Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

chodoithemvui

Xe tải
Bác lắp gương gì ? hàng gì mà chệu 2 ?
Em lắp gương KIA ạ. Em cũng chẳng biết có xịn hay không. Mà các bác cho em hỏi, cái gương "xịn" đó có gập được không nhỉ? Em gập nó vào thấy nặng tay nên không dám ép mạnh.

chodoithemvui

Xe tải
Bác cũng có vẻ thích ngay và luôn đây :D Vừa mua xe hôm qua hôm nay đã kịp thay đôi gương, kinh thật. Nhưng mà có vẻ mua hơi quá giá 1 tẹo :)

Bác luyện chưởng từ nay đến 27/11 là ổn rồi, không lo nhiều đâu.
Em sẽ cố gắng nhiều ạ. Mai em nhờ ông anh đến cổ vũ mới dám ra đường. Hôm nay chỉ ngồi xem các tính năng của xe thôi.
À mà bác ơi, sáng nay em có nổ máy thấy có khói trắng (hay là hơi nước ấy) ở ống xả. Không có mùi khói và mùi xăng lắm, mặc dù em để nó trong cái cửa hàng nhỏ (không đóng cửa), em lấy tay quệt vào phía trong ống bô (ngay phía ngoài thôi) thì cũng thấy có muội đen và nước. Trước khi lấy xe, em bảo anh bán xe thay cho em 4 cái bugie mới, nhưng thợ xem xong thì bảo không nên thay vì bugie mới sẽ không tốt bằng bugie cũ. Mập mờ quá làm em chóng hết cả mặt, em đã không biết gì về máy móc thì chớ.
Bác có cao kiến gì cho vụ này của em không?

bluestar2006

Xe container
Em sẽ cố gắng nhiều ạ. Mai em nhờ ông anh đến cổ vũ mới dám ra đường. Hôm nay chỉ ngồi xem các tính năng của xe thôi.
À mà bác ơi, sáng nay em có nổ máy thấy có khói trắng (hay là hơi nước ấy) ở ống xả. Không có mùi khói và mùi xăng lắm, mặc dù em để nó trong cái cửa hàng nhỏ (không đóng cửa), em lấy tay quệt vào phía trong ống bô (ngay phía ngoài thôi) thì cũng thấy có muội đen và nước. Trước khi lấy xe, em bảo anh bán xe thay cho em 4 cái bugie mới, nhưng thợ xem xong thì bảo không nên thay vì bugie mới sẽ không tốt bằng bugie cũ. Mập mờ quá làm em chóng hết cả mặt, em đã không biết gì về máy móc thì chớ.
Bác có cao kiến gì cho vụ này của em không?
Trời mưa hoặc ẩm, xe có thể ra hơi nước đó bác ạ. Còn nếu một lúc sau có nước nhỏ ra khỏi ống xả là bộ hơi còn ngon.
Bugi thì 7 vạn Km cũng nên thay rồi, nhưng nếu loại rẻ quá thì đúng là không bền thật, bác cứ từ từ bình tĩnh - không phải chóng mặt đâu :D

À mà gương KIA là không gập được đâu, chỉ cụp xòe tự động khi có va chạm thôi nhé.

chodoithemvui

Xe tải
Trời mưa hoặc ẩm, xe có thể ra hơi nước đó bác ạ. Còn nếu một lúc sau có nước nhỏ ra khỏi ống xả là bộ hơi còn ngon.
Bugi thì 7 vạn Km cũng nên thay rồi, nhưng nếu loại rẻ quá thì đúng là không bền thật, bác cứ từ từ bình tĩnh - không phải chóng mặt đâu :D

À mà gương KIA là không gập được đâu, chỉ cụp xòe tự động khi có va chạm thôi nhé.
Thế thì chết em rồi, có thể vì lý do này mà chủ xe cũ thay bằng gương Madaz. Em có tự thay được gương đâu. Thợ quen thay cho đấy, thế thì em phải đòi lại đôi gương cũ mới được, khi nào cần gập thì lôi gương Madaz ra lắp, lúc đó em nhờ các bác chỉ giáo vậy ;))
Đúng là hôm qua trời mưa lúc em đi lấy xe ạ. Sáng nay trời còn hơi lạnh nữa. Ống bô có muội đen và nước sau khi nổ máy 1 lúc cũng chưa nghiêm trọng lắm hả bác? Xe em để cách tường 20cm, hơi nước phun làm ướt 1 mảng tường cơ :). Còn muội thì em không biết có phải do trước khi bán xe cho em, anh chủ xe để tuột cái nắp 1 bugie ra nên bị vậy không (chính vì lý do này nên em bảo anh ấy thay cho em cả 4 cái bugie đấy)

Porsche_CD5

Xe điện
Dear CT: báo cáo CT cái cục bả của CT kỉ niệm hôm nay em mới lắp được nhận xét sáng đẹp mà không nóng, thật tuyệt vời:
Ảnh xịn không phải minh họa

Nhưng có một vấn đề chiều nay em bật AC thì cái solenoi không hút, vòng tua máy không tăng (đuôi dù lỏng)
CT cho em hỏi cái solenoi đấy là một cực dương một cực âm phải không ạ. Em định đẩu điện trực tiếp thử nhỡ nhầm cực có bựn gì không CT
Cảm ơn CT nhiều chúc CT cuối tuần (b) Vui vẻ

bluestar2006

Xe container
Dear CT: báo cáo CT cái cục bả của CT kỉ niệm hôm nay em mới lắp được nhận xét sáng đẹp mà không nóng, thật tuyệt vời:
Ảnh xịn không phải minh họa

Nhưng có một vấn đề chiều nay em bật AC thì cái solenoi không hút, vòng tua máy không tăng (đuôi dù lỏng)
CT cho em hỏi cái solenoi đấy là một cực dương một cực âm phải không ạ. Em định đẩu điện trực tiếp thử nhỡ nhầm cực có bựn gì không CT
Cảm ơn CT nhiều chúc CT cuối tuần (b) Vui vẻ
Chính xác là cái sol đó chơi điện 12V không phân biệt chân nào âm với dương bác ạ. Có điện là nó mở van làm thông ống hơi từ cổ hút đến dù bù ga điều hòa, cái này có thể dùng miệng để hút kiểm chứng :D

Và bác cũng kiểm tra các ống cao su xem dùng nhiều quá có bị thủng không nhá. Thủng là không bù được đâu đấy.

Porsche_CD5

Xe điện
gui Porsche_CD5.
nếu anh muốn mua chuột lẻ thì gặp mấy bác chuyên sửa điện ô tô ấy, nhiều lắm, hôm no em bi hỏng bộ điều khiển từ xa, vật lộn mãi không sửa được đành đi thay bộ mới, thấy các bác ấy tàng trữ nhiều ( cả cũ lẫn mới)
nếu bác ở việt trì thì đi quá đền Hùng (cổng chính ấy ) khoảng 300m nhìn sang bên kia đường có Bác Vinh chuyên về điện ô tô, bán đấy, chắc hạt dẻ thôi,
have fun
Lâu quá không thấy bác viền nhà thế nhể. Sáng nay em đi dọc đoạn đền hùng mà không tìm được bác vinh để mua chuột, khi nào bác viền thì alo cho em tí nhé
Số cầm chưn của em: 0982660077 TKS bác nhiều.

Porsche_CD5

Xe điện
Chính xác là cái sol đó chơi điện 12V không phân biệt chân nào âm với dương bác ạ. Có điện là nó mở van làm thông ống hơi từ cổ hút đến dù bù ga điều hòa, cái này có thể dùng miệng để hút kiểm chứng :D

Và bác cũng kiểm tra các ống cao su xem dùng nhiều quá có bị thủng không nhá. Thủng là không bù được đâu đấy.
@ chủ tịch: sau khi kiểm tra kỹ lưỡng tất cả ống cáng, em lấy điện 13,5 vol dí vào mông cái solenoi nhưng nó cũng không nhúc nhích em tạm kết luận hỏng van, nhưng không sao:> (để hè sang năm em bơm ga thay solenoi một thể)

bluestar2006

Xe container
@ chủ tịch: sau khi kiểm tra kỹ lưỡng tất cả ống cáng, em lấy điện 13,5 vol dí vào mông cái solenoi nhưng nó cũng không nhúc nhích em tạm kết luận hỏng van, nhưng không sao:> (để hè sang năm em bơm ga thay solenoi một thể)
Kho hàng em còn găm 1 con solenoid Denso tháo xe, bác cần thì off em mang lên 1 thể. Tạm thời bác để galenti lên 1,1K lỡ có cần AC thì không phải bù ga bằng chân :D

nhim07

Xe tăng
@CT: Hôm nay em tháo cái bầu lọc gió ra thì thấy cái gioăng cao su giữa bầu lọc gió và CHK của em cong vênh gần hỏng rồi, CT cho em hỏi mua cái này thay được ko ạ và ở đâu. Thanks CT nhiều.

bluestar2006

Xe container
@CT: Hôm nay em tháo cái bầu lọc gió ra thì thấy cái gioăng cao su giữa bầu lọc gió và CHK của em cong vênh gần hỏng rồi, CT cho em hỏi mua cái này thay được ko ạ và ở đâu. Thanks CT nhiều.
Cái này bây giờ phải lượn chợ Giời và kiếm 1 cái gioăng loại tròn bình thường, đường kính vừa cái đường gờ ở CHK thôi bác ạ. Gioăng ở nhà máy không còn đâu.
Các bác chú ý, khi bảo dưỡng, thợ thường tháo cả cái bầu này ra mà không cần mở nắp, đến lúc lắp vào cũng cứ để nguyên thế và ấn xuống, hậu quả cái gioăng này rất hay bị lệch sau đó bị nát. Em bao giờ cũng phải kiểm tra lại khâu này, nếu lệch bắt chỉnh lại ngay ngắn.

Chỉnh sửa cuối:

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Rất buồn là cái này đã tiệt chủng :(

connhaphuho

Xe hơi
Chào cả nhà, hôm nay em quởn, tháo máy cái tay vịn và tay nắm cửa đem đi dán đề-can lại,hết tất cả có 120K, ngon bổ rẻ !!!
Hàng nguyên bản thì như thế này:

Sau khi dán xong:

Lắp vào trông thế này:

Quả đấm số em cũng dán , chỉ có 10K thôi:

Chỉnh sửa cuối:

nhim07

Xe tăng
Cái này bây giờ phải lượn chợ Giời và kiếm 1 cái gioăng loại tròn bình thường, đường kính vừa cái đường gờ ở CHK thôi bác ạ. Gioăng ở nhà máy không còn đâu.
Các bác chú ý, khi bảo dưỡng, thợ thường tháo cả cái bầu này ra mà không cần mở nắp, đến lúc lắp vào cũng cứ để nguyên thế và ấn xuống, hậu quả cái gioăng này rất hay bị lệch sau đó bị nát. Em bao giờ cũng phải kiểm tra lại khâu này, nếu lệch bắt chỉnh lại ngay ngắn.
Vâng cảm ơn CT, mai em ra chợ giời kiếm vậy.

bluestar2006

Xe container
chả nhẽ nào , trươc em thay ở VMC vẫn có mà , em công nhận gioăng này nằm su lọc gió nên nó rách là hay giết chế .
Thì đợt trước em nhờ nhà Xờ tý lùng trong VMC mà, bẩu hết rồi. Chả có nhẽ :-? :D
Các bác tham khảo cái gioăng của xe bác York nhé, gioăng KIA hỏng rồi và được thay bằng 1 cái gioăng trơn chỉ nằm giữa CHK và bầu lọc, lúc nhấc bầu lọc lên cái gioăng ở lại. Em thấy vẫn ổn.

bluestar2006

Xe container
Chào cả nhà, hôm nay em quởn, tháo máy cái tay vịn và tay nắm cửa đem đi dán đề-can lại,hết tất cả có 120K, ngon bổ rẻ !!!
Hàng nguyên bản thì như thế này:

Sau khi dán xong:

Lắp vào trông thế này:

Quả đấm số em cũng dán , chỉ có 10K thôi:
Cái tay mở cửa dán carbon trông đẹp quá, em thích :D

Ama-Kia

Xe buýt
Hôm trước sau khi thợ tháo bầu lọc gió xe Em, Em mở ra lại cũng thấy bị cái này, làm E phải tự chỉnh lại, và miệng thì văng chút ít!:P