Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
Em copy lại bài liên quan đến bảo dưỡng cái bù ga lạnh để các bác tham khảo thêm. Bác trinhpt có thể kết hợp việc này với việc chỉnh thêm vít bù ga lạnh của xe bác nhé.
Còn công tắc ngắt mass, bác tìm loại công tắc loại có tay xoay, lắp luôn cạnh accu (loại này mới chịu được dòng điện lớn bác ạ)

Trời lạnh rồi, có thể một số bác chưa nắm rõ về hệ thống bù ga lạnh của Pride, em xin nói một chút về chức năng này:
Pride có chế độ bù ga lạnh điều khiển bằng nhiệt độ nước làm mát: Khi nước lạnh, cục bù ga sẽ làm cho galenty tăng lên trên 1000 v/ph (cành lạnh càng tăng cao) để làm máy mau nóng lên đến nhiệt độ làm việc. Máy nổ một lúc 3-5 phút, nhiệt độ nước làm mát tăng lên, đi qua cục bù ga làm nó điều khiển giảm galenty xuống dần, rồi khi không bù nữa là đến mức bình thường (800v/ph).
Tuy nhiên với một số xe, thời gian này rất lâu, có 2 lý do: bỏ van hằng nhiệt làm nhiệt độ nước tăng chậm; hoặc tắc đường nước dẫn qua cục bù ga. Để loai trừ nguyên nhân thứ 2, các bác có thể tự kiểm tra (hoặc nhờ thợ nếu lười) theo hướng dẫn sau:

- Tháo bầu lọc gió màu đen, để nhìn thấy CHK như ảnh minh họa sau:

2 chỗ khoanh đỏ là các chỗ cần kiểm tra. Các bác rút các đầu ống cao su ở 2 chỗ này ra, sau đó làm vệ sinh, moi hết cặn ở 3 đầu ống sắt ra ngoài, thông ống cao su, vệ sinh sạch sẽ. Bơm nước sạch qua đầu ống trong hình chữ nhật để đảm bảo nước lưu thông qua cục bù ga (hình tròn bên trái hình chữ nhật, có chữ PKII).
Xong xuôi các bác lắp lại và theo dõi xem buổi sáng thời gian vòng tua quay về mức ổn định có nhanh hơn.

Chúc các bác bằng một vài thao tác đơn giản, chăm sóc cho xe mình được ngon lành hơn.

hat65

Xe điện
Báo cáo Chủ tịch sau khi vệ sinh CHK, thay lọc xăng, thay bô mới, xúc rửa két và thay nước làm mát loại xịn, thay nhớt máy, lau chùi bugi thì con Kia pride già của em đã tạm ổn vụ mất garanti rồi, giờ nổ máy thấy êm hơn, garanti đều hơn, nói chung là tạm hài lòng, vì hiện tại bù ga khi máy nguội không được nên phải nổ máy 1 phút garanti mới bình thường, nếu nổ máy chạy ngay dễ tắt máy.
Hiện tại em muốn có thêm chức năng cắt mat bình điện, vì xe cũ không biết rò chỗ nào mà thỉnh thoảng để lâu bình yếu, kiểm tra bình OK, tháo cọc - của bình để cả tuần không xuống bình, nhưng tháo lắp cọc mất thời gian quá, em muốn đấu thêm chức năng ngắt mát bình bằng công tắc hay gì gì đó nhưng chưa biết cách làm, mong các bác giúp đỡ, em cám ơn nhiều.
Cụ nên xử lý triệt để vụ dò điện, nếu cụ lắp lloa sub thì tháo bỏ xem sao, hay bị nữa ở đầu cd có thể do đấu sai hoặc đầu bị dò điên

trinhpt

Xe đạp
Em cám ơn các bác nhiều, Xe em thợ đấu quạt két nước chạy trực tiếp nên chắc bỏ van hằng nhiệt rồi, vụ bù ga lạnh em sẽ làm theo hướng dẫn của CT, vụ dò điện em đang nghi cái đầu DVD ăn nguồn, vì đầu này em mang sửa 2 lần rồi, bịnh của em nó là nguồn hay bị mat lúc ăn lúc không, để em tháo thử đầu DVD để 1 tuần xem có xuống bình không, xe em không có loa sub, bình khô 90Ah định lắp loa sub để cải thiện âm thanh mà bị dò điện nên em chưa dám lắp...

Ferrari F12@

Xe hơi
các bác cho e hỏi nhớt chảy ra từ hộp số phải k ạ. có cách nào khắc phục k các bác

Xôi sáng

Xe buýt
Xe e tắt máy và sau khi tháo AC ra để xạc xọng lắp vào sau khi lắp xong cực âm đến khi đấu dây vào cực dương thì thấy soẹt nhẹ và phát ra tia lửa có phải do có thiết bị gì đó đang âm thầm ăn điện phải ko ạ?

hat65

Xe điện
các bác cho e hỏi nhớt chảy ra từ hộp số phải k ạ. có cách nào khắc phục k các bác
Phải hạ hộp số thay phớt đuôi trục cơ cụ nhé
Xe e tắt máy và sau khi tháo AC ra để xạc xọng lắp vào sau khi lắp xong cực âm đến khi đấu dây vào cực dương thì thấy soẹt nhẹ và phát ra tia lửa có phải do có thiết bị gì đó đang âm thầm ăn điện phải ko ạ?
Khi rút chìa chỉ còn bộ đktx khóa cửa, dây nuôi bộ nhớ đầu ăn điện nhưng dòng nhỏ ko thể xoẹt như cụ tả đc

Xôi sáng

Xe buýt
Khi rút chìa chỉ còn bộ đktx khóa cửa, dây nuôi bộ nhớ đầu ăn điện nhưng dòng nhỏ ko thể xoẹt như cụ tả đc[/QUOTE]
Vâng ạ, xe e có khóa điện 2 cửa trước, như bác pct nói vậy là xe e đang có bộ phận hay thiết bị nào đó ăn điện ac khi e rút chìa khóa phải ko ạ? nếu vậy e nghĩ là cái đầu đĩa rồi, mà tại sao e rút cái đầu đĩa mãi mà nó ko ra đc ấy? hay nó có cái vít nào bắt vào hộc nhựa phía sau ko bác?

CD52002

Xe hơi
Chào Bác CT nhờ CT xem hộ em với xem em đi buổi tối bấm kèn lúc ăn lúc không ăn và đèn pha cos thì nhảy loan xạ phải dùng tay giữ một hồi thì mới ổn vầy bây giờ em phải làm thế nào. Khi bật pha thì đèn màu xanh dương trên taplo có sáng lên không vậy CT. Cảm ơn Bác

bluestar2006

Xe container
Chào Bác CT nhờ CT xem hộ em với xem em đi buổi tối bấm kèn lúc ăn lúc không ăn và đèn pha cos thì nhảy loan xạ phải dùng tay giữ một hồi thì mới ổn vầy bây giờ em phải làm thế nào. Khi bật pha thì đèn màu xanh dương trên taplo có sáng lên không vậy CT. Cảm ơn Bác
Xe bác phần công tắc đèn pha có dấu hiệu sắp hỏng. Bác nhờ thợ tháo phần tiếp điểm ra vệ sinh xem có khắc phục được ko, nếu không được sẽ phải thay mới triệt để.
Còn cái kèn (còi), chắc nó cũng yếu, vì tối bật đèn là điện áp cấp cho hệ thống sụt đi 1 ít, còi lúc hút được thì kêu, lúc ko hút được lại tịt ạ.

vuahung105

Xe container
Khi rút chìa chỉ còn bộ đktx khóa cửa, dây nuôi bộ nhớ đầu ăn điện nhưng dòng nhỏ ko thể xoẹt như cụ tả đc
Vâng ạ, xe e có khóa điện 2 cửa trước, như bác pct nói vậy là xe e đang có bộ phận hay thiết bị nào đó ăn điện ac khi e rút chìa khóa phải ko ạ? nếu vậy e nghĩ là cái đầu đĩa rồi, mà tại sao e rút cái đầu đĩa mãi mà nó ko ra đc ấy? hay nó có cái vít nào bắt vào hộc nhựa phía sau ko bác?[/QUOTE]
Có một số thiết bị vẫn dùng điện khi bác rút chìa khóa như. Bộ đktx, đồng hồ, đầu đĩa. Tuy nhiên dòng nuôi khá nhỏ nên tiêu tốn điện k đáng kể. Dạo trước e tìm mãi hóa ra cái đầu đĩa chén điện nhiều quá, sửa xong thì hết.
Còn cái đầu đĩa. Có 2 con vít bắt 2 bên. Bác tháo ra là lôi đc nó ra ngoài thôi

Tuân120208

Xe máy
Các bác ơi, cái đèn trần trong xe của e nó bị đứt dây,muốn kiểm tra thì như nào ạ

hat65

Xe điện
Các bác ơi, cái đèn trần trong xe của e nó bị đứt dây,muốn kiểm tra thì như nào ạ
Cụ bật on đèn trần sáng còn để door mở cửa mà ko sáng thì cụ xem các công tắc cánh cửa bị gẫy lò xo hoặc tiếp điểm ctac kém.

CD52002

Xe hơi
Xe bác phần công tắc đèn pha có dấu hiệu sắp hỏng. Bác nhờ thợ tháo phần tiếp điểm ra vệ sinh xem có khắc phục được ko, nếu không được sẽ phải thay mới triệt để.
Còn cái kèn (còi), chắc nó cũng yếu, vì tối bật đèn là điện áp cấp cho hệ thống sụt đi 1 ít, còi lúc hút được thì kêu, lúc ko hút được lại tịt ạ.
Bác CT ơi cái này minh tự làm được k nhờ CT hướng dẫn giúp. Cảm ơn Bác CT

Xôi sáng

Xe buýt
Vâng ạ, xe e có khóa điện 2 cửa trước, như bác pct nói vậy là xe e đang có bộ phận hay thiết bị nào đó ăn điện ac khi e rút chìa khóa phải ko ạ? nếu vậy e nghĩ là cái đầu đĩa rồi, mà tại sao e rút cái đầu đĩa mãi mà nó ko ra đc ấy? hay nó có cái vít nào bắt vào hộc nhựa phía sau ko bác?
Có một số thiết bị vẫn dùng điện khi bác rút chìa khóa như. Bộ đktx, đồng hồ, đầu đĩa. Tuy nhiên dòng nuôi khá nhỏ nên tiêu tốn điện k đáng kể. Dạo trước e tìm mãi hóa ra cái đầu đĩa chén điện nhiều quá, sửa xong thì hết.
Còn cái đầu đĩa. Có 2 con vít bắt 2 bên. Bác tháo ra là lôi đc nó ra ngoài thôi[/QUOTE]
Dạ em cảm ơn bác Kinh, e sẽ kiểm tra xử lý xem tn ạ!

abcnam

Xe đạp
mấy bác cho em hỏi xíu. lúc chiều em cúng xe bật đèn nháy liên tục , kết qả là nó hết nháy. ra mua cục nháy về thay thì nó nháy nhanh hơn lúc đầu. vậy có vấn đề gì ko mấy bác.

vuahung105

Xe container
mấy bác cho em hỏi xíu. lúc chiều em cúng xe bật đèn nháy liên tục , kết qả là nó hết nháy. ra mua cục nháy về thay thì nó nháy nhanh hơn lúc đầu. vậy có vấn đề gì ko mấy bác.
Thế là nó báo hiệu 1 trong các bóng xi nhan của bác đã bị cháy rồi. Thay vào là xong thôi

khoath020682

Xe đạp
Các bác ơi cho em hỏi chiếc kia pride của em đi mà đồng hồ nhiệt độ tăng rất chậm.Nhiều khi đi hơn 40km mà đồng hồ nhiệt độ tăng có 1 chút ah.
Như vậy có bình thường ko các bác

Bamboo029

Xe buýt
Các bác ơi cho em hỏi chiếc kia pride của em đi mà đồng hồ nhiệt độ tăng rất chậm.Nhiều khi đi hơn 40km mà đồng hồ nhiệt độ tăng có 1 chút ah.
Cụ đi đường tp hay cao tốc vậy? xe e đi đường thoáng cũng toàn thế, như vậy e nghĩ ko vấn đề gì!

khoath020682

Xe đạp
Các bác ơi.Em ở sài gòn mà hầu hết các bác thì ở ngoài Bắc không ah?Em mới rước được con Pride beta 2002.Em chưa biết nhiều về xe,có bác nào ở Sài Gòn không cho mình xin số phone để anh em giao lưu.
Em tên Khoa -0915020239

vuahung105

Xe container
K vấn đề gì đâu bác. Chắc là thợ lại rút gọn mất cái van hằng nhiệt rùi. Thế càng mát máy. Cao nhiệt mới nguy cơ bác ah