Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

Ngố BK

Xe hơi
Bác đo điện áp accu khi nổ máy nhé, xem bao nhiêu V. Nếu tắt AC, nó phải trên 13,5v và đang nổ máy tháo cực accu ra ko bị chết máy, thì kết luận máy phát OK.

Việc còn lại là accu, việc đo điện áp accu đơn thuần ko biết được nó chết hay tốt, mà phải dùng đồng hồ chuyên dụng (đo có tải), lúc đó nếu accu hỏng điện áp nó sẽ tụt thê thảm xuống 8-9v
Cảm ơn các bác, vấn đề là bây giờ là ko có cách nào nổ được máy để thử đây, hôm nọ may đỗ chỗ dốc mới về được, sáng điện thoại hỏi thợ nó lại bảo chắc chết đề các bạc ạ

hat65

Xe điện
Cảm ơn các bác, vấn đề là bây giờ là ko có cách nào nổ được máy để thử đây, hôm nọ may đỗ chỗ dốc mới về được, sáng điện thoại hỏi thợ nó lại bảo chắc chết đề các bạc ạ
Khởi đông máy bằng sức người cụ ơi

Terano

Xe tải
Chỉ cần quanh đó có 1 đoạn đường thẳng trống khoảng 10m thì kiểu gì cũng nổ được, đây là điểm hay nhất của CD5 thần thánh chỉ sợ hỏng cả máy thì chịu thôi, solo vô tư ạ

hat65

Xe điện
Chỉ cần quanh đó có 1 đoạn đường thẳng trống khoảng 10m thì kiểu gì cũng nổ được, đây là điểm hay nhất của CD5 thần thánh chỉ sợ hỏng cả máy thì chịu thôi, solo vô tư ạ
Solo thì khả năng nhà pc có mình cụ chơi đc thôi.
Qua lắp moto nhá!

amatuer

Xe tải
Các cụ cho em hỏi chút, xe các cụ đi lên tầm 80-90 có bị rung rung ko ah ( nghĩa là dưới 70 và trên 70 có 1 sự thay đổi lớn về độ ổn định của xe ấy ah, đến mức cảm nhận rõ ràng ấy)

Ngố BK

Xe hơi
Bồng bềnh thôi cụ ạ, còn rung, lắc là phải khám cụ ơi

Dieu1954

Xe hơi
Bồng bềnh thôi cụ ạ, còn rung, lắc là phải khám cụ ơi
Các bác ơi bác nào hiểu rõ nguyên lý hoạt động của quạt làm mát khi bật điều hòa giúp tôi chút với , máy hôm trước nhờ bác CT và các bác giúp thay được con cảm biến nhiệt độ 91o OF hoạt động tốt nhưng nay lại bị khi bật điều hòa quạt làm mát không quay . Mà nguyên tắc là bật điều hòa là quạt làm mát phải quay đúng không các bác?

vuahung105

Xe container
Các bác ơi bác nào hiểu rõ nguyên lý hoạt động của quạt làm mát khi bật điều hòa giúp tôi chút với , máy hôm trước nhờ bác CT và các bác giúp thay được con cảm biến nhiệt độ 91o OF hoạt động tốt nhưng nay lại bị khi bật điều hòa quạt làm mát không quay . Mà nguyên tắc là bật điều hòa là quạt làm mát phải quay đúng không các bác?
Phía sau đèn pha bên lái có 3 cái rơ le giống nhau.
1 cho lốc đh
1 quạt két nước
1 cho quạt giàn nóng.
Bác nhờ ai ngồi trong xe nổ máy bật và tắt AC. Còn bác sờ tay vào 3 cái rơ le ấy. Cái nào k nhẩy thì là hỏng cái ấy.
Cả 3 cái cùng nhẩy thì phải tháo quạt ra kiểm tra thôi bác ah

PhamQuangThanh

Xe tải
Bây h em bảo bác kiểm tra thế này nhé, nếu cái cảm biến nhiệt độ 91oC của bác còn tốt thì bác rút dây khỏi cái đó quạt quay là còn ok, nếu không quay thì bác đấu trực tiếp cái quạt vào ắc quy cho em xem có quay không, nếu không quay ==> quạt cháy, đứt dây, mòn chổi than, om dây, sát cốt (nói chung là hỏng) còn đấu vào ắc quy mà vẫn quay thì bác thay cho em con rơ le quạt ở sau cái đèn gần ắc quy là quạt chạy phe phé với điều kiện là phải có nguồn vào rơ le nhé, nếu không có nguồn 12v vào rơ le thì lại kiểm tra cầu chì, dây dẫn xem có bị chuột cắn không, tiếp điểm xem có bị rỉ sét bùn đất không. Cụ cứ làm đúng thế thì đảm bảo là ngon lành ngay, kinh nghiệm của em là làm đâu được đấy, cẩn thận, chắc chắn tránh trường hợp mình tự đánh pan mình.

Duysuqkhi

Xe tải
Chào các cụ và cụ CT, các cụ cao niên ơi cho em hỏi chỗ nào bán giăng cửa nhỉ? xe em để dưới mưa lâu lâu là chỗ cánh phải trên có hiện tượng ngấm nước ạ?

Dieu1954

Xe hơi
Phía sau đèn pha bên lái có 3 cái rơ le giống nhau.
1 cho lốc đh
1 quạt két nước
1 cho quạt giàn nóng.
Bác nhờ ai ngồi trong xe nổ máy bật và tắt AC. Còn bác sờ tay vào 3 cái rơ le ấy. Cái nào k nhẩy thì là hỏng cái ấy.
Cả 3 cái cùng nhẩy thì phải tháo quạt ra kiểm tra thôi bác ah
Xin lỗi bác cho tôi hỏi thêm 1 chút có nghĩa là khi bật điều hòa chỉ có quạt nhỏ phục vụ làm mát dàn nóng điều hòa hoạt động còn quạt két nước là chỉ hoạt động khi nhiệt độ két nước > 91o phải không bác ?

thanhnam35799

Xe đạp
Bác khá lo xa, nhưng em thử cái van đó thì không dùng bơm, mà rửa sạch nó rồi dùng miệng thổi. Bản chất nó là van 1 chiều (có mũi tên trên van thì phải) nên ngăn luồng không khí từ ngoài vào bình là 1. Thứ hai là chỉ khi áp suất trong bình xăng tăng lên một ngưỡng nhất định van mới mở (lý do dùng miệng thổi để thử van là vậy) để giảm áp bình xăng nên cũng không lo ngại chuyện cháy nổ dù có 1 xác suất rất nhỏ nào đấy (đồng thời lúc van mở và có lửa ở đầu ống thông hơi bác ạ :) )
báo cáo bác em đã làm xong cái vụ ống hơi của bình xăng giống như bác đã hướng dẫn rồi ạ. trước mắt em thấy khỏi hẳn vụ mùi xăng. Cảm ơn bác đã hướng dẫn em.

hat65

Xe điện
Xin lỗi bác cho tôi hỏi thêm 1 chút có nghĩa là khi bật điều hòa chỉ có quạt nhỏ phục vụ làm mát dàn nóng điều hòa hoạt động còn quạt két nước là chỉ hoạt động khi nhiệt độ két nước > 91o phải không bác ?
Quạt to phía két nước có 2 trạng thái chạy bác nhé:
- khi nhiệt độ nước làm mát đạt ngưỡng 91°C quạt sẽ chạy
- khi bật điều hòa là chạy luôn cùng ( khi bật ac quạt nhỏ phía trước cũng chạy luôn)

Dieu1954

Xe hơi
- khi bật điều hòa là chạy luôn cùng ( khi bật ac quạt nhỏ phía trước cũng chạy luôn)
Vâng rất cảm ơn bác tôi sẽ dò lại xem hỏng rơlay nào hay đứt dây điện có gì tôi sẽ thỉnh giáo lại các bác

Dieu1954

Xe hơi
Rất cảm ơn các bác nếu bác nào có sơ đồ điều khiển điện tải lên cho tôi cùng những người muốn tìm hiểu thì hay biết mấy mong bác nào hay bác CT có cho tôi xem với . Cảm ơn nhiều nhiều

bluestar2006

Xe container
Rất cảm ơn các bác nếu bác nào có sơ đồ điều khiển điện tải lên cho tôi cùng những người muốn tìm hiểu thì hay biết mấy mong bác nào hay bác CT có cho tôi xem với . Cảm ơn nhiều nhiều
Sơ đồ điện phần quạt két nước liên quan đến cảm biến nhiệt độ em đưa lên rồi, nhưng sơ đồ liên quan đến điều hòa của xe ở VN hơi khác xe ở bển, nên em cũng chưa vẽ lại bác ạ. Chứ có bản chính xác thì em cũng đưa lên ngay thôi ạ :)

Dieu1954

Xe hơi
Sơ đồ điện phần quạt két nước liên quan đến cảm biến nhiệt độ em đưa lên rồi, nhưng sơ đồ liên quan đến điều hòa của xe ở VN hơi khác xe ở bển, nên em cũng chưa vẽ lại bác ạ. Chứ có bản chính xác thì em cũng đưa lên ngay thôi ạ :)
Bác cố gắng vẽ lại sơ đồ điện điều khiển điều hòa cho tôi cùng những người muốn tìm hiểu thì hay biết mấy

khoiluatrang

Xe hơi
Chào các cụ. E đang dùng 1 cô Beta 2000 đc 3 năm rồi. E có 1 vấn đề xin cao kiến của các cụ ạ:
V2 của em đang nổ máy tại chỗ thì bị giật nhẹ 1 cái như hụt hơi, có lúc thì nổ tiếp đc, có lúc thì chết máy luôn, đề lại thì nổ ngay. Nhưng quên mà để quá 5 phút đề lại thì lâu nổ hơn (hoặc dập ga 2 phát thì đề đc ngay). Đi trên đường thi thoảng cũng bị giật nhẹ khi đang giữ ga. Em đã ra gara kiểm tra toàn bộ, đã thay 4 buji mới, bộ dây cao áp mới, thay nguyên cả bộ chia điện bãi, mobin mới, vệ sinh và bảo dưỡng chế (mức xăng ở giữ chuẩn), chỉnh lại chia điện chuẩn. Nhiệt độ động cơ ổn định ở mức 11g30 sau 15 phút nổ máy. Nếu chỉnh garanti chuẩn, buji đỏ au thì máy giật nhìu (khoảng 5phút/lần), còn chỉnh vít xăng mở ra từ 1/2 vòng đến 1 vòng thì máy nổ ít giật hơn (khoảng 15 phút/lần). Thường thì máy giật khi nhiệt độ đến mức 11g30. Mới nổ máy buổi sáng thi thoảng mới giật. Em nghi xupap nên bảo thợ kiểm tra lại và khe hở xupap nạp là 0,25 còn xupap thải là 0,35 khi máy ấm. Đo áp suất các máy loanh quanh 11,5kG/cm2 (xe em đã làm lại hơi và đi đc 2 vạn). À mà khi quạt gió nhiệt độ chạy thì vòng tua từ 1000v/ph xuống còn 800v/ph, khi khởi hành xe hơi yếu, phải bồi ga nếu ko thì chết máy. Mong các cụ giúp đỡ!!!

hat65

Xe điện
Bệnh xe cụ khoiluatrang khoai đấy. Cụ kiểm tra thêm mấy thứ sau nhé:
- xem kỹ solenoi mạch cầm chừng, chú ý cả tiếp điểm giắc điện
- giắc điện boobin, tụ điện của bộ chia
- kiểm tra đai cam có sai ko
- khe hở buzi có gần quá ko ( cái này ít xảy ra vì cụ đã thay buzi)