Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
xe CT sạch và gọn gàng, nhìn yêu quá
Ảnh này không phải xe em đâu (xe này không trợ lực). Cái thời xe em nó sạch và mới thế nó cũng qua rồi, giờ kỳ cọ kỹ cũng được 50% thế này thôi. Nhưng em cũng không thích phun dầu bóng đâu nhé :D

Porsche_CD5

Xe điện
Nó là cái cục bằng đồng có cái dây bọc cao su đen cắm vào đấy bác ạ. Nếu xe nguyên bản thì nó thế này, trong cái vòng tròn:

Mà hiện tại xe bác cứ bật khóa điện sang ON là quạt két nước chạy đúng không. Cái công tắc nhiệt chắc đã hỏng nên thợ rút dây ra rồi
Giời ạ, CT ác quá =P~=P~=P~

bluestar2006

Xe container
Trời, có một lần em nghe mong manh ốc bánh xe bên lái ren ngược, thế là hôm tháo lốp xe cứ theo ren ngược em công, kết quả gấy một cái tròng 17 và đã nhờ CT mua mới 3:-O
Cái ốc bên phụ mới là ren ngược chứ bác. Nguyên tắc là khi xe chạy, bánh xe quay thì ốc không bị vặn vào - nếu không hãm, chỉ có thể rơi bánh ra chứ không bị bó cứng :D

viper2007

Xe điện
Ảnh này không phải xe em đâu (xe này không trợ lực). Cái thời xe em nó sạch và mới thế nó cũng qua rồi, giờ kỳ cọ kỹ cũng được 50% thế này thôi. Nhưng em cũng không thích phun dầu bóng đâu nhé :D
chẳng nhẽ nó là quá khứ của xe nhà Kid

chodoithemvui

Xe tải
Cái ốc bên phụ mới là ren ngược chứ bác. Nguyên tắc là khi xe chạy, bánh xe quay thì ốc không bị vặn vào - nếu không hãm, chỉ có thể rơi bánh ra chứ không bị bó cứng :D
Bác CT ơi, tại sao thợ sửa xe cho em lại xiết cái ốc sau bên phụ chặt hơn ốc sau bên lái nhỉ? Khi vần bánh xe em thấy nó bị rít hơn. Bác có làm như thế không? Thợ em nhờ cũng cứng tay chứ không yếu như em :P

Porsche_CD5

Xe điện
Giờ em mới hiểu CT àh, hôm đó em nhầm là 4 ốc bánh xe nên cứ ren ngược em công
KQ thì CT biết rồi, sau đó thì em phóng xe đi mượn bơm, cái hôm nhà mình mấy người thủng săm hỏi thuê bánh phụ ầm ĩ lên đới CT nhớ hkông

bluestar2006

Xe container
Bác CT ơi, tại sao thợ sửa xe cho em lại xiết cái ốc sau bên phụ chặt hơn ốc sau bên lái nhỉ? Khi vần bánh xe em thấy nó bị rít hơn. Bác có làm như thế không? Thợ em nhờ cũng cứng tay chứ không yếu như em :P
Em chắc thợ có ẩn ý gì đó :) Bên xiết chặt có phải là vừa thay vòng bi không? Vì khi thay vòng bi mới, vài hôm sau nó sẽ lỏng ra 1 chút chút, thợ có thể đề phòng luôn cái chuyện đó nên xiết chặt hơn. Nếu chỉnh vừa vừa, vài hôm sau lại phải xiết lại (cá nhân em thích kiểu này hơn dù có hơi mất thời gian gặp lại thợ)

chodoithemvui

Xe tải
Em chắc thợ có ẩn ý gì đó :) Bên xiết chặt có phải là vừa thay vòng bi không? Vì khi thay vòng bi mới, vài hôm sau nó sẽ lỏng ra 1 chút chút, thợ có thể đề phòng luôn cái chuyện đó nên xiết chặt hơn. Nếu chỉnh vừa vừa, vài hôm sau lại phải xiết lại (cá nhân em thích kiểu này hơn dù có hơi mất thời gian gặp lại thợ)
Hôm đấy em thay toàn bộ má phanh cho 2 bánh sau. Em cũng phụ 1 tay với thợ vì trời sắp tối, em lắp bánh sau bên phụ. Sau khi lắp đầy đủ xong cả hai bánh, em vần thử xem có trơn tru không (lúc đó thợ dùng kích cá sấu nên em thử cũng vì tò mò thôi) thì thấy bánh sau bên phụ rít hơn. Em cũng thắc mắc thì cậu thợ bảo nó bị ba via của cái má phanh mới giữ lại. Đúng là sau khi thay phanh xong thì đi xe có hiện tượng kêu kin kít phía đằng sau (hiện nay thì đã hết). Em sợ nhất là trời tối + đói bụng + vội về = làm ẩu nên em cứ phải hỏi lại cho chắc. Em sẽ kích bánh lên vần thử lại xem đã trơn như nhau chưa, chắc phải đầu tư cái kích cá sấu :P

autokia43

Xe hơi
Vậy là cần số của bác vẫn chắc, chưa phải thay bạc đâu ạ.
Kinh nghiệm sử lý con ốc đó rất hay đấy bác. Hiện tại 2 con ốc này em vẫn mua được, 20K/con, khi nào hiếm chắc cũng sẽ phải áp dụng chiêu của bác thôi :D
Bác CT ơi. Hôm nay nhà em cũng mới bảo dưỡng hai bánh sau để chuẩn bị đi HN, tháo ra thấy mỗi bên một loại ốc hãm không giống nhau, ngoài cái đệm dày khoảng 3 mm có lợi hãm còn có thêm cái vòng hãm bằng tôn mỏng để bẻ gập hãm vào ốc hãm. Về đọc trong thớt chiên môn này em thấy lo lo. Bác cho nhà em địa chỉ nơi bàn cái ốc hãm bánh sau cả hai bên Bác nhé. Nhà em ở 43 citi nên các phụ tùng của CD5 cũng khó mua. Cám ơn Bác nhiều.

bluestar2006

Xe container
Bác CT ơi. Hôm nay nhà em cũng mới bảo dưỡng hai bánh sau để chuẩn bị đi HN, tháo ra thấy mỗi bên một loại ốc hãm không giống nhau, ngoài cái đệm dày khoảng 3 mm có lợi hãm còn có thêm cái vòng hãm bằng tôn mỏng để bẻ gập hãm vào ốc hãm. Về đọc trong thớt chiên môn này em thấy lo lo. Bác cho nhà em địa chỉ nơi bàn cái ốc hãm bánh sau cả hai bên Bác nhé. Nhà em ở 43 citi nên các phụ tùng của CD5 cũng khó mua. Cám ơn Bác nhiều.
Bác định đi thăm Hà nội bằng Pride đấy ạ? Hay lắm đó.
Bác ra đến Hà nội thì qua số 391 Trần Khát Chân, cửa hàng phụ tùng ô tô Hải Đăng, em hay mua đồ Pride ở đó, và họ có mấy con ốc bác cần.
Còn với xe bác em đoán chắc con ốc nó cũ, mẻ hết vành rồi nên thợ làm miếng tôn bẻ lại để chống xoay thôi. Giờ mua vài con ốc dùng dần là ổn bác ạ

vuahung105

Xe container
Em cũng chúc mừng Bác nhé, để hôm này em cũng làm còi chíp khi nào bấm khóa nó kêu anh ÓC một cái mới thịch :D
Và em nghĩ bác bẩu CT kiếm cho cái thi mo sờ uých rồi đấu lại cái quạt két nước đi, mùa đông chạy lặt vặt nhiều máy lạnh quá không tốt, hơn nữa xe Bác lại hỏng cái van hằng nhiệt rồi
em vẫn để phần bác cái còi chit. hôm nào bác rảnh ghé qua em nhé.
cai themoswith của em tốt rồi, chỉ còn mỗi cái rơle nhiệt thì hôm trước em mua nhưng hình như mua phải cái nó phải nóng sắp cháy thì nó mới hoạt động - vì em lắp vào mà chẳng thấy quạt chạy bao giờ, sợ quá nên lại tháo giắc ra cho quạt chạy tự do. để em thử đi kiếm cái khác lắp vào, nếu không kiếm được thì lại phải nhờ CT vậy thôi b-(
từ hôm em chỉnh được cái bù ga buổi sáng, không phải đỡ chân ga, mặc dù mấy hôm nay lạnh phết. nên em nghĩ không cần cái van hằng nhiệt nữa các cụ nhỉ ?

vanthaido73

Xe điện
Báo cáo Chủ tịch
Con vợ 2 của E nó giở chứng
Nếu mở radio sóng FM thì k vấn đề gì
nếu mở sóng AM mà bấm còi nói kêu theo loa điệc cả tai
Cụ cho hướng chỉ giáo cái
Đa tạ

bluestar2006

Xe container
Báo cáo Chủ tịch
Con vợ 2 của E nó giở chứng
Nếu mở radio sóng FM thì k vấn đề gì
nếu mở sóng AM mà bấm còi nói kêu theo loa điệc cả tai
Cụ cho hướng chỉ giáo cái
Đa tạ
Bác mượn giúp em cái còi khác về lắp xem nó còn hiện tượng đó không ạ, và nối lại tất cả các dây nhợ của HU đúng qui cách, đảm bảo tiếp xúc tốt xem sao.

Porsche_CD5

Xe điện
em vẫn để phần bác cái còi chit. hôm nào bác rảnh ghé qua em nhé.
cai themoswith của em tốt rồi, chỉ còn mỗi cái rơle nhiệt thì hôm trước em mua nhưng hình như mua phải cái nó phải nóng sắp cháy thì nó mới hoạt động - vì em lắp vào mà chẳng thấy quạt chạy bao giờ, sợ quá nên lại tháo giắc ra cho quạt chạy tự do. để em thử đi kiếm cái khác lắp vào, nếu không kiếm được thì lại phải nhờ CT vậy thôi b-(
từ hôm em chỉnh được cái bù ga buổi sáng, không phải đỡ chân ga, mặc dù mấy hôm nay lạnh phết. nên em nghĩ không cần cái van hằng nhiệt nữa các cụ nhỉ ?

Em vẫn nghi bác có sự nhầm lẫn ở cái chỗ đậm đậm, bác hỏi lại CT cho rõ đi kèm ảnh nhá
còn cái dù bù ga Buổi sáng em chưa nghe thấy bao giờ. Gì có thế nhỉ ??? :D

bluestar2006

Xe container
Em vẫn nghi bác có sự nhầm lẫn ở cái chỗ đậm đậm, bác hỏi lại CT cho rõ đi kèm ảnh nhá
còn cái dù bù ga Buổi sáng em chưa nghe thấy bao giờ. Gì có thế nhỉ ??? :D
Thermoswith với cái rơle nhiệt thực ra là 1 thôi ạ, để làm cho quạt két chạy / không chạy. Còn cái làm cho đồng hồ nhiệt trong xe lên / xuống là cái sensor đo nhiệt độ. 2 thứ này nó cách nhau ~ 8cm về mặt địa lý thôi ạ :D

autokia43

Xe hơi
Bác định đi thăm Hà nội bằng Pride đấy ạ? Hay lắm đó.
Bác ra đến Hà nội thì qua số 391 Trần Khát Chân, cửa hàng phụ tùng ô tô Hải Đăng, em hay mua đồ Pride ở đó, và họ có mấy con ốc bác cần.
Còn với xe bác em đoán chắc con ốc nó cũ, mẻ hết vành rồi nên thợ làm miếng tôn bẻ lại để chống xoay thôi. Giờ mua vài con ốc dùng dần là ổn bác ạ
Cám ơn Bác CT, bác nói vậy nhà em yên tâm rồi. Ngày mai 29/12 em sẽ đi HN, ra đến đó em sẽ mua ngay để ăn dần :D

Porsche_CD5

Xe điện
Thermoswith với cái rơle nhiệt thực ra là 1 thôi ạ, để làm cho quạt két chạy / không chạy. Còn cái làm cho đồng hồ nhiệt trong xe lên / xuống là cái sensor đo nhiệt độ. 2 thứ này nó cách nhau ~ 8cm về mặt địa lý thôi ạ :D
Vâng 2 cái cách nhau 8cm này em hiệu rồi mà, nhưng lão ấy bảo cái themor switch của lão ấy tốt mà lại đi đấu quạt két nước trực tiếp thì kỳ wá trời àh. Để em bảo lão ấy đấu lại xong đứng im nổ máy khoảng 5phút xem cái quạt ấy có chạy không đã, TKS CT nhìu