Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

Thanhwww688

Xe đạp
Dạ! Cảm ơn Bác! Ah! Bác cho em hỏi là nếu thay 2 lốp là 155 có sao không? Tại vì cái lốp bên phụ của e có hiện tượng căng nứt rồi! Tính thay 2 cái 155 thì đưa cái 165 làm dự phòng! Còn không phải thêm xèng làm thêm cặp 165 luôn! Còn 155 dự phòng!
Bác cứ thấy 2quả 165 còn quả 155 để dự phòng là đúng tiêu chuẩn xe xuất Mỹ đấy!

pothuongdan

Xe máy
Cảm ơn các Bác! Em đang lăn tăn cái vụ này quá! Tại gắn thêm cặp 165 thì tốn nhiều xèng mà dư ra 1 cái 165 còn tốt, với 1 cái 155 còn mới! Mà khong biết gắn vào thì an toàn kỹ thuật như thế nào nƯa. Đang hóng tư vấn của các Bác!

hpleminh

Xe tải
Cảm ơn các Bác! Em đang lăn tăn cái vụ này quá! Tại gắn thêm cặp 165 thì tốn nhiều xèng mà dư ra 1 cái 165 còn tốt, với 1 cái 155 còn mới! Mà khong biết gắn vào thì an toàn kỹ thuật như thế nào nƯa. Đang hóng tư vấn của các Bác!
Em thì ko rành lắm, nhưng theo suy nghĩ của cá nhân, em ủng hộ ý kiến của cụ về việc mua thêm một lốp chiều ngang 155 nữa, dự phòng lốp 165 là hợp lý và hợp ví.

bluestar2006

Xe container
Em đưa thông tin để các bác cân nhắc nhé:

Lốp theo xe là 165/65R13, nếu lắp lốp sai thông số ghi trong đăng kiểm thì sẽ không đăng kiểm được, dù thực tế chạy 2 lốp 155 cũng không sao.

Tạm thời vụ lốp là như vậy nhé, các bác để dành chỗ cho các thông tin kỹ thuật chuyên sâu hơn. Nếu tiếp tục chủ đề lốp, em mời các bác qua bài Tập 86 nói chuyện tiếp (bên đó buôn thoải mái)

Các bác cho em hỏi khi em chạy trên 40 km/h thì xe kêu két két hình như là bên lái vì em chạy trên đường có con lương bên lái nên nghe rõ tiếng vọng vào xe và nếu trên 80 km/h thì rung lắc tay lái và kêu cọc cọc. Không biết xe em bênh gì mong các bác tư vấn giúp. Thanks.

xamlang

Xe máy
Chào các cụ, lần này là lần thứ 2 em đỗ xe ăn nhậu cùng chiến hữu bị xe khác nhậu xỉn lùi vào móp cửa mà mình ko biết, đến lúc ra về mới phát hiện ra, bức xúc quá. Có giải pháp nào phòng, chống và chữa cho trường hợp này ko các bác?
bác lắp báo động vào.không lần sau nó lùi vào nữa kêu ai được

xamlang

Xe máy
Bác đọc mấy com của em gần đây chưa ạ?
Và các bác đang hóng - mót thì cứ tự nhiên, không cần phát biểu trong này đâu ạ (tránh loãng thớt chiên môn nhà em ra)

Mời các bác quá bộ sang bài Tập 86 nhé.

Em 1000 lần cảm ơn!!!
Sr cụ.e hóng nên mới cần hỏi cc.cụ gạch đá vậy khó chìm lắm.

bluestar2006

Xe container
Sr cụ.e hóng nên mới cần hỏi cc.cụ gạch đá vậy khó chìm lắm.
Bác đọc mấy com của em gần đây chưa ạ?
Và các bác đang hóng - mót thì cứ tự nhiên, không cần phát biểu trong này đâu ạ (tránh loãng thớt chiên môn nhà em ra)

Mời các bác quá bộ sang bài Tập 86 nhé.

Em 1000 lần cảm ơn!!!
Bác không hiểu ý em. Đây là thớt chuyên môn nên tài nguyên rất quí, bản thân em cân nhắc từng post - chỉ trả lời về CM kỹ thuật là chính (em post bài này và sẽ xóa vài bài trước với nội dung nhắc nhở các bác sang Tập 86 đi cho gọn)
Ngoài thread chuyên môn này, về Pride còn có seri bài nữa trong box, tiêu đề "Kia Pride - Mãi là niềm tự hào - Tập ..." hiện là Tập 86. Ở thread đó bác có thể hỏi, post bài về các chủ đề khác (mua bán, chém gió, buôn chuyện)
Đấy là lý do em mời bác qua đó, ở đấy thắc mắc của bác về xe trên VP sẽ được mọi người và em trả lời. Chứ em ko muốn gạch đá làm gì ạ.

Mong bác và các bác tương tự hiểu qui định của thread và hợp tác! Trân trọng.

Txtvictory

Đi bộ
Em co con kia pride b đời 1995 . Cũng mới tậu về . Nó bị vấn đề ở hộp số hay bị trả về mo . E muốn thay cho nó cái hộp số hàng nghĩa địa . Bác nào biết ở đâu bán giúp e với . Xin Cám ơn trước !

Duysuqkhi

Xe tải
Vâng hôm nọ em tìm số cụ mà ko đc, e chốt làm với thợ rồi, chỗ này làm cũng trách nhiệm và ko đắt lắm đâu ạ. Em vẫn nhớ cụ rất nhiệt tình với em.memcamr ơn cụ nhiều ạ.
Xe em thì ko biết có ngon ko nữa, nhưng em đi 120km/h ko rung lắc ạ. Có điều máy nó nát nên ko kéo đc điều hoà, dầu vào nước, lốc nứt nên em đành chấp nhận phưoeng án này. Cụ ở Trôi thì phải nhỉ?
Chẹp chẹp!

Khi đóng điều hoà máy phải lai thêm lốc . Ga sẽ bị tụt xuống . Lúc này rơ le hít ( thợ hay gọi là rơle nâng điều hoà ) sẽ mở nối thông lực hút từ máy --> qua ống dẫn --> qua rơ le -- qua ống dẫn -> tới dù bù ga điều hoà . Lúc này bù ga sẽ hít đồng thời kéo vít bù ga bù lại khoảng hao hụt ga do phải lai theo lốc điều hoà .

Nếu mọi sự bình thường thì sẽ như này
vd : máy cụ đang để ga 1000 --> đóng ac điều hoà --> tụt xuống 800 --> rồi lại nâng lên 1000

Cụ nhờ người ngồi trong xe bấm đóng mở điều hoà rồi ngó con dù điều hoà nó có thụt thò không. Khi dù đóng thì vít có bám cần ga không. Nhiều lúc vít vặn ko tới tầm . Có đóng điều hoà cũng ko bù cụ ạ.
Đêm hôm
Ko chụp được cho cụ cái ảnh để cụ xem thêm sinh động :(
Khi đóng điều hoà máy phải lai thêm lốc . Ga sẽ bị tụt xuống . Lúc này rơ le hít ( thợ hay gọi là rơle nâng điều hoà ) sẽ mở nối thông lực hút từ máy --> qua ống dẫn --> qua rơ le -- qua ống dẫn -> tới dù bù ga điều hoà . Lúc này bù ga sẽ hít đồng thời kéo vít bù ga bù lại khoảng hao hụt ga do phải lai theo lốc điều hoà .

Nếu mọi sự bình thường thì sẽ như này
vd : máy cụ đang để ga 1000 --> đóng ac điều hoà --> tụt xuống 800 --> rồi lại nâng lên 1000

Cụ nhờ người ngồi trong xe bấm đóng mở điều hoà rồi ngó con dù điều hoà nó có thụt thò không. Khi dù đóng thì vít có bám cần ga không. Nhiều lúc vít vặn ko tới tầm . Có đóng điều hoà cũng ko bù cụ ạ.
Đêm hôm
Ko chụp được cho cụ cái ảnh để cụ xem thêm sinh động :(
Xe của mình cũng đang bị bệnh như nay:
- lúc mới đầu nổ máy để chạy, bật điều hòa lên bù ga rất tốt.
- Chạy đến lúc lâu lâu ( động cơ càng nóng), khởi động lại máy, bật điều hòa lên là máy lịm đi. Khi xe đã chạy thì bật điều hòa lên không vấn đề gì nhưng vòng tua rất thấp, máy yếu.
Anh em nào biết chỉ giáo giúp cách khắc phục lỗi này, mùa hè đi xe bực mình lắm

Dieu1954

Xe hơi
Bác CT và các bác cho tôi thỉnh giáo ý kiền với : con V2 của tôi có 02 cảm biến nhiệt độ 01 con dùng cho đồng hồ báo nhiệt độ còn 01 con nối với dây của rolay quạt gió nguyên lý hoạt động của con này thế nào hả các bác

Bác CT và các bác cho tôi thỉnh giáo ý kiền với : con V2 của tôi có 02 cảm biến nhiệt độ 01 con dùng cho đồng hồ báo nhiệt độ còn 01 con nối với dây của rolay quạt gió nguyên lý hoạt động của con này thế nào hả các bác
Thớt này giờ ít người vào cụ ạ. Kính cụ sang tập 86 nhé

vuahung105

Xe container
chào bác .
e giải thích sơ bộ để bác hiểu nhé.
1 cái cảm biến nhiệt độ - nối với kim nhiệt trong bảng đồng hồ. nó là một cái điện trở nhiệt, càng nóng thì điện trở càng giảm - kim tăng thêm.
1 cái cảm biến 91độ off, để khi máy nóng đến 91độ thì cảm biến này ngắt mạch và thông qua cái rơ le làm quạt két nước quay, giải nhiệt cho két nước, làm mát máy, khi nhiệt độ xuống thấp hơn 91độ thì nó lại đóng mạch và làm quạt ngừng quay.
thế thôi ah.

bluestar2006

Xe container
Em nói về con cảm biến quạt trước, nó là con to hơn trong 2 con bác ạ. Ở sơ đồ bên dưới nó là con được đánh dấu đỏ. Khi nhiệt độ nước tăng quá 91 độ, cảm biến này sẽ ngắt mạch và làm relay quạt gió (phía trên) đóng mạch cho quạt két nước chạy.