Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

hat65

Xe điện
Các ct và các bác ơi? Nếu nước trong két nước mà sôi lên như vậy thì có bị thổi gioăng quy láp ko ạ.e thử mobil rồi vẫn đánh lửa đều.e sợ là e tháo cái dây đấu cái bơm điện ra rồi lên ko biết đấu lại như nào.vậy theo các bác nguyên do là do cai bơm hay do nước ở két nước sôi hoặc là do mấy cái dây cao áp nối với buri do e dật ra ạ.e xin nhờ các bác phán giúp e ạ.nếu có thợ quen mà các biết thì xin cho số điện thoại hoặc chỉ cho e để e tự làm ạ :( :( e xin cảm ơn
Bác đấu lại dây bơm điện để khi bật khóa on bơm sẽ kêu là đcj, dây cao áp bác nhìn xem có thâấy hợp lý ko, dây chùng quá hay căng quá là di cắm nhầm ( nếu dây xe bác ko đúng chuẩn thì sẽ khó nhìn) bác chụp ảnh dây từ bộ chia đến các buzi lên đây cho ae xem đúng chưa, khi kim nhiệt lên đã hết cỡ chưa? Nếu bác kiểm tra lại két nước mà vẫn đủ nước thì cũng ko lo bị thổi gioăng đâu

Chỉnh sửa cuối:

deewey

Xe buýt
em đang tìm hiểu cách chạy dây cho camera lùi, em thấy camera lùi có 2 dây (tổng 4 sợi = 2 nguồn + 2 tín hiệu), nếu em lắp camera vào vị trí chỗ biển số thì em phải chạy thêm 2 dây từ chỗ camera rồi luồn vào cái ống chứa dây điện chỗ góc cao bên trái rồi luồn xuống hộc đèn à các anh? dây tín hiệu chạy lên chỗ tablo thì chạy đường nào cho đẹp ạ?

vuahung105

Xe container
em đang tìm hiểu cách chạy dây cho camera lùi, em thấy camera lùi có 2 dây (tổng 4 sợi = 2 nguồn + 2 tín hiệu), nếu em lắp camera vào vị trí chỗ biển số thì em phải chạy thêm 2 dây từ chỗ camera rồi luồn vào cái ống chứa dây điện chỗ góc cao bên trái rồi luồn xuống hộc đèn à các anh? dây tín hiệu chạy lên chỗ tablo thì chạy đường nào cho đẹp ạ?
dây nguồn thì chuẩn rùi, còn dây tina hiệu thì bác tháo cái nẹp chân dưới cửa ra rồi nhét dây vào dưới cái lót sàn lad đẹp nhất .

deewey

Xe buýt
dây nguồn thì chuẩn rùi, còn dây tina hiệu thì bác tháo cái nẹp chân dưới cửa ra rồi nhét dây vào dưới cái lót sàn lad đẹp nhất .
có cách nào để luồn được cái 2 cái dây qua cái ống đựng dây ở góc bên lái cho nhanh không bác?
Em thấy cái túm dây chờ ở trong cái cửa có : 1 cái dắc đôi mầu đỏ đen thì em biết nó là đèn phanh trên cao rồi. Còn 1 dắc đơn 1 sợi mầu đen, 1 dắc đôi có sọc là nó dùng để làm gì vậy bác?

ramada

Xe điện
có cách nào để luồn được cái 2 cái dây qua cái ống đựng dây ở góc bên lái cho nhanh không bác?
Em thấy cái túm dây chờ ở trong cái cửa có : 1 cái dắc đôi mầu đỏ đen thì em biết nó là đèn phanh trên cao rồi. Còn 1 dắc đơn 1 sợi mầu đen, 1 dắc đôi có sọc là nó dùng để làm gì vậy bác?
Mục thi công này là vất nhất và khó nhất của việc lắp cam. Bác không nên tận dụng dây đã có, mà nên chạy mới
Bác dùng cái móc phơi quần áo bằng nhôm duỗi thẳng ra và tháo các núm cao su ở cửa hậu để luồn dây ra chỗ đầu ống đựng dây.
Còn để luồn dây qua cái ống đó (khoai đấy) thì bác dồn cao su hết cỡ về 1 phía, đặt dây vào, dùng băng dính dán cố định đầu dây đó rồi dồn cao su về chiều ngược lại để moi cái đầu dây ra.
Theo cách này, em còn luồn thêm được 1 sợi dây điện đơn 1x0.5 để cấp nguồn cho LED biển số nữa cơ ạ :)

kiacd5bd

Xe tải
Em chào các bác.
Em không biết xe em cái nào là relay quạt. Em thấy có 3 cục đen này ở gần vách bên tài phía trước.

Và em thấy một cục đen này kế bên

Và cái cục này gần hộp số

Mong các bác giải thích giúp em công dụng và tên gọi mấy cục trên.
Em cảm ơn các bác.

quocdiep83

Xe tải
Bác ở mạn đó thì thợ Trường Giang ở hơi xa, khó đi rồi. Nhưng em thấy một số bác ở hội Vịt có qua gara Thời - 84 Kim Ngưu bảo dưỡng sửa chữa. Em chưa qua đó bao giờ nhưng mai T7 bác thử lượn qua đó hỏi xem có thợ nào ứng cứu được không.
Thêm một kinh nghiệm là các vấn đề kỹ thuật của xe, nhất là xe đã không nguyên bản, nếu hỏi mà có ảnh minh họa thì nó sẽ thuận tiện hơn nhiều bác ạ.
Bác đấu lại dây bơm điện để khi bật khóa on bơm sẽ kêu là đcj, dây cao áp bác nhìn xem có thâấy hợp lý ko, dây chùng quá hay căng quá là di cắm nhầm ( nếu dây xe bác ko đúng chuẩn thì sẽ khó nhìn) bác chụp ảnh dây từ bộ chia đến các buzi lên đây cho ae xem đúng chưa, khi kim nhiệt lên đã hết cỡ chưa? Nếu bác kiểm tra lại két nước mà vẫn đủ nước thì cũng ko lo bị thổi gioăng đâu
Bác ct và bác hat ơi? Tình hình là sáng nay e đấu lại dây chia điện đến các đầu bugi theo sơ đồ của ct rồi ạ.e mừng quá :) e tưởng tèo rồi.hnay e đã đề thử,máy đề nổ nhưng mất garangti ạ.đấu quạt vào thì garangti lại ổn định.ct giải thích giúp e đc ko ạ.

dongbaclangtu

Xe điện
Giờ bác là chuyên gia rồi nhá! Tự mình làm đc sung sướng bác nhỉ? Nhất là sau khi máy ko nổ. (Em bị mấy phát ko nổ, toát cả mồ hôi).

hat65

Xe điện
Bác ct và bác hat ơi? Tình hình là sáng nay e đấu lại dây chia điện đến các đầu bugi theo sơ đồ của ct rồi ạ.e mừng quá :) e tưởng tèo rồi.hnay e đã đề thử,máy đề nổ nhưng mất garangti ạ.đấu quạt vào thì garangti lại ổn định.ct giải thích giúp e đc ko ạ.
Hệ thống điện xe bác đã bị thợ câu kéo lungtung rôì, hiện giờ dây cấp cho solenoi garangty đang dính vào cái rơ le quạt nên lúc cần tắt máy thì ko tắt đc, lúc cần garangty thì lại tắt. Cái vụ này hướng dẫn cho bác làm cũng khó đây, mà thợ ko quen địên xe này cũng ngại làm

vuahung105

Xe container
Em chào các bác.
Em không biết xe em cái nào là relay quạt. Em thấy có 3 cục đen này ở gần vách bên tài phía trước.

Và em thấy một cục đen này kế bên

Và cái cục này gần hộp số

Mong các bác giải thích giúp em công dụng và tên gọi mấy cục trên.
Em cảm ơn các bác.
chỉ có cục thứ nhất là relay, nhưng bác chụp thì tháo cái bọc cao su ra và lộ món dây dợ, để có thể nhìn thấy màu dây, thì mới chuẩn đoán đc ợ, nhìn thế này e chỉ có thể trả lơì là : có thể ????

quocdiep83

Xe tải
Hệ thống điện xe bác đã bị thợ câu kéo lungtung rôì, hiện giờ dây cấp cho solenoi garangty đang dính vào cái rơ le quạt nên lúc cần tắt máy thì ko tắt đc, lúc cần garangty thì lại tắt. Cái vụ này hướng dẫn cho bác làm cũng khó đây, mà thợ ko quen địên xe này cũng ngại làm
Dạ thưa bác ah.chiều nay e qua nhà bác giang để chỉnh lại.nhưng nói thật là ko đc cái việc gì cả.e cần hiải quyết cái phần chế độ ngắt nghỉ ở chế độ quạt.nhưng đợi mấy bác thợ làm cho e cứ kiểm tra linh tinh và bảo tẹo thợ điện qua làm.mấy bác thợ kiểm tra máy bảo là máy e bị kêu do mặt máy và quả kêu.nhưng e nghe thì tiếng đó phát ra từ quả bu li trên dàn dây trục cam.tiếng hơi két két.máy bác ý bảo thay hộ đó là hết.thứ 2 là thay bi trục cam.nhưng hơn 2 tháng trước e đã thay ở đây rồi.e thay 2 cái ốp nhựa của bộ chuyển động dây cam hết 400k (250k ốp to + 150k ốp nhỏ) tiền công 300k.nhưng e thay rồi mà chẳng thấy êm hơn.mà trong khi đó cái của e vẫn ổn mặc dùng là xấu xấu tí :).nhưng nói thật là e thấy cái xe của 1 cậu đi xe kia pride mới làm lại máy.e hỏi thì cụ ý bảo hết gần 8m.nhưng e nghe chẳng ngon hơn và em hơn xe e gì cả.đợi đến chiều thì bác thợ điện vôi vội vàng làm cho e nhưng cũng ko đc.và bảo có việc phải đi.e bực quá tự đấu
E đấu theo sơ đồ của ct như sau điện +12a nguồn(sợi nhỏ khi đấu báo đèn táp lo trên đồng hồ) vào chân 1
Đấu chân 2 vào 1 sợi cảm biến
Đấu chân 3 vào sợi dây 1 sợi dây quạt gió
Đấu chân 4 vào sợi mass
Đấu chân 5 với 1 sợi cảm biến
Dây quạt gió 1 đấu trực tiếp ra nguồn +12a sợi nguồn to
E thử rồi khi nó nóng thì quạt chạy.nhưng khi quạt chạy rồi thị lai tắt điện đi quạt vẫn chạy ko ngừng.e xin ct và các bác giúp e với ạ :((

Chỉnh sửa cuối:

quocdiep83

Xe tải
Em chưa thử nhưng em dùng đồng hồ đo thông mạch có 2 dây thông với nhau. Như vậy có phải 2 chân này là 1 và 2 không ạ.
Còn 2 dây quạt hiện tại 1 dây đang nối vào rơle cũ và 1 dây lấy mass thành xe
Đấy Em bảo Bác xem lại hai cái dây từ quạt ra mờ
bây giờ
1.một dây của quạt nối vô với dây to mà có điện 12+ khi bật khoá trong búi hôm trước đó bác ạ
2. một dây quạt còn lại đấu vô chân số 4 của role
3. chân 3 của role đấu vô mát
4. chân 1 của role đấu vô dây nhỏ hơn mà có điện 12+ khi bật khoá trong búi hôm trước đó bác ạ
5. chân 2 của role đấu vô sensor 91d off
hết ạ

quocdiep83

Xe tải
Em chưa thử nhưng em dùng đồng hồ đo thông mạch có 2 dây thông với nhau. Như vậy có phải 2 chân này là 1 và 2 không ạ.
Còn 2 dây quạt hiện tại 1 dây đang nối vào rơle cũ và 1 dây lấy mass thành xe
Đấy Em bảo Bác xem lại hai cái dây từ quạt ra mờ
bây giờ
1.một dây của quạt nối vô với dây to mà có điện 12+ khi bật khoá trong búi hôm trước đó bác ạ
2. một dây quạt còn lại đấu vô chân số 4 của role
3. chân 3 của role đấu vô mát
4. chân 1 của role đấu vô dây nhỏ hơn mà có điện 12+ khi bật khoá trong búi hôm trước đó bác ạ
5. chân 2 của role đấu vô sensor 91d off
hết ạ
Hay là e đã đâu sai rồi ạ.đấu theo như này có đúng ko ạ.bác cho e hỏi là con sensonr có 2 dây.vậy đấu 1 dây vào chân số 2 rồi thì còn lại 1 dây của con sensonr thừa đấu vào đâu ạ.và hiện tain thừa cả chân 5 nữa là.chân 5 có đấu vào đâu ko ạ.
E nhìn thấy bó dây của e có 2 dây nguồn + 12a dây nhỏ mầu đỏ báo nguồn đèn trên taplo.còn dây ngồn còn lại sợi to mầu vàng.xin bác chỉ giúp ạ

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk

Hay là e đã đâu sai rồi ạ.đấu theo như này có đúng ko ạ.bác cho e hỏi là con sensonr có 2 dây.vậy đấu 1 dây vào chân số 2 rồi thì còn lại 1 dây của con sensonr thừa đấu vào đâu ạ.và hiện tain thừa cả chân 5 nữa là.chân 5 có đấu vào đâu ko ạ.
E nhìn thấy bó dây của e có 2 dây nguồn + 12a dây nhỏ mầu đỏ báo nguồn đèn trên taplo.còn dây ngồn còn lại sợi to mầu vàng.xin bác chỉ giúp ạ

Bác đấu như sau nhé
Chân 1 lấy nguồn 12v
Chân 2 đấu vào sensor 91 off ( lưu ý có 1 dây thôi nhé , 1 dây còn lại chạy thẳng vào kim nhiệt trong hộp công tơ mét, bác có thể dùng đồng hồ đo thông mạch)
Chân 3 đấu vào mass
Chân 4 đấu vào quạt.

quocdiep83

Xe tải
Bác đấu như sau nhé
Chân 1 lấy nguồn 12v
Chân 2 đấu vào sensor 91 off ( lưu ý có 1 dây thôi nhé , 1 dây còn lại chạy thẳng vào kim nhiệt trong hộp công tơ mét, bác có thể dùng đồng hồ đo thông mạch)
Chân 3 đấu vào mass
Chân 4 đấu vào quạt.
Bác cho e hỏi là còn 1 dây quạt nữa đấu vào đâu ah.xe bác có 2 dây nguồn +12a ko ạ.lấy đồng hồ đo kiểu gì vậy bác.có cần tháo mặt đồng hồ taplo ko ạ xin bác chút kinh nhiệm đấu dây kim nhiệt dễ nhất ạ.xin bác chỉ giúp.

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Bác đấu như sau nhé
Chân 1 lấy nguồn 12v
Chân 3 đấu vào mass
Chân 4 đấu vào quạt.
Bác cho e hỏi là còn 1 dây quạt nữa đấu vào đâu ah.xe bác có 2 dây nguồn +12a ko ạ.lấy đồng hồ đo kiểu gì vậy bác.có cần tháo mặt đồng hồ taplo ko ạ xin bác chút kinh nhiệm đấu dây kim nhiệt dễ nhất ạ.xin bác chỉ giúp.
Bác inquocsu vừa sử lý xong vụ quạt này, thế nên bác hướng dẫn cho bác quocdiep nhé.

@bác quocdiep: Bác biết cách post ảnh lên diễn đàn chưa. Có ảnh thực tế xe bác, mọi người hỗ trợ dễ hơn và chính xác hơn đó ạ

quocdiep83

Xe tải
Bác inquocsu vừa sử lý xong vụ quạt này, thế nên bác hướng dẫn cho bác quocdiep nhé.

@bác quocdiep: Bác biết cách post ảnh lên diễn đàn chưa. Có ảnh thực tế xe bác, mọi người hỗ trợ dễ hơn và chính xác hơn đó ạ
Bác ơi e ko biết post như nào ạ.e đang dùng iphone nên post hơi khó.có lẽ e sẽ đổi qua andoroi cho dễ post ạ :)
Ah bác ct ơi? E. Nhìn thấy cái báo nhiệt của ct post trên mấy trang trên rồi ạ.để e đấu thử xem như nào ạ.mà ct cho e hỏi luôn là 1 dây quạt đấu vào chân 4 ạ.còn dây quạt nữa đấu vào đâu ạ. Mà e có 1 dây +12A dây nhỏ.khi e đấu dây đó vào dây dương bất kì thì đèn và chế đổ bật luôn luôn hiện trên đèn taplo mạc dù đã tắt khoá.và còn lại là +12A dây to cấp nguồn từ ac quy,e lên đấu dây +12A cấp từ bình ac quy lên chân 1 của rơ le phải ko ạ.hnay xe e bị mat garati e thử mái hoá ra thợ trước đấu nhầm bị mất mass của máy.e đấu lại rồi.h garati rất ổn định ạ.

Chỉnh sửa cuối: