Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
CT ui,
em hỏi thêm tý , cái bộ kính điện tulamlay ấy - cái moto ấy quay 2 chiều chứ nhỉ , vì nếu chỉ quay một chiều nâng kính thì chiều xuống phải dựa vào trọng lực của kính, nếu kính rít thì hơi khó khăn nhỉ?
hôm nay em lượn chợ tý, qua hàng đèn hỏi cái đèn hậu lacetty ( hàng đài loan) thì 400, hàng CD 5 mình lại 600k. chẳng lẽ xe minh lại xịn hơn -hay bọn nó nghĩ em là gà ấy nhỉ :P
Nguyên lý của cái motor đấy là chiều quay có thể đảo được theo chiêù dòng điện bác ạ. công tắc lên xuống kính đảm nhiệm cái đảo cưc này, nên nó mơí đắt.

PrideCD5

Xe buýt
CT ơi nhân Bác Vanthaido73 hỏi về ăng ten Em xin ké tí ạ
Tình hình là cái ăng ten của V2 em nó bi kẹt không ấn xuống được
hiện nay nó cứ dương hết cỡ , Em tháo 2 con ốc để kiểm tra và tra dầu mỡ nhưng không được, cái này từ khi mua về là đã vậy rùi
Em sửa thì làm sao ạ, nếu thay cái khác có được không và có đồ bán không ạ
Cảm ơn CT!

Chỉnh sửa cuối:

sn8862

Xe máy
CT cho em hỏi, cái kính điện bên phụ của em chạy hơi yếu, em thấy thợ nó đấu trực tiếp nguồn (trước đây có gắn qua rơle nhưng lúc chạy lúc không nên thợ tháo quăng mất). Giờ em muốn đấu qua role cho nó mạnh hơn thì đấu làm sao?
Còn cái cửa bên phụ sao giờ em phải đóng hết sức bình sinh (nghiến răng, trợn mắt) thì nó mới khít, vì đóng mạnh nó vẫn hở? CT chỉ em cách chỉnh cho nó khít nhé.
Ah, CT mua giúp em cái 1DIN chưa?
Cám ơn CT.

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
tiếp lời ct trang trước về kính điện .em có kn này từ hồi chơi xe 67 xin hóng hớt các bác nghiên cứu ,thấy ct phải chế con ốc giữ cáp em có ý này các bác mua một cái cầu chì ống loại vẫn gắn trong tb bộ nguồn điện tử , máy tính đập vỡ ra lấy cái chụp sắt ở đầu (làm khuôn đúc chì) khoan một lỗ ở chiều cao của hình trụ (cái chụp sắt) cho vừa đút cáp , lòn xợi cáp qua lỗ rồi bẻ tưa đầu để tăng độ bám sau đó kéo gút lại cho đoạn tưa nằm gọn trong chụp sắt cầu chì , dùng mỏ hàn cx lớn cho chảy đầy thiết vào chụp sắt vậy là có đẩu bấm chì tự chế độ bền thì hên xui thôi
Chiêu này hay bác ạ, em sẽ áp dụng khi làm vụ khác, vì với cáp của kính điện phải vưà căng vừa kẹp nên dùng con ôc kẹp thì dễ hơn. mặt khác em thấy nó kẹp cũng chặt.

H.3

Xe đạp
Các cụ cho hỏi là mấy cái nở nhựa dùng để lắp tapi cửa bán ở đâu vậy ạ? Em đang định làm lại toàn bộ phần tappi cửa, không bắt vít từ bên ngoài nữa, nhìn đểu quá ạ!

bluestar2006

Xe container
CT cho em hỏi, cái kính điện bên phụ của em chạy hơi yếu, em thấy thợ nó đấu trực tiếp nguồn (trước đây có gắn qua rơle nhưng lúc chạy lúc không nên thợ tháo quăng mất). Giờ em muốn đấu qua role cho nó mạnh hơn thì đấu làm sao?
Còn cái cửa bên phụ sao giờ em phải đóng hết sức bình sinh (nghiến răng, trợn mắt) thì nó mới khít, vì đóng mạnh nó vẫn hở? CT chỉ em cách chỉnh cho nó khít nhé.
Ah, CT mua giúp em cái 1DIN chưa?
Cám ơn CT.

Bác chịu khó đợi nhé, vì em chỉ có thời gian đi chợ vào cuối tuần thôi. Chủ nhật này em mới mua rồi chuyển luôn cho bác.
Cưả đóng khó thì bác ngó lại cái ron xem có bị thay loại khác dày hơn không, cần thì thay lại loại khác phù hơp hơn nhé.
Còn kính điện, theo quan điểm của em là nên xử lý theo hướng nguyên bản, tức là kiểm tra các mối nôí cho tốt, dây điện đủ tiết diện đêr chống suy hao, vệ sinh đảm bảo ron kính sạch sẽ rôì xịt ít dầu phủ bóng taplo - nội thất da vào ron cho trơn tru. Nếu vẫn yếu thì tháo motor ra vệ sinh, tra mỡ. Chăc làm vậy sẽ có kết quả đấy ạ

bluestar2006

Xe container
Các cụ cho hỏi là mấy cái nở nhựa dùng để lắp tapi cửa bán ở đâu vậy ạ? Em đang định làm lại toàn bộ phần tappi cửa, không bắt vít từ bên ngoài nữa, nhìn đểu quá ạ!
Bác có thể qua chợ Giời, phố Lê Gia Định, số nhà 62, nhà Vinh Hương nhé.

H.3

Xe đạp
Cảm ơn bác nhiều ạ!

dugon_ng

Xe tải
Bác CT ơi, em vừa đọc một thớt cũ thấy đề cập vấn đề gương chiếu hậu bên tài (xe Hàn) là gương phẳng. Nếu đúng như vậy thì em suýt bỏ cái phẳng zin bên tài của em để thay cái lồi bác ạ!

Thớt đó như sau:

Nam Còm
  • Tổng số bài : 65
  • Điểm thưởng : 6
  • Tham gia từ: 6/21/2007
RE: Cắt kính chiếu hậu. - 30 03 2008 02:45:11

"Trích đoạn: minhhuyprevia

Xin hỏi các bạn chỗ nào cắt kính chiếu hậu loại nhìn xa í.Cái kính xe mình bên phụ kính zin nhìn xa và nhỏ,còn cái bên tài sao nhìn phía sau nó bự mà gần nữa. Xin chỉ dùm mình chỗ nào cắt kính giống kính zin đó.Cảm ơn."
"Thường thì kính hậu trong xe là gương phẳng, kính hậu hai bên là gương cầu lồi cho thị trường (phạm vi thấy được) rộng hơn. Tuy nhiên kính hậu zin bên tài lại là gương phẳng ở một số xe Hàn quốc nhập khẩu. Kính bên phụ của nó là gương cầu lồi có in thêm dòng chữ đại ý là bên ngoài thực sẽ gần hơn (nguy hiểm hơn) khi nhìn trong gương.
Bác đừng vội cắt gương cầu cho kính bên tài vì coi chừng gương phẳng mới đúng zin của nó đấy.
Việc này em đã kiểm chứng ở vài 3 con xe rồi. Lúc đầu chưa quen có thể làm bác khó chịu nhưng thực tế là nó làm vậy cũng chính vì sự an toàn của tài xế mà."

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
em bổ xung thêm là thiệt hại 50k/gói 100 cái, nếu cụ mua lẻ thì 2 k/cái . thế nên cụ cứ làm cả gói để thỉnh thoảng giao lưu làm từ thiện nhá nhá :P

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Bác CT ơi, em vừa đọc một thớt cũ thấy đề cập vấn đề gương chiếu hậu bên tài (xe Hàn) là gương phẳng. Nếu đúng như vậy thì em suýt bỏ cái phẳng zin bên tài của em để thay cái lồi bác ạ!

Thớt đó như sau:

Nam Còm
  • Tổng số bài : 65
  • Điểm thưởng : 6
  • Tham gia từ: 6/21/2007
RE: Cắt kính chiếu hậu. - 30 03 2008 02:45:11

"Trích đoạn: minhhuyprevia

Xin hỏi các bạn chỗ nào cắt kính chiếu hậu loại nhìn xa í.Cái kính xe mình bên phụ kính zin nhìn xa và nhỏ,còn cái bên tài sao nhìn phía sau nó bự mà gần nữa. Xin chỉ dùm mình chỗ nào cắt kính giống kính zin đó.Cảm ơn."
"Thường thì kính hậu trong xe là gương phẳng, kính hậu hai bên là gương cầu lồi cho thị trường (phạm vi thấy được) rộng hơn. Tuy nhiên kính hậu zin bên tài lại là gương phẳng ở một số xe Hàn quốc nhập khẩu. Kính bên phụ của nó là gương cầu lồi có in thêm dòng chữ đại ý là bên ngoài thực sẽ gần hơn (nguy hiểm hơn) khi nhìn trong gương.
Bác đừng vội cắt gương cầu cho kính bên tài vì coi chừng gương phẳng mới đúng zin của nó đấy.
Việc này em đã kiểm chứng ở vài 3 con xe rồi. Lúc đầu chưa quen có thể làm bác khó chịu nhưng thực tế là nó làm vậy cũng chính vì sự an toàn của tài xế mà."
Với Pride và những xe em biết, chỉ có gương trong xe là phẳng, còn 2 gương ngòai là cầu lồi, có thể có chữ hay không nhưng vẫn ... lồi ạ :D
Còn do gương ngoài bên lái gần mắt hơn nên có thể có cảm giác nó đỡ lồi hơn bên phụ thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

MrHummer

Xe tải
Chào các bác trong chi hội KiaPride CD5&beta.Hiện nay e có nhu cầu cưới một
iem Pride Beta.Em nghe các cụ trên OF nói iem Bêta này chạy lành như cục
đất,tiếc kiệm nguyên liệu,đồ đạc phụ kiện quần áo cho ẻm nó lại hạt dẻ, lại
phù hợp với túi xiền của e.Mong các cụ biết có iem nào có thể cưới được làm
mối cho iem(xin đừng giới thiệu xe thợ hoạc có thâm niên taxi mà tôi nghiệp
kẻ ít xiền như iem)giá thách cưới iem mong muốn là 50chai +-5 chai.nếu có
ẻm nào sinh từ năm 1996 thì tốt quá a.thanhs các cụ,các bác,các anh các
chị...sẽ hậu tạ các cụ bằng votka,beer

sn8862

Xe máy
Bác chịu khó đợi nhé, vì em chỉ có thời gian đi chợ vào cuối tuần thôi. Chủ nhật này em mới mua rồi chuyển luôn cho bác.
Cưả đóng khó thì bác ngó lại cái ron xem có bị thay loại khác dày hơn không, cần thì thay lại loại khác phù hơp hơn nhé.
Còn kính điện, theo quan điểm của em là nên xử lý theo hướng nguyên bản, tức là kiểm tra các mối nôí cho tốt, dây điện đủ tiết diện đêr chống suy hao, vệ sinh đảm bảo ron kính sạch sẽ rôì xịt ít dầu phủ bóng taplo - nội thất da vào ron cho trơn tru. Nếu vẫn yếu thì tháo motor ra vệ sinh, tra mỡ. Chăc làm vậy sẽ có kết quả đấy ạ
Cám ơn CT, để cuối tuần em vật v2 của em ra chiên xem sao. Thế còn cái rơle thì công dụng của nó như thế nào CT nhỉ? Lúc trước còn gắn, em bấm cửa nó kêu tạch tạch...

kid1412arc

Xe tăng
em bổ xung thêm là thiệt hại 50k/gói 100 cái, nếu cụ mua lẻ thì 2 k/cái . thế nên cụ cứ làm cả gói để thỉnh thoảng giao lưu làm từ thiện nhá nhá :P
Em xin bổ sung là mấy cái nở này cứng lắm. Lắp xong đến lúc nào toàn bị gãy thôi. Tốt nhất trước khi lắp bác dùng kìm bóp cho nó gãy 1 trong 3 chân thì dễ tháo hơn.

bluestar2006

Xe container
Cám ơn CT, để cuối tuần em vật v2 của em ra chiên xem sao. Thế còn cái rơle thì công dụng của nó như thế nào CT nhỉ? Lúc trước còn gắn, em bấm cửa nó kêu tạch tạch...
Công dụng của relay là làm cho điện áp cấp tới motor được cao hơn so với cấp bằng dây cũ bị tổn hao.
Thợ chọn phương pháp này cũng một phần là đơn giản hơn cách dò đường dây cũ để làm bớt tổn hao trên đường dây. Họ sẽ kéo thêm 1 đường dây 12V trực tiếp từ cực (+)accu đến gần motor, đấu vào tiếp điểm relay, rồi dùng dây cũ làm tín hiệu điều khiển cái relay này đóng ngắt. Nguồn nuôi motor lúc này đi qua sợi dây kéo thêm và relay nên ít tổn hao hơn, do vậy motor chạy khỏe hơn.

sn8862

Xe máy
Công dụng của relay là làm cho điện áp cấp tới motor được cao hơn so với cấp bằng dây cũ bị tổn hao.
Thợ chọn phương pháp này cũng một phần là đơn giản hơn cách dò đường dây cũ để làm bớt tổn hao trên đường dây. Họ sẽ kéo thêm 1 đường dây 12V trực tiếp từ cực (+)accu đến gần motor, đấu vào tiếp điểm relay, rồi dùng dây cũ làm tín hiệu điều khiển cái relay này đóng ngắt. Nguồn nuôi motor lúc này đi qua sợi dây kéo thêm và relay nên ít tổn hao hơn, do vậy motor chạy khỏe hơn.
way, vậy em sẽ mua cái relay mới về mày mò xem sao. Đèn hậu xe em bị bể chóa (do lùi trong hẻm hơi nhanh), bị bể giữa chóa rộng 3cm, dài 10cm. Em phân vân không biết nên hàn lại hay mua chóa mới, CT cho lời khuyên, thóc lúa chóa mới thế nào ợ?

bluestar2006

Xe container
way, vậy em sẽ mua cái relay mới về mày mò xem sao. Đèn hậu xe em bị bể chóa (do lùi trong hẻm hơi nhanh), bị bể giữa chóa rộng 3cm, dài 10cm. Em phân vân không biết nên hàn lại hay mua chóa mới, CT cho lời khuyên, thóc lúa chóa mới thế nào ợ?
Em nghe bác Phú Hộ nói đèn trong TP HCM giá ~400K cái đèn hậu, giá như vậy là cũng rẻ hơn ở Hà nội.
Tuy nhiên mang ra thợ hàn thì còn rẻ hơn nữa, ở HN em đoán cỡ 100K là đèn trông lại ổn ổn rồi bác ạ. :D

bluestar2006

Xe container
@ vuahung105:

Hôm trước bác tháo cái điện trở báo mức xăng trông nó có như thế này không? Em chưa nhìn thấy nó cận cảnh bao giờ, mới đang lý thuyết suông :D
Nếu giống giống thì trong trường hợp cần thiết có thể chế cháo bác nhỉ

Ảnh này là của Matiz, em mượn bác Phương Nga bên MSC

vuahung105

Xe container
@ vuahung105:

Hôm trước bác tháo cái điện trở báo mức xăng trông nó có như thế này không? Em chưa nhìn thấy nó cận cảnh bao giờ, mới đang lý thuyết suông :D
Nếu giống giống thì trong trường hợp cần thiết có thể chế cháo bác nhỉ

Ảnh này là của Matiz, em mượn bác Phương Nga bên MSC
không giống tý nào CT ah, trông nó lởm hơn nhiều :P
giống giống cái ảnh hôm trước CT kiếm ở đâu ấy .
có lẽ bây h em phải rút kinh nghiệm, cái gì mới thì cứ chụp cái ảnh cho ăn chắc, có gì còn hỏi chiên gia.
để hôm nào rảnh em lại tháo ra và chụp ảnh cùng CT nghiên cứu tiếp nhá
mà em vẫn băn khoăn, cái cục này nó nằm hẳn trong bình xăng, nếu đổ đầy xăng liệu nó có bị chập không - Chẳng lẽ .....

Chỉnh sửa cuối:

Porsche_CD5

Xe điện
CT ơi chiều nay Bác king PM cho em nhưng đúng lúc em đang dở cái này

Lúc chiều về đến nhà em không mở được cửa xe thế là em tháo ra luôn, những chỗ em chấm đen là nó đã bị mòn nên các hành trình khóa và mở chốt không dứt khoát, em dùng xăng rửa sạch, tra dầu mỡ dùng kìm nắn lại vài điểm giờ ngon lành nhẹ nhàng rồi. nhưng em thấy nó nhão quá rồi cái này có thay không CT, CT đã tháo mấy cái đinh tán ra ngâm kứu bg chưa ạ
Chiều mai là em có hàng rồi cảm ơn CT nhiều nhé