Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

vuahung105

Xe container
báo cáo các cụ,
hôm nay e đã hoàn thành công trình của mình ( với sự hướng dẫn của CT)
1, bấm điều khiển - nháy cả 4 đèn xi nhan + kêu cả còi chíp ( như xe xịn )
2. em đã câu một dây ACC sang đầu đĩa - bây giờ hoạt động bình thường rùi. có điều là cái HU của em có một dàn đèn led cứ sáng suốt ( dù đang ở chế độ ngủ ) - cái này do HU thôi - vì đèn led nên em nghĩ cũng không tốn điện.
cám ơn sự hỗ trợ của CT - bác porcher nhiều nhiều .
để mai e xem còn gì táy máy nữa không thì lại hỏi tiếp :P

hotiendat

Xe đạp
chào bác bluestar2006 ! cùng các anh em
- Cho mình hỏi hiện tượng xe như thế nào là cần số bị lỏng ?
- Nếu bị lỏng sửa có khó không? Cám ơn !

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
báo cáo các cụ,
2. em đã câu một dây ACC sang đầu đĩa - bây giờ hoạt động bình thường rùi. có điều là cái HU của em có một dàn đèn led cứ sáng suốt ( dù đang ở chế độ ngủ ) - cái này do HU thôi - vì đèn led nên em nghĩ cũng không tốn điện.

Chúc mừng bác nhé. Mà lại khuyến mại cả còi chít nữa cơ à, mấu thật đấy :D

bluestar2006

Xe container
- Cho mình hỏi hiện tượng xe như thế nào là cần số bị lỏng ? Cám ơn !
Bác vào số 3, rồi lắc cần số sang ngang 2 bên được với biên độ lớn gần như ở N (biên độ 10cm chẳng hạn) là bạc cần số đã bị lỏng.
Tổng số có 6 cái bạc nhựa ở thanh nối cần số với hộp số dưới gầm xe, trong 4 cái dễ thay, 2 cái nữa phải mài và nhấc cái đinh tán ra mới thay được.
Thợ có thể tiện được các bạc này bác ạ.

hat65

Xe điện
- Cho mình hỏi hiện tượng xe như thế nào là cần số bị lỏng ?
- Nếu bị lỏng sửa có khó không? Cám ơn !
là khi bác vào bất cứ số nào rồi mà lắc cần số sang ngang được nhiều
thợ đóng lại bạc cần số là ok. khoảng 2-300k

congden1368

Đi bộ
chào cả nhà

cho em hỏi ti về kia pride đời 95
xe em bị bẹnh khó nổ, sáng mai dây đề mãi không thấy nổ
- em đã thay bizi, bơm nước,đã vệ sinh lọc xăng và xúc chế. nhưng vẫn không nổ
các bác có cách nào chỉ em với

Porsche_CD5

Xe điện
báo cáo các cụ,
Em cũng chúc mừng Bác nhé, để hôm này em cũng làm còi chíp khi nào bấm khóa nó kêu anh ÓC một cái mới thịch :D
Và em nghĩ bác bẩu CT kiếm cho cái thi mo sờ uých rồi đấu lại cái quạt két nước đi, mùa đông chạy lặt vặt nhiều máy lạnh quá không tốt, hơn nữa xe Bác lại hỏng cái van hằng nhiệt rồi

bluestar2006

Xe container
cho em hỏi ti về kia pride đời 95
xe em bị bẹnh khó nổ, sáng mai dây đề mãi không thấy nổ
- em đã thay bizi, bơm nước,đã vệ sinh lọc xăng và xúc chế. nhưng vẫn không nổ
các bác có cách nào chỉ em với
Bác thử nhấp chân ga 2-3 cái trước khi đề xem có dễ nổ hơn không?
Nếu vẫn khó nổ bác kiểm tra bô bin sườn xem có đủ khỏe không? Rút dây trung tâm ra khỏi bô bin, vặn chìa khóa đề, lửa phải đánh ra xung quanh cọc nhựa của bô bin mới là ổn. Bác chú ý lau sạch muội xăng dầu xung quanh (nếu có) trước khi thử nhé.

hotiendat

Xe đạp
Chào 2 bác bluestar2006, hat65 và các anh em
Cho mình hỏi thêm thợ đóng lại bạc cần số Kia pride có phải hạ hộp số không, hay chỉ đội xe lên và sửa? Cám ơn!

bluestar2006

Xe container
Chào 2 bác bluestar2006, hat65 và các anh em
Cho mình hỏi thêm thợ đóng lại bạc cần số Kia pride có phải hạ hộp số không, hay chỉ đội xe lên và sửa? Cám ơn!
Chỉ cho xe lên cầu, tháo cái thanh nối dài khoảng 1m ra thôi bác ạ, chưa phải hạ đến hộp số đâu - bác cứ yên tâm.

