Kia Sorento 2.4AT AWD, các dòng 7 chỗ trong phân khúc, đáp bài bác Bóng Chày 1 cầu

Tonj18

Xe hơi
Cảm ơn cụ về bài viết

tailx

Xe buýt
Bác Nguyenxonline quả là mất nhiều công sức lập bảng này. Theo em bác đưa thêm 1 số loại xe khác cùng phân khúc hiện nay có chạy ở VN tuy ít ( chỉ khoảng 300-400 xe) như Luxgen 7 SUV, hoặc quá nhiều như Innova, Isuzu 7 chỗ Hi lander... hoặc đã đưa ếch chết 5 chỗ thì đưa thêm Mazda CX5. Em nghĩ sẽ có nhiều điều thú vị hơn trong phần kết luận.
Cụ chủ đã đạt đến trình độ của các nhà ngoại cảm vn.khi cụ chưa đi mà vẫn đem ra so sánh,đánh gia.thật là hài.

pipe

Xe tăng
Bảng này sai tè le... thiếu nhiều xe nữa...

bo kent

Xe tăng
cuối cùng vẫn thik em nào múc em đó thôi! :D

nguyenxonline

Xe hơi
@bác tailx,
- Xe nào ko được chạy/hoặc chạy ít/nhiều, tôi đã note trong đó hết sức rõ ràng theo từng dòng, từng cột...
- Xe nào có không đi/hoặc tìm hiểu, xem/ so sánh cũng đều đã note rõ ràng...
không biết bác có đọc không!?

@bác pipe,
- Bảng này đã nêu rõ các yêu tố loại trừ, ko biết các bác có đọc và xem kỹ các yếu tố loại trừ đó không? và trong một chừng mực nhất định, tôi chỉ là một người tiêu dùng bình thường, tự phải tìm hiểu chứ chẳng có bác bán hàng nào giới thiệu một cách cụ ti cu ti cho cả... Còn đơn giản tôi (và chắc nhiều bác khác nữa) cũng rất muốn bác pipe bổ sung thêm các xe khác, chấn chỉnh lại cho nó đúng, nó phải nhỉ !?

@bác CLB Tuc Sor Xịn :x mong muốn đơn giản của e là như vậy, khi đưa ra những thứ mình tự tìm hiểu được, đặc biệt là cũng muốn đáp lại những gì lão Bóng Chày đã tìm hiểu, bổ sung thêm cho xôm tụ... Còn nếu ko chắc tự AQ cho mình thì đỡ mệt... Tnks bác.

Cụ chủ đã đạt đến trình độ của các nhà ngoại cảm vn.khi cụ chưa đi mà vẫn đem ra so sánh,đánh gia.thật là hài.

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
Điều duy nhất và đến nay em vẫn thích ở Diễn đàn này là sự chia sẻ kinh nghiệm mà không đòi hỏi phải có sự trả ơn gì cả.
Bây giờ OFUN ngày càng fun (ít chia sẻ kinh nghiệm hơn) là chính (em lại fun tý) =))
@bác tailx,
- Xe nào ko được chạy/hoặc chạy ít/nhiều, tôi đã note trong đó hết sức rõ ràng theo từng dòng, từng cột...

@bác pipe,
- Bảng này đã nêu rõ các yêu tố loại trừ, ko biết các bác có đọc và xem kỹ các yếu tố loại trừ đó không? và trong một chừng mực nhất định, tôi chỉ là một người tiêu dùng bình thường, tự phải tìm hiểu chứ chẳng có bác bán hàng nào giới thiệu một cách cụ ti cu ti cho cả... Còn đơn giản tôi (và chắc nhiều bác khác nữa) cũng rất muốn bác pipe bổ sung thêm các xe khác, chấn chỉnh lại cho nó đúng, nó phải nhỉ !?

@bác CLB Tuc Sor Xịn :x mong muốn đơn giản của e là như vậy, khi đưa ra những thứ mình tự tìm hiểu được, đặc biệt là cũng muốn đáp lại những gì lão Bóng Chày đã tìm hiểu, bổ sung thêm cho xôm tụ... Còn nếu ko chắc tự AQ cho mình thì đỡ mệt... Tnks bác.

nguyenxonline

Xe hơi
Bác lại không xem kỹ nội dung loại trừ rồi, e đồ rằng bác có đọc lướt nhưng ko đọc kỹ từng nội dung loại trừ trong bảng:
1. Xe trong tầm giá 1 tỷ, hoặc xoay quanh đó.
2. Xe 7 chỗ, AWD hoặc 4x4. Khi đó, Sorento 2014 ko có bản 2 cầu (đến thời điểm này); chỉ có Sản xuất 2014 và model 2013 mới có bản 2 cầu AWD, điều hòa 2 vùng, có cửa gió cho hàng thứ 3... Bản Sorento 2014 thì đúng như bác nói, bác lưu ý vậy...
3. Pajero, e cần là chọn dòng 4x4 hoặc AWD để so sánh, e ko thể đem cái so sánh đắt nhất Pajero 3.0 được vì nó vượt qua các mốc loại trừ... cái e đang đặt ra ở đây là AWD hoặc 4x4...

Em thấy cái bảng so sánh này của cụ, hay thì có hay, nhưng có vẻ vẫn mang tính cảm tính nhiều, chưa kể việc cụ so sánh các dòng cũng chưa thật chuẩn, ví dụ cùng là dòng Pajero nhưng cụ lại chọn bản 4x4 trong khi với dòng này thì bản máy xăng 3.0 mới là bản được trang bị nhiều tính năng nhất và thực sự hướng tới gia đình. Bên cạnh đấy thông số các dòng cụ so sánh cũng không thực sự đúng, ví dụ Sorento, cụ ghi là điều hòa 2 dàn tự động là không chuẩn, bản Sorento 2014 chỉ có 1 dàn điều hòa và 2 vùng điều hòa độc lập. Theo em nếu cụ đã so sánh thì cụ nên lấy phiên bản đắt nhất của các dòng để so sánh cho khách quan ạ.

Chỉnh sửa cuối:

OMEGA

Xe tải
Cụ chủ thớt làm rất mất thời gian và tốn công sức để chia sẻ và mọi người nên góp ý với xu hướng tích cực. Chứ chỉ nói 1 2 câu chém gió thì ai chẳng chém được. Còn mỗi người 1 tính, mỗi người 1 nhận định để mau 1 cái xe. Thực ra, chẳng có ai sai. Chỉ cái mình thích là mình mua và cảm thấy thoải mái. Ông thì thích mua Toy và chưa mua đã nghĩ mấy năm sau bán không lỗ và đi nó lành, dễ thanh khoản, ông thì cần sự ưu việt về an toàn khi lái xe, ông thì thích kiểu dáng của hãng này và hãng kia.... Thế thì các hãng xe mới bán được chứ. Em vẫn cảm ơn sự chia sẻ về bài viết của chủ thớt.

nguyenxonline

Xe hơi
Bác CAP_bl,

Hôm rồi mấy a e ngồi cũng có nói chuyện đến cái vụ Luxgen SUV7 này, nguyên bản từ anh Đài phải ko bác... cũng nên đưa vào so sánh xem sao; có điều e chưa được chạy thử hay ngó nghiêng nên chắc phải đợi téo, hoặc bác nào đã có điều kiện thì chêm thêm thì hay :) :)

Như ý kiến bác Ksxdcd, em thấy bác Nguyenxonline đã kỳ công lập bảng thì đưa thêm vài dòng xe vào. Nếu theo chỗ đo đỏ, đưa Luxgen SUV7 vào thì cũng nhiều cái hay đấy :)

Bóng Chày

Xe lừa
Em là người Việt đầu tiên đi Luxgen tháng 8/2009. em biết rất rõ. Để lúc nào rảnh em kể chuyện Lux Gen hầu cụ
Bác CAP_bl,

Hôm rồi mấy a e ngồi cũng có nói chuyện đến cái vụ Luxgen SUV7 này, nguyên bản từ anh Đài phải ko bác... cũng nên đưa vào so sánh xem sao; có điều e chưa được chạy thử hay ngó nghiêng nên chắc phải đợi téo, hoặc bác nào đã có điều kiện thì chêm thêm thì hay :) :)

nguyenxonline

Xe hơi
Bác Chày,

Chạy bản AWD này với cái vụ lốp e trao đổi với bác hôm trước đang ở mức 14-14.5l/100km (điều hòa thả cửa) nhé... Hy vọng đợt tới vào ngưỡng tầm quanh 10k km sẽ giảm xuống...

:)

Điều duy nhất và đến nay em vẫn thích ở Diễn đàn này là sự chia sẻ kinh nghiệm mà không đòi hỏi phải có sự trả ơn gì cả.
Bây giờ OFUN ngày càng fun (ít chia sẻ kinh nghiệm hơn) là chính (em lại fun tý) =))

Bóng Chày

Xe lừa
Bác Chày, Chạy bản AWD này với cái vụ lốp e trao đổi với bác hôm trước đang ở mức 14-14.5l/100km (điều hòa thả cửa) nhé... Hy vọng đợt tới vào ngưỡng tầm quanh 10k km sẽ giảm xuống... :)
Máy dầu sẽ chỉ 10l đổ xuống

Ksxdcd

Xe điện
@bác tailx,

@bác pipe,

@ Bác Nguyenxonline : cám ơn bác đã lập bảng so sánh. Thực ra anh em quan tâm đến phân khúc này không có quá nhiều tiền, mặt khác cũng là dạng đam mê công nghệ, kỹ thuật và cũng từ cảm giác lái thật mà nói thật - do đó phải cân nhắc và lựa chọn cẩn thận. Tất nhiên là có ít nhiều tính chủ quan của con người, thích loại nào thì thiên vị chút ít 5-10% thôi.

Em ủng hộ bác. Trước đây khi chọn xe em cũng rà soát, so sánh gần giống như bác đã làm. Kết quả thuần túy các chỉ số kỹ thuật sẽ cho ta biết khoảng 80% chính xác, lái thử cho biết 15% trong số còn lại. Cuối cùng 5% là thích thì nhíc!

Chỉnh sửa cuối:

anhtqus

Xe tải
Có đấy chứ, hôm trước em học đc cách khắc phục bấm mở bình xăng bị kẹt trong topic K-So, nhưng xe em là Caren

Civic2306

Xe điện
Cảm ơn cụ chủ, đánh giá rất chi tiết

nguyenxonline

Xe hơi
Tình hình là hôm nay e chụp ảnh sau khi đi được khoảng 800km:

1. Xăng đang loanh quanh 13.6-14l /100km:

2. Nếu chạy với mặt đường phẳng (không gồ ghề), sẽ êm và đánh giá là khá hơn hẳn ếch ghẻ. Tuy nhiên nếu chạy vào đoạn ghồ ghề, sóc tương đối thì tiếng ồn lớn hơn hẳn, cảm giác vọng lên tới cả phía trên. Có nghĩa là lại ồn hơn ếch ghẻ ở cái đoạn đường này... Về lý thuyết thì phải êm hơn trên cả 2 cung đường!? Có nhờ ông quen (chuyên chạy test xe và road sâu) thì cũng đưa ra ý kiến tương tự... Không rõ nguyên nhân vì chưa tìm hiểu kỹ, sẽ tìm hiểu sau...

3. Hôm qua, có vẻ ko yên tâm về độ chụm, tay lái và lốp... e đi kiểm tra, tuy rằng có hơi củ chuối so với quy trình bảo dưỡng... Ngay sau khi đặt lên bàn cân, em và lão MONTERO phát hiện ra sự lệch lạc của cái đống độ chụm ngay... E chả hiểu cái bảng ấy thế nào zưng nó đỏ loe đỏ loét, hôm trước vừa làm con ếch ghẻ xong ngon lắm... Lão MONTERO lắc đầu bẩu thế này thì chịu với mấy chú lắp ráp trong nước rồi...
- Sau khi chỉnh lại, đi cân và khác ngay...
- Với vụ này, theo e các bác mới lấy đống 2014 hoặc vừa ra xưởng của a TH thì nên đi cân/chỉnh lại cho chắc ăn...

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
Ồn do lốp GY và hốc bánh = nhựa. Cần thay lốp hoa khác hoặc thay Mich thì mới hết.
Bác đi đường gì mà 13l? Bác cần đổ đầy, chạy hết bình, lại đổ đầy để chia theo số km mới chính xác

Tình hình là hôm nay e chụp ảnh sau khi đi được khoảng 800km: 1. Xăng đang loanh quanh 13.6-14l /100km: 2. Nếu chạy với mặt đường phẳng (không gồ ghề), sẽ êm và đánh giá là khá hơn hẳn ếch ghẻ. Tuy nhiên nếu chạy vào đoạn ghồ ghề, sóc tương đối thì tiếng ồn lớn hơn hẳn, cảm giác vọng lên tới cả phía trên... Có nhờ ông quen (chuyên chạy test xe và road sâu) thì cũng đưa ra ý kiến tương tự... Không rõ nguyên nhân vì chưa tìm hiểu kỹ, sẽ tìm hiểu thêm các lý do về ồn/dội sau... 3. Hôm qua, có vẻ ko yên tâm về độ chụm, tay lái và lốp... e đi kiểm tra, tuy rằng có hơi củ chuối so với quy trình bảo dưỡng... Ngay sau khi đặt lên bàn cân, em và lão MONTERO phát hiện ra sự lệch lạc của cái đống độ chụm ngay... E chả hiểu cái bảng ấy thế nào zưng nó đỏ loe đỏ loét, hôm trước vừa làm con ếch ghẻ xong ngon lắm... Lão MONTERO lắc đầu bẩu thế này thì chịu với mấy chú lắp ráp trong nước rồi... - Sau khi chỉnh lại, đi cân và khác ngay... - Với vụ này, theo e các bác mới lấy đống 2014 hoặc vừa ra xưởng của a TH thì nên đi cân/chỉnh lại cho chắc ăn...

nguyenxonline

Xe hơi
Há há, e đi đường phố mà :) đương nhiên lúc e chụp là tức thời; còn cắm vòi đổ đầy rồi đi báo cắm vòi đổ đầy, cái công thức này làm mãi rồi mà... Thực ra e mới đổ / cắm được có 2 bình thì phải cân thêm nữa mới tạm chính xác, chứ thế này cũng chỉ đếm cua trong lỗ thôi...

Cái vụ hốc bánh là nhựa chắc phải nghiên cứu rồi...

Ồn do lốp GY và hốc bánh = nhựa. Cần thay lốp hoa khác hoặc thay Mich thì mới hết.
Bác đi đường gì mà 13l? Bác cần đổ đầy, chạy hết bình, lại đổ đầy để chia theo số km mới chính xác