Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

vuahung105

Xe container
Em nghe bác Phú Hộ nói đèn trong TP HCM giá ~400K cái đèn hậu, giá như vậy là cũng rẻ hơn ở Hà nội.
Tuy nhiên mang ra thợ hàn thì còn rẻ hơn nữa, ở HN em đoán cỡ 100K là đèn trông lại ổn ổn rồi bác ạ. :D
công nhận là CT nắm giá cả cứ như là làm rùi. chính xác là 100k vì em cũng bị rùi :P nó còn vỡ tan phần mầu đỏ, hàng chế lại đúng 100k.
mà cũng lạ, em mới cưới vợ có gần 1 năm mà các cụ có gì - em cũng thấy mình có cái ấy :D

bluestar2006

Xe container
CT ơi chiều nay Bác king PM cho em nhưng đúng lúc em đang dở cái này

Lúc chiều về đến nhà em không mở được cửa xe thế là em tháo ra luôn, những chỗ em chấm đen là nó đã bị mòn nên các hành trình khóa và mở chốt không dứt khoát, em dùng xăng rửa sạch, tra dầu mỡ dùng kìm nắn lại vài điểm giờ ngon lành nhẹ nhàng rồi. nhưng em thấy nó nhão quá rồi cái này có thay không CT, CT đã tháo mấy cái đinh tán ra ngâm kứu bg chưa ạ
Chiều mai là em có hàng rồi cảm ơn CT nhiều nhé
Cái này em chưa bao giờ hỏi cả, vào phutungotohaidang.vn mới chỉ thấy có cơ cấu mở cốp sau của Beta thôi. Cho nên là thôi cứ dùng tạm đã, hỏng thì lại sửa bác ạ:D

bluestar2006

Xe container
công nhận là CT nắm giá cả cứ như là làm rùi. chính xác là 100k vì em cũng bị rùi :P nó còn vỡ tan phần mầu đỏ, hàng chế lại đúng 100k.
mà cũng lạ, em mới cưới vợ có gần 1 năm mà các cụ có gì - em cũng thấy mình có cái ấy :D
Em đoán mò đấy, chứ đèn thì em mới có làm cái công đoạn đánh mặt và súc đèn pha thôi nhé.

bvh2228

Đi bộ
em bổ xung thêm là thiệt hại 50k/gói 100 cái, nếu cụ mua lẻ thì 2 k/cái . thế nên cụ cứ làm cả gói để thỉnh thoảng giao lưu làm từ thiện nhá nhá :P
Em xin bổ sung là mấy cái nở này cứng lắm. Lắp xong đến lúc nào toàn bị gãy thôi. Tốt nhất trước khi lắp bác dùng kìm bóp cho nó gãy 1 trong 3 chân thì dễ tháo hơn.
Cảm ơn các cụ đã tư vấn! Ngoài mấy cái nở này ra còn một số các chi tiết nhựa khác dùng để bắt vít tay nắm và khóa cửa mở từ phía trong. Xe của em hầu hết đã lão hóa, bắt vít không còn chặt nữa, em muốn thay hết. Ở chợ giời có đủ các đồ đó không ạ?

vuahung105

Xe container
CT ơi nhân Bác Vanthaido73 hỏi về ăng ten Em xin ké tí ạ
Tình hình là cái ăng ten của V2 em nó bi kẹt không ấn xuống được
hiện nay nó cứ dương hết cỡ , Em tháo 2 con ốc để kiểm tra và tra dầu mỡ nhưng không được, cái này từ khi mua về là đã vậy rùi
Em sửa thì làm sao ạ, nếu thay cái khác có được không và có đồ bán không ạ
Cảm ơn CT!
cái này em nghĩ có thể sửa được, không nên thay - tránh lãnh phí,
cái ăngten của mình chỉ là một sợi thép - không có cơ cấu thò thụt nên nếu bị kẹt tức là kẹt phần gốc, thế nên tháo ra sẽ giải quyết được, nếu không tháo ra được thì cũng không thay các khác được cụ nhá nhá - cùng lắm là cứ THƯỢNG suốt thôi:P

PrideCD5

Xe buýt
cái này em nghĩ có thể sửa được, không nên thay - tránh lãnh phí,
cái ăngten của mình chỉ là một sợi thép - không có cơ cấu thò thụt nên nếu bị kẹt tức là kẹt phần gốc, thế nên tháo ra sẽ giải quyết được, nếu không tháo ra được thì cũng không thay các khác được cụ nhá nhá - cùng lắm là cứ THƯỢNG suốt thôi:P
Vâng cảm ơn Bác
Cái chính là Em không tháo được ra (không biết cách tháo nó )
nếu tháo được thì có thể chọc ngoáy xem sao nhưng ....

vuahung105

Xe container
Vâng cảm ơn Bác
Cái chính là Em không tháo được ra (không biết cách tháo nó )
nếu tháo được thì có thể chọc ngoáy xem sao nhưng ....
nếu mình bất lực thì em bày cho cách là lên lão Hải - lão ấy là vua chế - cháo mấy thứ cơ khí này đới - đảm bảo ngon - bổ - rẻ :P

vuahung105

Xe container
Lão Hải nào đới cụ Phốt ơi!!!
không phải cụ Phốt nhớ nhớ!!!
một tên có gara tại nhà - một mình vừa chủ vừa thợ - người Huế - địa chỉ gần KS Cầu Tây, đối diện KS Đông á ( băng 2 ) ( toàn địa chỉ nổi tiếng )
e tả thế các cụ rễ tìm chưa?:P

sn8862

Xe máy
không giống tý nào CT ah, trông nó lởm hơn nhiều :P
giống giống cái ảnh hôm trước CT kiếm ở đâu ấy .
có lẽ bây h em phải rút kinh nghiệm, cái gì mới thì cứ chụp cái ảnh cho ăn chắc, có gì còn hỏi chiên gia.
để hôm nào rảnh em lại tháo ra và chụp ảnh cùng CT nghiên cứu tiếp nhá
mà em vẫn băn khoăn, cái cục này nó nằm hẳn trong bình xăng, nếu đổ đầy xăng liệu nó có bị chập không - Chẳng lẽ .....

Theo em biết thì 2 sợi dây đó đóng vai trò như công tắc, ngập xăng thì nó đóng, hụt xăng thì nó ngắt..nên ko bị chập điện đâu ạ! Em có lần chế mạch tự động cho cái máy bơm thòng xuống giếng cũng theo quy tắc này...ko biết có đúng ko...

kid1412arc

Xe tăng
Cảm ơn các cụ đã tư vấn! Ngoài mấy cái nở này ra còn một số các chi tiết nhựa khác dùng để bắt vít tay nắm và khóa cửa mở từ phía trong. Xe của em hầu hết đã lão hóa, bắt vít không còn chặt nữa, em muốn thay hết. Ở chợ giời có đủ các đồ đó không ạ?
đủ cả cụ ạ.

phucloc8899

Xe container
Có gì các cụ đại xá em nhầm thớt bán xe

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
Theo em biết thì 2 sợi dây đó đóng vai trò như công tắc, ngập xăng thì nó đóng, hụt xăng thì nó ngắt..nên ko bị chập điện đâu ạ! Em có lần chế mạch tự động cho cái máy bơm thòng xuống giếng cũng theo quy tắc này...ko biết có đúng ko...
xe mình thì hơi khác. em thấy có 4 sợi dây đấu vào cụm này.
2 dây đấu vào cái rơle báo hết xăng - cái này buộc vào một thanh sắt cắm thẳng xuống đáy bình xăng ( khi nào cái cục rơle này khô - tức là hết xăng thì đóng mạch ) dẫn đến đèn báo hết xăng trên bảng đồng hồ sáng.
2 dây nữa đấu vào một đầu của một cuộn dây đồng và một cái lẫy tiếp xúc và trượt dọc cuộn dây tương ứng với phao xăng nổi hay chìm - điện trở của 2 đầu dây sẽ thay đổi - > kim báo xăng thay đổi.
đây là kinh nghiệm và suy đoán còi của em.
hôm trước em có xem qua bộ báo xăng của xe lanos, hình như cũng tương tự như cái trong ảnh của CT . tuy nhiên em thấy nó có nhiều dây rợ hơn, nên chưa hiểu nó đấu những gì vào ấy.
CT nghiên cứu thêm dây dợ của cái kia xem có thể đấu tương ứng được không?
vì em thấy cuộn dây đồng trong xe mình trông hơi lởm - dùng lâu phần tiếp giáp giữa cuộn dây và thanh trượt nó bị mòn, em đang nghi là vì thế nó dẫn đến tình trạng chập :P

bluestar2006

Xe container
@ vuhung 105: Thông số của điện trở báo mức xăng đây bác nhé. Em lười dịch ra nhưng mấy chữ này nhìn cái là hình dung hết được rồi :D

Float Position------------------------Ohms
Full Position (Up)--------------------Approximately 7
Half-Full Position (Middle)----------Approximately 33
Empty Position (Down)--------------Approximately 95

Nếu đo 2 đầu cái điện trở này mà trở thay đổi được, thì khả năng đồng hồ cứ vọt lên là do chập 1 dây dẫn (hình như màu vàng) xuống vỏ xe.

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
@ vuhung 105: Thông số của điện trở báo mức xăng đây bác nhé. Em lười dịch ra nhưng mấy chữ này nhìn cái là hình dung hết được rồi :D

Nếu đo 2 đầu cái điện trở này mà trở thay đổi được, thì khả năng đồng hồ cứ vọt lên là do chập 1 dây dẫn (hình như màu vàng) xuống vỏ xe.
.
cám ơn CT, thế là có hướng khắc phục rùi, để mai em dc nghỉ lại vật ra vậy. dạo nay em toàn phải đóng cửa gara vào làm việc, không hàng xóm thắc mắc là xe cộ kiểu gì suốt ngày hỏng :D

connhaphuho

Xe hơi

Cái này lôi ra có dễ không hở CT ? dạo này xe em chẳng còn gì để sửa & phá, nếu lấy dễ, em lôi ra làm vệ sinh chơi :D:P

vuahung105

Xe container
Cái này lôi ra có dễ không hở CT ? dạo này xe em chẳng còn gì để sửa & phá, nếu lấy dễ, em lôi ra làm vệ sinh chơi :D:P
để em hỗ trợ CT nhé.
cái này ngang tập thể dục thẩm mỹ cụ a. dễ như trở bàn tay - nhân tiện vệ sinh bình xăng - em đảm bảo cụ cũng có 1/2 l nước và một nắm bùn đất. em thề

connhaphuho

Xe hơi
để em hỗ trợ CT nhé.
cái này ngang tập thể dục thẩm mỹ cụ a. dễ như trở bàn tay - nhân tiện vệ sinh bình xăng - em đảm bảo cụ cũng có 1/2 l nước và một nắm bùn đất. em thề
Bác có hình thì sâu ra giúp em phát !!

bluestar2006

Xe container
Bác có hình thì sâu ra giúp em phát !!
Trong khi đợi hình thì em tả văn tả cảnh vậy. Dù em chưa tháo ra lần nào :D
Bác nhấc đệm ghế sau ra, gỡ lớp nỉ dưới ghế ra sẽ thấy một cái nắp tôn, tháo mấy con ốc nhấc cái nắp tôn đó ra sẽ thấy bình xăng và cái nắp tròn. Tháo cái nắp tròn ra sẽ thấy cơ cấu phao xăng, sensor báo mức xăng, cục sensor báo hết xăng nữa. Như thế này

Ảnh em ăn trộm thôi nhé.

Chỉnh sửa cuối: