Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
@chodoithemvui: xe bác dang có bệnh kín, liên quan đến bướm ko hé ra được vào ban sáng.
Bệnh đó chữa ko phức tạp nhưng thợ ko thạo về Pride thì ko biết, khi nào bác đi off em chỉnh cho.

bluestar2006

Xe container
@ Vua hùng: bác hỏi lại bác Pót chờ vị trí cái vít chỉnh bù ga lạnh, rồi sáng mai bác nổ máy, vặn con vít đó theo chiều kim đồng hồ, nâng ga lên 1250 rpm. Sau 10 km bác để AC off rồi chỉnh con vít nhựa bên phụ giảm ga xuống 900 rpm. Thế chắc sẽ ổn đấy.

vanthaido73

Xe điện
Thế này thì phần lớn thời gian bác chẳng cần phải đạp gas ấy nhỉ #:-sĐể xe tự lăn thế có vẻ rất nguy hiểm. Tiện đây em hỏi luôn bác CT và các bác : lúc khởi động, xe của em có khói đen phun ầm ầm ở ống xả, vòng tua khoảng 1500, khoảng 1 phút sau thì vòng tua xuống còn 900 và không còn khói đen nữa, nếu trời lạnh thì nó phun khói trắng (hơi nước). Em tháo bugie xem thì thấy đầu bugie mầu gạch cua đậm. Các bác thử chuẩn đoán cho em xem tại sao nó có khói đen lúc ban đầu như thế ạ. Em bảo là bị thừa xăng nhưng cậu thợ chuyên sửa xe cho em bảo chẳng phải chỉnh gì cả. Mà xe của em lúc khởi động có kêu tạch tạch liên tục nhỏ nhỏ, sau khi ấm máy và đi một thời gian thì nó lại hết kêu ~X(
Vợ 2 E cũng bị dư lày
Chủ tịch cho bí quyết đi

vuahung105

Xe container
@ Vua hùng: bác hỏi lại bác Pót chờ vị trí cái vít chỉnh bù ga lạnh, rồi sáng mai bác nổ máy, vặn con vít đó theo chiều kim đồng hồ, nâng ga lên 1250 rpm. Sau 10 km bác để AC off rồi chỉnh con vít nhựa bên phụ giảm ga xuống 900 rpm. Thế chắc sẽ ổn đấy.[/QUOT
vâng. chỉnh con vít bù ga lạnh ấy có phải tháo cái bộ lọc gió ra không CT nhẩy? vì em thấy vị trí của nó khá sâu, khó nhìn

H.3

Xe đạp
Thưa các cụ, em mới tậu 1 em Pride B (1993), máy móc, gầm ngon lành, điều hòa mát sun cờ him, nhưng có một bệnh là cứ đi đến chỗ xóc nhẹ hoặc gờ giảm tốc là bánh trước bên phụ lại lục cục, tiếng lục cục cảm giác như có cái gì đó lỏng lẻo, các cụ tư vấn giúp em xem xử lý em nó ra sao với ạ, cảm ơn các cụ!

chodoithemvui

Xe tải
@chodoithemvui: xe bác dang có bệnh kín, liên quan đến bướm ko hé ra được vào ban sáng.
Bệnh đó chữa ko phức tạp nhưng thợ ko thạo về Pride thì ko biết, khi nào bác đi off em chỉnh cho.
Bác CT ơi, em đề nổ xe chẳng bao giờ đạp bàn đạp gas, chân phải toàn để vào chân phanh thôi. Liệu em có phải nháy nháy để cho cái BƯỚM nó hé hé ra cho bớt khói đen được không bác CT nhỉ? *-:)

Porsche_CD5

Xe điện
Bác xem lại đường nước lên cái cục bù ga buổi sáng nó có bị tắc không, nếu tắc thì bác thông lại cho nó nhanh nóng - giảm thời gian bù ga.
Còn vấn đề kim nhiệt không lên, bác chạy một lúc đến cơ quan rồi mở nắp két nước, thò cái nhiệt kế nào đo được 100 độ vào, xem nhiệt độ nước bao nhiêu mới chính xác. Nếu nhiệt độ loanh quanh 80 độ là ổn, và cái kim nhiệt trong xe chỉ vớ vẩn. Còn nếu nhiệt độ nước trong két thấp hơn nhiều thì mới tính tiếp bác ạ.

Máy mãi không nóng, thì em nghĩ bơm nước của xe bác vẫn ổn.
Còn cái van hằng nhiệt của xe bác, em cũng nghi khi tháo ra sẽ ... không thấy gì, vì nhiều khả năng nó bị tháo rồi :D
Vâng chiều nay em đo thử nhiệt độ két nước và kiểm tra lại đường nước lên dù bù ga (em mới thông được vài tháng)
Nhân tiện em làm lại cái van hằng nhiệt có j em báo cáo sau ạ. TKS CT

bluestar2006

Xe container
Thưa các cụ, em mới tậu 1 em Pride B (1993), máy móc, gầm ngon lành, điều hòa mát sun cờ him, nhưng có một bệnh là cứ đi đến chỗ xóc nhẹ hoặc gờ giảm tốc là bánh trước bên phụ lại lục cục, tiếng lục cục cảm giác như có cái gì đó lỏng lẻo, các cụ tư vấn giúp em xem xử lý em nó ra sao với ạ, cảm ơn các cụ!
Cái này 90% do bạc thước lái của xe bác đã rơ mòn. Cách khắc phục là thợ sẽ tiện cho bác bạc mới để thay thôi.

bluestar2006

Xe container
@ Vua hùng: bác hỏi lại bác Pót chờ vị trí cái vít chỉnh bù ga lạnh, rồi sáng mai bác nổ máy, vặn con vít đó theo chiều kim đồng hồ, nâng ga lên 1250 rpm. Sau 10 km bác để AC off rồi chỉnh con vít nhựa bên phụ giảm ga xuống 900 rpm. Thế chắc sẽ ổn đấy.[/QUOT
vâng. chỉnh con vít bù ga lạnh ấy có phải tháo cái bộ lọc gió ra không CT nhẩy? vì em thấy vị trí của nó khá sâu, khó nhìn
Nếu dùng 1 cái tôvít 2 cạnh dài chừng 15cm, đường kính nhỏ 3mm thì có thể lựa để vặn được con vít đó (phải xuyên chéo qua móc của dù bù ga điều hòa) bác ạ. Em toàn dùng cách đó, không phải tháo gì cả :D

bluestar2006

Xe container
Bác CT ơi, em đề nổ xe chẳng bao giờ đạp bàn đạp gas, chân phải toàn để vào chân phanh thôi. Liệu em có phải nháy nháy để cho cái BƯỚM nó hé hé ra cho bớt khói đen được không bác CT nhỉ? *-:)
Nó bị hỏng cái dù kéo để hé bướm, nên thao tác của bác như vậy không giải quyết được vấn đề, mà hiện giờ xe bác phải chờ máy nóng lên để mở bướm (le gió) nó mới hết khói đen ạ.

Porsche_CD5

Xe điện
Oái.
của cụ porcher lại ngược với em . sáng ra nổ máy thì vòng tua chỉ 900 thôi, chạy khoảng 10km thì lên 1250. cứ thế. nhưng nếu em cho quạt gió chạy trực tiếp thì vòng tua luôn ổn định là 900. em cũng đang mắc không chỉnh được. CT tư vấn cho em với.
còn cái van hằng nhiệt. nếu cụ porcher thích thì em tặng lại cái của em. chắc vẫn dùng được. vì em thấy tháo ra máy mát hơn nên không lắp vào nữa.
E cũng có 1 cái bù ga còn sống nguyên
Cụ nào lấy alo cho E nhé
E ở Việt Trì
Em có hai viên gạch cho hai Bác :D, TKS các bác trước
Báo cáo toàn thể chi hội KIA_PT tổng kết năm nay CT ghi nhận nhiều thành tích của anh em KIA nhà PT nên đã gửi tặng 03 can nhớt hịn
từ nay đến cuối tuần sẽ tổ chức để chia vậy các Bác cho cái lịch và chuẩn bị cái can để chúng ta ách sần

Porsche_CD5

Xe điện
Nó bị hỏng cái dù kéo để hé bướm, nên thao tác của bác như vậy không giải quyết được vấn đề, mà hiện giờ xe bác phải chờ máy nóng lên để mở bướm (le gió) nó mới hết khói đen ạ.
Nếu cái dù đã vậy CT bẩu bác ấy lấy dây buộc cái bướm ấy lại như em là hết khói đen ngay :D

Ama-Kia

Xe buýt
Nếu cái dù đã vậy CT bẩu bác ấy lấy dây buộc cái bướm ấy lại như em là hết khói đen ngay :D
@bác porcher: Xe Em lâu lâu mới đi lúc đề máy ra khói xám, có phải cột như bác ko ạ!

Porsche_CD5

Xe điện
@bác porcher: Xe Em lâu lâu mới đi lúc đề máy ra khói xám, có phải cột như bác ko ạ!
Em thực sự là không biết nhiều, khi thợ chỉnh ralenti cho em họ buộc cái bướm đó lại để nó luôn mở 100% và họ giải thích với em thế này.
Có cái dù sử dụng chân không của cửa hút gió khi nổ máy nó sẽ làm bướm phụ mở ra của em nó hỏng không mở bướm phụ nên hỗn hợp khí cháy nhiều xăng gây khói đen + tốn xăng nên họ buộc lại thế và dặn thêm em khi đề (mùa đông) đạp ga hơi mạnh một tí. còn của Bác em chửa đủ chình để bắt mạch đâu Bác cứ "Giang ời" mà kêu :D

chodoithemvui

Xe tải
Cái này có liên quan đến cái bù gió điều hòa không bác CT? Quả thực từ trước đến nay em toàn ngồi ghế lái nổ máy và chờ galantie xuống thôi, từ lúc có chuột lấy xe em làm nhà nghỉ là em phải đi quanh xe xem có xăng thủng, dầu rơi, khói đâu đó không, ... thì phát hiện ra là vừa nổ thì có khói đen. Chẳng biết là cái dù bác nói bị hỏng là dù nào nên em hỏi trước không thì trách nhầm cậu thợ b-(

bluestar2006

Xe container

còn cái dù này nữa có tác dụng j vậy CT, em vừa mới biết phót ảnh chỉ hỏi CT tí này thôi, em sẽ gửi vào meo để hỏi CT nhiều vấn đề lắm vì em mới toe mà :).
Cái dù này của xe bác hỏng rồi, đó là lý do có dây thép buộc để mở cái bướm gió thường xuyên. Còn nếu dù tốt, bác thử tháo cái ống cao su đuôi dù và dùng miệng hút, cái que nhựa trắng thụt lại, rồicái bướm sẽ mở ra :D
Em trả lời trúng vào chỗ đó đấy bác ạ. Có mấy cái gọi là dù cơ, đó là 1 cái - gọi là dù mở bướm (le gió) bác ạ :D

Cái bướm này trông thế mà có mấy cách mở được, thế mới tài :)
Ối CT ơi, văn tả cảnh =))
Cái này có liên quan đến cái bù gió điều hòa không bác CT? Quả thực từ trước đến nay em toàn ngồi ghế lái nổ máy và chờ galantie xuống thôi, từ lúc có chuột lấy xe em làm nhà nghỉ là em phải đi quanh xe xem có xăng thủng, dầu rơi, khói đâu đó không, ... thì phát hiện ra là vừa nổ thì có khói đen. Chẳng biết là cái dù bác nói bị hỏng là dù nào nên em hỏi trước không thì trách nhầm cậu thợ b-(
Câu trả lời ở đây bác nhé, em copy lại các bài ở trang 12x thôi :D

YORK

Xe tăng
CT ơi rét quá, cho nhà cháu mọi thông tin dàn sưởi mà CT có nhé. Nhà cháu định làm chuột bạch vụ chế sưởi cho CD5.

bluestar2006

Xe container
CT ơi rét quá, cho nhà cháu mọi thông tin dàn sưởi mà CT có nhé. Nhà cháu định làm chuột bạch vụ chế sưởi cho CD5.
Của xe Pride nó thì dư lày bác ạ:

Kích thước thì thế này:
13,8 cm x 15,7 cm x 3,2 cm

Còn hàng của WG là : 4,7cm x 16,5cm x 15,5cm. Theo em thấy thì dàn nóng của CD5 bé hơn, chứ vừa là ngày xưa em đã nhờ bác hieunam ship về mấy cái rồi.

YORK

Xe tăng
Của xe Pride nó thì dư lày bác ạ:
Kích thước thì thế này:
13,8 cm x 15,7 cm x 3,2 cm
Còn hàng của WG là : 4,7cm x 16,5cm x 15,5cm. Theo em thấy thì dàn nóng của CD5 bé hơn, chứ vừa là ngày xưa em đã nhờ bác hieunam ship về mấy cái rồi.
Cảm ơn CT nha. Hơi khó roài, cơ mừ chắc vưỡn chế được. Nhà cháu vưỡn tự tin lắm :D Vụ tháo xe có lẽ phải cầu cạnh bác Gió mất chứ không thì lúc lắp vào lại thừa khối thứ :))

bluestar2006

Xe container
Cảm ơn CT nha. Hơi khó roài, cơ mừ chắc vưỡn chế được. Nhà cháu vưỡn tự tin lắm :D Vụ tháo xe có lẽ phải cầu cạnh bác Gió mất chứ không thì lúc lắp vào lại thừa khối thứ :))
Có nên kiếm mấy cái két làm mát của 2B rồi nhét vào CD5 không bác nhỉ??? Hay uốn cái ống đồng chạy ngoằn ngoèo bác nhỉ??

Chỉnh sửa cuối: