Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

kiacd5newborn

Xe tải
Xe bác bị lỏng cực accu, bác vặn lại ốc cho chặt để tiếp xúc tốt hơn, tránh bị đánh lửa và mất điện khi tải cao (như lúc đề chẳng hạn)
Còn bị hao dầu tức là bộ hơi đã bị hở (nhẹ thì do secmang, nặng thì cả xilanh nữa bị mòn). Bác qua gara Trường Giang hôm trước em đã nói để thăm khám và chữa bệnh, giá ở đó khá phải chăng so với mặt bằng ở HN bác nhé.
Cảm ơn CT CT có thể cho Em biết chi phí nếu làm lại hơi mất khoảng bao nhiêu ạ.

Em cảm ơn CT

bluestar2006

Xe container
Cảm ơn CT CT có thể cho Em biết chi phí nếu làm lại hơi mất khoảng bao nhiêu ạ.

Em cảm ơn CT
Nó có mức sàn và mức trần tùy thuộc tình trạng máy bác ạ.
Nếu chỉ phải thay secmang thì chi phí hơn 2M một chút (cả công thợ), còn nếu đại tu máy (đóng nòng về cốt 0, lên cốt trục cơ,...) thì ~ 10M. Còn tùy mức độ, phải khám cụ thể mới dự đoán được sát chi phí như thế nào. Bác cứ đến TG khám xe đi, nói PC giới thiệu, không nhất thiết đến là phải làm luôn đâu.

Kia cd5 2003

Xe tăng
Giàng và các bác cho em hỏi tí ạ.Hôm nay em đi hỏi mua vòng bi trước thì mã là KLJ 69349 có phải ko ạ.trang trước em thấy lại là HLJ,vậy có sai gì ko Giàng nhỉ?và hàng Kia thì giổ rá thế nào ạ,còn hàng nhật ạ?bố thắng thì giổ rá thế nào ạ??em tks Giàng và các bác ạ.

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
Để em tìm lại, vì xe lắp ở VN sơ đồ phần điều hòa không giống xe ở bển, nên phải chế lại sơ đồ bác ạ.

Đây bác nhé, nhưng độ chính xác chỉ đạt 95% thôi :)
Theo như sơ đồ thì em thấy nguồn của công tắc quạt gió là được lấy chung vởi tẩu châm thuốc. Mà của em hiện tại dây cấp nguồn chính lấy từ accu, qua cầu chì (cái cầu chì này luôn bị đứt) nó tách làm 2 đường. 1 chạy vào role điều hòa và 1 chạy vào trong quạt gió
Em mở ra còn thấy 1 vài dây để trống. em đo thử có cả dây lửa và mát.
1 dây thừa của công tắc báo đèn AC. em nối dây này vào mát thì đèn sáng (lâu nay không nối). Nhưng dù bật hay tắt thì đèn này vẫn sáng? vậy là sao ạ.

deewey

Xe buýt
Cái ngàm chữ U ở thân xe có thể chỉnh ra - vào để cửa đỡ khít hơn đó bác. Nhưng xưa nay em thấy các bác nhà mình đều tìm cách cho nó khít hơn, chả ai muốn nó đỡ khít hơn cả :)

Mà nếu cái gioăng cửa thay loại khác, dày hơn hay cứng hơn cũng làm cho cửa xe phải đóng mạnh tay hơn bác ạ.
Em vừa đi sửa cái chuột cửa lái anh ạ, thợ bảo chuột hỏng thế là chạy đi mua 1 con chuột có 5 cái dây về thay vào. Lắp xong vẫn như con chuột cũ, rất khó đóng thế là họ bôi tí dầu nhớt vào các chỗ nối thế là lại chạy ngọt ngào. Em cũng đồng ý thay luôn chuột mới, chuột cũ mang về dự phòng, họ lấy em con chuột 150k cả công, chả biết giá đấy có cao không để lần sau có sửa em còn đến nữa

bluestar2006

Xe container
Dạ ảnh đây ạ!

Mở cái ốp ra em mới thấy tình hình mục mọt bắt đầu xâm lấn!
Xe nào cũng phải có lỗ thông hơi ra bên ngoài, để khi đóng cửa không khí có chỗ thoát ra bác ạ. Của CD5 thì nó nằm 2 bên cửa cốp sau, của Beta nó nằm chỗ hộp nhựa đó thì phải

kiacd5bd

Xe tải
Em chào các bác. Bác cho em hỏi:
Xe em 1 tuần chỉ chạy 30km. Hôm nay em mở náp capô thấy có nhớt như hình
Không biết như thế có ảnh hưởng gì không? hay xe nào cũng như thế?. Cách khắc phục làm thế nào.Em cảm ơn các bác rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
Không biết như thế có ảnh hưởng gì không? hay xe nào cũng như thế?. Cách khắc phục làm thế nào.Em cảm ơn các bác rất nhiều.

sao em không xem đc nhi?

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk

Em nghĩ chắc xe bác đã tháo mặt máy ra rồi. Hoặc gioăng bị lão hóa rồi. Cái này cũng đơn giản thôi. Bác có thể tulamlay hoặc ra thợ.
Tháo mấy con ốc trên mặt máy ra mua keo máy (màu xám) về bôi quanh viền và lắp ốc lại là được

vuahung105

Xe container
Em nghĩ chắc xe bác đã tháo mặt máy ra rồi. Hoặc gioăng bị lão hóa rồi. Cái này cũng đơn giản thôi. Bác có thể tulamlay hoặc ra thợ.
Tháo mấy con ốc trên mặt máy ra mua keo máy (màu xám) về bôi quanh viền và lắp ốc lại là được
đính chính lại là gioăng nắp giàn cò nhé - chính vì sự nhầm lẫn này mà em đang có một cái gioăng mặt máy hịn trong kho đới :D
em tìm lại đc cái ảnh CT kiếm đc về sơ đồ điều hoà xe mình đây.
bác nghiên cứu cái này nhé

có 2 cái cầu trì : fan và heater đấy ah

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
đính chính lại là gioăng nắp giàn cò nhé - chính vì sự nhầm lẫn này mà em đang có một cái gioăng mặt máy hịn trong kho đới :D
em tìm lại đc cái ảnh CT kiếm đc về sơ đồ điều hoà xe mình đây.
bác nghiên cứu cái này nhé

có 2 cái cầu trì : fan và heater đấy ah
Còn cái thứ 3 nữa, trong sơ đồ ở bên trái bác nhé, là cầu chì ống, không nằm trong bảng cầu chì mà chơ lơ dưới taplo, trên đầu gối phải của lái xe

PS: Sơ đồ này là em cắt dán, chỉnh sửa lại để phù hợp với xe lắp tại VN, có thể không được chính xác hoàn toàn đâu các bác nhé

kiacd5bd

Xe tải
Vâng, em cảm ơn bác.

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
Còn cái thứ 3 nữa, trong sơ đồ ở bên trái bác nhé, là cầu chì ống, không nằm trong bảng cầu chì mà chơ lơ dưới taplo, trên đầu gối phải của lái xe

PS: Sơ đồ này là em cắt dán, chỉnh sửa lại để phù hợp với xe lắp tại VN, có thể không được chính xác hoàn toàn đâu các bác nhé
Vâng. Cám ơn CT. Thế thì em thấy cái cầu chì dưới taplo đang bị cắt ra không đấu vào đâu cả. Em sẽ lần xem và hình như cầu chì này cấp + cho công tức quạt gió thì phải

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Vâng. Cám ơn CT. Thế thì em thấy cái cầu chì dưới taplo đang bị cắt ra không đấu vào đâu cả. Em sẽ lần xem và hình như cầu chì này cấp + cho công tức quạt gió thì phải
Motor quạt gió được cấp nguồn qua cầu chì HEATER trong bảng cầu chì bác ah