Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

LuGao

Xe tải
Chào CT và cả nhà, chúc mọi người một tuần với thật nhiều niềm vui!
CT ơi, CT xem dùm em con Bobin sườn này lắp cho pride thì như thế nào ah? có con điện trở này dùng làm gì thế ah?

Cảm ơn CT!

bluestar2006

Xe container
1. AUTOMOTIVE CONSTRUCTION OF IGNITION COIL WITH RESISTOR
The ignition coil with resistor has a resistor connected in series to the primary coil. Unlike the ignition coil without resistor type, the secondary voltage drop in the high speed range can be reduced. In almost all production automobiles that are fitted with the conventional ignition system, the ignition coil is of this type. Two types of coil are available: one in which the resistor is an external resistor type, and one in which it is an integrated resistor type.

Ignition Coil w/ Resistor Type

Integrated Resistor Type is same with external. BUT it have 3 Terminals (+), (-) and Terminal B. (-) Terminal is going to Distributor, And the (+) Terminal is going to Ignition Switch same as the Terminal B.

Vậy là bác LuGao chỉ cần mắc nối tiếp cái điện trở kèm theo vào với cực + của bôbin, và cái cực + ở điện trở sẽ thay thế cái cực + ở cái bô bin cũ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Porsche_CD5

Xe điện
"Thứ 2 là ngày đầu tuần
Em hứa cố gắng chăm ngoan ..."
Chào cả nhà đầu tuần vui vẻ, công việc suông sẻ , về nhà mát mẻ, vợ 2 không có ghẻ ...:))
Vừa qua em cố gắng tập hợp các câu hỏi và trả lời trên forum này, em chỉ làm được 1 số câu chính thôi, bác nào nếu tiếp sức được , bổ sung cho cuốn này để anh em hội Bờ-Rai nhà mình có cuốn cẩm nang chăm sóc V2 mình, thùy linh ở đây ợ :
http://www.mediafire.com/file/9lez512t48yv21e/hoi%20dap%20ve%20Kia%20Pride.doc

Nhân tiện em cũng xin được chia sẻ cẩm nang chăm sóc xe cũ nói chung mà em tổng hợp được từ forum khác:
http://www.mediafire.com/file/m73sex3degt1kkh/meo vat xe cu.pdf

Hi vọng không bổ ngang thì cũng bổ .... ngữa !!!!
Ohay quá nhà ông phú hộ có cậu ấm tốt nết thế nhỉ
em cũng đang làm được 100trang tập 2 rồi, em chả bỏ tí nào cả cứ xơi tuốt (công nghệ copi en pết thôi mà) để đầy đủ em trình bác nhá:bz

connhaphuho

Xe hơi
Chào CT và cả nhà, chúc mọi người một tuần với thật nhiều niềm vui!
CT ơi, CT xem dùm em con Bobin sườn này lắp cho pride thì như thế nào ah? có con điện trở này dùng làm gì thế ah?

Cảm ơn CT!
Bộ này bác LuGao lượm ở đâu thế ? giá bao xiền vậy ?

bluestar2006

Xe container
"Thứ 2 là ngày đầu tuần
Em hứa cố gắng chăm ngoan ..."
Chào cả nhà đầu tuần vui vẻ, công việc suông sẻ , về nhà mát mẻ, vợ 2 không có ghẻ ...:))
Vừa qua em cố gắng tập hợp các câu hỏi và trả lời trên forum này, em chỉ làm được 1 số câu chính thôi, bác nào nếu tiếp sức được , bổ sung cho cuốn này để anh em hội Bờ-Rai nhà mình có cuốn cẩm nang chăm sóc V2 mình, thùy linh ở đây ợ :
http://www.mediafire.com/file/9lez512t48yv21e/hoi%20dap%20ve%20Kia%20Pride.doc

Nhân tiện em cũng xin được chia sẻ cẩm nang chăm sóc xe cũ nói chung mà em tổng hợp được từ forum khác:
http://www.mediafire.com/file/m73sex3degt1kkh/meo vat xe cu.pdf

