Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

Ama-Kia

Xe buýt
Có nhẽ một mối hàn, hoặc một cái giắc cắm, hay cầu chì ống của đầu CD liên quan đến nguồn điện bị lỏng lẻo, khi xóc gây mất nguồn nên đầu CD bị reset bác nhé.
Cái này cứ phải tháo đầu CD ra ngó nghiêng mới thấy được ạ.
Em cũng dự là mất nguồn CT ạ! Cảm ơn CT!

chodoithemvui

Xe tải
Hôm qua mắt nhắm mắt mở nên em mới trả lời 1 phần, hôm nay em bổ sung ý của bác vuahung. Theo đúng thiết kế của nhà SX:
- Bật quạt gió, nhưng AC off: Quạt két nước hoạt động đơn thuần theo nhiệt độ nước làm mát.
- Bật AC nhưng khi nhiệt độ đủ lạnh, lốc ngắt: Chế độ bù ga ngắt (bù ga luôn đi cùng với lốc lạnh chạy), quạt dàn nóng điều hòa ngắt, còn quạt két nước hoạt động phụ thuộc nhiệt độ nước làm mát.
- Khi AC on và lốc đang đóng: cả 2 thứ quạt giải nhiệt đều phải chạy.
Bác CT cho em hỏi 1 chút. Hôm nọ em nhờ bác mua giúp em cái Rơ le nhiệt nhưng không thấy bác trả lời. Em đã lôi cái rơ le (nghi bị hỏng) ra kiểm tra bằng cách cắm vào cửa gió của điều hòa gia đình, em vẫn thấy nó đóng/mở. Vì ở trên xe điều hòa lúc nào cũng chạy nên em đã nghi oan cho nó. Hiện tại, điều hòa trên xe hoạt động liên tục và rơ le nhiệt không ngắt được vì nhiệt độ ở cửa gió em đo được dao động quanh 12 - 13 độ C.
Vậy :
1. Cứ để điều hòa hoạt động liên tục như hiện tại (12 độ C) vì 2 lý do : F1 ngồi bên ghế phụ và cái rơ le nhiệt cũng chỉ ngắt ở khoảng 11 độ.
2. Phải bơm ga điều hòa và thay cái rơ le nhiệt khác có thể chỉnh nhiệt ngắt cao hơn.
Bác cho em vài lời vàng ngọc nhé!

LuGao

Xe tải
Hôm qua mắt nhắm mắt mở nên em mới trả lời 1 phần, hôm nay em bổ sung ý của bác vuahung. Theo đúng thiết kế của nhà SX:
- Bật quạt gió, nhưng AC off: Quạt két nước hoạt động đơn thuần theo nhiệt độ nước làm mát.
- Bật AC nhưng khi nhiệt độ đủ lạnh, lốc ngắt: Chế độ bù ga ngắt (bù ga luôn đi cùng với lốc lạnh chạy), quạt dàn nóng điều hòa ngắt, còn quạt két nước hoạt động phụ thuộc nhiệt độ nước làm mát.
- Khi AC on và lốc đang đóng: cả 2 thứ quạt giải nhiệt đều phải chạy.
Cảm ơn CT và bác King Hung rất nhiều ah! :)
CT và cả nhà lại cho em hỏi, trước giờ nhà mình có gặp phải trường hợp ống pô bị nghẹt, thoát không tốt không ạhh (hình như các xe đời xa như xe em thường bị tình trạng này)? Trường hợp xe bị tình trạng này thì sẽ có hiện tượng như thế nào hoặc có cách nào để kiểm tra phát hiện không ah? Cảm ơn CT và cả nhà!

bluestar2006

Xe container
Bác CT cho em hỏi 1 chút. Hôm nọ em nhờ bác mua giúp em cái Rơ le nhiệt nhưng không thấy bác trả lời. Em đã lôi cái rơ le (nghi bị hỏng) ra kiểm tra bằng cách cắm vào cửa gió của điều hòa gia đình, em vẫn thấy nó đóng/mở. Vì ở trên xe điều hòa lúc nào cũng chạy nên em đã nghi oan cho nó. Hiện tại, điều hòa trên xe hoạt động liên tục và rơ le nhiệt không ngắt được vì nhiệt độ ở cửa gió em đo được dao động quanh 12 - 13 độ C.
Vậy :
1. Cứ để điều hòa hoạt động liên tục như hiện tại (12 độ C) vì 2 lý do : F1 ngồi bên ghế phụ và cái rơ le nhiệt cũng chỉ ngắt ở khoảng 11 độ.
2. Phải bơm ga điều hòa và thay cái rơ le nhiệt khác có thể chỉnh nhiệt ngắt cao hơn.
Bác cho em vài lời vàng ngọc nhé!
Sozi bác cái vụ cái thermostat, đúng là em quên thật đấy ạ :(
Cái này nguyên bản nó ngắt ở ~ 0 độ, rồi đóng ở chừng 1,5 độ đấy bác ạ, vì cái đầu dò nó được cắm trực tiếp vào dàn lạnh của xe. Thế nên bác thử lại xem thế nào nhé. Sau khi chắc chắn cái cũ vẫn đang tốt thì bác lại lắp nó vào, và lưu ý đầu dò chui vào khe tản nhiệt của dàn lạnh là chuẩn.
Có thể hiện giờ nó không ngắt là do khâu lắp đặt - chọc chưa đúng chỗ ạ :D
Nếu lắp đúng rồi mà nó vẫn không ngắt thì có lẽ nguyên nhân nằm ở hệ thống làm lạnh. Trời mát này mà nhiệt độ ở cửa gió 12-13 độ thì khả năng làm lạnh của hệ thống điều hòa xe bác hơi yếu đấy ạ, có thể là 1 trong những lý do: thiếu gas, gas không tốt, hoặc van tiết lưu cũ không làm mát hiệu quả, lốc lạnh yếu. Tùy nguyên nhân chính xác mà sử lý bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Cảm ơn CT và bác King Hung rất nhiều ah! :)
CT và cả nhà lại cho em hỏi, trước giờ nhà mình có gặp phải trường hợp ống pô bị nghẹt, thoát không tốt không ạhh (hình như các xe đời xa như xe em thường bị tình trạng này)? Trường hợp xe bị tình trạng này thì sẽ có hiện tượng như thế nào hoặc có cách nào để kiểm tra phát hiện không ah? Cảm ơn CT và cả nhà!
Ở đa số các xe ô tô, trên đường ống xả có một cái bầu (phía gần máy) gọi là Bộ trung hòa khí thải, cấu tạo thường là dạng vật liệu xốp có lỗ như tổ ong, được bao phủ những chất xúc tác. Những chất này tác dụng với CO và vài chất khí độc hại trong khí xả để tạo thành nước và CO2 + ... Mục đích cái này là để bảo vệ môi trường, góp phần đạt tiêu chuẩn khí thải 1,2,3 gì đó.
Ruột của Bộ trung hòa khí thải

Với xe chạy cỡ 10 năm, thì cái tổ ong này hết tác dụng trung hòa khí thải, đồng thời vật liệu xốp này dễ vỡ và gây nghẽn đường ống. Cách khắc phục là thay cái bầu này, hoặc phá vỡ cấu trúc tổ ong rồi vứt đi (tùy chọn bác nhé :D)

Nhưng, (oái oăm ngôn ngữ nào cũng lại có chữ đó) em mới tháo thử cái ống pô CD5 ra xem, với ý định đập vứt bỏ cái tổ ong kia đi, thì mới thấy cái bầu đó của CD5 đã trống rỗng từ khi sản xuất rồi. Với Beta em chưa tháo nên không rõ tình hình có giống CD5 không. Bác xem nếu nó khác thì cũng chả tiếc gì cái đám vô tác dụng đó nữa. :D

Chỉnh sửa cuối:

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Ở đa số các xe ô tô, trên đường ống xả có một cái bầu (phía gần máy) gọi là Bộ trung hòa khí thải, cấu tạo thường là dạng vật liệu xốp có lỗ như tổ ong, được bao phủ những chất xúc tác. Những chất này tác dụng với CO và vài chất khí độc hại trong khí xả để tạo thành nước và CO2 + ... Mục đích cái này là để bảo vệ môi trường, góp phần đạt tiêu chuẩn khí thải 1,2,3 gì đó.

Với xe chạy cỡ 10 năm, thì cái tổ ong này hết tác dụng trung hòa khí thải, đồng thời vật liệu xốp này dễ vỡ và gây nghẽn đường ống. Cách khắc phục là thay cái bầu này, hoặc phá vỡ cấu trúc tổ ong rồi vứt đi (tùy chọn bác nhé :D)

Nhưng, (oái oăm ngôn ngữ nào cũng lại có chữ đó) em mới tháo thử cái ống pô CD5 ra xem, với ý định đập vứt bỏ cái tổ ong kia đi, thì mới thấy cái bầu đó của CD5 đã trống rỗng từ khi sản xuất rồi. Với Beta em chưa tháo nên không rõ tình hình có giống CD5 không. Bác xem nếu nó khác thì cũng chả tiếc gì cái đám vô tác dụng đó nữa. :D
Hèn nào mà em ko thể ngửi được cái mùi thoát ra từ ống xả, cơ mà đk nó áp dụng tiêu chuẩn nào cho CD5 CT nhỉ ?

Có nhẽ sau đề tài khoa học giàn sưởi, PC làm tiếp đề tài về bộ lọc khí thải đi cho nó có tính thời sự :D

bluestar2006

Xe container
Hèn nào mà em ko thể ngửi được cái mùi thoát ra từ ống xả, cơ mà đk nó áp dụng tiêu chuẩn nào cho CD5 CT nhỉ ?

Có nhẽ sau đề tài khoa học giàn sưởi, PC làm tiếp đề tài về bộ lọc khí thải đi cho nó có tính thời sự :D
Bác lại định giật tiêu chuẩn EURO 4 à??? Cái bầu này nó đắt lắm đấy ạ, của xe hịn nó có nhiều thành phần kim loại quí bên trong nữa cơ :D

Còn xe chạy CHK thì trước nay không xe nào đạt chuẩn EURO 3 bác ạ. Lý do vậy nên CD5 ở châu Âu phải dùng hệ thống phun xăng điện tử rồi.

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container

hay nhi? a e mình đăng kiểm vẫn đạt tiêu chuẩn hóa ra CD 5 nhà mềnh tốt vượt bậc nên rút gọn cái mớ lằng nhằng kia bác nhi?
còn trường hợp beta nhập khẩu thì e nghĩ là vẫn còn. nếu liên doanh thì chắc cũng rứa thôi.
cụ sti mà hoàn thành đề tài thì bọn đăng kiểm móm hết ah?

mrnhackiemanh

Xe hơi
Tình hình là e đang muốn tìm 1 e CD5 đời cuối 2004. Có cụ nào có nhã ý muốn bán thì alo lại cho em để e gia nhập hội Chuồng Gà với ah !

vanthaido73

Xe điện
Tình hình là e đang muốn tìm 1 e CD5 đời cuối 2004. Có cụ nào có nhã ý muốn bán thì alo lại cho em để e gia nhập hội Chuồng Gà với ah !
Mời Cụ sang thớt chém gió nhé
Đây là thớt chuyên môn các Cụ đang tập trung bắt bệnh !

vuahung105

Xe container
cảm ơn chủ tịt, vậy xử lý là sao ợ, thay sec mang thôi được hem. hay phải làm lại hơi ợ. em đang nghèo ạ
theo em thì hơi khó để đưa ra quyết định bây h. vì chỉ khi tháo ra thì mới xác định đc hiện trạng rồi mới quyết định được phương án : thay secmang hay làm lại hơi. bác cứ chuẩn bị tinh thần trước khi đi cho an toàn và tìm thợ tin cậy để tránh làm thừa công đoạn :-|

heodat

Xe hơi
dạ, cái động tác thừa thì thợ nào chả giỏi ạ, em đồ là hết 7, 8 chai gì đó

vuahung105

Xe container
dạ, cái động tác thừa thì thợ nào chả giỏi ạ, em đồ là hết 7, 8 chai gì đó
thế V2 cụ sinh năm nào? đã giường chiếu đc bao nhiêu vạn. đã từng sinh nở ( lên cốt) bao giừ chưa? lần thay vòng gần đây nhất khi nào? dựa vào một số thông tin này cũng dự đoán đc phần nào đấy ah

Porsche_CD5

Xe điện
thế V2 cụ sinh năm nào? đã giường chiếu đc bao nhiêu vạn. đã từng sinh nở ( lên cốt) bao giừ chưa? lần thay vòng gần đây nhất khi nào? dựa vào một số thông tin này cũng dự đoán đc phần nào đấy ah
Khó đấy Bác àh, có lần Giàng bẩu bệnh này muốn bắt chính sác nhất thì kiểm tra áp suất buồng đốt nhưng ở trên huyện mình chẳng ga ra nào làm được :D

vuahung105

Xe container
Khó đấy Bác àh, có lần Giàng bẩu bệnh này muốn bắt chính sác nhất thì kiểm tra áp suất buồng đốt nhưng ở trên huyện mình chẳng ga ra nào làm được :D
thì cứ nói thế cho bác ấy yên tâm. cầm 7-8 củ vừa đi vừa huýt sáo - hy vọng đem về 4-5 củ :-|

heodat

Xe hơi
xe em sinh 2004 chạy tầm 35 vạn,cốt mấy em không biết. áp xuất buồng đốt 120 ạ, chưa ra khói mấy, sáng nổ vẫn có nước, đầu bugi đỏ nhưng nhanh bẩn và có dính dầu ạ:bz

vuahung105

Xe container
xe em sinh 2004 chạy tầm 35 vạn,cốt mấy em không biết. áp xuất buồng đốt 120 ạ, chưa ra khói mấy, sáng nổ vẫn có nước, đầu bugi đỏ nhưng nhanh bẩn và có dính dầu ạ:bz
ặc ặc. 35v thì chắc e nó đứng đường hơi lâu nhi? áp xuất buồng đốt từ 17-19kg/cm. dưới 15 thì làm lại hơi rùi. ý cụ la 12 ấy hu? theo e thì nguy cơ này khá lớn. Giàng vào chốt đi cho bác ấy phấn đấu.
e với cụ phốt vật vã mãi . chuẩn đoán cuối cùng là bộ công tắc có vấn đề. tạm thời sử lý bằng cách cấp thêm một nguồn vào công tắc đèn phanh. còn đèn lùi đành để hôm khác. thanks CT

bluestar2006

Xe container
Tầm đó cốt 0 nguyên bản thì hơi khó rồi. Nhưng hiện tương bugi dính dầu là ít nhất secmang dầu đã kém rồi. Tình trạng thật sự đến đâu thì chắc chắn phải thợ nghe, sờ rồi tháo ra mới nói được chính xác. Hy vọng là thay bộ secmang và phớt gít thì có thể cải thiện tình hình.

vuahung105

Xe container
hờ hờ. Giàng ơi. bác phốt báo về là đèn phanh hoạt động tốt lắm, ngoài ra con khuyến mại thêm cả.đèn taplo nữa. vui ghê :">

Chỉnh sửa cuối: