Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

phi1973

Xe hơi
em chào các bác , các bác cho em hỏi về nguyên lý của cái relay điều hòa cái , em thấy có 4 đầu dây cắm vào 4chân trong đó có một dây âm ,1dây dương và nó sẽ cấp nguồn dương cho đĩa từ và quạt gió dàn nóng ( nguồn âm lấy tại khung xe ), phải không ạ ?

bluestar2006

Xe container
em chào các bác , các bác cho em hỏi về nguyên lý của cái relay điều hòa cái , em thấy có 4 đầu dây cắm vào 4chân trong đó có một dây âm ,1dây dương và nó sẽ cấp nguồn dương cho đĩa từ và quạt gió dàn nóng ( nguồn âm lấy tại khung xe ), phải không ạ ?
Gần đúng như vậy đó bác. Vì 1 relay cấp nguồn +12V cho cuộn hút đĩa từ, 1 relay cấp điện cho quạt gió to, 1 cái nữa cấp điện cho quạt bé bác nhé. Tổng số 3 cái nằm phía sau đèn pha bên lái

phi1973

Xe hơi
Vâng , vậy là 3 cái cho quạt gió to ,quạt dàn nóng và đĩa từ điều hòa , vậy mỗi cái có 4chân chủ tịch giải ngố cho em phát về hoạt động của mỗi chân cái , sao chỉ đóng mở thôi mà tận 4 dây nhi em cấm ơn bác

bluestar2006

Xe container
Vâng , vậy là 3 cái cho quạt gió to ,quạt dàn nóng và đĩa từ điều hòa , vậy mỗi cái có 4chân chủ tịch giải ngố cho em phát về hoạt động của mỗi chân cái , sao chỉ đóng mở thôi mà tận 4 dây nhi em cấm ơn bác
2 chân dùng cho cuộn hút, còn 2 chân nữa là của 2 đầu tiếp điểm bác ạ. Cấp điện cho 2 chân cuộn hút, nó sẽ hút để 2 hạt gạo trong relay chạm vào nhau -> thông mạch

Bác xem cái này sẽ rõ nguyên lý hoạt động của nó ạ
http://www.youtube.com/watch?v=zY7XXSG6nbo

Chỉnh sửa cuối:

phi1973

Xe hơi
Vâng em đã rõ , cảm ơn bác , vậy qua cái vụ relay này khả năng rất lớn là em bị các chú thợ điều hòa chăn rồi ạ , vì trước khi sửa em kt gas vẫn còn rất mạnh (khi ấn vào nút nạp gas) vậy khi làm điều hoà thì thợ cắm lại relay. relay lại hút và bây giờ nó lại giở chứng, vấn đề em tiếc là từ hôm làm xong lốc kêu không êm như cũ .

Dieu1954

Xe hơi
Về nguyên lý của rơ le điều hòa tôi mạn phép nói thế này nếu có gì sai bác CT bổ sung cho nhe. Tôi đã thử con rơ le ĐH của tôi nhiệm vụ của nó khi bật công tắc đièu hòa cấp điện cho cuộn hút của rơ le rơ le đóng tiếp điểm cấp điện cho ly hợp điện từ của lốc điều hòa bơm ga được hoạt động , song song với việc đó cấp điện cho quạt làm mát dàn nóng điều hòa .Khi tắt công tắc điều hòa cuộn hút rơ le bị cắt điện nam châm từ không hoạt động lá tiếp điểm bật lên lốc điều hòa và quạt bị ngắt điện

phi1973

Xe hơi
Em cũng thử vệ sinh như bác dieu và bác hung105 nhưng không được, em lại phải xuống chợ giời vậy

phi1973

Xe hơi
Còn vụ này em kể ra đây để bác nào chuẩn bị đi đăng kiểm cẩn thận, trên đèn pha có 2chiếc ốc các bác nhà mình hay chỉnh thế nào ạ ( em bị đuổi về vì phanh và pha lệch,dây bảo hiểm ghế sau,em đăng kiểm ở cạnh melinhplaza mất thêm 300k vì quá 24h) em vào gary họ chỉnh hỏi thì họ bảo có vấn đề gì cứ mang lại đây nên muốn xem các bác nhà mình hay chỉnh pha cos như thê nào để em chỉnh theo ạ

vuahung105

Xe container
Còn vụ này em kể ra đây để bác nào chuẩn bị đi đăng kiểm cẩn thận, trên đèn pha có 2chiếc ốc các bác nhà mình hay chỉnh thế nào ạ ( em bị đuổi về vì phanh và pha lệch,dây bảo hiểm ghế sau,em đăng kiểm ở cạnh melinhplaza mất thêm 300k vì quá 24h) em vào gary họ chỉnh hỏi thì họ bảo có vấn đề gì cứ mang lại đây nên muốn xem các bác nhà mình hay chỉnh pha cos như thê nào để em chỉnh theo ạ
bác đỗ xớnoi vao tương khoảng 5-7m, rồi chỉnh 2 con ốc chỗ đèn pha thôi mà. dây bảo hiểm phía sau có cần đâu nhi? nếu cần thì cũng lôi nó lên thôi. phanh thì phải ra thợ chỉnh rồi.

phi1973

Xe hơi
em lại chủ quan lúc mua xe về thấy nó ở cốp sau cứ vướng nên em tháo vứt bỏ hôm nọ đi đăng kiểm nó quay em phải đi mượn, hôm nào lại phải lên tề lỗ mất

vuahung105

Xe container
Các bác giúp e với a
buộc bướm gió : bác nhấc cái bầu lọc gió màu đen ấy ra, nhìn vào họng chế hoà khí, bác sẽ thấy cái bướm gió bập bênh để khống chế lưu lượng gió đi vào chế hoà khí, nó đc điều khiển bằng cái dù hút. Tuy nhiên do hỏng cái dù này mà nó đóng mở không chính xác. Bác nhìn sang cái ô bên cạnh có lò so đàn hồi để kéo bướm gió ấy, bác sẽ thấy 2 cái chốt bằng sắt, di chuyển 1 trong 2 cái này sẽ làm bướm mở hay đóng. Bác dùng dây thép buộc nó vào thành sao cho bướm gió luôn mở hết cỡ là đc. Nhược điểm kèm theo là : buổi sáng trước khi khởi động, bác đạp ga 2-3 phát rồi hãy đề và phải giữ chân ga một lát cho nóng máy đấy ah.
còn bộ chia điện thì nó có cái nắp nhựa màu đen, phía ngoài có 5 sợi dây - 1 sợi chạy từ mobịn vào và 4 sợi cao áp chạy ra 4 cái bugi đấy ah.
cách chỉnh thì hơi tinh tế, bác tìm lại bài hướng dẫn trong thớt này nhé. nếu không tự tin thì ra tholamho bác ah.

zen2014

Xe tải
Các bác cho e hỏi phần nắp giàn cò của e bị ngấm dầu bây h giải quyết thế nào ah m có tự làm lấy đc kanh

dongbaclangtu

Xe điện
Tự làm đc, bác nhé! Mua keo dán và gioăng, búa cao su.

vuahung105

Xe container
Mua amiang về làm gioang hả bác keo thi e biet roi cứ tháo ốc ra sau đó làm gioăng bat oc vào là đc ah
nếu tháo ra gioằng vẫn còn tốt thì bác chịu khó vệ sinh sạch sẽ, thêm nữa là có mấy cái chân lồi ra hơn so với mặt máy ( đỡ ốc ), bác mài đi một chút để tăng lực ép, bôi keo và lắp lại thôi. lưu ý vặn các ốc vừa tay và thật đều nhé. e quá tay đã làm hy sinh một cái mặt máy rồi đấy.

zen2014

Xe tải
nếu tháo ra gioằng vẫn còn tốt thì bác chịu khó vệ sinh sạch sẽ, thêm nữa là có mấy cái chân lồi ra hơn so với mặt máy ( đỡ ốc ), bác mài đi một chút để tăng lực ép, bôi keo và lắp lại thôi. lưu ý vặn các ốc vừa tay và thật đều nhé. e quá tay đã làm hy sinh một cái mặt máy rồi đấy.
Bây h e ra chợ giời mua cái ron nắp dàn cò mới về thay không biết cái ron đấy có đắt k ah. Với lại bị chảy dầu ở đấy có ảnh hưởng j lớn đến máy móc k ah

bluestar2006

Xe container
Bây h e ra chợ giời mua cái ron nắp dàn cò mới về thay không biết cái ron đấy có đắt k ah. Với lại bị chảy dầu ở đấy có ảnh hưởng j lớn đến máy móc k ah
Giờ này có ai bán hàng đâu bác :D Khuya rồi
Cái gioăng đó rẻ thôi mà, mấy chục K/cái bác ạ. Nó xịt nhớt ra thì bẩn thôi, chứ chảy ở gioăng bên dưới mới ngại.