Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

linhmaem

Xe tải
Các cụ cho em hỏi chút được không ạ! Xe em CD5 mấy hôm nay không hiểu sao khi chạy vào nội thành, đường đông máy nóng toàn bị chết máy thôi ạ. Chết máy xong phải chờ ít nhất 1 phút thì mới đề lại được, ra thợ chỉ biết bảo dưỡng linh tinh nhưng em thấy không triệt để được. Có cụ nào nào biết chỗ nào sửa được thì chỉ em với ạ. Em xin cảm ơn và hậu tạ ạ!!!!!

bluestar2006

Xe container
Các cụ cho em hỏi chút được không ạ! Xe em CD5 mấy hôm nay không hiểu sao khi chạy vào nội thành, đường đông máy nóng toàn bị chết máy thôi ạ. Chết máy xong phải chờ ít nhất 1 phút thì mới đề lại được, ra thợ chỉ biết bảo dưỡng linh tinh nhưng em thấy không triệt để được. Có cụ nào nào biết chỗ nào sửa được thì chỉ em với ạ. Em xin cảm ơn và hậu tạ ạ!!!!!
Em dự đoán là bị ngộp xăng khi chạy chậm rồi. Bác kiểm tra ô kính ở CHK xem lúc chết máy đó mức xăng ở chỗ nào - đầy ô kính hay không có xăng trong CHK.
Nếu đầy xăng trong ô kính, Nguyên nhân có thể do xăng bẩn, hoặc lọc xăng cũ quá nên bẩn kim 3 cạnh, kim không đóng kín khi mức xăng đã đủ.
Khắc phục tạm: Vệ sinh kim 3 cạnh, thay lọc xăng. Lâu dài kiểm tra bình xăng, có cặn thì vệ sinh, thủng cổ bình xăng thì hàn lại.

linhmaem

Xe tải
Em dự đoán là bị ngộp xăng khi chạy chậm rồi. Bác kiểm tra ô kính ở CHK xem lúc chết máy đó mức xăng ở chỗ nào - đầy ô kính hay không có xăng trong CHK.
Nếu đầy xăng trong ô kính, Nguyên nhân có thể do xăng bẩn, hoặc lọc xăng cũ quá nên bẩn kim 3 cạnh, kim không đóng kín khi mức xăng đã đủ.
Khắc phục tạm: Vệ sinh kim 3 cạnh, thay lọc xăng. Lâu dài kiểm tra bình xăng, có cặn thì vệ sinh, thủng cổ bình xăng thì hàn lại.
Vâng, em cảm ơn chủ tịch. Có lẽ em phải ra thợ bảo họ làm theo ý cụ chứ em cũng gà mờ không làm được. Lúc chết máy toàn chỗ đông nghịt người, còi sau inh ỏi lên em cũng cuống không kiểm tra được. Kết quả thế nào em sẽ báo lại sau ạ!!

hat65

Xe điện
Vâng, em cảm ơn chủ tịch. Có lẽ em phải ra thợ bảo họ làm theo ý cụ chứ em cũng gà mờ không làm được. Lúc chết máy toàn chỗ đông nghịt người, còi sau inh ỏi lên em cũng cuống không kiểm tra được. Kết quả thế nào em sẽ báo lại sau ạ!!
Cụ kiểm tra xem có bị quá nhiệt ko, nóng quá máy nó lịm dần, nghỉ đỡ nóng lại nổ dc

linhmaem

Xe tải
Vâng, em cũng nghĩ thế nhưng kim nhiệt mới chỉ báo đến 1/3 thôi (nhưng em mở khoang máy ra thấy cũng nóng thật), em cũng cho bảo dưỡng két ...loằng ngoằng rồi mà vẫn không hết. Bực quá cụ ạ, em đang cho bảo dưỡng nốt chế, mai không được thì cho nó lên thủ đô gặp các cụ cao thủ xử lý hộ em cái không đi ức chế quá x-(

hat65

Xe điện
Két nước thông rồi thi cụ kiểm tra quạt có chạy, chạy đúng chiều k?

truong78

Xe máy
Khi máy đang nóng, bác vặn mở nút đổ dầu máy ra ngửi xem có mùi xăng không. Nếu có mùi xăng thì bơm xăng bị hỏng, xăng lọt vào khoang máy, làm máy nhanh nóng.

67campha

Xe tăng
Khi máy đang nóng, bác vặn mở nút đổ dầu máy ra ngửi xem có mùi xăng không. Nếu có mùi xăng thì bơm xăng bị hỏng, xăng lọt vào khoang máy, làm máy nhanh nóng.
Có trường hợp này xảy ra với em ko CT bluestar2006 ? máy xe e cũng đang nóng bất thường ạ. thi thoảng ko để ý thì lại mát lạnh luôn, nhìn chung là kim nhiệt lúc cao lúc thấp ạ. em có phải mua bơm xăng dự trữ ko đây? hoang mang!

hat65

Xe điện
truong78 post: 24612939 nói:
Thế xăng nó ko lam cho dầu máy xe cụ càng đi càng đầy lên à.
Bơm xăng chỉ bị bệnh chảy dầu thôi, còn nếu màng bơm bị ngấm( nứt, thủng màng) thì lại ko bơm đc xăng nữa

hat65

Xe điện
Nếu với xe đời trước 2002 mà kim lên 1/3 cũng là quá nhiệt rôi. Ko rõ xe cụ đã bỏ van hằng nhiệt chưa.

huytruongtran

Xe hơi
Cả nhà cho e hỏi mai e định đi tề lỗ tìm cái kính đằng sau bên lái ? Bác nào có thông tin cửa hàng nào trên đấy bán đồ cho xe kia cd5 ko nhỉ ? Cho e bt thông tin với

bluestar2006

Xe container
Các bác lưu ý tiết kiệm tài nguyên cho diễn đàn, nên tránh hỏi những câu ít liên quan đến chuyên môn, và trả lời cũng nên đầy đủ nhất có thể ạ.. Vấn đề nào ít tính chuyên môn (VD mua bán) có thể sang các thớt khác (VD Tập 84... chẳng hạn)

Cảm ơn các bác

nguyenuyvu

Xe buýt
Các cụ rành về CD5 cho e hỏi với, xe em mới lấy bật điều hòa mát ko sâu lắm đi trời nóng thì toát hết cả mồ hôi. Mà bật điều hòa đi thì chỉ tầm chục km là kim nhiệt lên đến 1h luôn. Hôm nay e mang ra gara thì thợ phán chết lốc điều hòa :(
Phải thay lốc điều hòa, phin lọc ga, dầu lạnh, dung dịch vệ sinh, thông xúc két nước, hàn giàn nóng, van tiết lưu và công thợ nữa tổng là 6,6 triệu.
E đang phân vân quá ko biết làm thế nào.

panhdungkt

Xe buýt
Các cụ rành về CD5 cho e hỏi với, xe em mới lấy bật điều hòa mát ko sâu lắm đi trời nóng thì toát hết cả mồ hôi. Mà bật điều hòa đi thì chỉ tầm chục km là kim nhiệt lên đến 1h luôn. Hôm nay e mang ra gara thì thợ phán chết lốc điều hòa :(
Phải thay lốc điều hòa, phin lọc ga, dầu lạnh, dung dịch vệ sinh, thông xúc két nước, hàn giàn nóng, van tiết lưu và công thợ nữa tổng là 6,6 triệu.
E đang phân vân quá ko biết làm thế nào.
Cụ mang qua chỗ khác xem vì e thấy giá này chát quá ah. Van tiết lưu 250k, lọc gas 150k,dàn nóng thay mới 1tr,lốc nếu thay sanden 507 mới 2,6tr(hang sing)công và gas e nghĩ tầm 1.2củ.

linhmaem

Xe tải
Nếu với xe đời trước 2002 mà kim lên 1/3 cũng là quá nhiệt rôi. Ko rõ xe cụ đã bỏ van hằng nhiệt chưa.
Cái này em cũng không biết đâu. Thấy máy nó cũng nóng mà ì lắm. Hôm qua em bảo thợ bảo dưỡng nốt chế rồi test chuyến Thủ đô nhưng lại chết máy ở LVL, ngại quá đườngthì đông mà xe cứ ì ra. Hôm nay em cho nó đi gara khác không được nữa chắc phải nhờ các cụ cao nhân of nhà mình chứ em cũng gần hết kiên nhẫn rồix-(

nguyenuyvu

Xe buýt
Cụ mang qua chỗ khác xem vì e thấy giá này chát quá ah. Van tiết lưu 250k, lọc gas 150k,dàn nóng thay mới 1tr,lốc nếu thay sanden 507 mới 2,6tr(hang sing)công và gas e nghĩ tầm 1.2củ.
Thanks cụ, e mới tham gia hội chưa được 2 tháng nên chưa biết gì nhiều về xe này mà xe mới mua thì lại hỏng hóc liên tục đâm nản. Cụ có biết địa chỉ nào uy tín ko chỉ e với ạ.

Dieu1954

Xe hơi
Các cụ ơi con v2 của tôi lại giở chứng. Đồng hồ nhiệt độ không lên cũng chẳng xuống cứ nằm im một vị trí vì vậy không biết máy nóng lạnh thế nào . Bác CT và các bác cho lời khuyên với

67campha

Xe tăng
Các cụ ơi con v2 của tôi lại giở chứng. Đồng hồ nhiệt độ không lên cũng chẳng xuống cứ nằm im một vị trí vì vậy không biết máy nóng lạnh thế nào . Bác CT và các bác cho lời khuyên với
lúc tắt máy đồng hồ có xuống ko bác ah? nếu cũng ko xuống thì e nghĩ là hỏng đồng hồ rồi, bác vuahung105 xem có còn cái nào thì hỗ trợ bác ấy ạ.
còn lúc tắt máy đồng hồ vẫn xuống, ngay khi bật khóa điện (chưa nổ máy) mà đồng hồ đã lên đúng vị trí như bác mô tả thì em nghi hỏng cái cảm biến nhiệt rồi ạ. bác thử rút dây cảm biến nhiệt này ra, dí vào máy xem đồng hồ có lên kịch kim ko biết ngay là đồng hồ còn ngon hay ko ạ.
Theo kinh nghiệm của e, và 1 chút suy luận thì là như thế. em chém có gì sai mong CT bluestar2006 các bác chuyên môn cao và cả nhà PC bỏ quá cho và dạy bảo e thêm ạ. :D