Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

vuahung105

Xe container
CT ơi,
sáng nay em vật V2 ra nghiên cứu hệ thống điện . tình hình là hệ thông điện qua HU, đồng hồ điện tử của em chắc bị đấu nhầm hay đấu tắt chỗ nào mà dây ACC và dây B+ hiện này như nhau ( lúc nào cũng có điện ). e không biết là phải dò từ chỗ nào CT a.
bên cạnh đó em thấy dưới gầm chân lái có 2 dây màu xanh da trời đang đấu chụm lại với nhau. theo em dự đoán đấy là dây qua rơle tự ngăt điều hoà ( vì cái rơ le ấy của em tèo rui) không biêt có đúng không ?
em kiểm tra bảng cầu trì rùi, chỉ có dây nguồn (+) của bộ điều khiển tổng được câu từ cầu trì hazard ra thôi.

kid1412arc

Xe tăng
Cái cửa không quan trọng anh ạ nhưng vị trí cửa mở cỡ nào tương ứng với thanh gạt mới khó đặt , nếu bổ em mẫu GTX ra thì không phải làm lại nữa .
@bác vuahung105 , em nhận gạch của bác , em mới chỉ làm trên xe em (bán lâu rồi) , xe Hero , Xờ ti cô , chả biết bền đến đâu .
Nếu bác muốn tự chiến thì hỏi Giàng nhá . Em tìm mãi chả thấy cái thớt Led đâu .
led nhà cháu ( vợ cũ của Xờ ti cô) đã toi 1 cái ở bảng đồng hồ và 1 cái ở soi biển số rồi ạ. Lăngtec thì thỉnh thoảng nhấp nháy cũng vui mắt ạ.

Lâm Phong

Xe tăng
led nhà cháu ( vợ cũ của Xờ ti cô) đã toi 1 cái ở bảng đồng hồ và 1 cái ở soi biển số rồi ạ. Lăngtec thì thỉnh thoảng nhấp nháy cũng vui mắt ạ.
Đây òi . Led là thế đấy ạ . Bác thay bóng cháy hoặc cho về nguyên bản .
Cụ nào thay Led nên suy nghĩ nhá .

bluestar2006

Xe container
CT ơi,
sáng nay em vật V2 ra nghiên cứu hệ thống điện . tình hình là hệ thông điện qua HU, đồng hồ điện tử của em chắc bị đấu nhầm hay đấu tắt chỗ nào mà dây ACC và dây B+ hiện này như nhau ( lúc nào cũng có điện ). e không biết là phải dò từ chỗ nào CT a.
bên cạnh đó em thấy dưới gầm chân lái có 2 dây màu xanh da trời đang đấu chụm lại với nhau. theo em dự đoán đấy là dây qua rơle tự ngăt điều hoà ( vì cái rơ le ấy của em tèo rui) không biêt có đúng không ?
em kiểm tra bảng cầu trì rùi, chỉ có dây nguồn (+) của bộ điều khiển tổng được câu từ cầu trì hazard ra thôi.
Một số chủ xe thích cái tẩu thuốc luôn có điện 12V không gián đoạn (khi đề máy nữa) nên đấu lại dây bác ạ.
Có một cách đấu là ngắt cầu chì CIGAR ra, rồi nối chân ra của cầu chì này với 1 dây khác có +12V thường trực, như Hazard chẳng hạn; Hoặc ngắt dây vào của cầu chì CIGAR từ khóa điện sang, đấu sang chỗ +12V.
Bác thử dò tìm theo hướng này nhé.

Còn 2 cái dây xoắn với nhau, có thể là 2 chân của cầu chì ống đóng lốc điều hòa (cầu chì này mua xe một thời gian ngắn là tèo - xe nào cũng thế). Để thử xem đúng không bác gỡ nó ra xem AC có hoạt động không. Nếu đúng là nó thì bác thay chỗ xoắn đó bằng một cái cầu chì dẹp 15A cho "về gin" nhá.

vuahung105

Xe container
Một số chủ xe thích cái tẩu thuốc luôn có điện 12V không gián đoạn (khi đề máy nữa) nên đấu lại dây bác ạ.
Có một cách đấu là ngắt cầu chì CIGAR ra, rồi nối chân ra của cầu chì này với 1 dây khác có +12V thường trực, như Hazard chẳng hạn; Hoặc ngắt dây vào của cầu chì CIGAR từ khóa điện sang, đấu sang chỗ +12V.
Bác thử dò tìm theo hướng này nhé.

Còn 2 cái dây xoắn với nhau, có thể là 2 chân của cầu chì ống đóng lốc điều hòa (cầu chì này mua xe một thời gian ngắn là tèo - xe nào cũng thế). Để thử xem đúng không bác gỡ nó ra xem AC có hoạt động không. Nếu đúng là nó thì bác thay chỗ xoắn đó bằng một cái cầu chì dẹp 15A cho "về gin" nhá.
cám ơn CT.
nhìn từ phía trước thì em chưa phát hiện ra dấu vêt nào cả.
có lẽ để em tháo bảng cầu trì ra xem có chỗ nào câu, kéo không???
có một tin buồn là sau khi rửa xe xong về nhà đo điện tiêu thụ lại vượt mong đợi rùi, chán thế chứ. lại phải mò mẫm tiếp CT a. không biết vụ này với vụ cuộn điện trở của đồng hồ báo xăng có liên quan gì đến nhau không CT nhỉ ???

vuahung105

Xe container
cụ Phốt, Tháo thân mến.
hàng đã về tay em như sau.

các cụ ngắm nghía xem còn thiếu cái gì nữa không thì alo cho CT bổ xung kịp thời nhé .

sn8862

Xe máy
Chào cả nhà, cuối tuần bận rộn F1 quá..
CT ơi, em ở Vũng Tàu lận, mà không tìm thấy loại 1 DIN này. Em chuyển khoản rồi CT chuyển vào đây giúp em được không?

bluestar2006

Xe container
Chào cả nhà, cuối tuần bận rộn F1 quá..
CT ơi, em ở Vũng Tàu lận, mà không tìm thấy loại 1 DIN này. Em chuyển khoản rồi CT chuyển vào đây giúp em được không?

Em thì không ngại. Nhưng bác cân nhắc cái đoạn vận chuyển, sợ chuyển phát nhanh nó lại phát sinh nhiều chi phí của bác thôi. Hay là chuyển phát chậm nhỉ?
Bác cứ cho em địa chỉ, alo nữa nhé (mà em mời bác sang thớt bên dưới chữ ký của em trao đổi tiếp cho tiết kiệm tài nguyên thớt chiên môn bác nhé)

bluestar2006

Xe container
Lâu nay có bác nào hỏi việc độ kính điện cho CD5 em đều chỉ ra hàng làm, hoặc mua đồ KIA về thuê thợ lắp. Đợt này nhân tiện bác York định độ kính điện, em với bác York chuột bạch Tulamlay xem sao. Sau đây sơ lược phần "Độ com pa kính cơm thành compa kính điện":

Đi chợ mua motor, mang được 2 cái như thế này về

Chú ý là motor này loại cuốn cáp, không phải loại đơn thuần lòi ra mỗi cái bánh răng ạ.

Vấn đề là làm thế nào nối nó vào cái compa kính cơm, bà bán hàng còn dặn là về không làm được thì mang ra đây chị cho thợ làm nhá :D (tốt bụng gớm)
Thôi thì cứ tháo cái tay quay compa cơm ra rồi nghĩ

Lòi ra 2 cái đầu có đổ chì, tiếc lắm nhưng vẫn phải cắt đi - không thì làm sao mà rút ra khỏi cái vỏ được. Đây là trước khi cắt

Lúc cắt thì em cắt sát luôn cái cục chì, hy vọng tận dụng được cái dây. Nhưng cuối cùng thì vẫn phải chạy đi mua thêm mấy sợi dây phanh lụa vì tận dụng được có 1 sợi dài.

Mở nắp bộ motor ra

Nhấc bánh răng ra, chạy lại cáp (sau khi quay đầu sợi cáp tận dụng được). Sợi phanh lụa phải chế lại cái đầu đổ chì cho bé lại (nằm dưới rồi ạ)

Giờ đến đoạn luồn dây ra compa, và cố định 2 đầu dây vào chi tiết lên xuống kính. Vấn đề là ở khâu này, nghĩ ngợi cũng là ở đây :D
Trong ảnh dưới, phần trong ô chữ nhật là nguyên bản, có 2 đầu dây đổ chì, nhưng dây phanh lụa mua thêm và dây tận dụng không thể làm được cái này (chỉ có 1 đầu đổ chì đã nằm trong phần motor rồi). Làm sao bây giừ?

Cái lỗ trong vòng tròn nguyên bản nó không có. Nhưng tôn đang rộng lại có khoan, em làm đại cái lỗ ở vị trí đó vậy :D

Chẳng nhẽ khoan xong lại không dùng đến nó. Thế là chạy dây, căng, căn chỉnh rồi thì thế này
kẹp, găm 2 đầu dây

Thử cũng thấy nó lên xuống được, cáp chạy chạy cuốn cuốn. Thôi thì đóng nắp lại, cuối cùng được sản phẩm thế này ạ

Bước tiếp theo - gắn lên xe là của bác York rồi?

vuahung105

Xe container
em dự là cụ York Lòng như lửa đôt ngóng bác stinger đây?
vì ngóng hàng kia nên hôm nay cụ không múc mấy cái công tắc đúng không???

chodoithemvui

Xe tải
Bác CT ơi,
Lốc điều hòa của em bị hỏng và dàn lạnh bị thủng do van tiết lưu bị đóng (không thông). Em phải thay cái lốc mới DACK giá 4,8t ạ. Lốc trước là DAC, cái lốc mới lại là DACK ?????, vẫn made in Korea + bảo hành 12 tháng. Hiện tại thì điều hòa hoạt động tốt nhưng cái rơ le ngắt nằm cạnh dàn lạnh nó không tự ngắt, thợ phải bỏ cái cũ rồi gắn thêm cái rơ le Delco vào bên cạnh, em vẫn muốn dùng lại cái rơ le cũ thì có cách nào chỉnh/kiểm tra không bác?

bluestar2006

Xe container
Bác CT ơi,
Lốc điều hòa của em bị hỏng và dàn lạnh bị thủng do van tiết lưu bị đóng (không thông). Em phải thay cái lốc mới DACK giá 4,8t ạ. Lốc trước là DAC, cái lốc mới lại là DACK ?????, vẫn made in Korea + bảo hành 12 tháng. Hiện tại thì điều hòa hoạt động tốt nhưng cái rơ le ngắt nằm cạnh dàn lạnh nó không tự ngắt, thợ phải bỏ cái cũ rồi gắn thêm cái rơ le Delco vào bên cạnh, em vẫn muốn dùng lại cái rơ le cũ thì có cách nào chỉnh/kiểm tra không bác?
Ở cái công tắc đó nó có 1 con vít chỉnh nhiệt độ ngắt, cái theo xe họ chỉnh rồi đổ sơn lại. Nếu giờ chỉnh cái vít đó mà nó vẫn ko ngắt thì chỉ có bỏ đi thôi ạ.

chodoithemvui

Xe tải
Ở cái công tắc đó nó có 1 con vít chỉnh nhiệt độ ngắt, cái theo xe họ chỉnh rồi đổ sơn lại. Nếu giờ chỉnh cái vít đó mà nó vẫn ko ngắt thì chỉ có bỏ đi thôi ạ.
Thế bác ơi có cái lốc DACK có phải hàng xịn không ạ? Cái rơ le Delco có luôn cái núm chỉnh cũng rất tiện nhưng em thấy buộc bằng dây thít nhựa nó cứ lủng liểng nên em không thích X_X. Nhà em có trẻ con nên em để 12 độ thì ngắt, 17 độ thì đóng. Như vậy có ổn không bác? Khi điều hòa không ngắt được bằng rơ le, em thấy nhiệt độ xuống 6 độ ạ.

vanthaido73

Xe điện
Chủ tịch ơi
Cái antena của E nó bị gãy E định lấy cái antena của tivi sam sung 359R ngày xưa thay vào có được k nhỉ
Mà tháo nó ta bằng cách nào
E tháo hai con vít rồi mà k lấy nó ra được

bluestar2006

Xe container
Chủ tịch ơi
Cái antena của E nó bị gãy E định lấy cái antena của tivi sam sung 359R ngày xưa thay vào có được k nhỉ
Mà tháo nó ta bằng cách nào
E tháo hai con vít rồi mà k lấy nó ra được
Anten xe bác loại dùng điện, nó có liên quan cái motor nằm trong cái tai xe bên lái. Bác thử ấn anten up trong khi lôi nó ra xem.
Mặt khác cái anten điện nó có lõi nhựa bên trong, bác thay anten TV thì chỉ dùng được bằng cơm thôi đấy.

vanthaido73

Xe điện
Anten xe bác loại dùng điện, nó có liên quan cái motor nằm trong cái tai xe bên lái. Bác thử ấn anten up trong khi lôi nó ra xem.
Mặt khác cái anten điện nó có lõi nhựa bên trong, bác thay anten TV thì chỉ dùng được bằng cơm thôi đấy.
Oài! Khoai nhỉ
E cám ơn Chủ tịch
E về cắm que lên thay nó vậy

vuahung105

Xe container
CT ui,
em hỏi thêm tý , cái bộ kính điện tulamlay ấy - cái moto ấy quay 2 chiều chứ nhỉ , vì nếu chỉ quay một chiều nâng kính thì chiều xuống phải dựa vào trọng lực của kính, nếu kính rít thì hơi khó khăn nhỉ?
hôm nay em lượn chợ tý, qua hàng đèn hỏi cái đèn hậu lacetty ( hàng đài loan) thì 400, hàng CD 5 mình lại 600k. chẳng lẽ xe minh lại xịn hơn -hay bọn nó nghĩ em là gà ấy nhỉ :P

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
hôm nay em lượn chợ tý, qua hàng đèn hỏi cái đèn hậu lacetty ( hàng đài loan) thì 400, hàng CD 5 mình lại 600k. chẳng lẽ xe minh lại xịn hơn -hay bọn nó nghĩ em là gà ấy nhỉ :P
Bác ko biết là cái coóng đi giải của vua Khang Hy thì nó đắt hơn cái lu Bát Tràng à :))

long_bike

Xe máy
tiếp lời ct trang trước về kính điện .em có kn này từ hồi chơi xe 67 xin hóng hớt các bác nghiên cứu ,thấy ct phải chế con ốc giữ cáp em có ý này các bác mua một cái cầu chì ống loại vẫn gắn trong tb bộ nguồn điện tử , máy tính đập vỡ ra lấy cái chụp sắt ở đầu (làm khuôn đúc chì) khoan một lỗ ở chiều cao của hình trụ (cái chụp sắt) cho vừa đút cáp , lòn xợi cáp qua lỗ rồi bẻ tưa đầu để tăng độ bám sau đó kéo gút lại cho đoạn tưa nằm gọn trong chụp sắt cầu chì , dùng mỏ hàn cx lớn cho chảy đầy thiết vào chụp sắt vậy là có đẩu bấm chì tự chế độ bền thì hên xui thôi