Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
Bên trái thì e chưa tháo thử, còn bên cánh pải e tháo ra thì cái dây của nó đã bị đứt,mà cái của e nó k thay dây đc ạh, bây giờ mua cả mảng đấy liệu có k bác
Bác chạy qua 71 Nguyễn Công Trứ thợ họ kiểm tra xem có khắc phục được không, nếu chỉ đứt dây cáp thì họ thay được.
Trước đó bác chí trực tiếp điện vào môtor xem nó còn sống không. Nếu cần thay, motor bãi họ cũng có

Tuân120208

Xe máy
Các cụ ai có còn dư món đồng hồ cho CD5 hoặc đang chuẩn bị ship hàng từ Taobao không ạ? Nên dùng đồng hồ theo đầu đĩa DVD hay mua đồng hồ riêng các cụ chỉ giáo em với ?
Bác chạy qua 71 Nguyễn Công Trứ thợ họ kiểm tra xem có khắc phục được không, nếu chỉ đứt dây cáp thì họ thay được.
Trước đó bác chí trực tiếp điện vào môtor xem nó còn sống không. Nếu cần thay, motor bãi họ cũng có
Ok bác, thanks bác nhé,

vietanhdk

Xe đạp
Chào các bác e mới nhập cd5. Các bác chỉ e chút. E v2 của e mấy hn cái congtomet nó tăng vọt lên không chuẩn chút nào e đã kiểm tra dây, thay bộ đếm khác vẫn bị các bác tư vấn e cái

bluestar2006

Xe container
Chào các bác e mới nhập cd5. Các bác chỉ e chút. E v2 của e mấy hn cái congtomet nó tăng vọt lên không chuẩn chút nào e đã kiểm tra dây, thay bộ đếm khác vẫn bị các bác tư vấn e cái
Công tơ mét bác nói là cái bên trái hay cái bên phải ạ? Nếu là cái bên phải thì Bộ đếm và kim hiển thị nó hơi độc lập tương đối với nhau, vấn đề vọt lên nó nằm ở cái kim là chính.

vietanhdk

Xe đạp
Vg ở bên phải bác ợ. E đã thay hẳn bộ của xe bê tha khác vào còn nặng hơn ạ. Liệu có phải tại dây không bác, dây e kiểm tra không đứt gì hết. Bác tư vấn giúp e mới đi thấy tức mắt quá.

bluestar2006

Xe container
Vg ở bên phải bác ợ. E đã thay hẳn bộ của xe bê tha khác vào còn nặng hơn ạ. Liệu có phải tại dây không bác, dây e kiểm tra không đứt gì hết. Bác tư vấn giúp e mới đi thấy tức mắt quá.
Thay cái dây đơn giản và rẻ hơn thay cái ruột đồng hồ, sao bác không làm trước nhỉ. Dây không đứt nhưng xơ (vỏ hoặc ruột) cũng gây giật giật kim đó ạ

vietanhdk

Xe đạp
Vg để e thay xg bá cáo bác nhé.

vietanhdk

Xe đạp
Báo cáo bác. E đã thay dây công tơ mét rồi tình hình là không được bác ạ. E cài lùi nó lại về dưới 0.

bluestar2006

Xe container
Báo cáo bác. E đã thay dây công tơ mét rồi tình hình là không được bác ạ. E cài lùi nó lại về dưới 0.
Vụ công tơ của bác còn dài, nên em mời bác qua thớt dưới chữ ký của em chém tiếp bác nhé.

vietanhdk

Xe đạp
Thưa bác CT e bực mình nên đã thay cả mặt đồng hồ taplo rồi. Mọi thứ đều ok.

khoa logistics

Đi bộ
Chào các Bác, Em là lính mới của Pride đây, Em ở gần ngã tư An sương quận 12. Em mới lấy Pride Beta 2002. vừa lấy xong hôm thứ 6, em chạy 1 phát về Bến tre 130km luôn, Bác chủ xe cũng là thợ máy nên bác ấy bảo đảm em máy móc đi xa, sau khi đi về khoảng 300km. Nay em về lại Sài gòn, Định tìm gara nào vào xem lại hết. Vì em chẳng biết gì về xe hết các Bác ơi ,Nhưng không biết gara nào trên đây chuyên dòng Pride này nên nhờ các Bác chỉ giúp.

Sẳn Đây em xin phép Bác Chủ tịch cho xem gia nhập hội luôn, em có đọc điều kiện và xem ảnh SN 6 năm thấy vui quá, nhưng mỗi tội các Bác tổ chức ở Hà nội thì em chịu rồi, phải Sài gòn em tham gia ngay.

bluestar2006

Xe container
Oeo căm bác đến với Pride's Club. Bác ở quận 12 thì cũng gần với bác Kia cd5 2003 đó ạ, bác có thể trao đổi thêm về các gara trong đó, còn địa bàn hoạt động chính của em ở HN bác ạ.
Nhân tiện bác qua bài ở chữ ký của em để giới thiệu thêm về xe và người, và cùng tham gia chém gió bên đó. Bên này vẫn dành cho các câu hỏi trong lĩnh vực chuyên môn ạ.

Chào các Bác, Em là lính mới của Pride đây, Em ở gần ngã tư An sương quận 12. Em mới lấy Pride Beta 2002. vừa lấy xong hôm thứ 6, em chạy 1 phát về Bến tre 130km luôn, Bác chủ xe cũng là thợ máy nên bác ấy bảo đảm em máy móc đi xa, sau khi đi về khoảng 300km. Nay em về lại Sài gòn, Định tìm gara nào vào xem lại hết. Vì em chẳng biết gì về xe hết các Bác ơi ,Nhưng không biết gara nào trên đây chuyên dòng Pride này nên nhờ các Bác chỉ giúp.

Sẳn Đây em xin phép Bác Chủ tịch cho xem gia nhập hội luôn, em có đọc điều kiện và xem ảnh SN 6 năm thấy vui quá, nhưng mỗi tội các Bác tổ chức ở Hà nội thì em chịu rồi, phải Sài gòn em tham gia ngay.

hieuvuls

Xe hơi

Bẩm CT và các bô lão,mấy ngày gần đây cháu để ý thấy thấm dầu ở bộ chia điện.trông mất thiện cảm quá.các cụ bắt bệnh giúp cháu với và cách xử lý ra sao ợ.cháu xin cảm ơn.

ramada

Xe điện
Bẩm CT và các bô lão,mấy ngày gần đây cháu để ý thấy thấm dầu ở bộ chia điện.trông mất thiện cảm quá.các cụ bắt bệnh giúp cháu với và cách xử lý ra sao ợ.cháu xin cảm ơn.
Của cụ bị mất cái gioăng, nên thợ bôi keo máy vào, do chỉnh đi chỉnh lại bộ chia điện mà keo bị hở nên dầu máy thấm ra ngoài. Cụ tháo bộ chia điện ra (chỗ nối với thân máy bằng 2 con ốc 10), rồi bôi tý keo máy vào và bắt lại thôi

Hình minh họa

Chỉnh sửa cuối:

khoa logistics

Đi bộ
Oeo căm bác đến với Pride's Club. Bác ở quận 12 thì cũng gần với bác Kia cd5 2003 đó ạ, bác có thể trao đổi thêm về các gara trong đó, còn địa bàn hoạt động chính của em ở HN bác ạ.
Nhân tiện bác qua bài ở chữ ký của em để giới thiệu thêm về xe và người, và cùng tham gia chém gió bên đó. Bên này vẫn dành cho các câu hỏi trong lĩnh vực chuyên môn ạ.
Cám ơn Bác đã trả lời, Em xin giới thiệu về bản thân: Em tên Khoa, 31 tuổi, kinh doanh dịch logistics tại Sài gòn, 1 Vợ, 1 Con, Quê gốc Tiền giang, lên Sài gòn cũng tròn 11 năm rồi, vừa lấy em Pride B năm 2002, lúc mới chuẩn bị mua xe em toàn lên diễn đàn tham khảo ý kiến của máy Bác nên sau khi tính toán thu chi , em thấy em Pride là hợp với em nhất, Vừa túi tiền, vừa để tập lái luôn vì em cũng mới lấy bằng B2 được 1 tháng. Em kể máy Bác nghe chuyện hôm lấy xe của em, 9h sáng ngày 18.12 em lấy bằng B tại Trung tâm Vinhempich. Trưa 10h30 em chạy xuống cần đước- long an lấy xe, chạy về Sài gòn luôn vì ngày 17.12 em đi xem xe rồi đặt cọc luôn, Em chẳng biết gì về xe, Em in ra giấy các tiêu chí chọn xe củ của máy bác tổng cộng 08 trang giấy luôn, Lúc xuống xem xe, em cầm giấy mà xem, vì em có nhờ thằng em Thợ máy đi xem giúp mà đến phút 89 nó hủy hẹn, nên em bực quá đi 1 mình luôn, Em xuống gặp chủ xe cũng dễ chiụ, em kêu gì Bác ấy hổ trợ nấy, Đầu tiên xem ngồi vào xe, vào số nguội, xem nội thất, máy lạnh, Vô lăng, chân côn, chân thắng, chân ga, xe có DVD luôn, rồi nhìn ghế sau, chốt cửa, kính bấm, đèn pha, xi nhan, Em dỡ hết mấy miếng lót chân xem bên dưới, mở máy lạnh hết mức, thấy lạnh quá thì ok, sau đó em ra xem máy, mở nắp capo, thấy máy móc khô ráo, kiểm tra nhớt, nước, nghe tiếng máy nổ, du chẳng biết nổ sao là ok, thấy máy nổ êm êm, ko có tiếng kêu gì, ko bị nhớt nhau gì? Em cũng nhìn chân máy xem ko rung lắc gì? rồi nhìn màu sơn như máy bác hướng dẫn, xe có sơn lại 1 chút, nhưng còn cứng cáp, đến lúc xem khung gầm, em nằm xuống đất luôn, nhìn gầm thấy kho ráo, có rì sét 1 chút, em lấy tay, vổ vổ vô gầm thấy ko vấn đề, nhìn ống bô, hơi củ nhưng ko sét lắm, em nhìn xem có nhớt chảy gì không thì ok, sau đó em ra cốp xe, xem bánh socua thấy còn ok, hỏi chủ xe xem có thay lốp bánh sơcua chưa, bác ấy bảo thay 1 lần rồi, em dỡ hết tấm lót, thấy sạch sẽ, ko rỉ sét, rồi lên lên đóng cửa, thì cửa cũng khớp, chỉ có cửa tài xế là hơi gắt, phải đóng mạnh hơn 1 chút, Xe có khóa trung tâm, em thử lun, thấy cũng ok, Bác chủ bảo mới lắp được 3 tháng, bổ sung là xe có đèn gầm luôn, thử còn ok, sau đó em kêu Bác chủ cho chạy thữ, bác ấy hỏi em có bằng chưa, em bảo chưa lấy, mai mới lấy, nhưng chạy ok, bác ấy bảo cứ chạy đi, có gì bác ấy kéo thắng tay, thế là lên xe đề máy em chạy luôn, đường nhà bác ấy ở quê nên đường đá xanh cục cục, chỉ vừa 1 chiếc xe chạy, em cũng chạy luôn, chỉ cần sơ suất là xuống ruộng ngay, em chạy số 2, bò bò ra đền đường lớn, cũng nhờ chạy đường đá xanh mà em mới kiểm tra xem xe có rung ko? thấy ko rung, nhưng bị sốc thôi, ra đường lớn em chạy 40-50km, vào hết số, thấy số cũng nhẹ nhàng, mở máy lạnh thì lạnh buốt luôn, xe tải 3 người có có anh trai bác chủ đi theo nữa, xe chạy cũng bốc, chạy khoảng 10km, em quay đầu về, cài số lùi, cũng ok, Bác chủ có lắp nút xin ưu tiền lùi, em thữ luôn cũng còn ok. Em đã ưng cái bụng rồi, nhưng cứ tỏa vẻ bình thường, theo kinh nghiệm máy bác hướng dẫn, Đến giai đoạn ngã giá, em hỏi BÁc chủ bớt giá cho em mua xe lần đầu, với chi tiết nhỏ là nhà Vợ Bác chủ gần nhà Baxa em, cũng mỏ cày Bến tre nên cũng dỡ thông cảm, Bác chủ kêu giảm 5tr làm giấy tờ, nếu sang tên đổi chủ, em kêu phải sang tên, em vẫn ko chịu, kêu bác ấy giảm thêm 5tr, vì em tính thây mâm đúc, với lại tình cảm đồng hương, Bác ẩy bảo giảm nhiều quá, kỳ kéo mãi bác ấy cũng đồng ý, cuối cùng giá em nó là 90 triệu. xe chạy 180 vạn, nhưng còn em và bốc, có nút mở cốp, mở bình xăng dưới ghế ngồi tài xế, Bác ấy bảo bác ấy bảo đảm khung gầm, máy móc, em bảo chiêu em chạy về bến tre luôn có ok ko? Bác bảo ok. và cuối cùng em đả rước em nó về, chở Baxa 1 vòng để Baxa kiểm tra tay lái của em mới cho chạy về quê, cũng ok, nên 2 Vc quyết về quê bằng 4B đầu đời luôn, vừa chạy vừa hồi hộp, chỉ có thằng ku nhà em là thích thú, đùa giờn vô tư, nghĩ lại cũng mát cái bụng. Em cũng xin chia sẽ 1 vài kinh nghiệm non kém của em, và cũng cám ơn mấy bác đã lập diễn đàn này để em vào học kinh nghiệm trước khi mua xe. hiện tại em chạy vòng vòng nay cũng được mấy ngày thấy ok, hôm qua vừa đi sang tên đổi chủ xong, gặp mấy bác Mec, Audi, Toy..., nhờ máy bác xem thử, máy bác ẩy bảo ok, che năng che mưa được, còn hơn SH ý... hehe, Để em chụp mấy cái hình rồi gửi mấy bác xem sao nha. Chúc mấy Bác có 1 mùa giáng sinh An Lành, Ấm áp và Vui tươi nha.

hieuvuls

Xe hơi
Của cụ bị mất cái gioăng, nên thợ bôi keo máy vào, do chỉnh đi chỉnh lại bộ chia điện mà keo bị hở nên dầu máy thấm ra ngoài. Cụ tháo bộ chia điện ra (chỗ nối với thân máy bằng 2 con ốc 10), rồi bôi tý keo máy vào và bắt lại thôi

Hình minh họa

Vâng cháu cảm ơn cụ.để về cháu triển luôn.

titackbuon

Xe máy
Các cụ cho em hỏi vấn đề vệ sinh khoang máy nên thực hiện định kỳ như thế nào nhỉ ? Và anh em trong hội PC nhà mình có tự làm hay ra thợ vậy các cụ ?

bluestar2006

Xe container
Các cụ cho em hỏi vấn đề vệ sinh khoang máy nên thực hiện định kỳ như thế nào nhỉ ? Và anh em trong hội PC nhà mình có tự làm hay ra thợ vậy các cụ ?
Cái này thuộc lĩnh vực chiên khoai, ko liên quan đến chuyên môn kỹ thuật lắm nhé, nên lần tới bác cứ chém giúp em ở bên thớt 85 dưới chữ ký của em.
Còn câu trả lời là đối với Pride, việc rửa khoang máy khá đơn giản, tránh nước vào họng CHK. Rửa xong xịt khô các giắc điện, tháo nắp bộ chia điện lau khô là cơ bản nổ bình thường.

vietanhdk

Xe đạp
CT cho e hỏi tý. Chỗ đầu dây công tơ mét sát máy của e thấy dầu máy chảy ra. Xử lý ra sao?

trinhpt

Xe đạp
Báo cáo Chủ tịch sau khi vệ sinh CHK, thay lọc xăng, thay bô mới, xúc rửa két và thay nước làm mát loại xịn, thay nhớt máy, lau chùi bugi thì con Kia pride già của em đã tạm ổn vụ mất garanti rồi, giờ nổ máy thấy êm hơn, garanti đều hơn, nói chung là tạm hài lòng, vì hiện tại bù ga khi máy nguội không được nên phải nổ máy 1 phút garanti mới bình thường, nếu nổ máy chạy ngay dễ tắt máy.
Hiện tại em muốn có thêm chức năng cắt mat bình điện, vì xe cũ không biết rò chỗ nào mà thỉnh thoảng để lâu bình yếu, kiểm tra bình OK, tháo cọc - của bình để cả tuần không xuống bình, nhưng tháo lắp cọc mất thời gian quá, em muốn đấu thêm chức năng ngắt mát bình bằng công tắc hay gì gì đó nhưng chưa biết cách làm, mong các bác giúp đỡ, em cám ơn nhiều.