[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

antidau

Xe container
Đã lặn lội đến quán cụ này uống càfe, dù là loại nhạt nhất Mocha Latte nhưng về mắt vẫn thao láo đến 5h sáng mới ngủ
Có điều quán cụ nho nhỏ mà rổ giá chát hơn cả UrbanStation 8->

ekichi04

Xe tăng
Đã lặn lội đến quán cụ này uống càfe, dù là loại nhạt nhất Mocha Latte nhưng về mắt vẫn thao láo đến 5h sáng mới ngủ
Có điều quán cụ nho nhỏ mà rổ giá chát hơn cả UrbanStation 8->
Mocha Latte dùng 1 single espresso 25ml, pha với 200ml sữa tươi nguyên kem, 20ml chocolate + 60ml kem tươi nên uống sẽ thấy vị cà phê nhạt, nhưng lượng caffein vẫn tương đương 1 ly espresso, thậm chí còn hơn vì trong chocolate cũng có caffein.

Với chất lượng cà phê của Gấu và giá như hiện nay, thì ở VN không chỗ nào bán rẻ hơn. Chắc chắn.
Urban dùng cà xô sao so sánh với Gấu dùng cà sạch được.

Bảng giá Espresso 18k, Đen 20k, Nâu 25 và Cappuccino 30k với chất lượng như của Gấu, chưa quán nào ở Việt Nam làm được cụ ạ. Chất lượng tương đương Gấu coffee vậy tối thiểu phải giá gấp 2,3 lần. Cháu bị hầu hết các chủ quán cà phê chửi là thừa tiền lắm của, bán phá giá thị trường VN đấy cụ ơi.

Chỉnh sửa cuối:

antidau

Xe container
:o3
Nói chung là uống ngon nhưng cháu đang rất nghèo nên thấy giá chát
Bao giờ có 4 bánh qua quán cụ uống thì có thể cháu sẽ thấy rẻ ~o)
Chúc cụ mở rộng kinh doanh thuê được quán trên quận chính

quycmf8

Xe máy
Cụ ekichi04 cho cháu hỏi : Kiểu French press với phin vn mình hương vị khác biệt nhau không cụ . Pha bằng French press thì bao nhiêu gam và bao nhiêu ml nhỉ? Loại em order cụ có pha kiểu này đc không? Cảm ơn cụ

linhvik

Xe đạp
Mocha Latte dùng 1 single espresso 25ml, pha với 200ml sữa tươi nguyên kem, 20ml chocolate + 60ml kem tươi nên uống sẽ thấy vị cà phê nhạt, nhưng lượng caffein vẫn tương đương 1 ly espresso, thậm chí còn hơn vì trong chocolate cũng có caffein.

Với chất lượng cà phê của Gấu và giá như hiện nay, thì ở VN không chỗ nào bán rẻ hơn. Chắc chắn.
Urban dùng cà xô sao so sánh với Gấu dùng cà sạch được.

Bảng giá Espresso 18k, Đen 20k, Nâu 25 và Cappuccino 30k với chất lượng như của Gấu, chưa quán nào ở Việt Nam làm được cụ ạ. Chất lượng tương đương Gấu coffee vậy tối thiểu phải giá gấp 2,3 lần. Cháu bị hầu hết các chủ quán cà phê chửi là thừa tiền lắm của, bán phá giá thị trường VN đấy cụ ơi.
em vào quán cụ toàn gọi ly đúp espresso, lúc tính tiền 36k em giật mình, đắt thì ko hề, nhưng em uống cốc đơn 18k nên thường gọi đúp chỉ hơn đơn tí thôi. Chẳng hạn Starbucks hay Coffee bean n tea leaf cốc đơn là 45, 50k gì đóa, nhưng ly đúp chỉ là 60k thoai :)
Em hợp mồm nhất với espresso của Coffee bean n Tea leaf, mà cảm giác uống ở đấy 10 lần như 1. Chỗ Gấu thỉng thoảng có lần chua hơn lần khác, hỏi bé nhân viên thì bảo là khác vung trồng cà phê
Chất lượng và giá cả của Gấu em chưa thấy chỗ nào tốt hơn!

ekichi04

Xe tăng
em vào quán cụ toàn gọi ly đúp espresso, lúc tính tiền 36k em giật mình, đắt thì ko hề, nhưng em uống cốc đơn 18k nên thường gọi đúp chỉ hơn đơn tí thôi. Chẳng hạn Starbucks hay Coffee bean n tea leaf cốc đơn là 45, 50k gì đóa, nhưng ly đúp chỉ là 60k thoai :)
Em hợp mồm nhất với espresso của Coffee bean n Tea leaf, mà cảm giác uống ở đấy 10 lần như 1. Chỗ Gấu thỉng thoảng có lần chua hơn lần khác, hỏi bé nhân viên thì bảo là khác vung trồng cà phê
Chất lượng và giá cả của Gấu em chưa thấy chỗ nào tốt hơn!
Cám ơn cụ đã ủng hộ quán.
Vấn đề giá double espresso, hoặc là big size cháu cũng từng phân vân như cụ nghĩ. Cơ bản cháu lười sửa menu phải làm lại, và cũng không nhiều khách uống double 1 ly mà toàn uống 2 ly single espresso cho nóng và thơm nhất. Cháu sẽ nhắc nv vấn đề này.

Về cà phê ở Gấu, sẽ không bao giờ có 1 vị cố định giống nhau 100%, vì như cháu đã phân tích, cháu luôn dùng cà phê tươi, sạch, cao cấp. Thu mua những slot nhỏ với rất nhiều giống khác nhau, vùng trồng khác nhau và farm các khau. Nên hương vị sẽ thay đổi theo từng lô cà phê. Đó cũng chính là sự phong phú, hấp dẫn của 1 Coffee Roastery, giống như 1 nhà hàng 5* - khác biệt với các quán bán dòng phổ thông -

Bất kì lúc nào, khi khách uống cà phê tại Gấu muốn biết thì các bạn nv sẽ cung cấp rõ từ thông tin giống loại cf, vùng trồng, mùa thu hoạch, ngày rang, profile rang... để khách so sánh.

ekichi04

Xe tăng
Cụ ekichi04 cho cháu hỏi : Kiểu French press với phin vn mình hương vị khác biệt nhau không cụ . Pha bằng French press thì bao nhiêu gam và bao nhiêu ml nhỉ? Loại em order cụ có pha kiểu này đc không? Cảm ơn cụ
Sử dụng cùng 1loại cà phê, cùng 1 kích cỡ cà phê xay thì hương vị 2 cách pha này vẫn khác nhau vì:
- Tỉ lệ cà phê/nước khác nhau.
- Nhiệt độ nước và thời gian "luộc" cà phê trong nước cũng khác nhau.

Không có 1 công thức cố định nào cho cách French press, với mỗi vùng khác nhau, mỗi gu khác nhau họ pha khác nhau. Cụ thích uống đậm thì dùng cà phê rang đậm, xay mịn và pha nước nóng, với tỉ lệ cà phê/nước cao, uống nhạt thì ngược lại.

Với cháu thì có thể vẫn pha được French press ra gần giống với Phin Việt, cháu sẽ dùng 100% Robusta rang đậm, xay mịn cỡ 6-8 Gr và dùng tỉ lệ tương đương Phin là 30g cà phê / 80ml nước nóng 95ºC, để 5p mới đẩy Press và rót ra ly, nhớ là lót thêm giấy lọc mịn vào màng press nếu không bột cà phê sẽ vẫn tràn theo khi rót vào ly.

milan2

Xe buýt
Cụ cao tuổi rồi thì cụ uống loại cà phê hàm lượng caffein thấp. Cụ pha phin thì mua loại 100% Arabica uống cho thơm và hàm lượng caffein thấp, nên tìm mua loại nguyên hạt, rang mộc không tẩm ướp gì. Nếu chỗ mua không có cối xay cà phê chuyên dụng thì cụ về nhà cho vào máy xay sinh tố xay cũng được, pha phin không cần xay quá mịn như pha máy espresso.

