Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
Bác cho e hỏi là còn 1 dây quạt nữa đấu vào đâu ah.xe bác có 2 dây nguồn +12a ko ạ.lấy đồng hồ đo kiểu gì vậy bác.có cần tháo mặt đồng hồ taplo ko ạ xin bác chút kinh nhiệm đấu dây kim nhiệt dễ nhất ạ.xin bác chỉ giúp.
1 dây quạt nữa đấu vào dây màu vàng trong búi dây hình như cũng có nguồn 12 v

Còn đo thông mạch thì đơn giản thôi, bác chỉ cần quan tâm đến dây cắm vào sensor quạt thôi bác dùng đồng hồ vạn năng vặn bác chập 2 đầu dây đo với nhau sau đó vặn đến chỗ đo ôm thì sữ thấy kim đồng hồ nhảy lên, để nguyên chế độ này bác tìm dây xanh sọc đỏ trong 2 dây chỗ gần nơi đổ dầu nhớt và lần theo dây này xem đầu bên kia ra chỗ nào thì đo 2 đầu dây này với nhau, nếu kim lên thì là nó đấy ạ

Chỉnh sửa cuối:

quocdiep83

Xe tải
1 dây quạt nữa đấu vào dây màu vàng trong búi dây hình như cũng có nguồn 12 v

Còn đo thông mạch thì đơn giản thôi, bác chỉ cần quan tâm đến dây cắm vào sensor quạt thôi bác dùng đồng hồ vạn năng vặn bác chập 2 đầu dây đo với nhau sau đó vặn đến chỗ đo ôm thì sữ thấy kim đồng hồ nhảy lên, để nguyên chế độ này bác tìm dây xanh sọc đỏ trong 2 dây chỗ gần nơi đổ dầu nhớt và lần theo dây này xem đầu bên kia ra chỗ nào thì đo 2 đầu dây này với nhau, nếu kim lên thì là nó đấy ạ
Bác ơi.e tìm rồi ạ.cái van hang nhiệt thì có 2 dây nối bằng 1 cái đầu nối có hình giắc cánh bướm mầu đen.còn cái dây đấu con báo kim nhiệt thì chỉ có 1 dây.e nhìn lại chỗ gần đó thì có thêm 1 dây nữa mầu vàng xọc đen đã bị cắt.nó nằm gần 1 cái dây nối thẳng vào cái van ( cảm biến kim báo nhiệt trên đồng hồ) ạ.cái van đấy nằm sát với cái van hang nhiệt đóng mở ạ.theo bác thì đấu cái dây van hàng nhiệt với cái dây van báo nhiệt ( củ thể là dây đang đấu sãn vào van báo nhiệt hay dây thông từ van báo nhiệt lên từ kim đồng hồ xuống ạ) e cảm ơn bác

Chỉnh sửa cuối:

hat65

Xe điện
Dạ thưa bác ah.chiều nay e qua nhà bác giang để chỉnh lại.nhưng nói thật là ko đc cái việc gì cả.e cần hiải quyết cái phần chế độ ngắt nghỉ ở chế độ quạt.nhưng đợi mấy bác thợ làm cho e cứ kiểm tra linh tinh và bảo tẹo thợ điện qua làm.mấy bác thợ kiểm tra máy bảo là máy e bị kêu do mặt máy và quả kêu.nhưng e nghe thì tiếng đó phát ra từ quả bu li trên dàn dây trục cam.tiếng hơi két két.máy bác ý bảo thay hộ đó là hết.thứ 2 là thay bi trục cam.nhưng hơn 2 tháng trước e đã thay ở đây rồi.e thay 2 cái ốp nhựa của bộ chuyển động dây cam hết 400k (250k ốp to + 150k ốp nhỏ) tiền công 300k.nhưng e thay rồi mà chẳng thấy êm hơn.mà trong khi đó cái của e vẫn ổn mặc dùng là xấu xấu tí :).nhưng nói thật là e thấy cái xe của 1 cậu đi xe kia pride mới làm lại máy.e hỏi thì cụ ý bảo hết gần 8m.nhưng e nghe chẳng ngon hơn và em hơn xe e gì cả.đợi đến chiều thì bác thợ điện vôi vội vàng làm cho e nhưng cũng ko đc.và bảo có việc phải đi.e bực quá tự đấu
E đấu theo sơ đồ của ct như sau điện +12a nguồn(sợi nhỏ khi đấu báo đèn táp lo trên đồng hồ) vào chân 1
Đấu chân 2 vào 1 sợi cảm biến
Đấu chân 3 vào sợi dây 1 sợi dây quạt gió
Đấu chân 4 vào sợi mass
Đấu chân 5 với 1 sợi cảm biến
Dây quạt gió 1 đấu trực tiếp ra nguồn +12a sợi nguồn to
E thử rồi khi nó nóng thì quạt chạy.nhưng khi quạt chạy rồi thị lai tắt điện đi quạt vẫn chạy ko ngừng.e xin ct và các bác giúp e với ạ :((
- cái ốp nhựa dây cam nếu sát vào dây cam hoặc puli thì chỉ kêu xoẹt xoẹt thôi , có bi tỳ kêu là tiếng nó khác. Còn hệ thống cam cò xupap ( mặt máy) thì bác kệ nó trừ khi quá kêu.
- phần điện này của bác thì cậu thợ cả của bác Giang ko làm đc đâu vì nó ko chuyên về điện, thợ điện ở đó là cộng tác viên ( chạy sô các gara l) nên nếu họ bận thì cũng khó vì xe bác nó khá lung tung phải lần mò lại
- em chả biết bác đánh số các chân rơ le thế nào nên cũng ko chắc bác đấu có đúng ko, khi tắt khóa mà quạt vẫn chạy có mấy khả năng sau:
+ nguồn cấp ko qua khóa điện
+ rơ le bị dính nên tín hiệu điều khiển ngắt rồi nhưng tiếp điểm cháy nên vẫn bị dính ( bác gõ nhẹ vào role mà ngắt luôn là đúng bệnh này)

quocdiep83

Xe tải

Báo cáo CT em đã thay lại cái Thermosw thành công, hôm qua test thử thì kim nhiệt lên gần 1/2 thì quạt chạy, thế là ổn rồi CT nhỉ?
Bác ct ơi? Cái van hàn nhiệt mà đc đáng dấu vòng quanh hình tròn ý ạ.nó đc đấu vào chân bao nhiêu của rơ le ạ.hay nó đấu đi đâu ạ.bác chỉ giúp e ạ.cái cảm biến nhiệt hay còn gọi là sesor có 1 day nằm gần cái van hàn nhiệt thì đấu vào vị chí chân 2 của rơ le hả bac ct.e cản ơn

hat65

Xe điện
Bác ct ơi? Cái van hàn nhiệt mà đc đáng dấu vòng quanh hình tròn ý ạ.nó đc đấu vào chân bao nhiêu của rơ le ạ.hay nó đấu đi đâu ạ.bác chỉ giúp e ạ.cái cảm biến nhiệt hay còn gọi là sesor có 1 day nằm gần cái van hàn nhiệt thì đấu vào vị chí chân 2 của rơ le hả bac ct.e cản ơn
Bác tìm lại bài cũ có nói đầy đủ về mạch điện này, có cả sơ đồ điện bác sẽ dễ hình dung ra hơn

kiacd5bd

Xe tải
chỉ có cục thứ nhất là relay, nhưng bác chụp thì tháo cái bọc cao su ra và lộ món dây dợ, để có thể nhìn thấy màu dây, thì mới chuẩn đoán đc ợ, nhìn thế này e chỉ có thể trả lơì là : có thể ????
Vâng, em cảm ơn bác.

quocdiep83

Xe tải
Sáng e đã gọi điên cho ct ạ.e xin cảm ơn ct nhiều.e đã đấu rồi ạ.mọi chuyện rất ưng ý :) vì có sự trợ giúp của ct ạ.chế độ cảm biến nhiệt tắt mở đã hoạt động tốt rồi ạ.e đang theo dõi thêm xem thế nào rồi sẽ báo ct ạ :) ah hình như cái cảm biến e nó báo sớm hơn thì phải ct ạ.vì e tháy cái kim nhiệt chỉ đến số 11h thì đã mở chế độ quạt rồi ạ.thường e thấy xe các bác chỉ đến số 12h là mở chế độ quạt chạy ạ.phải chăng do cái két nước của e có vấn đề.chế độ làm mát ko tốt hoặc có thể bị tăc ạ.

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Sáng e đã gọi điên cho ct ạ.e xin cảm ơn ct nhiều.e đã đấu rồi ạ.mọi chuyện rất ưng ý :) vì có sự trợ giúp của ct ạ.chế độ cảm biến nhiệt tắt mở đã hoạt động tốt rồi ạ.e đang theo dõi thêm xem thế nào rồi sẽ báo ct ạ :) ah hình như cái cảm biến e nó báo sớm hơn thì phải ct ạ.vì e tháy cái kim nhiệt chỉ đến số 11h thì đã mở chế độ quạt rồi ạ.thường e thấy xe các bác chỉ đến số 12h là mở chế độ quạt chạy ạ.phải chăng do cái két nước của e có vấn đề.chế độ làm mát ko tốt hoặc có thể bị tăc ạ.
Bác đừng quá lăn tăn là 11h hay 12h quạt mới chạy nhé. Nó phải chạy trước khi nước sôi, thế là được ạ

Pride 1412

Xe tăng
Chúc mừng cụ, theo dõi xe của cụ thấy cụ làm xong là mừng cho cụ nhé

quocdiep83

Xe tải
Bác đừng quá lăn tăn là 11h hay 12h quạt mới chạy nhé. Nó phải chạy trước khi nước sôi, thế là được ạ
Vâng e cảm ơn ct.may có các bác đã ko ngại mất thời gian để chỉ giúp e cái vụ này ạ quạt làm mát này ạ :)) có gì ko biết e mong ct và các bác chỉ giúp ạ

Chúc mừng cụ, theo dõi xe của cụ thấy cụ làm xong là mừng cho cụ nhé
E cảm ơn bác ạ :))

PhamQuangThanh

Xe tải
Vâng e cảm ơn ct.may có các bác đã ko ngại mất thời gian để chỉ giúp e cái vụ này ạ quạt làm mát này ạ :)) có gì ko biết e mong ct và các bác chỉ giúp ạ
Cụ quocdiep83 cho em xin 2 cái nhựa ốp dây cam nhé, 2 cái của em nó nát quá mà chả bít mua ở đâu hay cụ nào biết mua ở đâu có bảo em để em mua nhìn cho thẩm mỹ cái ạ.

Tiện đây CT và các cụ cho em hỏi luôn cái là hôm qua cái củ phát của em lăn quay ra chết (kiapride) đèn ắc qui báo không xạc. Sáng nay em tháo ra thì ở cái chỗ tiết chế có bị cháy ít nhựa làm chổi than bị kẹt nên không tiếp xúc với cổ góp. Em đã tháo ra gọt rũa lại cho ngon lành trơn chu rồi nhưng khi lắp vào thì chả thấy đèn báo ắc qui đâu nữa các cụ ạ, em chả hiểu làm sao.
Các cụ cho em hỏi là thay của phát thì bao nhiêu xiềng 1 cái ạ để nếu không được em thay luôn nếu giá hợp lý.

Pride 1412

Xe tăng
Cụ quocdiep83 cho em xin 2 cái nhựa ốp dây cam nhé, 2 cái của em nó nát quá mà chả bít mua ở đâu hay cụ nào biết mua ở đâu có bảo em để em mua nhìn cho thẩm mỹ cái ạ.

Tiện đây CT và các cụ cho em hỏi luôn cái là hôm qua cái củ phát của em lăn quay ra chết (kiapride) đèn ắc qui báo không xạc. Sáng nay em tháo ra thì ở cái chỗ tiết chế có bị cháy ít nhựa làm chổi than bị kẹt nên không tiếp xúc với cổ góp. Em đã tháo ra gọt rũa lại cho ngon lành trơn chu rồi nhưng khi lắp vào thì chả thấy đèn báo ắc qui đâu nữa các cụ ạ, em chả hiểu làm sao.
Các cụ cho em hỏi là thay của phát thì bao nhiêu xiềng 1 cái ạ để nếu không được em thay luôn nếu giá hợp lý.
Của em máy phát cũng yếu mở ra thấy chủ trước câu ic ngoài lằng nhằng e thay máy phát mới 1m7 cả công, hàng bãi nhìn còn khá mới lắp din (không như con cũ lắp của máy khác phải chế thêm con ốc to ự), cụ tự thay được thì mua chắc rẻ e thấy gara đi mua báo e có loại 1m25 chua công thay, e thì thấy loại 1m45 khá hơn nên em thay loại này. Cụ nghiên cứu xem

PhamQuangThanh

Xe tải
Của em máy phát cũng yếu mở ra thấy chủ trước câu ic ngoài lằng nhằng e thay máy phát mới 1m7 cả công, hàng bãi nhìn còn khá mới lắp din (không như con cũ lắp của máy khác phải chế thêm con ốc to ự), cụ tự thay được thì mua chắc rẻ e thấy gara đi mua báo e có loại 1m25 chua công thay, e thì thấy loại 1m45 khá hơn nên em thay loại này. Cụ nghiên cứu xem
Vâng cám ơn thông tin của cụ em vừa alo hỏi giá báo là 850k chờ lúc nào thằng bạn nó gọi hàng thì nó cầm về luôn em tự lắp chắc lâu thì 30P không thì 15p là xong nếu không phải chế cháo gì cụ ợ. Chế ic thì em cũng chế được trong cái hộp đó nó chỉ là 4 con diot nắn dòng từ xoay chiều sang 1 chiều thôi cụ ợ nhưng em ngại chế lắm. Mình là người có tiền sao phải xoắn cụ nhỉ :D

Pride 1412

Xe tăng
Vâng cám ơn thông tin của cụ em vừa alo hỏi giá báo là 850k chờ lúc nào thằng bạn nó gọi hàng thì nó cầm về luôn em tự lắp chắc lâu thì 30P không thì 15p là xong nếu không phải chế cháo gì cụ ợ. Chế ic thì em cũng chế được trong cái hộp đó nó chỉ là 4 con diot nắn dòng từ xoay chiều sang 1 chiều thôi cụ ợ nhưng em ngại chế lắm. Mình là người có tiền sao phải xoắn cụ nhỉ :D
Y
Vâng giá tốt thế thì quất thôi ạ, nhà chả có gì ngoài điều kiện ạ. :D

vuahung105

Xe container
bác nhớ thương lượng về chế độ bảo hành, đổi hàng khác ( đề phòng rủi ro nhé )

Pride 1412

Xe tăng
E nghĩ hàng bãi em thay chắc cũng hên xui ạ, thợ bảo là bh 1 tháng, cục máy phát của e mua là của máy mitsu có cả lgo dập nhìn còn khá mới, lõi đồng bên trong còn sáng (chắc mới quấn lại :D). Mà e thấy họ bảo nhiều loại lắm các cụ ợ chắc phụ thuộc vào độ mới, con của em là 1m45 chưa coog thay , thợ họ lấy chắc cũng phải 1m2 nhỉ lời 20% là ok hay hơn các cụ nhỉ, hi e đi làm DA mà lời 20% là ok lắm rồi ạ

quocdiep83

Xe tải

Thôi xong e để chỗ bác trường giang bên láng hạ rồi ạ.hiện tại ốp hộp cam của e vẫn lành nhưng có 1 vài điểm do bu li trà sát vào lên nó bị sước và thủng 1 tí.bác lấy ko để mai e qua hỏi xin lại chỗ bác giang.nhưng e thấy thay cái ốp cam phức tạp phết đấy.phải nâng bánh rồi lới củ phát tháo bu li.đại khái như vậy :) số của e đây 0975779398.bác lấy thì gọi cho e để e hỏi lại bác giang nhé

PhamQuangThanh

Xe tải
Y
Vâng giá tốt thế thì quất thôi ạ, nhà chả có gì ngoài điều kiện ạ. :D
Điều kiện với cái máy phát thì Hội nhà mềnh có thừa các cụ nhỉ?

bác nhớ thương lượng về chế độ bảo hành, đổi hàng khác ( đề phòng rủi ro nhé )
Thằng bạn em nó làm garaoto nó sách về cho em cụ ạ, tội đâu nó chịu và nó bảo em là 850k chắc nó hỏi ở chợ giá đó thì nó bảo em thế chứ nó chả mặt mũi nào lại kênh lên cụ ạ. Nó lấy về em lắp mà em không lắp vứt lên nó thì đệ của nó cũng lắp nên chả phải xoắn cụ nhỉ?

E nghĩ hàng bãi em thay chắc cũng hên xui ạ, thợ bảo là bh 1 tháng, cục máy phát của e mua là của máy mitsu có cả lgo dập nhìn còn khá mới, lõi đồng bên trong còn sáng (chắc mới quấn lại :D). Mà e thấy họ bảo nhiều loại lắm các cụ ợ chắc phụ thuộc vào độ mới, con của em là 1m45 chưa coog thay , thợ họ lấy chắc cũng phải 1m2 nhỉ lời 20% là ok hay hơn các cụ nhỉ, hi e đi làm DA mà lời 20% là ok lắm rồi ạ
Cái này thì em chịu vì kinh doanh có ai chê lãi suất đâu, em thấy thế :D

Thôi xong e để chỗ bác trường giang bên láng hạ rồi ạ.hiện tại ốp hộp cam của e vẫn lành nhưng có 1 vài điểm do bu li trà sát vào lên nó bị sước và thủng 1 tí.bác lấy ko để mai e qua hỏi xin lại chỗ bác giang.nhưng e thấy thay cái ốp cam phức tạp phết đấy.phải nâng bánh rồi lới củ phát tháo bu li.đại khái như vậy :) số của e đây 0975779398.bác lấy thì gọi cho e để e hỏi lại bác giang nhé
Cái đó mua mới chưa có công thay thì bi nhiêu hả cụ? em vẫn muốn mua mới để thay mà hỏi mấy chỗ toàn không có cụ ạ. Nếu có mới thì để em mua mới cho hoành tráng cụ nhỉ.

quocdiep83

Xe tải
Điều kiện với cái máy phát thì Hội nhà mềnh có thừa các cụ nhỉ?

Thằng bạn em nó làm garaoto nó sách về cho em cụ ạ, tội đâu nó chịu và nó bảo em là 850k chắc nó hỏi ở chợ giá đó thì nó bảo em thế chứ nó chả mặt mũi nào lại kênh lên cụ ạ. Nó lấy về em lắp mà em không lắp vứt lên nó thì đệ của nó cũng lắp nên chả phải xoắn cụ nhỉ?

Cái này thì em chịu vì kinh doanh có ai chê lãi suất đâu, em thấy thế :D

Cái đó mua mới chưa có công thay thì bi nhiêu hả cụ? em vẫn muốn mua mới để thay mà hỏi mấy chỗ toàn không có cụ ạ. Nếu có mới thì để em mua mới cho hoành tráng cụ nhỉ.
Vâng.e ko biết mua ngoài là bao nhiêu vì e chưa lên chợ hỏi đc.vì tiện thể nhờ bác giang mua hộ.bác giang bên (gara trường giang ở láng hạ )ốp nhựa ốp cam miếng to 250k còn miếng nhỏ 150k.tiềng công thay cái ốp đấy bác ý tính e 300k.
Chắc vào chợ hoặc qua trần khác chân giá ok hơn bác ạ :)

kiacd5newborn

Xe tải
Bác quocdiep83 ơi Em ở khu vực yên viên Em muốn nhờ bác giúp Em vụ cảm biến và quạt này với ạ. Em mù mờ vụ này lắm ạ thứ 7 Em đi hỏi 2-3 cái gara gần nhà chẳng thợ nào nó làm được ạ.

Cảm ơn bác