Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
Cái dù to CT nói nó nằm ở đâu thế CT ơi? Có cách nào để tét Bướm ga thứ 2 nó vẫn hoạt động tốt mà mình không cần phải chạy hết ga không CT? Em thường không dám chạy nhanh ạhh. Cảm ơn CT.
Cái dù đó em đánh dấu đỏ nhé bác:

Bác ga mạnh lên mà thấy cái tay của dù nó ngọ ngoạy là nó còn điều khiển mở cái họng thứ 2 (logic là vậy)

hat65

Xe điện
đạ nhưng mà mua thanh lý thì mua của xe nào thì hợp với xe của mình hả bác
cụ thích 1 din hay 2 din a nhô em em gỡ xe em ra hầu cụ. hiện giờ em vừa có DVD 1 din có thẻ, usb, cụ qua cafe với em ở 3 trịnh hoài đức khoảng 8h sáng rồi xem đầu cụ nhé. dt em 0913516355.

doan ngoc hoang

Xe hơi
cụ thích 1 din hay 2 din a nhô em em gỡ xe em ra hầu cụ. hiện giờ em vừa có DVD 1 din có thẻ, usb, cụ qua cafe với em ở 3 trịnh hoài đức khoảng 8h sáng rồi xem đầu cụ nhé. dt em 0913516355.
gần cơ quan e ah.1 DIN thôi cụ ah.rổ giá thế nào cụ nhỉ

hat65

Xe điện
để mai em xem nó hiệu gì đã ( hình như DVD pioneer 1 din). cụ rảnh cứ cafe với em rồi cụ thích em lắp cho cụ chạy thử 1 thời gian, cụ thấy ngon thì trả tiền, còn ko ngon em tặng cụ luôn. rổ giá cụ ko phải nghĩ

doan ngoc hoang

Xe hơi
để mai em xem nó hiệu gì đã ( hình như DVD pioneer 1 din). cụ rảnh cứ cafe với em rồi cụ thích em lắp cho cụ chạy thử 1 thời gian, cụ thấy ngon thì trả tiền, còn ko ngon em tặng cụ luôn. rổ giá cụ ko phải nghĩ
Hơ hơ ai lại làm thế cụ.cafe thì vô tư đi e làm ngay cái ngõ đối diện THD thôi.hehehe e lưu số của cụ rồi.có gì ,mai em alo cho cụ nhá.

Chỉnh sửa cuối:

Porsche_CD5

Xe điện
A còng Giàng cùng các bác Hôm qua em dùng dao rạnh lại mấy cái rãnh của cổ góp quạt gió điều hòa thế là có một khoang bị vỡ :(. CT hay bác nào biết ở đâu bán thì mách em với, CT có đi chợ thì hỏi cho em với nhé. Cảm ơn CT cùng các bác. [-O<

bluestar2006

Xe container
A còng Giàng cùng các bác Hôm qua em dùng dao rạnh lại mấy cái rãnh của cổ góp quạt gió điều hòa thế là có một khoang bị vỡ :(. CT hay bác nào biết ở đâu bán thì mách em với, CT có đi chợ thì hỏi cho em với nhé. Cảm ơn CT cùng các bác. [-O<
Chắc em điều hàng trong TP HCM ra thôi nhỉ, chả hiểu còn liên lạc được với bác ý không nữa.

viper2007

Xe điện
@CT
em gu gờ cái mỡ bôi trơn silicon nó toàn ra mấy vấn đề nhạy cảm :P

LuGao

Xe tải
Cái dù đó em đánh dấu đỏ nhé bác:

Bác ga mạnh lên mà thấy cái tay của dù nó ngọ ngoạy là nó còn điều khiển mở cái họng thứ 2 (logic là vậy)
Vâng, cảm ơn CT. Em sẽ để ý xem thế nào. Cái tay dù chắc là nằm khu6at vào trong phải không ah?

LuGao

Xe tải
"Em sẽ tìm tài liệu thêm, nhưng nôm na thế này

Lắp ráp tính từ phía máy: Bánh đà - Lá côn - Bàn ép (hình dưới cùng áp mặt nhẵn vào lá côn) - Bi T (bi cắt li hợp)
Hoa khế của lá côn lắp vào trục sơ cấp của hộp số.
Vành ngoài bàn ép được bắt vít vào bánh đà. Ở bàn ép có các nan thép như nan quạt là lò xo lá.
Lúc nhả côn Bi T không ấn vào lò xo lá, vòng tròn ma sát của bàn ép ép lá côn vào bánh đà (hợp), như vậy bánh đà xoay làm lá côn xoay theo, lực được truyền đến hộp số.
Khi nhấn hết bàn đạp côn, Bi T ấn vào lò xo lá (hình dung lực ấn từ phía trên - hình 2 từ dưới lên) làm cho vòng tròn ma sát của bàn ép thụt lại, giữa bàn ép - lá côn, lá côn - bánh đà có khoảng cách, nên bánh đà không liên kết với lá côn nữa (li), lúc này bánh đà quay không làm lá côn xoay theo, lực không được truyền đến hộp số nữa.
Lúc vê côn, liên kết ma sát giữa bánh đà và lá côn theo kiểu lỏng lẻo, lực vẫn được truyền từ bánh đà sang hộp số, nhưng có sự trượt giữa bánh đà, mặt bàn ép và lá côn. Do vậy sinh nhiệt do ma sát trượt, côn được mài mòn nhanh hơn,...

Lấy cái hình từ caronline nhé:"

CT có cái hình của bi T thì cho em xem với nhé! Thanks CT!

bluestar2006

Xe container
Đây là bi T bác LuGao nhé (hàng KIA hịn đới)

chodoithemvui

Xe tải
À mỗi bên pha có 2 con ốc chỉnh bác ạ, 1 chỉnh lên - xuống, còn lại chắc trái - phải :) vì em chưa phải vặn lần nào.
Theo em chỉnh pha để tâm vùng sáng ngang với độ cao của bóng đèn, với điều kiện bác hay chở tải như thế nào nhé, VD bác thường xuyên chở 2 người ở băng sau khi đi tối thì lúc chỉnh đèn cũng nên có 2 người đó ngồi trên xe, tránh tình trạng chỉnh xong rồi đến lúc ra đường vẫn soi chim trên cành cây (vì lò xo giảm xóc sau Pride khá mềm)
Cảm ơn bác CT! Tối nay em lại mò mẫm chỉnh sửa tí xem sao. Em thấy ở mặt trên của cái đèn có 2 con ốc. Một con ốc có chỉ dẫn U - D, con ốc kia thì chẳng có chỉ dẫn gì. Để em vặn xuôi, vặn ngược nó xem thế nào rồi báo cáo lại các bác.
Em xem kỹ rồi con ốc kia có R <=> L, tại cái đèn của em nó bẩn, em không lau sạch nên chữ nó không hiện ra. Âu cũng tại bác CT cao thủ :D, hỏi gì cũng biết nên em cứ hỏi trước rồi mới ... sờ =D>.
Chúc ACE PC mạnh khỏe, hạnh phúc ợ!

kid1412arc

Xe tăng
em show hàng độ đẹo tí ạ.
Part 1: DIY interior carbon

Part 2: độ thêm đèn Hella FF75 do cụ Viper2007 thực hiện. Em xin chân thành cảm ơn cụ rất rất nhiều.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Part 2: độ thêm đèn Hella FF75 do cụ Viper2007 thực hiện. Em xin chân thành cảm ơn cụ rất rất nhiều.
Bác phải chụp theo hướng ánh sáng thì mới biết hiệu quả đến đâu chứ (nhớ đừng chụp trong ngõ nhé :D)

Sào A Giang

Xe đạp
Part 1: DIY interior carbon

Hai bác này khéo quá cơ. Đẹp lắm các bác ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

Porsche_CD5

Xe điện
Hai xê tê, báo cáo CT cái tổng phanh của em dạo này nó dầm dề quá, hôm nọ em chẳng có thời gian nên mua tạm lọ dầu phanh đổ vào hôm nay nó lại đỏ đèn rồi chắc lại cạn dầu rồi, lần trước em hỏi hai chỗ họ bảo phải tháo ra đo cỡ cupen mới biết. em thấy chẳng chuyên nghiệp nên mua dầu đổ vào (mất 80K quá tội cái cupen) Em quên không kể là cái tổng phanh vừa sửa và đổ dầu chưa được 5kkm. CT cho em hỏi nếu lắp theo kiểu tháo ra đo cupen rồi đi tìm cái vừa vừa ấy có yên tâm được không CT. Làm tổng phanh có phức tạp cần tay nghề cao không ạ, em cảm ơn CT .

chodoithemvui

Xe tải

Cụ ơi, em hỏi tí cái đèn pha của cụ có phải đang được lắp bóng Plus 90 không nhỉ? Em định lắp loại bóng này nhưng hôm em thấy một thằng taxi Getz nó đỗ ở cửa nhà em, em mang xe ra đỗ song song với nó rồi cũng bật đèn lên, đèn của em lại sáng hơn đèn của nó mới chết chứ (ánh sáng vàng vàng, không sáng trắng xanh như của nó). Đọ cả pha nữa mà vẫn thấy mình hơn nó :P. Mà em nhìn chóa của nó vẫn sáng đẹp. Không hiểu bóng của em là bóng gì (chưa mở ra xem) và công suất là bao nhiêu. Tối nay em chụp cái ảnh xem sao trước khi móc bóng ra.
Bộ đèn Hella FF75 cụ bắt ở đó có chắc chắn không ạ? Nguồn nuôi nó cụ lấy ở đâu? Công tắc đặt ở chỗ nào hả cụ?
Kính cụ vodka <:-P

bluestar2006

Xe container
Hai xê tê, báo cáo CT cái tổng phanh của em dạo này nó dầm dề quá, hôm nọ em chẳng có thời gian nên mua tạm lọ dầu phanh đổ vào hôm nay nó lại đỏ đèn rồi chắc lại cạn dầu rồi, lần trước em hỏi hai chỗ họ bảo phải tháo ra đo cỡ cupen mới biết. em thấy chẳng chuyên nghiệp nên mua dầu đổ vào (mất 80K quá tội cái cupen) Em quên không kể là cái tổng phanh vừa sửa và đổ dầu chưa được 5kkm. CT cho em hỏi nếu lắp theo kiểu tháo ra đo cupen rồi đi tìm cái vừa vừa ấy có yên tâm được không CT. Làm tổng phanh có phức tạp cần tay nghề cao không ạ, em cảm ơn CT .
Tay nghề của bác dư sức làm cái vụ thay cupen với tổng phanh bác ạ. Nhưng bác cần thêm ông thợ phụ lúc xả air.
Dụng cụ thì ngoài clê để tháo cái tổng phanh và tuy ô dầu, cần thêm cái kìm để tháo cái chốt hãm ruột của tổng phanh ra bác ạ.

Bác tháo tuyô dầu, tháo tổng phanh ra, rồi lấy kìm bóp cái chốt hãm, sau đó sẽ kéo được bộ ruột tổng phanh ra ngoài.
Cầm cả cái ruột đó đi tìm cupen loại nào vừa, nhưng đồng thời bác phải kiểm tra lòng của xilanh tổng phanh có bị rỗ không. Nếu rỗ lòng xilanh thì phải tốn cả cái tổng phanh đấy (nhưng em hy vọng chỉ bị cupen thôi).
Thay xong cupen bác lắp các thứ theo trình tự ngược lại. Chú ý lắp khi lắp ống dầu lại phải đảm bảo đầu nối sạch sẽ không bị dính cát bụi, vặn đúng ren.
Sau đó đổ dầu phanh vào, lần lượt bác nới ốc xả air ở từng bánh, và thợ phụ của bác đạp phanh để không khí trong ống dầu ra hết mới ổn bác nhé.

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Cụ ơi, em hỏi tí cái đèn pha của cụ có phải đang được lắp bóng Plus 90 không nhỉ? Em định lắp loại bóng này nhưng hôm em thấy một thằng taxi Getz nó đỗ ở cửa nhà em, em mang xe ra đỗ song song với nó rồi cũng bật đèn lên, đèn của em lại sáng hơn đèn của nó mới chết chứ (ánh sáng vàng vàng, không sáng trắng xanh như của nó). Đọ cả pha nữa mà vẫn thấy mình hơn nó :P. Mà em nhìn chóa của nó vẫn sáng đẹp. Không hiểu bóng của em là bóng gì (chưa mở ra xem) và công suất là bao nhiêu. Tối nay em chụp cái ảnh xem sao trước khi móc bóng ra.
Bộ đèn Hella FF75 cụ bắt ở đó có chắc chắn không ạ? Nguồn nuôi nó cụ lấy ở đâu? Công tắc đặt ở chỗ nào hả cụ?
Kính cụ vodka <:-P
Em trả lời thay 1 câu là cặp pha em đó là Osram Plus 90 đó bác ạ.
Còn đèn của bác sáng thì bác cũng nên kiểm tra xem đang dùng bóng đèn gì. Nếu dùng bóng đèn 100W thì sáng hơn tiêu chuẩn, nhưng cũng sẽ nóng hơn đó bác ạ.

Chỉnh sửa cuối: