ở ta có máy nào đong một cốc cafe hạt chưa rang vào, rang xay pha đun môtk lúc ra cốc cafe cho em uống không ạ?

glare

Xe điện
Cụ lấy thế thì chắt bằng hết caffeine còn gì :P Em thì dạo này hay bị nhạy với caffeine nên ít uống. 1 dạo kiếm đc loại caffeine free thì uống thích lắm, giờ chả thấy có nữa :(
Em sáng làm 1 phin uống chia cho 2 bữa.Uống ko hết lấy nilon bọc miệng cốc lại.
Cụ pha phin xong có để ý cf phân tầng ko.Tức là khi giơ cốc cf lên phía có ánh sáng thấy trên nhạt,dưới đậm.Do đó kể cả khi ko uống đường vẫn cứ phải khuấy cho đều.
Cụ thử dùng lọc giấy thêm vào sẽ đc nước trong hơn, ít phân tầng hơn cụ ạ.

glare

Xe điện
Là Cà Phê Minh Tiến ợ! Em được 1 người bạn cho 2 lạng dạng dang say, em uống thấy thích. Em cũng làm theo cái mẹo thử xem cà phê hịn hay tạp, thì thấy là tuyền cà phê ( Em cũng thử theo mẹo này thì các loại cà phê dang say VN dư Trung Nguyên, Hồng Hạnh..bán ở xiu thị đều lởm hết sức ợ, em thử theo cách dư lày : https://www.youtube.com/watch?v=k5p_AcfuvKo )
Vâng, xét theo clip này cũng đc nhưng cũng ko hoàn toàn đúng. Lý do 2 loại cafe tan nhanh hơn là vì có caramen, sản phẩm từ đường ( chả độc bằng cafe rang cháy đâu cụ ) rất dễ tan trong nước, được dùng như chất tạo độ sánh, tạo mầu cho cafe. Loại cafe còn lại ko có caramen nêm nó như bột than sẽ rất khó tan trong nước, khó hơn bột trẻ em nhiều. Nếu cụ dùng bột bắp rang cháy xay mịn thì cũng khó tan ra phết đấy, tất nhiên ko bằng cafe vì hạt cafe khi rang sẽ nở phồng lên, độ xốp cao hơn nhiều nên rất khó tan chìm vào trong nc. Nếu cụ thật nghiền cafe thì cụ có thể lấy cà hạt xanh sau đó thuê người ta rang tại chỗ đc mà, đợi 15' thoai :)

glare

Xe điện
Tóm lại là cafe từ bột đến pha sẵn nhà mình chả chuẩn gì cả, giả thiết em muốn mua cAfe hạt về, liệu ở ta có máy nào đong một cốc cafe hạt chưa rang vào, rang xay pha đun môtk lúc ra cốc cafe cho em uống không ạ?
Cụ có thể mua cà hạt, thuê rang tại chỗ. Máy pha cafe có loại dùng hạt pha trực tiếp nhưng xay cũng ko khó lắm đâu, dùng máy xay sinh tố cũng đc mà cụ.

dr_tiep

Xe tải
hay quá, em đánh dấu. Em nghiện cf cũng được 8 năm rồi cụ ợ

Sô lếch Mù

Xe điện
Cụ lấy thế thì chắt bằng hết caffeine còn gì :P Em thì dạo này hay bị nhạy với caffeine nên ít uống. 1 dạo kiếm đc loại caffeine free thì uống thích lắm, giờ chả thấy có nữa :(

Cụ thử dùng lọc giấy thêm vào sẽ đc nước trong hơn, ít phân tầng hơn cụ ạ.
Em cũng bị nhạy với cafein mặc dù dùng hỗn hợp 50% arabica.Tuy nhiên nếu xay thô thì cũng đỡ chứ còn xay mịn thì có bao nhiêu cafein chiết ra bằng hết.

Có khi cũng phải kiếm loại ko cafein sài cho đỡ kích thích.

xittalin

Xe tăng
Vâng, xét theo clip này cũng đc nhưng cũng ko hoàn toàn đúng. Lý do 2 loại cafe tan nhanh hơn là vì có caramen, sản phẩm từ đường ( chả độc bằng cafe rang cháy đâu cụ ) rất dễ tan trong nước, được dùng như chất tạo độ sánh, tạo mầu cho cafe. Loại cafe còn lại ko có caramen nêm nó như bột than sẽ rất khó tan trong nước, khó hơn bột trẻ em nhiều. Nếu cụ dùng bột bắp rang cháy xay mịn thì cũng khó tan ra phết đấy, tất nhiên ko bằng cafe vì hạt cafe khi rang sẽ nở phồng lên, độ xốp cao hơn nhiều nên rất khó tan chìm vào trong nc. Nếu cụ thật nghiền cafe thì cụ có thể lấy cà hạt xanh sau đó thuê người ta rang tại chỗ đc mà, đợi 15' thoai :)
Trước em uống khá là đặc, cơ mà từ khi uống cà phê xịn 1 tẹo thì em ưa uống bình thường. Em cũng hay được cho cà phê đóng gói, cơ mà h em nhìn là thấy nó là cà phê tả pí lù. Cà phê hịn khi say song ló...mịn, đều tăm tắp, cà phê đóng gói ,xiu thị chả hạn, mở da la thấy lổn nhổn. Để 1 thời gian thì cà phê hịn hịn ló vẫn tơi xốp, không đóng vón dư cà phê tạp. Ấy là theo quan sát của em.
Em cũng học theo cách chế cà phê trên mạng, ấy là em bỏ 1 lượng cà phê theo nhu cầu vào phin, khẽ ấn cái chặn cà phê nén cà phê xuống dồi rót tý nước sôi ( khoảng 1 chén vốt ca), đậy nắp lại chờ khoảng 2 phút cho cà phê nở đều đoạn mới rót nước sôi cật lực cho ló đầy phin, đậy nắp lại và ngồi chờ. Em cũng hay chế 1 lúc 4,5 phin dồi cho vào chai La Vie để dùng trong mấy ngày. Ngon đáo để cơ!

QAZ

Xe container
Cụ có thể mua cà hạt, thuê rang tại chỗ. Máy pha cafe có loại dùng hạt pha trực tiếp nhưng xay cũng ko khó lắm đâu, dùng máy xay sinh tố cũng đc mà cụ.

Xay cà-phê mà bạn xay bằng máy sinh tố, thì y hệt như rang cà-phê bằng chảo trên bếp ga, hỏng hết.

Mỗi kiểu uống cà-phê yêu cầu một độ mịn khác nhau, hệt như khi rang có độ cháy khác nhau, máy xay cà-phê thường thường có vài nấc chỉnh mức độ mịn.

Nếu thích uống cà-phê chuẩn thì nên sắm cái máy xay, giá chỉ khoảng 1tr là dùng được rồi.

manhhab

Xe buýt
em ở bên UK, hay uống cái loại của thương hiệu này: Grumpy Mule, đoạt giải Great Taste của UK. Nó có đủ loại Arabica từ loại ngon (Tarzanian, Columbia...) đến loại hảo hạng (như Blue Mountain). Mua mấy gói cafe mà thơm nức mùi, để trong tủ bếp lẫn tủ quần áo mùi thơm lưu lại rất lâu. Ko biết các cụ có hay uống loại này không? Đợt nào về em xách về 1 vài túi các cụ thử.
http://www.grumpymule.co.uk/shop/coffees/all-coffees

datminh

Xe hơi
Em cũng hay đi uống cafe, biết là cũng có hóa chất này nọ ko tốt cho sk nhưng vẫn uống, thực ra cái gì bg cũng công nghiệp hết, cũng hóa chất hết thôi mà

glare

Xe điện
Trước em uống khá là đặc, cơ mà từ khi uống cà phê xịn 1 tẹo thì em ưa uống bình thường. Em cũng hay được cho cà phê đóng gói, cơ mà h em nhìn là thấy nó là cà phê tả pí lù. Cà phê hịn khi say song ló...mịn, đều tăm tắp, cà phê đóng gói ,xiu thị chả hạn, mở da la thấy lổn nhổn. Để 1 thời gian thì cà phê hịn hịn ló vẫn tơi xốp, không đóng vón dư cà phê tạp. Ấy là theo quan sát của em.
Em cũng học theo cách chế cà phê trên mạng, ấy là em bỏ 1 lượng cà phê theo nhu cầu vào phin, khẽ ấn cái chặn cà phê nén cà phê xuống dồi rót tý nước sôi ( khoảng 1 chén vốt ca), đậy nắp lại chờ khoảng 2 phút cho cà phê nở đều đoạn mới rót nước sôi cật lực cho ló đầy phin, đậy nắp lại và ngồi chờ. Em cũng hay chế 1 lúc 4,5 phin dồi cho vào chai La Vie để dùng trong mấy ngày. Ngon đáo để cơ!
Vón là do caramen bị hút ẩm, lổn nhôn là do máy xay nó kém hoăc chạy tốc cao nhưng cũng có phần đúng vì hạt cà rang nó xốp, dễ vỡ hơn mấy cái độn kia nhưng còn cái để mấy ngày vẫn ngon là chuẩn cụ ạ vì độn camhf nhiều thì càng dễ lên men.
Xay cà-phê mà bạn xay bằng máy sinh tố, thì y hệt như rang cà-phê bằng chảo trên bếp ga, hỏng hết.

Mỗi kiểu uống cà-phê yêu cầu một độ mịn khác nhau, hệt như khi rang có độ cháy khác nhau, máy xay cà-phê thường thường có vài nấc chỉnh mức độ mịn.

Nếu thích uống cà-phê chuẩn thì nên sắm cái máy xay, giá chỉ khoảng 1tr là dùng được rồi.
Pha phin ko ảnh hưởng mấy đâu cụ vì pha phin cần hạt hơi thô, mịn quá sẽ tắc phin ạ. Pha máy cũng ko sao nốt vì máy lấy ở áp cao nên mịn thì nó sẽ lấy triệt để hơn thôi, cụ để 10s thì mịn phết đấy ạ. Máy chỉ sợ cà tạp nhiều vì dễ tắc nên dùng xong mình xả máy thì sẽ ít bị trục trặc ( em chém thôi nhá vì tuyền quân em nó làm, em đứng ngắm, lâu lắm rồi chả đụng tay vào cái gì, ăn sẵn quen, hỏng người roài ạ )
Còn pha cafe em vẫn dùng cái Expresso Maker, đun thơm và giữ được chất cafe; mỗi tội thủ công mất thời gian tẹo.
http://www.amazon.co.uk/Bialetti-Moka-Express-Espresso-Maker/dp/B00004RFRV/ref=sr_1_2?s=kitchen&ie=UTF8&qid=1406481848&sr=1-2&keywords=Bialetti+Moka+Express+Espresso+Maker
Em thích Bialetti hơn máy trong vì lúc đun nó lên mùi thơm lắm, ko như máy, xoẹt phát là xong. Nếu cụ thích bọt cream nhiều thì kiếm quả pot brikka, kể cả đun sữa chế capu, bọt lên đc phết https://www.youtube.com/watch?v=ubbTZxC_mHE