Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
Ct và các bac cho e hỏi với ạ.mới đây e bị thủng 1 lỗ chỗ dây nhôm điều hoà.e đã mang ra thợ kiểm tra họ đã
Hàn lại rồi.nhưng khi e bơm áp suất nến vào để kiểm tra xem áp xuất có giảm ko thì e thấy giảm áp xuất. E ví dụ cụ thể như sau.em bơm áp xuất lên khoảng 320 và khoá van tất lại nhưng áp suất vẫn giảm.xuống 260 rồi dừng lại.e thử lại tiếp tục thử lại bơm lên 350 thì áp xuất xuống đến khoảng 280 gì đó rồi dừng lại.e đã kiểm tra tất cả các ống và những đầu nối bằng bọt xà phòng nhưng vẫn ko tìm ra lý do tụt áp suất.các bác giải thích cho đc ko ạ.
E đánh liều phát cứ cho nạp ga.nhưng hình như nó ko nạp mấy thì phải.trước khi nạp thợ đã hút chân không trong lốc rồi ạ :(( nóng đến nơi rồi mà như này chít e :(
Em suy luận thế này: nếu không khí nén vào hệ thống bị ẩm thì sau khi bơm vào sẽ bị hút ẩm bởi hóa chất trong fin lọc nên áp suất tụt xuống.
Còn nếu không khí khô rồi mà vẫn tụt áp thì vẫn còn chỗ hở

pride92

Xe tải

Porsche_CD5

Xe điện
Hiện tại em cũng chưa biết gara nào ở HN làm điều hòa lại vừa rẻ vừa đảm bảo chất lượng cả. Còn giá 3,5M bao trọn gói vụ này, chắc cũng phải chấp nhận với điều kiện phải có bảo hành.
Ở HN em chỉ nghe tiếng xưởng của bác Lợi làm tốt (giá thì ko rẻ đâu) nhưng chưa kiểm nghiệm (dù bây giờ rất gần nhà em - bác ý ở trong ngõ 109 Trường Chinh). Bác thử qua kiểm tra xem giá thế nào.
Ơ em tưởng CT xin nghỉ ở viện lão khoa rồi chứ ạ :D

hat65

Xe điện
Dầu hộp số có điều kiện bác mua loại 18 l về dùng dần hoặc loại 4 lít như em. :D thừa thì đổ vào xe ga.
Ấy ấy, dầu hso mà bác mua can 18l thì cho đến bao giờ mới hết đc, xe ga nào dầu láp nhiều nhất cũng chỉ 200ml thôi

quocdiep83

Xe tải
Em suy luận thế này: nếu không khí nén vào hệ thống bị ẩm thì sau khi bơm vào sẽ bị hút ẩm bởi hóa chất trong fin lọc nên áp suất tụt xuống.
Còn nếu không khí khô rồi mà vẫn tụt áp thì vẫn còn chỗ hở
Vâng e cảm ơn ct.e sẽ kiểm tra lại ạ.ah bác ct cho e hỏi là e chạy tóc độ đến tầm 80km/h thì thấy tay lái cứ hơi rung rung voo lăng và có hiện tượng sật sật của lốp trước.nhưng tiếp tục tăng tốc đạp đến 100km/h thì hết cảm giác rung và sật bánh xe.bác cho e hỏi xe e có vấn đề gì ạ.lốp e mới thay rồi ạ

Chỉnh sửa cuối:

dongbaclangtu

Xe điện
Các bác xem hộ em mấy thứ này có tác dụng gì với ạ!
1 Rơ le nhiệt điều hòa ở khu dàn lạnh

Thanh đồng là công tắc cơ học từ công tơ mét nhưng ko hiểu tác dụng như nào, em nghi nó quệt vào đĩa nên tháo ra (Chưa biết có gây cháy xe ko :D).

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
Các bác xem hộ em mấy thứ này có tác dụng gì với ạ!
1 Rơ le nhiệt điều hòa ở khu dàn lạnh
cái này là điều khiển nhiệt độ tự ngắt của điều hoà - nguyên bản nó không có núm điều khiển, cái này thay cho cái cũ nhưng khoai là chả có chỗ đẻ bắt vít vào vị trí cũ - em vẫn có ý tưởng kiếm cái núm lắp vào rồi gắn ra chỗ nào thuận tiện để điều khiển cho vui .

Thanh đồng là công tắc cơ học từ công tơ mét nhưng ko hiểu tác dụng như nào, em nghi nó quệt vào đĩa nên tháo ra (Chưa biết có gây cháy xe ko :D).

cái thanh đồng này hình như có nhiệm vụ khoá lại điểm thấp nhất của kim tốc độ đấy, em thấy lão Tháo bảo thế, nhưng chưa thử lần nào.

dongbaclangtu

Xe điện
Khóa điểm thấp nhất là thanh sắt kẹp giữa cơ bác ạ!
Thanh đồng này tỳ vào cái bánh răng nhựa và nó lên xuống như giã gạo và nối mạch hai con ốc bên phải của đồng hồ còn điện nó điều khiển cái gì thì em ko biết.
Hy vọng là tháo ra xe vưỡn chạy tốt, :D!

bluestar2006

Xe container
Khóa điểm thấp nhất là thanh sắt kẹp giữa cơ bác ạ!
Thanh đồng này tỳ vào cái bánh răng nhựa và nó lên xuống như giã gạo và nối mạch hai con ốc bên phải của đồng hồ còn điện nó điều khiển cái gì thì em ko biết.
Hy vọng là tháo ra xe vưỡn chạy tốt, :D!
Chưa có ai mang đồng hồ cho em thí nghiệm, nhưng như bác nói thì em suy luận cái này để tạo xung tín hiệu tốc độ, dùng cho mạch điều khiển khác mà Pride nhà mình không có

ramada

Xe điện
Chưa có ai mang đồng hồ cho em thí nghiệm, nhưng như bác nói thì em suy luận cái này để tạo xung tín hiệu tốc độ, dùng cho mạch điều khiển khác mà Pride nhà mình không có
Kiểu như phóng 40 cây chuối thì chốt cửa, còn trên 100 cây chuối thì tít, tít, tít đúng ko CT

vuahung105

Xe container
cái đồng hồ xe nhập khẩu, khác hẳn xe mình CT ah. e mổ cả 2 cái roài, có thêm một số phụ kiện loăng ngoằng khác. e chả hiểu lắm.

Quan3d

Xe tăng
cái đồng hồ xe nhập khẩu, khác hẳn xe mình CT ah. e mổ cả 2 cái roài, có thêm một số phụ kiện loăng ngoằng khác. e chả hiểu lắm.
Tuần này bác nghiên cứu giúp e chỉnh lại mấy cái kim được ko a? Kim xăng nó cũng xuống kịch sàn.. hic hic, bình thường nó chỉ dưới vạch đỏ chút thôi đúng ko ạ?

vuahung105

Xe container
Tuần này bác nghiên cứu giúp e chỉnh lại mấy cái kim được ko a? Kim xăng nó cũng xuống kịch sàn.. hic hic, bình thường nó chỉ dưới vạch đỏ chút thôi đúng ko ạ?
okiess. sáng chủ t nhật nhóe.

quocdiep83

Xe tải
Bác ct và các bác giúp e tìm đc vị chí con rơle quạt gió to ở điều hoà đc ko ạ.e bật điều hoà lên thì chỉ cái quạt nhỏ ở giàn nóng nó chạy thôi ạ.còn cái quạt to ở dàn làm mát nước thì nó ko chạy ạ.có hình ảnh con rơle thì tốt quá ạ

PrideCD5

Xe buýt

Đúng là nó khác của Pride nhà mình ạ, cái này Em đã mổ phanh rùi nhưng Em dò mãi ko thấy cái thanh đồng loằng ngoằng này cả, nó cũng không có 1 nguồn điện nào đi vào bộ phận công tơ mét này cả
ở Pride nó thiết kế như của 2B ấy nó dùng nam châm từ tính và lo xo hồi vị thui ợ

Chỉnh sửa cuối:

quocdiep83

Xe tải
Báo cáo giàng. Em đã kiểm điều hòa về cơ bản em thấy gần ổn. Em đã cắt nguồn lấy trực tiếp từ acu đi và lấy nguồn acc gần rơle điều hòa như hình

Em đang lấy nguồn ACC từ cái giắc trống này.
Nhưng em phát hiện ra sao chỗ này có 3 giắc cắm rơle mà lại chỉ có 2 con rơle.
Em lần dây của cái giắc còn trống thì dây nó chạy ra búi dây rơle tròn nhưng đã bị cắt dây. Em đo thử thì có dây màu trắng cấp nguồn acc và dây xanh sọc đỏ. Em đang nghi có lẽ ở đây còn 1 cái rơle 4 chân cấp nguồn cho rơle tròn (nhưng đã bị cắt dây)
Giàng xem lại xem tất cả có mấy con rơle. Hiện tại V2 em có 4 chú.
2 con hình vuông và 2 con hình tròn ạ
Bác inquocsu ơi cho e hỏi con rơle đen đầu tiên nó làm nhiệm vụ gì ạ.còn 2 con rơle tròn nhở thì nó làm nhiệm vụ gì ạ.e đang bị vấn đề về quạt gió.e mong các chỉ giúp con năng của những con rơle đó để e khắc phục xử cố về quạt ạ

Quan3d

Xe tăng
Bác inquocsu ơi cho e hỏi con rơle đen đầu tiên nó làm nhiệm vụ gì ạ.còn 2 con rơle tròn nhở thì nó làm nhiệm vụ gì ạ.e đang bị vấn đề về quạt gió.e mong các chỉ giúp con năng của những con rơle đó để e khắc phục xử cố về quạt ạ
Cụ tham khảo cái hình này (htrước thợ kiểm tra và e đã đánh số lại):
[/QUOTE]
4 cái ấy bao gồm
1. rơ le quạt mát ( khi nóng thì chạy )
2. rơ le quạt mát ( khi bật điều hoà thì chạy
3. Rơle quạt lồng sóc ( khi bật AC thì chạy )
4. Rơ le đóng lốc điều hoà .

quocdiep83

Xe tải
Cụ tham khảo cái hình này (htrước thợ kiểm tra và e đã đánh số lại):
4 cái ấy bao gồm
1. rơ le quạt mát ( khi nóng thì chạy )
2. rơ le quạt mát ( khi bật điều hoà thì chạy
3. Rơle quạt lồng sóc ( khi bật AC thì chạy )
4. Rơ le đóng lốc điều hoà .[/QUOTE]

Ôi đúng cái e đang cần ạ.e cảm ơn bác rất nhiều ạ vậy là e đã xác đinh đc vấn đề để giải quyết e nó rồi ạ :)
Từ lúc lên đây với các bác mà e đã giải quyết nhiều vấn và tự sướng rồi ạ.xe chạy ngon và êm hơn hẳn lúc mới lấy về.hôm vừa rồi e thay dây cu loa và bi tăng cam ah quen cả máy bơm nước nữa ạ.h thì đứng cạnh xe mà êm quá :) bữa trước mà nghe cậu thợ bảo bổ máy và thay mặt máy thì coi như toi hơn 8m :) ) phù thế là e đã giải quyết xong vụ lọc cọc rồi ạ.
Mai e rảnh rỗi làm thực hành luôn.xong xuôi e xin báo cáo lại các bác ạ.cảm ơn bác

Chỉnh sửa cuối:

dongbaclangtu

Xe điện
Bơm nước xe bác hiện tượng như nào và tự thay đc không ạ?