Không tìm được quán VN chuyên bán cà phê nguyên hạt rang mộc sạch thì cụ tìm mua cà phê của Starbuck, Coffee beans&tea leaf, Illy, Tchibo, Lavazza... nhưng các thương hiệu này họ rang nhạt, nên uống pha phin sẽ khá chua cụ nhé.
Nhà cháu chả hiểu gì về cà phê nhờ cụ thông não cho nhà cháu một chút kiến thức,chả là thỉnh thoảng được uống càfe thấy tỉnh táo và hưng phấn cơ mà cháu lười không biết phase thế nào cho nhanh ngày trước cháu có uống theo kiểu đổ cafe vào cốc rồi đổ nước sôi vào chờ bã càfe lắng xuống uống nước để lại bã cháu thấy kiểu này đơn giản rễ làm và tiện cụ có xay càfe để uống kiểu này không?

dtrung

Xe điện
Sử dụng cùng 1loại cà phê, cùng 1 kích cỡ cà phê xay thì hương vị 2 cách pha này vẫn khác nhau vì:
- Tỉ lệ cà phê/nước khác nhau.
- Nhiệt độ nước và thời gian "luộc" cà phê trong nước cũng khác nhau.

Không có 1 công thức cố định nào cho cách French press, với mỗi vùng khác nhau, mỗi gu khác nhau họ pha khác nhau. Cụ thích uống đậm thì dùng cà phê rang đậm, xay mịn và pha nước nóng, với tỉ lệ cà phê/nước cao, uống nhạt thì ngược lại.

Với cháu thì có thể vẫn pha được French press ra gần giống với Phin Việt, cháu sẽ dùng 100% Robusta rang đậm, xay mịn cỡ 6-8 Gr và dùng tỉ lệ tương đương Phin là 30g cà phê / 80ml nước nóng 95ºC, để 5p mới đẩy Press và rót ra ly, nhớ là lót thêm giấy lọc mịn vào màng press nếu không bột cà phê sẽ vẫn tràn theo khi rót vào ly.
Cụ ơi không cần cầu kỳ ngon lắm nhưng mua về nhà để tự pha uống, cốt cafe sạch và phù hợp pha phin ở nhà thì mua loại gì, bao nhiêu tiền một kg hả cụ. Qua cửa hàng cụ mua có xay bán luông không?

Sô lếch Mù

Xe điện
Cụ ơi không cần cầu kỳ ngon lắm nhưng mua về nhà để tự pha uống, cốt cafe sạch và phù hợp pha phin ở nhà thì mua loại gì, bao nhiêu tiền một kg hả cụ. Qua cửa hàng cụ mua có xay bán luông không?
Cứ robusta loại ngon mà triển thôi.Loại này đậm đà bản sắc dân tộc

ekichi04

Xe tăng
Nhà cháu chả hiểu gì về cà phê nhờ cụ thông não cho nhà cháu một chút kiến thức,chả là thỉnh thoảng được uống càfe thấy tỉnh táo và hưng phấn cơ mà cháu lười không biết phase thế nào cho nhanh ngày trước cháu có uống theo kiểu đổ cafe vào cốc rồi đổ nước sôi vào chờ bã càfe lắng xuống uống nước để lại bã cháu thấy kiểu này đơn giản rễ làm và tiện cụ có xay càfe để uống kiểu này không?
Cách của cụ là cách pha cổ điển đầu tiên trên TG, hiện nay Ethiopia, Indonesia, Thổ.... vẫn pha như vậy. Cụ muốn uống loại gì, vị thế nào, xay cỡ mịn ra sao cứ qua quán thử, nhân viên sẽ tư vấn cho cụ ạ.
Bên cháu là Roastery, rang xay tại quán. Cụ cứ qua thử và nói yêu cầu, nhân viên sẽ tư vấn loại phù hợp.

Gấu rang hàng tuần, và chỉ đóng gói, xay khi nào khách mua chứ không đóng gói và xay sẵn để đảm bảo cà phê luôn tươi mới.

lá vàng rơi

Xe tải
Em ngồi quán cụ Ekichi04 2 lần. Cafe uống ngon, giá không đắt. Em vẫn muốn uống đều ở quán của cụ, nhưng TQH thì xa quá:(. Cụ có mở trên 4 quận nội thành thì tốt quá.

milan2

Xe buýt
Cách của cụ là cách pha cổ điển đầu tiên trên TG, hiện nay Ethiopia, Indonesia, Thổ.... vẫn pha như vậy. Cụ muốn uống loại gì, vị thế nào, xay cỡ mịn ra sao cứ qua quán thử, nhân viên sẽ tư vấn cho cụ ạ.

Bên cháu là Roastery, rang xay tại quán. Cụ cứ qua thử và nói yêu cầu, nhân viên sẽ tư vấn loại phù hợp.

Gấu rang hàng tuần, và chỉ đóng gói, xay khi nào khách mua chứ không đóng gói và xay sẵn để đảm bảo cà phê luôn tươi mới.
Quán cụ cháu muốn đến lắm cơ mà từ nhà cháu xa qua cụ mở quán trên phố cổ đi. Lúc nào có dịp cháu qua chỗ cụ mua về nhà uống ,nhờ cụ tư vấn xay mịn cỡ nào đẻ về phase nước sôi uống liền

ekichi04

Xe tăng
Quán cụ cháu muốn đến lắm cơ mà từ nhà cháu xa qua cụ mở quán trên phố cổ đi. Lúc nào có dịp cháu qua chỗ cụ mua về nhà uống ,nhờ cụ tư vấn xay mịn cỡ nào đẻ về phase nước sôi uống liền
Tuỳ vào loại cà phê cụ mua, khẩu vị của cụ thích uống đậm hay nhạt, đắng hay chua....
Đậm, đắng nhiều ít chua thì dùng cà phê rang đậm nhiều, xay mịn hơn, nước nóng hơn và tỉ lệ cà phê/nước cao. Nhạt thì ngược lại.

Cụ đi mua cà phê cứ yêu cầu họ xay cỡ pha phin ~ 12Gr, về dùng nước trên 90ºC. Pha vài lần, thay đổi tỉ lệ cà phê, nhiệt độ nước là oke. Xay mịn quá cà phê dễ bị khét và có thể có bột cà phê lợn cợn khi uống.

vephiadong

Xe điện

Như chiếc cối xay tay này, của Hario hàng nội địa Nhật, lưỡi bằng gốm siêu cứng, có thể điều chỉnh độ mịn từ nguyên hạt ---> mịn như bột phấn rôm luôn. Thích hợp cho dùng gia đình, mang đi du lịch, nhỏ gọn, tiện dụng, giá hợp lý.
Chỗ cụ sẵn cối xay này ko, em muốn lấy để dùng

ekichi04

Xe tăng
Chỗ cụ sẵn cối xay này ko, em muốn lấy để dùng
Cháu không có bán đồ.
Cụ nên oder trực tiếp đồ chính hãng và thuê ship về là rẻ nhất. Không nên mua ở Vn, đa phần hoặc hàng china, hoặc hàng lỗi. Từ khoá hỏi gúc gồ là "Hario coffee grinder", nên chọn shop giá cao, ghi rõ hàng import Japan.

phanbuithang

Xe đạp
Đọc xong topic của bác là qua năm mới. 2 tuần nữa cố gắng bắt xe từ Vinh ra thử cafe của bác.
Hi vọng trong tháng 1 bác có buổi offline chia sẻ cho anh em mới ^^

thanhvd

Xe tăng
Em ngồi quán cụ Ekichi04 2 lần. Cafe uống ngon, giá không đắt. Em vẫn muốn uống đều ở quán của cụ, nhưng TQH thì xa quá:(. Cụ có mở trên 4 quận nội thành thì tốt quá.
Cafe Gấu công nhận ngon khi đến quán uống! Nhưng xa nên toàn phải nhờ người mua hộ về tự xay, pha. Có điều pha ở nhà không ngon như ở quán, chắc tại máy ở quán xịn hơn.
Cụ ngại đi xa em giới thiệu quán cf tầng 1 Tòa nhà Hòa Bình chỗ Minh Khai. Đồng giá 15k cho cả espresso, latte và capu. Ngon kém Gấu tý thôi.

phanbuithang

Xe đạp
Bác Ekichi và mọi người cho em hỏi với, cà phê đen và nâu giao hàng có cách gì giữ được chất lượng không các bác.
Ý em là phin rồi giao cho khách trong vòng 5-15p thì có cách gì hạn chế việc biến chất ko ạ?

vjtcon

Xe điện
Em đang thưởng thức cfe chỗ b ekichi04 vs bánh ngọt. Thời gian như chậm lại vào ngày đầu tiên của năm 2016 các cụ ợ ^^, đjnh up ản nhưng ngại....loãng thread ^