Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

vuahung105

Xe container
Em vừa mới kiếm được cái nhiệt kế xong để mai em cầm đi nhé. mai Bác cầm cái van hằng nhiệt đi nhé
Thời tiết mùa này lạnh lắm quạt két không chạy đâu, Bác phải dừng xe nổ máy (1,5kV/ph) khoảng 2- 3 phút nó mới chạy
(em chạy đến công ty là 22km mà kim nhiệt lên chưa đến vạch thấp)
vâng. mai em cầm đi cho bác. nhân tiện thử luôn.
bác có thấy chỗ nào bán giấy ép, có thể thay được tap lô cửa không nhỉ? em với bác Tháo định mua về thay cho cái cũ, nó bị ẩm cứ uốn éo nhìn ngứa mắt quá.
ah. bác có sẵn thêm 1 can không đấy ? nếu không thì để em kiếm đem đi còn chia dầu chứ ?

Porsche_CD5

Xe điện
vâng. mai em cầm đi cho bác. nhân tiện thử luôn.
bác có thấy chỗ nào bán giấy ép, có thể thay được tap lô cửa không nhỉ? em với bác Tháo định mua về thay cho cái cũ, nó bị ẩm cứ uốn éo nhìn ngứa mắt quá.
ah. bác có sẵn thêm 1 can không đấy ? nếu không thì để em kiếm đem đi còn chia dầu chứ ?
Em có can rồi mai em cầm đi cho, còn cái giấy ép đó bg không còn đâu bác ạ, (hôm trước có Bác đề cập đến hình như Bác sờ ti gơ thì phải không biết đã làm chưa) em cũng đang tìm xem có lại nhựa tấm dày khoảng 2-3mm là thay được đấy

9609

Xe hơi
Bác mở nắp capo nhìn vào vách ngăn khoang máy và cabin, ở giữa sẽ thấy 2 cái ống cao su dẫn nước mát từ máy xuyên vào cabin. Đó là đường vào và ra dàn sưởi của hệ thống AC. Xe Beta GTX mới có cái dàn này, kèm theo chỗ gạt chỉnh nhiệt độ có 2 màu xanh - đỏ.

Nếu xe bác có 2 cái ống này mà vẫn không kích hoạt được chế độ sưởi, cần xem lại dàn sưởi này có bị tắc không.
Cảm ơn bác, em đã xem, đúng là có 2 cái ống này, nó nối từ hệ thống nước làm mát của máy vào ...nhưng ko hiểu vì sao mà nó chả nóng, mà giờ nó cứ thế này mới buồn cười bác ạ.
Khe gió ở dưới chân và khe gió ở kính lái hình như ko đi qua giàn lạnh, dù em bật điều hòa lạnh thì 2 cửa gió này lại cứ lấy gió từ khoang máy thổi thẳng vào nên nó cứ ấm ấm. Thành ra em có cái trò là mấy hôm nay em bật gió vào 2 khe này để lấy hơi nóng từ khoang máy vào xe, thành ra nó lại sưởi ấm mới đểu chứ.
còn mấy cái cửa gió ở trước mặt thì dù gạt sang bên nóng hay bên lạnh nó cũng đều lạnh buốt ...em chả hiểu ra làm sao nữa. Có lẽ sau Tết phải dỡ tung cái taplo ra xem thôi....nó cứ loạn cả lên bực mình quá.

9609

Xe hơi
Em vừa mới kiếm được cái nhiệt kế xong để mai em cầm đi nhé. mai Bác cầm cái van hằng nhiệt đi nhé
Thời tiết mùa này lạnh lắm quạt két không chạy đâu, Bác phải dừng xe nổ máy (1,5kV/ph) khoảng 2- 3 phút nó mới chạy
(em chạy đến công ty là 22km mà kim nhiệt lên chưa đến vạch thấp)
Em làm cái rơ le tự ngắt tự đóng suốt từ hồi tháng 8, chạy đến giờ vẫn ưng ý lắm, mùa này chả thấy quạt quay bao giờ, khoang máy nó ấm em lấy gió từ khoang máy vào lại thành ra cái máy sưởi .... đúng là chuồng gà cũng có cái hay của chuồng gà.

vuahung105

Xe container
CT ơi.
hôm nay em với bác Porcher nghịch ngợm tý. nhưng vẫn không ra. cụ thể thế này:
bác Porcher có đem đến cái đo nhiệt độ xịn lắm ( loại đo được từ xa ) . bọn em để cho xe nổ một lúc đo nhiệt độ máy, nước, tại van nhiệt luôn. nhiệt độ lên đến 97-98 độ. mà vẫn không thấy quạt gió chạy CT a. ( cái van nhệt thì ngon rùi - e cũng đã thử ) . kiểm tra role vẫn đóng - ngăt bình thường. mãi không thấy chạy quạt gió nên em lại quay lại phương án cũ - tạm thời cho nó chạy trực tiếp để nghiên cứu chuẩn bệnh tiếp theo. CT DỰ hộ em cái nhé ???
hình như vụ điện đóm xe của em có vấn đề thật: sáng nay tự nhiên thấy kim xăng lại vọt lên full luôn. mặc dù em biết là có 1/2 bình thôi. chạy môt lúc nó tụt xuống một tý - vãn còn cao hơn mong đợi:P. tối nay xem ắc quy - lại thấy đèn báo trắng toát - em đang lo sáng mai không biết có đề được không đây? - cứ như ma làm ấy CT a.

vuahung105

Xe container
Cảm ơn bác, em đã xem, đúng là có 2 cái ống này, nó nối từ hệ thống nước làm mát của máy vào ...nhưng ko hiểu vì sao mà nó chả nóng, mà giờ nó cứ thế này mới buồn cười bác ạ.
Khe gió ở dưới chân và khe gió ở kính lái hình như ko đi qua giàn lạnh, dù em bật điều hòa lạnh thì 2 cửa gió này lại cứ lấy gió từ khoang máy thổi thẳng vào nên nó cứ ấm ấm. Thành ra em có cái trò là mấy hôm nay em bật gió vào 2 khe này để lấy hơi nóng từ khoang máy vào xe, thành ra nó lại sưởi ấm mới đểu chứ.
còn mấy cái cửa gió ở trước mặt thì dù gạt sang bên nóng hay bên lạnh nó cũng đều lạnh buốt ...em chả hiểu ra làm sao nữa. Có lẽ sau Tết phải dỡ tung cái taplo ra xem thôi....nó cứ loạn cả lên bực mình quá.
xe cụ hay nhẩy:P thế gọi là VƯỢT MONG ĐỢI đấy cụ ah.:D

YORK

Xe tăng
Xe cháu CD5 ko có cái này, rét quá đang định chế thêm. Bác thử giúp cháu thế này phát nhé: Tắt điều hòa, chế độ gió thổi gạt hết bên phải (sưởi) quạt số 2, nhiệt độ hết bên đỏ. Theo lý thuyết thì phải ấm nhất (tất nhiên nhiệt độ nước làm mát đang nóng :D) Xe bác chỉ hơi ấm thì cháu dự do điều hòa cũng chạy, gió bị trộn với lạnh nên kém nóng. Anh em CD5 đang rất quan tâm cái này bác ạ. Mà cháu nhớ ko nhầm thì hình như bác ở gần BV108 phải ko? Cháu cũng ở gần khu vực đó.

bluestar2006

Xe container
CT ơi.
hôm nay em với bác Porcher nghịch ngợm tý. nhưng vẫn không ra. cụ thể thế này:
bác Porcher có đem đến cái đo nhiệt độ xịn lắm ( loại đo được từ xa ) . bọn em để cho xe nổ một lúc đo nhiệt độ máy, nước, tại van nhiệt luôn. nhiệt độ lên đến 97-98 độ. mà vẫn không thấy quạt gió chạy CT a. ( cái van nhệt thì ngon rùi - e cũng đã thử ) . kiểm tra role vẫn đóng - ngăt bình thường. mãi không thấy chạy quạt gió nên em lại quay lại phương án cũ - tạm thời cho nó chạy trực tiếp để nghiên cứu chuẩn bệnh tiếp theo. CT DỰ hộ em cái nhé ???
hình như vụ điện đóm xe của em có vấn đề thật: sáng nay tự nhiên thấy kim xăng lại vọt lên full luôn. mặc dù em biết là có 1/2 bình thôi. chạy môt lúc nó tụt xuống một tý - vãn còn cao hơn mong đợi:P. tối nay xem ắc quy - lại thấy đèn báo trắng toát - em đang lo sáng mai không biết có đề được không đây? - cứ như ma làm ấy CT a.
Có lẽ nào đường nước xe bác nó không đi qua được chỗ đó nhỉ??? Bác thử tháo cái công tắc nhiệt đó ra, ngoáy ngoáy trong cái lỗ xem có bị tắc hay kẹt cái gì trong đó, làm ngăn cản cái công tắc nhiệt nóng lên không.

Em mới chỉ nghĩ được đến vậy thôi đã bác ạ

bluestar2006

Xe container
Như vậy là dàn sưởi của bác không tắc, đó là lý do bác thấy hơi ấm thổi ra được ở dưới chân và khe gió kính lái.
Vấn đề là nó bị trục trặc bên trong bộ phân phối gió - chắc là mấy cái cửa trộn gió và chia gió. Bệnh này chắc phải tháo tung cái hộp đó ra rồi.

huyMQ

Xe đạp
Chào CT, sao em tìm hoài nhưng vẩn chưa thấy con ốc này đâu cả,không biết CD5 nó có không nữa?
Sau đó em sử lý thế này nhờ CT và anh em xem thử, em lót thêm vào thanh nhôm dài ra khi nóng lên bằng một miếng thép khoản 1 ly thì galanti nhỏ đi một chút,nhưng không biết cách này có hay không nữa, xin anh em giúp ý kiến
TKS

Porsche_CD5

Xe điện
Em làm cái rơ le tự ngắt tự đóng suốt từ hồi tháng 8, chạy đến giờ vẫn ưng ý lắm, mùa này chả thấy quạt quay bao giờ, khoang máy nó ấm em lấy gió từ khoang máy vào lại thành ra cái máy sưởi .... đúng là chuồng gà cũng có cái hay của chuồng gà.
Nhưng Bác làm thế nào để đăng kiểm được cái rơ le đó đóng cắt đúng nhiệt độ mình đặt
vì là kỹ thuật nên em muốn biết chính xác

bluestar2006

Xe container
Chào CT, sao em tìm hoài nhưng vẩn chưa thấy con ốc này đâu cả,không biết CD5 nó có không nữa?
Sau đó em sử lý thế này nhờ CT và anh em xem thử, em lót thêm vào thanh nhôm dài ra khi nóng lên bằng một miếng thép khoản 1 ly thì galanti nhỏ đi một chút,nhưng không biết cách này có hay không nữa, xin anh em giúp ý kiến
TKS
Bác nghiên cứu cái hình này nhé

'

Nó là con ốc số 2 trong hình. CD5 hay Pride đều có cả, trừ khi nó bị tháo đi mất bác ạ

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
TKS
bác dùng đèn pin. một tay nâng cái vành mắc dây ga lên ( như đạp ga ) thì bác sẽ nhìn thấy con ốc bù ga khi lạnh ngay. ( như ảnh của CT đã gửi ấy )

Porsche_CD5

Xe điện
Có lẽ nào đường nước xe bác nó không đi qua được chỗ đó nhỉ??? Bác thử tháo cái công tắc nhiệt đó ra, ngoáy ngoáy trong cái lỗ xem có bị tắc hay kẹt cái gì trong đó, làm ngăn cản cái công tắc nhiệt nóng lên không.

Em mới chỉ nghĩ được đến vậy thôi đã bác ạ
Có cách nào đo điện khi nó nóng để biết được cái thermo start đó làm việc không CT
em nhớ có lần CT dạy là đo điện trở thì phải, em đang tìm lại

bluestar2006

Xe container
Có cách nào đo điện khi nó nóng để biết được cái thermo start đó làm việc không CT
em nhớ có lần CT dạy là đo điện trở thì phải, em đang tìm lại
Cái đó nó chỉ có 2 trạng thái đóng mạch khi nguội và hở mạch khi đủ nóng.

Bác có thể dùng Ohm kế đo. Khi đun nó trong nước đế nước sắp sôi nó ngắt mạch là tốt ạ.

Porsche_CD5

Xe điện
Cái đó nó chỉ có 2 trạng thái đóng mạch khi nguội và hở mạch khi đủ nóng.

Bác có thể dùng Ohm kế đo. Khi đun nó trong nước đế nước sắp sôi nó ngắt mạch là tốt ạ.
Vâng để hôm nào em đo thử cụ tỉ em alo CT sau
TKS CT nhiều

kaminagai

Xe đạp
Hiện tại tôi đang cần bảo dưỡng mấy vấn đề sau.
1. Thay tay nắm cần gạt số ( cái hiện tại đang dùng bị lão hóa cao su dính dính rồi)
2. Cần số hiện đang bị dơ hơn so với tiêu chuẩn ( có lẽ do đi lâu ) nghe nói phải đóng lại 8 cái bạc cần số.
3. Thay dây cam và chỉnh lại cò mổ supap.
4. Thay lọc gió và rửa chế hòa khí.
Các bác biết chỗ nào thay thế mua đồ ngon bổ rẻ hướng dẫn giúp tôi với cảm ơn các bác rất nhiều.

nhim07

Xe tăng
@CT: CT ơi cái mắt kính xem mức xăng ở CHK xem lúc nào thì chuẩn ạ ( máy nóng hay máy nguội).

huyMQ

Xe đạp
bác dùng đèn pin. một tay nâng cái vành mắc dây ga lên ( như đạp ga ) thì bác sẽ nhìn thấy con ốc bù ga khi lạnh ngay. ( như ảnh của CT đã gửi ấy )
Cám ơn CT and bác, mình nâng cái vành mắc dây ga lên dã thấy được nó rồi, TKS
nhưng không biết bình thường mình chỉnh không thấy tác dụng chi cả, hay là chỉ tác dụng lúc sáng sớm thôi, vật cho mình biết muốn giảm galanti buổi sáng thì phải vặn nới con ốc ra hay là vặn vô thêm vậy?TKS

bluestar2006

Xe container
@CT: CT ơi cái mắt kính xem mức xăng ở CHK xem lúc nào thì chuẩn ạ ( máy nóng hay máy nguội).
Cái đó nóng nguội không quan trọng bác ạ. Nhưng mà chuẩn nhất là đậu xe nơi bằng phẳng và xem lúc xe nổ máy bác nhé.