[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

Yauto

Xe đạp
A vào thớt nghe các cụ

ekichi04

Xe tăng
Em đang muốn mua 1 cái máy pha cà phê tầm giả 5 tr quay đầu, các cụ tư vấn cho em với. Em thấy quảng cáo này ko biết cái máy này có ra gì ko mà hình thức đẹp, giá thì quá mềm
Search google ra ngay, hãng nói "máy dùng gia đình, KHÔNG DÙNG cho quán kinh doanh công nghiệp" ---> quảng cáo của bọn poang kia là bố láo cụ ạ.
Máy này cơ bản giống mấy model tương đương của Delongi, Illy.... dùng pha tại gia đình tạm ổn. 1-2 năm hết bh thì thay máy mới.

Theo em cụ cân nhắc xem gu cà phê của cụ là gì. Nếu cụ thích đậm vị đắng cafein như hay uống ở quán pha phin thì dùng máy này được cụ ạ. Còn nếu cụ có gu thưởng thức specialty coffee kiểu cà phê arabia với vị chua + đắng nhẹ + vị thơm (specialty) thì máy này khó đáp ứng vì máy này nó làm nước nóng già + áp suất mạnh nên vị cafein nó sẽ đậm và át các vị specialty của cà phê, mà cà phê hình như nó đắt rẻ ở cái vị specialty này. Các máy đắt tiền thì nó sẽ có nhiều cảm biến để control các vấn đề nhiệt độ, áp xuất, dòng chảy.... để nhằm chiết xuất được các vị specialty của cà phê, chứ không phải cứ nước càng nóng áp xuất càng cao thì càng tốt.

Cụ tham khảo bài ở link dưới bằng tiếng Anh để tham khảo thêm thế nào là taste balance (trong thớt này mọi người hay nhắc đến từ "hương vị cân bằng"). Theo em máy espresso tốt hay đắt tiền nó hướng đến tạo ra cái taste balance này. Tuy nhiên nếu gu uống thích vị đậm đắng thì máy ACA cụ đang xem lại đáp ứng tốt mà giá rẻ.

Nói thêm về " hương vị cân bằng" theo cách hiểu của em thì nôm na cà phê nó có 2 cực là đậm đà vị cà phê (đắng, thơm kiểu caramen và chocolate) và 1 cực là chua nhẹ + các vị specialty như mùi các loại hoa quả..... . Cà phê Robusta thiên về cực đắng, cà phê Arabica thiên về chua, và Arabica specialty là các loại sẽ có các vị speciaty như hương vị của các loại hoa quả (trên một nền chua thanh/nhẹ). Các cà phê specialty muốn đạt được taste balance của nó (vẫn đảm bảo vị đắng cafein và vẫn nổi được các vị/hương thơm hoa quả (specialty)) thì đầu tiên sẽ phụ thuộc vào cách rang (profile) phải tối ưu với cà phê đó, sau đó là cần máy xay và máy pha chuẩn. Máy ACA thì nó chỉ giúp tạo ra cái vế đầu đậm đắng thơm vị caramen/choccolate thôi. Để tạo được vị specialty thì cần máy pha đắt tiền hơn, nhưng cũng mới là 1 điều kiện cần, điều kiện đủ còn là loại cà phê (specialty), việc rang, xay có chuẩn hay không.

Cách hiểu của em đơn giản là vậy cũng không chắc là đã chính xác, nếu sai cũng mong các cụ cao thủ trên này giúp khai sáng thêm.

Cách cụ hiểu chưa chính xác.
- 20 bar là áp suất máy bơm của máy ACA kia, không phải áp suất dòng nước chẩy qua bột cà phê. Cụ đang hiểu sai.
- Mấy phân tích về coffee & specialty coffee cũng không chính xác:
+ Vị đắng trong ly coffee đến từ đâu: ? % Cafein, % Axit ...
+ Arabica hay Robusta có nhiều Axit hơn ?
+ Vị chua đến từ đâu ?
---> Tự cụ tìm hiểu các câu hỏi trên thì sẽ ra kết luận là cụ đang hiểu lầm hết.

Specialty coffee hiểu cơ bản là tên 1 hiệp hội cà phê, có các quy định, tiêu chuẩn để "GẮN MÁC" specialty coffee cho chính xác 1 LÔ cà phê sản xuất tại 1 TRANG TRẠI , gồm nhiều tiêu chuẩn, có thể thay đổi theo từng LÔ cà phê ( vài chục vài trăm vài nghìn bao) nó chẳng liên quan gì đến việc cụ pha ra ly cà phê như nào.

Nên đơn giản như cái dòng đỏ đỏ của cụ thôi. ( đến câu thứ 2 cụ phân tích cũng đã không chính xác, máy này vẫn chỉ ~ 12-13bar chẩy qua bột cf thôi, và nó đắng hay chua do loại cf chủ sử dụng)

Gcar

Xe container
Máy này cơ bản giống mấy model tương đương của Delongi, Illy.... dùng pha tại gia đình tạm ổn. 1-2 năm hết bh thì thay máy mới.
Còn loại Zamboo 86F 15bar 850w hình như của Huy linh gắn mác, rẻ hơn được mấy trăm thì sao nhỉ?

ekichi04

Xe tăng
Còn loại Zamboo 86F 15bar 850w hình như của Huy linh gắn mác, rẻ hơn được mấy trăm thì sao nhỉ?
Cụ nêu tên em mới search google, chỉ ra vài link của shop vn, không hề có link gốc sp của hãng nào ở china hay nước ngoài ---> đây khả năng là sp của 1 cty Viêt Nam đặt hàng 1 nhà máy ở china copy sx lắp ráp theo các linh kiện máy espresso. Có rất nhiều brand của china làm vậy, với vài chục mẫu máy espresso ...cơ bản chỉ thiết kế mầu mè lại vỏ ngoài.
Quan điểm cá nhân của em thì nên mua các model của Delongi, dù sao tên tuổi lâu đời, vẫn oke hơn.

Máy gì mà có hơn 1tr :) riêng vật liệu làm vỏ, bao bì đẹp như thế kia đã hết tiền giá vốn rồi thì nồi hơi và bơm còn được bn :))

Gcar

Xe container
Nếu Delonghi mà bán giá rẻ như ở Tây (100usd) thì quá dễ rồi, mình thấy loại Delonghi 6tr thì ngang giá ở Tây, còn loại ở Tây bán 100 usd thì VN bán 3tr5! :-o

Đọc thấy tip của bọn Tây là máy giá rẻ của Delonghi dùng đầu lọc có đáy, tức là nước ra sẽ trộn lẫn vào nhau rồi mới ra vòi chung, thì thích hợp với máy xay giá rẻ không đều và khắc phục khiếm khuyết do trình độ người pha mới, bù lại sẽ ít bọt. Nên các cụ mới vào có lẽ nên mua những loại đầu lọc có đáy như thế này. Nếu cần thì vẫn mua thêm được đầu lọc không đáy.

ekichi04

Xe tăng
Nếu Delonghi mà bán giá rẻ như ở Tây (100usd) thì quá dễ rồi, mình thấy loại Delonghi 6tr thì ngang giá ở Tây, còn loại ở Tây bán 100 usd thì VN bán 3tr5! :-o

Đọc thấy tip của bọn Tây là máy giá rẻ của Delonghi dùng đầu lọc có đáy, tức là nước ra sẽ trộn lẫn vào nhau rồi mới ra vòi chung, thì thích hợp với máy xay giá rẻ không đều và khắc phục khiếm khuyết do trình độ người pha mới, bù lại sẽ ít bọt. Nên các cụ mới vào có lẽ nên mua những loại đầu lọc có đáy như thế này. Nếu cần thì vẫn mua thêm được đầu lọc không đáy.
Chắc model giá cao tiền lời/sp cao hơn model giá 100$, nên phải đẩy giá bán lẻ hàng giá thấp lên để đủ chi phí nhập khẩu cụ ạ.

Cái tip cụ đọc nó chẳng làm thay đổi chất lượng của ly cà phê pha ra đâu, chỉ là hình thức dòng chẩy espresso của cái tay pha thôi. F239, 240, 364... hoặc dùng bottomless portafilter ko đáy.

Dòng đỏ đỏ máy nào có option này phải chênh giá mỗi otipn vài k$ ( fre-infusion + control pressure + auto brew ratio...)

Gcar

Xe container
vừa mua cái Delonghi EC 685, có sách hướng dẫn dầy cộp đúng phong cách hàng Tây và kèm theo 1 gói bột rửa descale miễn phí.

mở ra gặp ngay vấn đề nhỏ. Vòi đánh sữa nó rơi cái vòng có chữ ra, không biết làm sao gắn vào. Đảo chiều ngược lại thì vào, nhưng không thể lựa chọn sữa nóng hay Capuchino, và giờ cũng kẹt cứng luôn không thể tháo cái vòng có chữ đó ra được! 😞 (hình:2 dòng chữ bị đảo thứ tự trên dưới)

Chỉnh sửa cuối:

ekichi04

Xe tăng
vừa mua cái Delonghi EC 685, có sách hướng dẫn dầy cộp đúng phong cách hàng Tây và kèm theo 1 gói bột rửa descale miễn phí.

mở ra gặp ngay vấn đề nhỏ. Vòi đánh sữa nó rơi cái vòng có chữ ra, không biết làm sao gắn vào. Đảo chiều ngược lại thì vào, nhưng không thể lựa chọn sữa nóng hay Capuchino, và giờ cũng kẹt cứng luôn không thể tháo cái vòng có chữ đó ra được! 😞

View attachment 5777942
Chắc cụ đã chạy vòi đánh sữa nên nhiệt nóng nó hit vào. Cụ ngâm đá lạnh cho co lại tháo ra rồi lắp vào.

Cái van kia em xe video youtube thì khi cần đánh sữa cappu ( có bọt) thì đẩy tụt xuống, chắc để điều chỉnh khe hở vòi hơi cho hẹp lại, dễ tạo lực xoáy hơn.
Nôm na là nếu cappu thì sữa đánh có nhiều bọt, còn hot milk chỉ đơn giản là tạo sữa nóng, ít bọt. Cụ tự điều chỉnh góc ca đánh sữa cũng đc. Không vấn đề gì lắm.

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Hi vọng có lần ra Hà nội thưởng thức cf cụ chủ thớt, em rất hâm mộ sự nhiệt tình của các cụ, đúng là đối với nhiều người cafe là cả một thế giới.

lạc lối

Xe điện
Davidoff Cafe chủ yếu là sản phẩm cà phê hòa tan, chất lượng cũng bình thường thôi, ở mức phổ thông.

Cái dòng cụ nói chắc là dòng Espresso 57 này : http://www.zinodavidoff.com/coffee/products/espresso-57/
57 nó không phải là 57 oC đâu cụ ạ, hạt cà phê tươi khi sơ chế phơi khô nhiệt độ cũng tầm 40-50oC rồi, còn rang ở 57 oC không thể làm cf nó "chín" - development - tức là biến đổi các chất hữu cơ trong hạt cà tươi thành hạt cà phê dùng để pha nước cà phê uống, 57oC không thể crack - nổ, đường không bao giờ carameliza hóa được. Ngay ở cái thông tin sản phẩm các dòng cà phê của Davidoff nó cũng ghi rõ hầu như là dark roast : mức rang đậm từ Full City ++/ 225oC trở lên , gu pha espresso cổ điển của Italy, Pháp...
57 oC ở đây đối với dân chuyên nghiệp về roaster - rang cà phê - thì hiểu là khoảng cách nhiệt độ hãm-tăng-giảm- nhiệt / development roasting : ví dụ từ 180oC - 237oC : thời điểm hạt cà phê bắt đầu chuẩn bị Crack lần 1 --> đến kết thúc crack lần 2, hạt cà phê sẽ được làm chín đều trong ra ngoài, các chất hữu cơ được biến đổi mạnh nhất,hơi nước, axit... bay hơi nhiều nhất ---> giai đoạn quan trọng nhất tạo thành mùi và vị của hạt cà phê được rang : thể hiện trình độ cao thấp của nghệ nhân rang cà phê ở giai đoạn này.
Cụ nên tìm hiểu kĩ kiến thức cơ bản về rang cà phê. 60oC chỉ có thể là nhiệt độ ở quá trình lên men, sơ chế, hoặc là 1 thời điểm hãm nhiệt trong quá trình rang, hoặc 1 công đoạn trong làm cà phê hòa tan, chứ không thể là nhiệt độ cố định để rang cà phê được.

Mỗi cách pha có 1 hương vị khác nhau nên ngon hay dở tùy theo khẩu vị mỗi người.
Cái handpresso trên nó là công cụ khi đi du lịch, tiện ích, khá thú vị. Chỉ cần thêm cái bút đo nhiệt độ nước nóng chuẩn + cái cối xay tay nữa là khá chuẩn.
Quán cháu Ở 257 Trần Quốc Hoàn, không phải ở kontum cụ ạ.
rang bằng hơi cho đỡ cháy đc ko cụ ?

ekichi04

Xe tăng
rang bằng hơi cho đỡ cháy đc ko cụ ?
Rang bằng gì thì nếu quá nhiệt, lồng đảo ko đều, time cà tiếp súc nhiệt quá lâu thì vẫn cháy hết cụ ạ.
hot air thì nó cũng làm lồng rang lên nhiệt cao hơn beans, và nếu cơ chế đảo ko oke thì đều cháy mặt hạt cf hết.
—-> mấy ông hay chém máy rang hot air rang oke, đều, ít cháy là ko biết gì 😂.
Không tin các cụ rảnh qua Hoàng Thành tower 114 Mai Hắc Đế, xem em rang cà.
Pro cafe nào phản đối mời qua gặp cháu Vân 37t ở Gấu coffee&bakery 🤓

vjtcon

Xe điện
Rang bằng gì thì nếu quá nhiệt, lồng đảo ko đều, time cà tiếp súc nhiệt quá lâu thì vẫn cháy hết cụ ạ.
hot air thì nó cũng làm lồng rang lên nhiệt cao hơn beans, và nếu cơ chế đảo ko oke thì đều cháy mặt hạt cf hết.
Có nc lọc chưa để a qua phản đối V ơi ^^ xem Macbook rang thú vị phết ^^

Skoda_Favorit

Xe container
Lâu không thấy Cụ! Biết Cụ mở lại quán trên chỗ sát Vincom BT mà chưa đến được! Hôm nay lại áp CT16 thì Quán của Cụ thế nào?
Nhân tiện nói rang Hot-air thì các cụ mợ ở mấy thớt kia dùng nhiều đặc biệt máy SR5xx! Em cũng dùng và biết nhược điểm của nó nên cũng mày mò thay đổi cách rang cũng đỡ bị sém cháy hoặc không đều! Nhiều cụ mợ có đk (về kinh tế hoặc chỗ rang) thì chuyển sang rang trống/lồng dùng gas cũng khen hay! Cái gì cũng có 2 mặt của nó! Nhu cầu cá nhân kg quá cầu kỳ và khả năng thẩm không thật tinh tế cũng như nhà chật nhỏ hoặc Chung cư thì dùng cũng ổn! Rang nhanh, gọn và cũng tương đối sạch sẽ!

ekichi04

Xe tăng
Lâu không thấy Cụ! Biết Cụ mở lại quán trên chỗ sát Vincom BT mà chưa đến được! Hôm nay lại áp CT16 thì Quán của Cụ thế nào?
Nhân tiện nói rang Hot-air thì các cụ mợ ở mấy thớt kia dùng nhiều đặc biệt máy SR5xx! Em cũng dùng và biết nhược điểm của nó nên cũng mày mò thay đổi cách rang cũng đỡ bị sém cháy hoặc không đều! Nhiều cụ mợ có đk (về kinh tế hoặc chỗ rang) thì chuyển sang rang trống/lồng dùng gas cũng khen hay! Cái gì cũng có 2 mặt của nó! Nhu cầu cá nhân kg quá cầu kỳ và khả năng thẩm không thật tinh tế cũng như nhà chật nhỏ hoặc Chung cư thì dùng cũng ổn! Rang nhanh, gọn và cũng tương đối sạch sẽ!
Gấu là dn sản xuất thiết yếu mà anh, khi giãn cách xh thì dừng bán tại quán, vẫn sx bán b2b và bán giao mang về.
Có nc lọc chưa để a qua phản đối V ơi ^^ xem Macbook rang thú vị phết ^^
Nước lọc bán anh ơi, 40k/chai lavie á 😜, nếu khách quen thì mua nc lọc tặng ly cà phê 😎

vjtcon

Xe điện
Gấu là dn sản xuất thiết yếu mà anh, khi giãn cách xh thì dừng bán tại quán, vẫn sx bán b2b và bán giao mang về.

Nước lọc bán anh ơi, 40k/chai lavie á 😜, nếu khách quen thì mua nc lọc tặng ly cà phê 😎
quen, quen từ lúc gấu sơ khai gần .... NP Sắc ^^

pk2018

Xe tải
Các cụ cho em hỏi mấy hôm nay con máy pha cà phê của e, khi pha nước chảy ra tồ tồ tràn cả từ xung quanh vào cốc. Ko biết là lỗi gì? Máy của e máy Gaggia class. E cảm ơn các cụ. Thớt máy pha cà phê e vào thấy thớt đóng rồi.