Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

Porsche_CD5

Xe điện
Chà chà, sơ đồ mạch AC và ảnh con relay em đều post trong thread này rồi, mỗi tội không nhớ trang nào. Để em lần lại vậy (nếu bác cùng lần với em thì tốt quá :D)

PS: Sơ đồ này là em tổng hợp chế cháo nên độ chính xác cỡ 90% thôi. Còn trong cái file wiring kia cũng chẳng có đâu (đời đó chưa có option AC)
Em tìm thấy này CT, mấy trang này em nhớ nhất vì đó là những ngày đầu em đến với PC :D
http://www.otofun.net/threads/180454-kia-pride-cd5-beta-thong-tin-chuyen-mon-phan-2/page108

bluestar2006

Xe container

long_bike

Xe máy
RẤt Cảm ơn cụ CT và bác borscher-cd5 em mò suốt tối qua nhưng không thấy có dấu vết các dây điện để phục hồi nhân phẩm cho em nó xe em date 2004 không biết đã có cái vụ relay AC chưa các cụ nhể

bluestar2006

Xe container
RẤt Cảm ơn cụ CT và bác borscher-cd5 em mò suốt tối qua nhưng không thấy có dấu vết các dây điện để phục hồi nhân phẩm cho em nó xe em date 2004 không biết đã có cái vụ relay AC chưa các cụ nhể
Nó là cái relay này, màu dây thì thấy 1 cái vì ảnh em chụp từ hôm trước. Xe em SX 2003 bác nhé :D

Chỉnh sửa cuối:

kid1412arc

Xe tăng
CT hướng dẫn cháu cách thay dây curoa với ạ, xe của cháu 1 dây hơi sờn 1 tí cháu đã qua 391 Trần khát chân mua 1 cái hàng mobis giá 90k về rồi nhưng nhìn không gian chật hẹp quá chưa biết thay thế nào cả.
Thanks CT:P
em khuyên cụ nên mang ra gara để thay ạ. Đợt trước nhà cháu cũng thay cái dây này ở Gara Trường Giang, thợ phải lộn gầm vất vả lắm ạ.

Porsche_CD5

Xe điện
Nó là cái relay này, màu dây thì thấy 1 cái vì ảnh em chụp từ hôm trước. Xe em SX 2003 bác nhé :D

Chít em rồi CT ơi cái lốc điều hòa của em không đóng, mọi thứ vẫn bt, dù bù ga vẫn hút, mình bắt đầu từ đâu bg CT nhỉ, cái rơ le này nằm ở đâu vậy CT:((

Porsche_CD5

Xe điện
Chít em rồi CT ơi cái lốc điều hòa của em không đóng, mọi thứ vẫn bt, dù bù ga vẫn hút, mình bắt đầu từ đâu bg CT nhỉ, cái rơ le này nằm ở đâu vậy CT:((
Xong rồi CT ơi, iem phục iem quá :D
Chièu nay về gần đến nhà thấy lốc kô đóng em kiểm tra hết cầu trì, hộp đen, rơ le nhiệt cuối cúng là cái rắc cắm ngay mít điều hòa nó lỏng CT ạ
giờ lại lạnh sun rồi CT ạ:D

long_bike

Xe máy
Dạ đúng cái cục này chủ tịch ạ tại xe em thì nó nằm sau đèn lái phụ, vắt vẻo linh tinh nó có 4 dây ( từ connector cắm con relay ấy) đi ra đấu tắt như sau 1 đấu thẳng + accu 2 đấu mát sườn 3 đấu
motor điều hòa 4 đấu đen sọc trắng trích của cuộn dây sườn đoạn nằm dấu dưới dầm đỡ nắp cabo tại vị trí gần phần ruột gà thứ nhất của cái ống hút gió thò ra từ lọc gió tình từ bầu lọc đi ra ngoài thứ tự dây là do em bịa có thể sai với sơ đồ chân in trong relay . vấn đề là em soi lanh quanh đấy chả có dấu tích của 2 hoặc 3 cái dây bị cắt em vẫn đang tìm .cụ vẽ cho em cái sơ đồ dây xuất phát từ đâu ở cuộn dây sườn đến cái relay đó để em chiến kiểu ăn cắp thì họa may mới được chứ làm kiểu gốc tới ngọn nghành em chắc ung thủ chết mất vì quá phức tạp

bluestar2006

Xe container
Dạ đúng cái cục này chủ tịch ạ tại xe em thì nó nằm sau đèn lái phụ, vắt vẻo linh tinh nó có 4 dây ( từ connector cắm con relay ấy) đi ra đấu tắt như sau 1 đấu thẳng + accu 2 đấu mát sườn 3 đấu
motor điều hòa 4 đấu đen sọc trắng trích của cuộn dây sườn đoạn nằm dấu dưới dầm đỡ nắp cabo tại vị trí gần phần ruột gà thứ nhất của cái ống hút gió thò ra từ lọc gió tình từ bầu lọc đi ra ngoài thứ tự dây là do em bịa có thể sai với sơ đồ chân in trong relay . vấn đề là em soi lanh quanh đấy chả có dấu tích của 2 hoặc 3 cái dây bị cắt em vẫn đang tìm .cụ vẽ cho em cái sơ đồ dây xuất phát từ đâu ở cuộn dây sườn đến cái relay đó để em chiến kiểu ăn cắp thì họa may mới được chứ làm kiểu gốc tới ngọn nghành em chắc ung thủ chết mất vì quá phức tạp
Vậy là thợ đã bổ sung cái relay đó để kích dòng cho cuộn hút của ly hợp từ rồi bác ạ.
Cái relay trong ảnh của em nó là 1 trong 3 em relay đằng sau đèn pha bên lái cơ nhé. Còn nguyên nhân thợ đấu thêm relay bên phụ có thể do con relay bên lái (như ảnh của em) bị yếu, hoặc dây dẫn bị suy hao nên không đủ dòng cho cuộn hút của ly hợp từ hoạt động. Thợ lười khắc phục nguyên nhân chính nên đấu kiểu này cho nó nhanh.
Bác tìm con relay bên lái rồi thay con khác tốt vào, đấu cái dây số 4 - đen sọc trắng vào cuộn dây hút xem hệ thống có hoạt động được không

long_bike

Xe máy
Em tìm bên trái chỉ thấy 3 cục vuông vuông bắt sát hốc chắn bùn . cái cục này trước chết nó không đóng ac , không thấy lạnh tí nào khi bật điều hòa em thay hết 100k thì đH tốt lúc nào rỗi cụ cho em cái hình cụm đó của xe cụ để em tìm nguyên do từ từ

bluestar2006

Xe container
Em tìm bên trái chỉ thấy 3 cục vuông vuông bắt sát hốc chắn bùn . cái cục này trước chết nó không đóng ac , không thấy lạnh tí nào khi bật điều hòa em thay hết 100k thì đH tốt lúc nào rỗi cụ cho em cái hình cụm đó của xe cụ để em tìm nguyên do từ từ
Nguyên bản 3 cái relay nó hình vuông màu đen trong bọc cao su. Xe em hỏng 1 cái (đúng cái cấp điện cho ly hợp từ) nên thay bằng cái vỏ nhôm tròn trong ảnh.
Trước khi nó hỏng hẳn nó cũng yếu nên không đóng được lốc lạnh, thợ điện không phát hiện ra nên cũng dùng relay kích như xe bác bây giờ, còn khi thay xong cái relay kia em cho về gin luôn.

Giờ bác cũng thay cái relay 100K rồi, việc còn lại là có thể vứt con relay kích bên phụ đi, đấu trực tiếp dây đen sọc trắng vào cuộn hút, em nghĩ chắc nó chạy tốt. Thế là về gin đó ạ.

Chỉnh sửa cuối:

long_bike

Xe máy
dạ rất cám ơn chủ tịch hôm nọ em thay là thay cái cục nhôm mới thay cho cục nhôm cũ mèo vẫn hoàn mèo!!. Chủ tịch đã cho cao kiến em sẽ tìm đúng cục zin để trả lại tên cho em .

long_bike

Xe máy
Em quên mất CT cho em hỏi nốt nếu ngồi từ vô lăng nhìn ra nắp capo từ trái sang phải từ gần đến xa thì theo thứ tự cục nào là cục cần thay ạ

bluestar2006

Xe container
Em quên mất CT cho em hỏi nốt nếu ngồi từ vô lăng nhìn ra nắp capo từ trái sang phải từ gần đến xa thì theo thứ tự cục nào là cục cần thay ạ
Cái này em không thể nói được, vì qua thời gian trật tự nó đảo lộn hết cả, bác nhìn dây thôi, cái relay đó có 1 dây xanh sọc đỏ, 1 dây đen sọc trắng như trong ảnh đó bác.

kid1412arc

Xe tăng
Nhờ sự cổ vũ của Giang em xin phép post bài DIY bọc da vô lăng.
Đầu tiên, em thấy vô lăng cd5 vừa cứng vừa nhỏ vần vô lăng "không sướng" nên em dùng cái bọc vô lăng được thửa từ hồi cụ Tico. Sau khi nhìn các xế sang hơn có thấy vô lăng bọc da phê quá nên em cũng định đi bọc nhưng giá tầm 800k đắt quá. Chài chài, nghĩ cách nào cho tiết kiệm đây.
Lọ mọ thấy cụ Stinger nhà mình có món ship taobao nên em mạnh dạn order quả này về: http://item.taobao.com/item.htm?spm=1103Ksdj.3-334N2.h-2Ll2iN&id=15945576471&#.
Chờ đợi 10 ngày thì hàng về, hì hục alo Giàng nhờ tư vấn cách tháo vô lăng. May qua cái tuýp mở bugi lại vừa khít khìn khịt nên em tháo vô lăng ra dễ dàng.
Xem nào, ướm thử hàng vào nào:

Ôi thôi, da rộng hơn vô lăng cd5 tầm 1cm :(

Em 8->. Ơ rê ka. Cần lót thêm 1 lớp nữa cho êm và vừa với bàn tay búp sen của em. Lục trong đống hộp nồi mới mua có tấm lót này:

Cắt cắt, xén xén rồi nhét vào xem nào:

Ổn rồi, bắt đầu khâu thôi. Em và gấu lọ mọ google để khâu kiểu xương cá này:

Hai vợ chồng đang hì hục " se chỉ luồn kim" thì F1 khóc, Gấu lên dỗ được một lúc rồi hai vợ chồng lại tiếp tục, rồi F1 lại khóc, Gấu bảo: "Thôi, vợ lên ngủ với con đây".
Công trình của 2 vợ chồng dang dở như thế này:

Bực quá, chẳng lẽ lại hoãn cái sự sung sướng này lại. Em đành " tự kỉ" một mình. Sau khoảng 1 tiếng sau thì cũng hoàn thành \:D/\:D/\:D/:

Kết luận:
- Hoàn toàn ưng cái bụng. Đây là công trình chăm sóc V2 đầu tiên có sự giúp sức của Gấu.
- Chi phí: 250k da, lót free - ngon bổ rẻ
- Lợi: tình cảm vợ chồng ngày càng gắn bó, em biết thêm món khâu vá.
- Hại: trong lúc 2 vợ chồng " se chỉ luồn kim" Gấu thủ thỉ: làm xong cái này chồng cho vợ tiền mua váy mới nhé. 8-| . Hik, tính ra đắt hơn là đi bọc vô lăng ngoài shop. Gấu luôn luôn vẫn là gấu.

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
@ bác Stinger: Đợt tới bác ship cho em một bộ giống của nhà Kid thế này nhé. Em đăng ký luôn ở đây đấy. Thanks bác!