hotiendat

Xe đạp
Chào bác bluestar2006 và các anh em
- Mình kiểm tra lại cần số vào số 3 lắc ngang dao động khoảng 3cm chắc chưa đến nỗi phải đóng bạc cần số hả bác
- Kinh nghiệm chia sẻ: có lần xe mình bị tuôn răng ốc cốt của 2 bánh sau tìm mua không có ốc thay thợ đã tháo 2 cốt ra khoan lỗ đầu cốt, tiện ốc có khía gắn chốt bi thấy cũng chắc chắn lắm !

bluestar2006

Xe container
- Mình kiểm tra lại cần số vào số 3 lắc ngang dao động khoảng 3cm chắc chưa đến nỗi phải đóng bạc cần số hả bác
- Kinh nghiệm chia sẻ: có lần xe mình bị tuôn răng ốc cốt của 2 bánh sau tìm mua không có ốc thay thợ đã tháo 2 cốt ra khoan lỗ đầu cốt, tiện ốc có khía gắn chốt bi thấy cũng chắc chắn lắm !
Vậy là cần số của bác vẫn chắc, chưa phải thay bạc đâu ạ.
Kinh nghiệm sử lý con ốc đó rất hay đấy bác. Hiện tại 2 con ốc này em vẫn mua được, 20K/con, khi nào hiếm chắc cũng sẽ phải áp dụng chiêu của bác thôi :D

Porsche_CD5

Xe điện
Bác kèm ảnh minh họa đi bác, tả cảnh thế này chỉ mỗi ông CT nhà mềnh hiểu được thôi, bọn em thì chệu :-?

bluestar2006

Xe container
Bác kèm ảnh minh họa đi bác, tả cảnh thế này chỉ mỗi ông CT nhà mềnh hiểu được thôi, bọn em thì chệu :-?
Con ốc này ở trục bánh sau, một bên ren thuận, một bên ren ngược. Mỗi lần lắp vào và chỉnh xong thợ phải lấy đục đập méo cái vành ốc để chống xoay, nên được vài lần là nên thay bác ạ.

Porsche_CD5

Xe điện
Con ốc này ở trục bánh sau, một bên ren thuận, một bên ren ngược. Mỗi lần lắp vào và chỉnh xong thợ phải lấy đục đập méo cái vành ốc để chống xoay, nên được vài lần là nên thay bác ạ.
Trời, có một lần em nghe mong manh ốc bánh xe bên lái ren ngược, thế là hôm tháo lốp xe cứ theo ren ngược em công, kết quả gấy một cái tròng 17 và đã nhờ CT mua mới 3:-O

chodoithemvui

Xe tải
Cái này em cũng thay rồi, lần phải thay má phanh ấy. Mỗi lần tháo ra là mất 20k cho 1 con ốc mới. Em thì em không dùng lại ốc méo. Hôm đó cũng thắc mắc với thợ là tại sao không có chốt hãm ốc mà chỉ có cái khe để đập méo ốc. Đúng là ô tô mà chẳng bằng cái xe Dream II của em nhỉ, cái thanh giằng cụm phanh và khung xe có 1 cái lỗ để đút cái hãm giống sợi dây thép vào :P. Liệu khoan nóng có ảnh hưởng gì đến trục sau không hả bác CT? Mà em nghe thợ nói cái cụm bắt bánh xe thay cũng dễ, dễ hơn cả xe Matiz vì thế ren có làm sao thì vẫn thay được. Bó tay *-:)

chodoithemvui

Xe tải
Trời, có một lần em nghe mong manh ốc bánh xe bên lái ren ngược, thế là hôm tháo lốp xe cứ theo ren ngược em công, kết quả gấy một cái tròng 17 và đã nhờ CT mua mới 3:-O
Ô bác ơi, con ốc ngược đó nó dùng để chặn cái tang phanh cơ. Chính xác là nó nằm ở giữa 4 con ốc bắt bánh xe, nhưng bác không nhìn thấy vì nó có cái chụp bên ngoài. Gẫy mất cái tròng 17 chứng tỏ bác này cực khỏe đới =D>. Em dùng cái tròng chữ thập, đạp thật lực mới ra được mấy con ốc :((

lebaoanh

Xe đạp

Em xin làm phiền thêm tí nữa về vụ con SENSOR nhiệt.Em kiểm tra kĩ mà không nhìn thấy con sensor chổ nào. em chụp hình trên nhờ các anh chỉ giúp. cám ơn

bluestar2006

Xe container

Em xin làm phiền thêm tí nữa về vụ con SENSOR nhiệt.Em kiểm tra kĩ mà không nhìn thấy con sensor chổ nào. em chụp hình trên nhờ các anh chỉ giúp. cám ơn
Nó là cái cục bằng đồng có cái dây bọc cao su đen cắm vào đấy bác ạ. Nếu xe nguyên bản thì nó thế này, trong cái vòng tròn:

Mà hiện tại xe bác cứ bật khóa điện sang ON là quạt két nước chạy đúng không. Cái công tắc nhiệt chắc đã hỏng nên thợ rút dây ra rồi

viper2007

Xe điện
xe CT sạch và gọn gàng, nhìn yêu quá