Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

Các cụ cho nhà em hỏi tí ạ. Sau khi được bác CT hướng dẫn mở bướm gió cho V2 thì giờ khởi động không bị hiện tượng lùng bùng nữa rồi ạ, nhưng giờ V2 em bị hiện tượng sau: em để 2,3 hôm không đi, khởi động thấy vòng tua không ổn định, cứ dao động liên tục xung quanh mức 1000 ạ. Hôm khác thì em lại bị hiện tượng vòng tua xấp xỉ 2000 mà không chịu tụt xuống, mặc dù galanti em đã chỉnh xuống.
Các cụ hd giúp em chỉnh cho chuẩn với ạ. Em chân thành cảm ơn

Linh Đan 1414

Xe tải
Các cụ cho cháu hỏi. Thụt như này có phải chảy dầu ko ạ

cafe sáng

Xe buýt
Nghe tả cũng chưa thật rõ bác ạ. Nôm na là xe không tự trả lái phải ko bác?
Bác xem độ rơ tay lái có lớn không. Em đang nghi cái thước lái (nếu ko trợ lực) thì mòn răng nhưng ko đều, thợ đã chỉnh nhưng đã tới hạn của nó.
Báo cáo Chủ tịch, hôm nay em thay hết càng I, rotuyn nhưng không hết bệnh. Lần trước em thay giảm xóc không để ý trái, phải, liệu có nguyên nhân này không ạ?
Kiểm tra thước lái thì làm thế nào, hay phải mang xe lên ga ra trường giang ạ?

bluestar2006

Xe container
Báo cáo Chủ tịch, hôm nay em thay hết càng I, rotuyn nhưng không hết bệnh. Lần trước em thay giảm xóc không để ý trái, phải, liệu có nguyên nhân này không ạ?
Kiểm tra thước lái thì làm thế nào, hay phải mang xe lên ga ra trường giang ạ?
Giảm xóc trước trái phải vẫn lắp lẫn nhau đuợc, chỉ cái tai bắt tuyô phanh ngược nhau thôi. Vì vậy ko phải nguyên nhân do giảm sóc, mà nếu có thì do bạc bát bèo hoặc bát bèo bị biến dạng.
Về thước lái, nhờ gara kiểm tra là chắc nhất bác ạ. Em chỉ có thể hỏi bác về độ rơ tay lái, tức là xe đứng yên, xoay volang đến góc bao nhiêu độ thì bánh mới bắt đầu nhích thôi.

Xôi sáng

Xe buýt
Các cụ cho nhà em hỏi tí ạ. Sau khi được bác CT hướng dẫn mở bướm gió cho V2 thì giờ khởi động không bị hiện tượng lùng bùng nữa rồi ạ, nhưng giờ V2 em bị hiện tượng sau: em để 2,3 hôm không đi, khởi động thấy vòng tua không ổn định, cứ dao động liên tục xung quanh mức 1000 ạ. Hôm khác thì em lại bị hiện tượng vòng tua xấp xỉ 2000 mà không chịu tụt xuống, mặc dù galanti em đã chỉnh xuống.
Các cụ hd giúp em chỉnh cho chuẩn với ạ. Em chân thành cảm ơn
1- Vòng tua ko ổn định vì bướm gió đã mở hết cỡ nên khi khởi động máy đang lạnh nên nó lùng bùng nhấp nhô như vậy là đúng rồi ạ
2- Vòng tua cao mà không xuống là do kim 3 cạnh ko đóng đc đường xăng vào bác nhìn mắt xăng xem nó có bị ngập ko? hoặc cái vít chỉnh bù ga buổi sáng vặn vào quá nên khi chỉnh nút vặn hoa khế ko còn tác dụng nữa, cụ phải vặn cho vít bù ga này ra hết đi ạ
3- Khi nổ bác xem có bật điều hòa ko nhé, nếu có tắt đi xem rồi chỉnh lại vít bù ga điều hòa
4- Có thể chế hòa khí bị kẹt bướm ga bác ah làm nó ko đóng mở linh hoạt được, bác lấy cái lọ rp7 xịt vào bên trong và bên ngoài chk ở các cơ cấu tiếp xúc để cho cái trục ga khỏi bị nghẹt và chuyển động dễ dàng khi đạp chân ga, cụ đừng xịt và các ống và các dù nhé.
Chúc cụ thành công!

Chỉnh sửa cuối:

Xôi sáng

Xe buýt
Cái hình này in theo tỉ lệ mấy để ướm vừa gioang luôn bác ct nhỉ?

bluestar2006

Xe container
Cái hình này in theo tỉ lệ mấy để ướm vừa gioang luôn bác ct nhỉ?
Cái này em ướm gioăng cũ và vẽ bằng bút chì, sau đó chụp lại để mọi người tham khảo khi làm lại gioăng. Chứ in ra thì em ko biết tỷ lệ bao nhiêu, và vì góc chụp nghiêng nên in ra sẽ không hoàn toàn chính xác ạ.

Note: Thớt chuyên môn nên em xin đề nghị các bác tiết kiệm tài nguyên - tập hợp các vấn đề để hỏi trong 1 bài nếu có thể, và ngay cả lời cảm ơn cũng nên lồng ghép trong 1 bài viết có thông tin ạ. Xin cảm ơn!

Chỉnh sửa cuối:

Xôi sáng

Xe buýt
Cái này em ướm gioăng cũ và vẽ bằng bút chì, sau đó chụp lại để mọi người tham khảo khi làm lại gioăng. Chứ in ra thì em ko biết tỷ lệ bao nhiêu, và vì góc chụp nghiêng nên in ra sẽ không hoàn toàn chính xác ạ.
Dạ bác ct!

mazda323-2000

Xe tải
Cụ Chủ tịch cấp cứu em với. Tình hình là em đã tháo và rửa chế xong, nhưng cái gioăng thì có vẻ còn tốt, theo cụ thì em nên thay không hay để nguyên đc. Cảm tạ

bluestar2006

Xe container
Cụ Chủ tịch cấp cứu em với. Tình hình là em đã tháo và rửa chế xong, nhưng cái gioăng thì có vẻ còn tốt, theo cụ thì em nên thay không hay để nguyên đc. Cảm tạ
Bác lau sạch và bôi một lớp keo máy mỏng lên trước khi đặt lại CHK xuống và lắp lại nhé. Chú ý bôi xung quanh cái khe bên phải ạ.

mazda323-2000

Xe tải

Bác thấy em zoom hình của bác ngon chưa :D

Cái que thò xuống là cục bù ga cho khởi động lạnh (bù ga buổi sáng) hoạt động nhờ nhiệt độ nước làm mát đi qua. Khi nước nguội cái que này thụt vào, nước nóng nó thò ra.

Đầu que này tì vào con ốc theo chiều đứng rồi thông qua 1 số cơ cấu làm đóng bướm gió khi lạnh, mở bướm khi nhiệt độ nước đạt đến mức nhất định, đồng thời cũng điều khiển 1 cơ cấu làm tăng ralenti khi nước nguội (chỉnh bằng con ốc 4 cạnh nằm ngang đen đen ở phía dưới). Còn con vít đứng theo em để chỉnh mở bướm sớm hay muộn.
TÌm lại được bài này. Vậy hỏi thêm Chủ tịch cho rõ, mở bướm sớm và muộn thì có tác dụng gì và vặn lên thì mở sớm hay mở muộn ạ

khanhquantn

Xe máy
Chào các bác, điều hòa của xe em ko lạnh nữa, bật lên chỉ hơi lạnh một chút, như vậy là phải sửa những gì vậy các bác. Sắp mùa nóng rồi em chuẩn bị tinh thần trước

kiacd5newborn

Xe tải
Chào các bác, điều hòa của xe em ko lạnh nữa, bật lên chỉ hơi lạnh một chút, như vậy là phải sửa những gì vậy các bác. Sắp mùa nóng rồi em chuẩn bị tinh thần trước
Cụ kiểm tra xem lốc còn đóng không? và kiểm tra xem ga nếu ga đủ thì kiểm tra cuộn hít xe em hôm trước vừa bị hỏng cuộn hút nguyên nhân do dòng điện cấp cho cuộn hút không đủ chỉ đóng được 1 lần đầu sau đó ngắt thì không đủ điện để đóng vì thế gây cháy cuộn hút thợ phán thế rồi họ câu điện trực tiếp từ ắc quy qua con rơ le cấp thẳng cho cuộn hút

khanhquantn

Xe máy
Vâng để em ra garara bảo họ kiểm tra ga, cuộn hút, cảm ơn các bác nhé

bluestar2006

Xe container
Em đã nhắc nhiều lần, là đề nghị các bác KHÔNG POST CÁC THÔNG TIN MUA BÁN trong thread này.
Kính đề nghị các bác tôn trọng qui định chung, và tự xóa các nội dung mua bán không phù hợp.

Xin cảm ơn các bác!