Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

nguyenuyvu

Xe buýt
Các cụ rành về CD5 cho e hỏi với, xe em mới lấy bật điều hòa mát ko sâu lắm đi trời nóng thì toát hết cả mồ hôi. Mà bật điều hòa đi thì chỉ tầm chục km là kim nhiệt lên đến 1h luôn. Hôm nay e mang ra gara thì thợ phán chết lốc điều hòa :(
Phải thay lốc điều hòa, phin lọc ga, dầu lạnh, dung dịch vệ sinh, thông xúc két nước, hàn giàn nóng, van tiết lưu và công thợ nữa tổng là 6,6 triệu.
E đang phân vân quá ko biết làm thế nào.
Thứ 6 vừa rồi e đã mang ra gara khác kiểm tra chéo, sau khi vệ sinh các kiểu thì phát hiện ra lốc máy bị nứt còn lốc điều hoà thì ko sao cả. Cụ nào rành khoản này tư vấn e xem hàn lốc máy thì mất bao nhiêu tiền và sau này đi liệu có ổn định ko ạ?

hat65

Xe điện
Thứ 6 vừa rồi e đã mang ra gara khác kiểm tra chéo, sau khi vệ sinh các kiểu thì phát hiện ra lốc máy bị nứt còn lốc điều hoà thì ko sao cả. Cụ nào rành khoản này tư vấn e xem hàn lốc máy thì mất bao nhiêu tiền và sau này đi liệu có ổn định ko ạ?
bị nứt ở chỗ nào của lốc, có bị chảy dầu ra ngoài ko? Cụ chụp cái ảnh đưa lên cho dễ hình dung

nguyenuyvu

Xe buýt
bị nứt ở chỗ nào của lốc, có bị chảy dầu ra ngoài ko? Cụ chụp cái ảnh đưa lên cho dễ hình dung
Xe đang ở ngoài gara nên e chưa chụp được ảnh cụ ạ, tạm hình dung là nhìn từ phía dưới gầm phần đầu xe nhìn chếch lên phí trên lốc máy thì thấy nó nứt một đoạn khoảng 15 cm, e thấy có nước mát rỉ ra ngoài đọng từng giọt ở đấy ạ. Vêt nứt ko to lắm chỉ như sợi chỉ thôi. Có cụ nào kinh qua chưa ạ ?

panhdungkt

Xe buýt
Xe đang ở ngoài gara nên e chưa chụp được ảnh cụ ạ, tạm hình dung là nhìn từ phía dưới gầm phần đầu xe nhìn chếch lên phí trên lốc máy thì thấy nó nứt một đoạn khoảng 15 cm, e thấy có nước mát rỉ ra ngoài đọng từng giọt ở đấy ạ. Vêt nứt ko to lắm chỉ như sợi chỉ thôi. Có cụ nào kinh qua chưa ạ ?
Theo e cụ nên chụp xem cụ thể nó thế nào,thực ra e cũng thấy người ta hàn rồi cũng chưa làm sao cả.

nguyenuyvu

Xe buýt
Theo e cụ nên chụp xem cụ thể nó thế nào,thực ra e cũng thấy người ta hàn rồi cũng chưa làm sao cả.
E vửa ra thì hay thợ tháo máy mang đi hàn mất rồi, tiếc quá. E đành chờ kết quả rồi sẽ review cho các cụ

Dieu1954

Xe hơi
lúc tắt máy đồng hồ có xuống ko bác ah? nếu cũng ko xuống thì e nghĩ là hỏng đồng hồ rồi, bác vuahung105 xem có còn cái nào thì hỗ trợ bác ấy ạ.
còn lúc tắt máy đồng hồ vẫn xuống, ngay khi bật khóa điện (chưa nổ máy) mà đồng hồ đã lên đúng vị trí như bác mô tả thì em nghi hỏng cái cảm biến nhiệt rồi ạ. bác thử rút dây cảm biến nhiệt này ra, dí vào máy xem đồng hồ có lên kịch kim ko biết ngay là đồng hồ còn ngon hay ko ạ.
Theo kinh nghiệm của e, và 1 chút suy luận thì là như thế. em chém có gì sai mong CT bluestar2006 các bác chuyên môn cao và cả nhà PC bỏ quá cho và dạy bảo e thêm ạ. :D
Kể cả lúc tắt máy lẫn nổ máy đồng hồ vẫn cứ yên vị 1 chỗ . Tôi tháo dây điện của đầu cảm biến nhiệt chạm vào mát đồng hồ vọt lên ngay . cũng như các bác tư vấn tôi đã mua 2 lần con cảm biến nhiệt mà vẫn không được. mùa hè này máy hay bị nóng quá mức mà đồng hồ báo nhiệt không hoạt động nguy hiểm vô cùng các bác ạ > Bác nào có cao kiến chỉ giùm tôi với

hat65

Xe điện
Kể cả lúc tắt máy lẫn nổ máy đồng hồ vẫn cứ yên vị 1 chỗ . Tôi tháo dây điện của đầu cảm biến nhiệt chạm vào mát đồng hồ vọt lên ngay . cũng như các bác tư vấn tôi đã mua 2 lần con cảm biến nhiệt mà vẫn không được. mùa hè này máy hay bị nóng quá mức mà đồng hồ báo nhiệt không hoạt động nguy hiểm vô cùng các bác ạ > Bác nào có cao kiến chỉ giùm tôi với
Về kim nhiệt nếu bác gí dây ở cảm biến vào mass mà kim lên cao quá H khi bỏ dây ra hoăặc tắt khóa kim ko về C thì kim nhiệt bị đặt sai, bác cần đặt lại. Cảm biến hỏng thì thay ( mới nhưng vẫn có thể bị hỏng đấy bác nhé)
Về máy bị nóng, nếu nước hay bị hao thì bác cần tìm và xử lý chỗ rò. Nếu nước đủ mà máy vẫn nóng bác cần súc rửa hệ thống làm mát, kiểm tra quạt, van hằng nhiệt

vuahung105

Xe container
theo bác mô tả thì tức là phân đồng hồ báo nhiệt của bác vẫn OK, vấn đề nằm ở cảm biến nhiệt.
để kiểm tra thì bác tháo cái cảm biến nhiệt ấy ra, dùng đồng hồ vạn năng - đo điện trở ở 2 trạng thái.
- lúc nguội hoàn toàn
- lúc đã được hâm nóng ( có thể dùng bật lửa hoặc nến làm nóng cho nhanh )
kết quả đo điện trở ở 2 trạng thái này phải khác nhau - thì tức là cảm biến này vẫn hoạt động tốt, nếu kết quả vẫn giống nhau thì đúng là nó tèo rồi bác ah. bác đi mua thì cũng theo nguyên tắc này mà kiểm tra.
* Trường hợp cảm biến vẫn sống thì vấn đề nằm ở chỗ đầu giắc cắm hình tròn ấy tiếp xúc không tốt - bác vệ sinh xong chắc là ổn.
chúc bác thành công.

huytruongtran

Xe hơi

Các bác cho e hỏi con này jio nhiu ? Năm 2000 vỏ và nội thất thì ngon ! Máy móc thì có hiện tượng ga cao bị khói ở đít rồi e đang dịnh múc e nay ! Các bác cho ý kiến

nguyenuyvu

Xe buýt
E vửa ra thì hay thợ tháo máy mang đi hàn mất rồi, tiếc quá. E đành chờ kết quả rồi sẽ review cho các cụ
Nhọ cho e quá các cụ ạ, thợ hàn báo là ko hàn được nên e phải thay lốc máy rồi. Bác thợ máy kiếm được cho e con lốc bãi 5,5 củ + 1 củ dán lại số máy. Cụ nào rành chỉ cho e biết sau này e đi đăng kiểm thì làm thế nào ạ?

hat65

Xe điện
Nhọ cho e quá các cụ ạ, thợ hàn báo là ko hàn được nên e phải thay lốc máy rồi. Bác thợ máy kiếm được cho e con lốc bãi 5,5 củ + 1 củ dán lại số máy. Cụ nào rành chỉ cho e biết sau này e đi đăng kiểm thì làm thế nào ạ?
Nếu thợ chưa lắp vào xe cụ chở lốc qua 99 giảng võ xem họ có hàn đc ko. Hoặc cụ qua đó hỏi trước

nguyenuyvu

Xe buýt
Nếu thợ chưa lắp vào xe cụ chở lốc qua 99 giảng võ xem họ có hàn đc ko. Hoặc cụ qua đó hỏi trước
Thợ lắp vào chạy thử rồi mới báo cho e, đau thế chứ. Dưng e vẫn lăn tăn vụ đi đăng kiểm, lỡ bị phát hiện thì e có bị đi tù ko hả các cụ. Em nghe ông thợ bẩu rằng nhớ khi đi đăng kiểm phải nhờ cò làm hộ cho ko bọn nó mà phát hiện ra thì chẳng may vì cái máy mấy triệu bạc mà lại ngồi tù thì chết.

hat65

Xe điện
Trước khi thay lốc thợ ko hỏi ý kiên cụ à? Hàn số thế sau này khó bán xe lắm

nguyenuyvu

Xe buýt
Trước khi thay lốc thợ ko hỏi ý kiên cụ à? Hàn số thế sau này khó bán xe lắm
Ko cụ ạ, hôm trước e mang ra kêu bác ấy kiểm tra cái lốc điều hoà, bác ấy kiểm tra xong rồi vệ sinh các kiểu kêu bảo không sao nhưng sau phát hiện ra lốc máy bị nứt và bảo là phải hàn. Sáng nay e ra thì thấy bác ấy đang chạy thử lốc mới rồi, bác ấy bảo là thợ hàn kêu ko hàn được nên phải thay lốc khác.

hat65

Xe điện
Làm ăn thế này có mà chết à. Sửa nhiều tiền là phải nói với cgur xe, chưa kể hàn số liên quan đến tính hợp pháp. Cháu dự gara naày đang thừa cái lốc nên nhồi cho cụ. Cụ bảo cụ ko chịu thay vì ko đủ tiền, ko hợp pháp..
Cụ chụp lại xem chỗ nứt của lốc cũ dư lào, vớ vẩn lại chả cí vết nứt ấy chứ

vuahung105

Xe container
Làm ăn thế này có mà chết à. Sửa nhiều tiền là phải nói với cgur xe, chưa kể hàn số liên quan đến tính hợp pháp. Cháu dự gara naày đang thừa cái lốc nên nhồi cho cụ. Cụ bảo cụ ko chịu thay vì ko đủ tiền, ko hợp pháp..
Cụ chụp lại xem chỗ nứt của lốc cũ dư lào, vớ vẩn lại chả cí vết nứt ấy chứ
Vụ này e cũng nghi ngờ . vì nứt máy chả liên quan gì đến điều hòa cả. Đi tù thì k . nhưng nó cho vào blacklist thì vĩnh viễn k đăng kiểm đc và thanh lý về tề lỗ

panhdungkt

Xe buýt
Ko cụ ạ, hôm trước e mang ra kêu bác ấy kiểm tra cái lốc điều hoà, bác ấy kiểm tra xong rồi vệ sinh các kiểu kêu bảo không sao nhưng sau phát hiện ra lốc máy bị nứt và bảo là phải hàn. Sáng nay e ra thì thấy bác ấy đang chạy thử lốc mới rồi, bác ấy bảo là thợ hàn kêu ko hàn được nên phải thay lốc khác.
E nghĩ gang có gì mà k hàn đc nhỉ vẫn hàn đồng được chứ bác. Bác chở ra Thủy Hàn đại cồ việt xem

nguyenuyvu

Xe buýt
Bác thợ có nói là do vết nứt dài quá nên không hàn được, em cũng đành bấm bụng lấy xe về chiều nay rồi vì cũng chẳng biết làm thế nào nữa. Tổng kết hết 1o củ tròn trĩnh, hỏi bác ấy danh mục các thứ đã thay và báo giá thì bác ấy bảo là vì thay lốc máy nên không dám cung cấp giấy tờ nên đại khái là : lốc 5,5 củ, dán lại số máy 1 củ, thay lá côn (mấy trăm ko rõ), và vệ sinh điều hòa thay dầu máy... cộng lại là 10củ. E chán quá chả buồn hỏi nữa. :(

hat65

Xe điện
Cụ ngó xem nó có nứt thật ko chưa?

panhdungkt

Xe buýt
Bác thợ có nói là do vết nứt dài quá nên không hàn được, em cũng đành bấm bụng lấy xe về chiều nay rồi vì cũng chẳng biết làm thế nào nữa. Tổng kết hết 1o củ tròn trĩnh, hỏi bác ấy danh mục các thứ đã thay và báo giá thì bác ấy bảo là vì thay lốc máy nên không dám cung cấp giấy tờ nên đại khái là : lốc 5,5 củ, dán lại số máy 1 củ, thay lá côn (mấy trăm ko rõ), và vệ sinh điều hòa thay dầu máy... cộng lại là 10củ. E chán quá chả buồn hỏi nữa. :(
Em nghĩ dài 15cm hàn đc mà bác nó cung k chiu áp nên không vấn đề lắm đâu. E còn thấy người ta hàn đắp cả bên trong chả sao bác ơ. Hàn số máy là hơi ghê khi đăng kiểm đới bác ợ