Hi vọng không bổ ngang thì cũng bổ .... ngữa !!!!
Cái vụ này hôm nay mạng chỗ em trục trặc nên chưa tải được, nhưng thấy bác chịu khó thật đấy :41: :41: :41:

connhaphuho

Xe hơi
Cái vụ này hôm nay mạng chỗ em trục trặc nên chưa tải được, nhưng thấy bác chịu khó thật đấy :41: :41: :41:
Các câu trả lời đa số là từ cụ Chủ Tịch đấy ạ ...nhưng như em nói , em chỉ mới tập hợp một số thôi, em muốn mỗi người góp 1 tay "cắt & dán" từ thớt này rồi mình cũng có cuốn sách kê đầu giường để tụng trước khi đi mần vợ ............2 .

bluestar2006

Xe container
Dạ ỡ ngoài hàng Dương Gia, đường An Dương Vương, giá 400k ah. Anh D ơi, hôm trước anh mua bộ dây fin ở Ngoc Hà bi nhiu vậy?
Ngoài HN có bác mới mua 360K cả bộ gồm 1 dây trung tâm và 4 dây bugi bác ạ, đồ MOBIS. Dạo này tiền mất giá quá, trước đây có 250K thôi.

connhaphuho

Xe hơi
Dạ ỡ ngoài hàng Dương Gia, đường An Dương Vương, giá 400k ah. Anh D ơi, hôm trước anh mua bộ dây fin ở Ngoc Hà bi nhiu vậy?
Nguyên bộ có luôn cả "dây cái" ( 5 sợi tất cả) là 150K, không biết hôm nay có lên giá nữa không hở ?

LuGao

Xe tải
Đây là lý thuyết chung em trích từ Giáo trình ra thôi, CD5 chơi 2 ống hút, nhưng với 1 mục đích thôi bác ạ

Còn xe em đang là thế này:

Điểm đỏ ở gần vít chỉnh xăng - gió:

Điểm vàng:
Ct ơi, hiện tại xe em không có nối 2 ống màu đỏ và vàng dùng để điều chỉnh góc đánh lửa. Cái này có thể dẫn đến việc V2 em uống xăng nhiều không ah? Cảm ơn CT.

bluestar2006

Xe container
Ct ơi, hiện tại xe em không có nối 2 ống màu đỏ và vàng dùng để điều chỉnh góc đánh lửa. Cái này có thể dẫn đến việc V2 em uống xăng nhiều không ah? Cảm ơn CT.
Cái đó không phải nguyên nhân chính đâu bác ạ. Em nghĩ xe bác ăn uống hơi dữ là do CHK chỉnh chưa đúng, hoặc cũ quá rồi.

2 cái gic lơ chính phụ đôi khi bị thợ lắp lộn đó bác nhé. Gic lơ chính thì nhiều lỗ nhỏ, gic lơ phụ (thứ cấp) thì ít lỗ hơn nhưng lỗ to. Lúc nào bác có dịp tháo CHK ra thì tranh thủ kiểm tra luôn.

LuGao

Xe tải
Cái đó không phải nguyên nhân chính đâu bác ạ. Em nghĩ xe bác ăn uống hơi dữ là do CHK chỉnh chưa đúng, hoặc cũ quá rồi.

2 cái gic lơ chính phụ đôi khi bị thợ lắp lộn đó bác nhé. Gic lơ chính thì nhiều lỗ nhỏ, gic lơ phụ (thứ cấp) thì ít lỗ hơn nhưng lỗ to. Lúc nào bác có dịp tháo CHK ra thì tranh thủ kiểm tra luôn.
Kiểm tra cái vụ gic lo khó không CT? nếu lắp lộn gic lơ thì ngoài việc hao xăng xe còn có hiện tượng gì khác không? Sáng nay em có hỏi bộ chế, cửa hàng nói hàng tháo xe ra loại 1M6 thì ngon, có loại 1M1 thì hao xăng. Nếu thay chế mà xe uông xăng ít như xe của các Bác thì cuối tháng lãnh lương em cũng bóp bụng thay luôn.

bluestar2006

Xe container
Kiểm tra cái vụ gic lo khó không CT? nếu lắp lộn gic lơ thì ngoài việc hao xăng xe còn có hiện tượng gì khác không? Sáng nay em có hỏi bộ chế, cửa hàng nói hàng tháo xe ra loại 1M6 thì ngon, có loại 1M1 thì hao xăng. Nếu thay chế mà xe uông xăng ít như xe của các Bác thì cuối tháng lãnh lương em cũng bóp bụng thay luôn.
Vụ gic lơ này phải tháo hẳn CHK ra mới nhìn thấy bác ạ. Nếu nhầm thì hao xăng và khó chỉnh để màu bugi thành màu gạch.
Ngoài ra để kết luận xe hao xăng do đâu, bác cũng kiểm tra cả áp suất buồng đôt nữa, nếu chỉ đạt ~ 8 cân thì hơi cũng tụt rồi, còn ngon lành là phải trên 10 cân.
Áp suất hơi đủ thì phần nhiều nguyên nhân do CHK. 1M6 cũng chấp nhận được nếu CHK còn ngon lành, các dù còn đủ và tốt bác ạ.

LuGao

Xe tải
Vụ gic lơ này phải tháo hẳn CHK ra mới nhìn thấy bác ạ. Nếu nhầm thì hao xăng và khó chỉnh để màu bugi thành màu gạch.
Ngoài ra để kết luận xe hao xăng do đâu, bác cũng kiểm tra cả áp suất buồng đôt nữa, nếu chỉ đạt ~ 8 cân thì hơi cũng tụt rồi, còn ngon lành là phải trên 10 cân.
Áp suất hơi đủ thì phần nhiều nguyên nhân do CHK. 1M6 cũng chấp nhận được nếu CHK còn ngon lành, các dù còn đủ và tốt bác ạ.
Dear CT, cái vụ kiểm tra áp suất buồng đốt có phức tạp không? Thợ và gara thường bên ngoài có thể kiểm tra không hay phải vào hãng ạh? Trên đường em đi làm có cái Customer Service của Kia Trường Hải, để em ghé vào hỏi thử xem.

bluestar2006

Xe container
Dear CT, cái vụ kiểm tra áp suất buồng đốt có phức tạp không? Thợ và gara thường bên ngoài có thể kiểm tra không hay phải vào hãng ạh? Trên đường em đi làm có cái Customer Service của Kia Trường Hải, để em ghé vào hỏi thử xem.
Đơn giản cực kỳ, chỉ mất có 5 phút thôi bác ạ. Tháo bugi ra, chí cái đồng hồ vào và đề máy, lặp lại thao tác cho 4 cylinder là xong thôi bác.

9609

Xe hơi
Các cụ ơi ...ông bạn em có 1 cái GTX đời 97 còn gần như nguyên bản máy móc đèn đóm gioăng nẹp ..v..v.. sơn bả thì tất nhiên là đã bôi trát lại nhưng nhìn cứng phết, đều và đẹp hơn xe em, biển 29x. Nhờ em bán hộ ..thấy bẩu 85 củ các cụ ợ.

Chỉnh sửa cuối:

9609

Xe hơi
À với thêm nữa các cụ cho em hỏi, ở chỗ cái "bobin sườn" của em nó cứ đánh lửa tạch tạch đều đều theo 1 chu kì, em rút dây ra thấy mọi cái vẫn cắm khít, ko hiểu nó đánh lửa cái gì các cụ nhỉ ??

bluestar2006

Xe container
À với thêm nữa các cụ cho em hỏi, ở chỗ cái "bobin sườn" của em nó cứ đánh lửa tạch tạch đều đều theo 1 chu kì, em rút dây ra thấy mọi cái vẫn cắm khít, ko hiểu nó đánh lửa cái gì các cụ nhỉ ??
Nó kêu vậy là đã có hở ở phần cách điện cao áp, nên điện đánh xuyên qua đó. Có thể là bẩn ở điện cực bôbin - bác thử xịt RP&7 vào đó xem. Nếu không hết bác thử thay dây trung tâm. Và quan sát buổi tối có thể nhận ra vị trí bị đánh lửa nếu ở bên ngoài.
Còn nếu bô bin chảy dầu, hay làm 2 thao tác này xong nó vẫn đánh lửa thì chắc phải thay rồi

Mà 85M, nghe cũng rẻ phết bác nhỉ.

Chỉnh sửa cuối: