Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

pajero2400

Xe tải
Cháu ko nhớ công xe pride có chốt chặn mức 0 ko. Nếu có mà bị gãy thì kim sẽ tụt sâu xuống do lực kéo của lò xo hồi vị. Nếu xe cụ kim báo chậm hơn so với thực tế thì nhấc kim ra đặt lại, có thể phải rút ra vài lần để chỉnh nên khi ấn kim xuống cụ ấn nhẹ thôi.
Hôm trước em bảo ku thợ tháo ra chỉnh lại. Nó kêu cái này dễ gãy lắm nên nó không dám. Em cũng thấy hãi lại thôi. Chỉ sợ vài bữa nữa đi đăng kiểm lại bị đuổi về.

pajero2400

Xe tải
Các cụ cho hỏi, xe em la beta 93 em bỏ đăng kiểm 2 năm. Khi mua chủ cũ cũng bỏ môt năm. Nhưng em thấy cỡ lốp là 155/80/R13, trong khi xe khác em thấy 165/70/R13R13. cho em hỏi như vậy có đúng không, sổ đăng kiểm cũ cung nghi như vậy.
Xe em cũng Beta 93, mà lốp là 165/65/R13 cụ ạ

hat65

Xe điện
Mấy hôm nay trời lạnh, xe em sáng ra đề mấy phát mới nổ. Em đã đạp ga 2 phát trước khi đề mà vẫn không được. Thường là phải phát thứ 4 mới nổ được. Và cũng phải ghì ga ở 1200-1500v một lúc lâu thì mới nổ tròn tiếng, nếu không là lịm luôn. Vậy mà khi mới chạy từ số 1 qua số 2 nếu buông chân ga là lịm luôn. Hôm vừa rồi đang đi (máy đã nóng bừng vì em cũng phải đi được khoảng 30 km rồi), vừa buông chân ga để về số tự dưng lịm luôn. Phải mất 1 lúc lâu, tự dưng lại nổ được.
Cụ kiểm tra xem độ mở của bướm gió, bơm tăng tôốc có phun được xăng ko nhé

Hôm trước em bảo ku thợ tháo ra chỉnh lại. Nó kêu cái này dễ gãy lắm nên nó không dám. Em cũng thấy hãi lại thôi. Chỉ sợ vài bữa nữa đi đăng kiểm lại bị đuổi về.
Thợ ko quen nó ngại làm mấy việc này lắm

mazda323-2000

Xe tải
Chào các bác (sửa). Tình hình là em vừa kiểm tra bugi Denso cả 4 cái đều thấy màu trắng mốc. Hỏi thợ bảo OK không vấn đề, xem mạng thì thấy có lắm lý do, bảo thợ thợ bảo mạng và thực tế khác xa nhau, xe không sao là được. Vậy có ổn định không các bác??

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Tình hình là vừa kiểm tra bugi Denso cả 4 cái đều thấy màu trắng mốc. Hỏi thợ bảo OK không vấn đề, xem mạng thì thấy có lắm lý do, bảo thợ thợ bảo mạng và thực tế khác xa nhau, xe không sao là được. Vậy có ổn định không các bác??
Để kiểm tra màu bugi một cách chính xác, bác nên chạy một chặng 2-3km với tốc độ vừa phải, ko tắc đường. Khi dừng xe, tắt máy luôn và tháo bugi.
Còn bugi màu trắng là biểu hiện hòa khí thiếu xăng, sáng lạnh sẽ khó duy trì ga. Bác có thể cho nó ăn thêm 1 chút.

PS: em góp ý với bác việc post bài, bác đừng giận: khi viết bài nên xưng hô có chủ ngữ vị ngữ sẽ làm người đọc dễ chịu hơn. Em ko biết tuổi của bác, nhưng trong diễn đàn cũng kẻ ít người nhiều tuôỉ, cách nói chuyện để mọi người cùng tôn trọng nhau là điều nên làm ạ.
Cảm ơn bác!

hat65

Xe điện
Thợ nó bảo là nó có mấy năm chuyên làm Pride mà nó còn ngại cụ ợ
Cái món này có người thợ sửa oto cả mấy chục năm có khi còn chưa sửa lần nào chứ mấy năm chưa là gì đâu cụ ah. Nhưng cũng có thợ chịu mày mò khám phá vẫn làm đó cụ, quan trọng là khéo tay một chút và cần sự nhiệt tình thôi . Cụ mà thích nghịch thi nhà cháu hướng dẫn cụ tự làm cũng đc. Trong pc cháu thấy cũng đến mấy cụ DIY đó

mazda323-2000

Xe tải
Để kiểm tra màu bugi một cách chính xác, bác nên chạy một chặng 2-3km với tốc độ vừa phải, ko tắc đường. Khi dừng xe, tắt máy luôn và tháo bugi.
Còn bugi màu trắng là biểu hiện hòa khí thiếu xăng, sáng lạnh sẽ khó duy trì ga. Bác có thể cho nó ăn thêm 1 chút.

PS: em góp ý với bác việc post bài, bác đừng giận: khi viết bài nên xưng hô có chủ ngữ vị ngữ sẽ làm người đọc dễ chịu hơn. Em ko biết tuổi của bác, nhưng trong diễn đàn cũng kẻ ít người nhiều tuôỉ, cách nói chuyện để mọi người cùng tôn trọng nhau là điều nên làm ạ.
Cảm ơn bâc!
Cám ơn cụ. Đọc lại cũng thấy bực mình, đôi khi vội lại chơi smátphon nên ăn nói như dân chợ, chơi dòng này toàn các cụ cao niên là nhiều. Đã tự răn mình ngay rồi

BenVT

Xe đạp
Cám ơn cụ. Đọc lại cũng thấy bực mình, đôi khi vội lại chơi smátphon nên ăn nói như dân chợ, chơi dòng này toàn các cụ cao niên là nhiều. Đã tự răn mình ngay rồi
Em sửa lại cho bác xí. "Em Cám ơn cụ! Em đọc lại cũng thấy bực mình, đôi khi em vội lại chơi smátphon nên ăn nói như dân chợ. Chơi dòng xe này toàn các cụ cao niên, Em đã tự răn mình ngay rồi."

P/s: Báo cáo các cụ là dùng em với các cụ thì cũng không được hợp lý cho lắm, cơ mà em cùng các cụ chắc cũng same same tuổi, xưng hô thế chăc ok heng?

pajero2400

Xe tải
Cái món này có người thợ sửa oto cả mấy chục năm có khi còn chưa sửa lần nào chứ mấy năm chưa là gì đâu cụ ah. Nhưng cũng có thợ chịu mày mò khám phá vẫn làm đó cụ, quan trọng là khéo tay một chút và cần sự nhiệt tình thôi . Cụ mà thích nghịch thi nhà cháu hướng dẫn cụ tự làm cũng đc. Trong pc cháu thấy cũng đến mấy cụ DIY đó
Cụ kiểm tra xem độ mở của bướm gió, bơm tăng tôốc có phun được xăng ko nhé
Thế thì tốt quá rồi. Nhà cháu hóng cái hướng dẫn của cụ đây.

pajero2400

Xe tải
P/s: Báo cáo các cụ là dùng em với các cụ thì cũng không được hợp lý cho lắm, cơ mà em cùng các cụ chắc cũng same same tuổi, xưng hô thế chăc ok heng?
Thế không "em" thì gì hở cụ?

mazda323-2000

Xe tải
Xin hỏi các bác: Làm sao để chỉnh để khắc phục tình trạng đánh lửa sớm, đánh lửa muộn từ bộ chia điện nhỉ. Em xin cảm ơn

hat65

Xe điện
Xin hỏi các bác: Làm sao để chỉnh để khắc phục tình trạng đánh lửa sớm, đánh lửa muộn từ bộ chia điện nhỉ. Em xin cảm ơn
Cụ nới 2 con bulong ( dùng tròng 12) giữ bộ chia điện rồi xoay cả cụm tiến, lùi

hat65

Xe điện
Thế thì tốt quá rồi. Nhà cháu hóng cái hướng dẫn của cụ đây.
Cụ lấy miếng vải chụp lên phần tròn của kim rồi dùng kìm điện ( răng còn tốt) kẹp vào lực vừa đủ rồi nhổ kim lên, sau đó đặt lại kim ấn nhẹ thôi, chạy thử khi nào ổn thì ấn chặt kim

sinhaltis

Xe máy
Chào các cụ trong hội pride. Các cụ cho em hỏi với. Vợ e kia pride CD5 mà muốn độ gạt kính có chế độ IN để khi đi trời mưa nhỏ thì phải làm như nào và phải chuẩn bị những gì ạ. Cám ơn các cụ ạ.

Kia cd5 2003

Xe tăng
Chào các cụ trong hội pride. Các cụ cho em hỏi với. Vợ e kia pride CD5 mà muốn độ gạt kính có chế độ IN để khi đi trời mưa nhỏ thì phải làm như nào và phải chuẩn bị những gì ạ. Cám ơn các cụ ạ.
Đơn giản chỉ là bác mua bộ công tắc có INT của beta lắp sang thôi ạ.giá thì đợt vừa rồi có cụ mua hình như là 7-800k(hàng mới,hịn).còn lắp thì bác tháo vô lăng ra,nhấc bộ cũ ra và lắp bộ mới vào thôi ạ.mất khoảng 30ph thôi ạ.:)

Ngố BK

Xe hơi
Chào bác Chủ tịch và các bậc tiền bối, lâu nhà cháu không vào trang nên đọc không xuể, dạo này trời lạnh hay sao mà V2 nhà cháu lại bị hắt hơi sổ mũi. Vòng tua phải trên 1500 mới tròn máy, đang đi mà vòng tua dưới 900 là lịm, khổ nhất là lúc quay xe cứ phải đề đi đề lại liên tục cho mối lần tiến lùi. Khói đen thi thôi rồi, vào thợ nó cho nổ máy, sau đó rút từng tẩu bugi ra cái nào cũng còn nghe tanh tách nó bảo không phải tại điện mà là bị hỏng xéc măng dầu nên mới ra nhiều khói đen. Nếu sửa phải mất ít nhất 1,5 ngày kèm theo khoảng 2,5M mà em thì quá thiếu thời gian và meny. Phiền Bác Chủ tịch và các bác bắt bệnh giúp em với kẻo mất tiền oan ạ.

bluestar2006

Xe container
Chào bác Chủ tịch và các bậc tiền bối, lâu nhà cháu không vào trang nên đọc không xuể, dạo này trời lạnh hay sao mà V2 nhà cháu lại bị hắt hơi sổ mũi. Vòng tua phải trên 1500 mới tròn máy, đang đi mà vòng tua dưới 900 là lịm, khổ nhất là lúc quay xe cứ phải đề đi đề lại liên tục cho mối lần tiến lùi. Khói đen thi thôi rồi, vào thợ nó cho nổ máy, sau đó rút từng tẩu bugi ra cái nào cũng còn nghe tanh tách nó bảo không phải tại điện mà là bị hỏng xéc măng dầu nên mới ra nhiều khói đen. Nếu sửa phải mất ít nhất 1,5 ngày kèm theo khoảng 2,5M mà em thì quá thiếu thời gian và meny. Phiền Bác Chủ tịch và các bác bắt bệnh giúp em với kẻo mất tiền oan ạ.
Đúng là do bác ít đọc thớt chiên môn này nên mới bị thợ dọa như vậy ạ.
Khói đen là do dư xăng, còn nếu do secmang dầu sẽ gây khói trắng xanh bác nhé.
Cách khắc phục, đầu tiên bác buộc cho cái bướm gió mở ra đã, rồi thông đường ống nước đi qua cục bù ga lạnh.
Rỗi rãi hơn, bác đọc trong vòng 20 trang cuối của thớt này, có đề cập đến bệnh và cách bảo dưỡng mấy thứ khi trời lạnh.

mazda323-2000

Xe tải

hat65

Xe điện
Xin hỏi thêm cụ. Quay sang bên nào thì sớm (tiến hay lui), bên nào thì muộn nhỉ, và test như thế nào cho chuẩn. Cảm ơn cụ nhiều
Cụ nhìn từ phiía lái vào, xoay bộ chia điện theo chiều kim đồng hồ là chỉnh đíện sớm lên. Nếu máy ga lên bị gõ thì cụ chỉnh điện muộn đi 1 chút sẽ đỡ hơn.