Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

hat65

Xe điện
Em kiểm tra mất 2 buổi kết quả là vẫn không biết tại sao bác ạ :D
Khi đóng cửa vào bác nhìn xem có cảm thấy cửa phải trèo lên cao 1 chút mới vào ko ( nếu có do cửa xệ cần chỉnh móc thấp xuống ). Nếu ko thì bác tháo gioăng cửa ra đóng xem có dễ ko ( gioăng cứng hoặc dầy quá cửa ép vào khó)

dongbaclangtu

Xe điện
Khi đóng cửa vào bác nhìn xem có cảm thấy cửa phải trèo lên cao 1 chút mới vào ko ( nếu có do cửa xệ cần chỉnh móc thấp xuống ). Nếu ko thì bác tháo gioăng cửa ra đóng xem có dễ ko ( gioăng cứng hoặc dầy quá cửa ép vào khó)
Cửa bị xệ có chỉnh được nó nâng lên không các bác?
Xe em bị mất cái vòng đệm bằng nhựa giữa cái tay quay kính và tapi, bác nào chế cửa điện còn dư thì cho em xin với ạ.

hat65

Xe điện
Xe em bị mất cái vòng đệm bằng nhựa giữa cái tay quay kính và tapi, bác nào chế cửa điện còn dư thì cho em xin với ạ.
Chân bản lề cánh cửa ( phần bắt vào thân xe ) nới các bulong ra có thể chỉnh xê dịch đc, móc để ngoàm của khoá cửa ăn khớp vào cũng có độ xê dịch đc. Bác chú ý xem bản lề có độ rơ của chốt ko

ZINGGE

Xe tăng
Cánh cửa bị xệ do nhiều nguyên nhân (va quệt,đâm đụng,mòn chốt ...) nhưng đa phần do sử dụng lâu bị mòn chốt bản lề thôi,nếu nhẹ thì bác chỉnh theo các bác đã hướng dẫn ở trên và nếu mòn quá (bác mở cửa ra rồi cầm cánh cửa nhâng lên ,xuống ) thì bác lên tiện lai chốt khác (chú ý khi tiện lại phải dùng thép tốt ) và lắp lại là OK con gà đen nhé.Còn vụ cái đặt vòng kia thì bác gặp em nhé,nếu bác đi dự SN PC thì em biếu không bác 1 đôi,còn không thì bác...thông cảm cho em nhé.cã cã:D

Chỉnh sửa cuối:

dongbaclangtu

Xe điện
Vậy bác cho vào túi hàng đi nhé! Giờ này tháng sau chắc là vòng của bác đã nằm trong v2 của em.

ZINGGE

Xe tăng

dongbaclangtu

Xe điện
Kính thưa các bác!
Tranh thủ 30 phút nghỉ trưa em tháo dây côn và tuốt mỡ vào và giờ nó ko kêu rít rít nữa, rất cảm ơn các bác đã tư vấn!
Tiếp theo của dự án lắp bộ khiển từ xa Giordon. Về cách đấu thì bác Vuahung105 hướng dẫn em đã thử bằng mô hình ổn rồi. Tiếp theo là công đoạn lắp vào xe:
1 - Dây lửa thì em định câu từ hộp cầu chì của xe, mở ra nhìn rồi nhưng chưa biết nên câu kiểu gì và cách tháo cái giắc đầu dây cắm vào hộp cầu chì?
2 - Em định tận dụng đôi dây chờ có sẵn ở cốp, từ mầu xanh lá cây đỏ ở cốp và đầu dây chỗ hộp cầu chì thì em đoán nó là dây gạt nước kinh sau (R.wiper) tuy nhiên dây này nó có thông hay bị cắt để chờ công tắc điều khiển thì em ko rõ. Trường hợp nó đã cắt rồi thì cái giắc chờ nó sẽ được bố trí ở đâu các bác nhỉ? (Em định đấu dây chuột mở cốp từ bộ đktx vào chỗ này?
Rất mong các bác chỉ bảo, em cảm ơn các bác!

ramada

Xe điện
Kính thưa các bác!
Tranh thủ 30 phút nghỉ trưa em tháo dây côn và tuốt mỡ vào và giờ nó ko kêu rít rít nữa, rất cảm ơn các bác đã tư vấn!
Tiếp theo của dự án lắp bộ khiển từ xa Giordon. Về cách đấu thì bác Vuahung105 hướng dẫn em đã thử bằng mô hình ổn rồi. Tiếp theo là công đoạn lắp vào xe:
1 - Dây lửa thì em định câu từ hộp cầu chì của xe, mở ra nhìn rồi nhưng chưa biết nên câu kiểu gì và cách tháo cái giắc đầu dây cắm vào hộp cầu chì?
2 - Em định tận dụng đôi dây chờ có sẵn ở cốp, từ mầu xanh lá cây đỏ ở cốp và đầu dây chỗ hộp cầu chì thì em đoán nó là dây gạt nước kinh sau (R.wiper) tuy nhiên dây này nó có thông hay bị cắt để chờ công tắc điều khiển thì em ko rõ. Trường hợp nó đã cắt rồi thì cái giắc chờ nó sẽ được bố trí ở đâu các bác nhỉ? (Em định đấu dây chuột mở cốp từ bộ đktx vào chỗ này?
Rất mong các bác chỉ bảo, em cảm ơn các bác!
Em ko có bê ta, nhưng chắc cũng như CD5 thôi. Thông thường các dây chạy từ trên cabin vào cốp nó có các jack cắm trung gian ở hai bên hốc trụ giảm sóc sau, có thể bị ngắt ra, bác kiểm tra xem
Tuy nhiên, bác phải đấu lửa cho bộ điều khiển và chuột cốp từ dây B+ (luôn có điện + kể cả khi tắt máy rút chìa) thì điều khiển và mở cốp mới hoạt động được khi bác ra khỏi xe nhá.

dongbaclangtu

Xe điện
Cảm ơn bác hướng dẫn!
Tìm đc giắc đó thì phần từ ĐKTX ra cốp là xong nhưng còn điện vào của ĐKTX muốn lấy điện B+ từ bảng cầu chì ra thì làm thế nào bác?

vuahung105

Xe container
Cảm ơn bác hướng dẫn!
Tìm đc giắc đó thì phần từ ĐKTX ra cốp là xong nhưng còn điện vào của ĐKTX muốn lấy điện B+ từ bảng cầu chì ra thì làm thế nào bác?
Em thì lấy một cái đầu cốt loại đực, cắm chặt vào chân b+ phía sau là ok. Chả bao giờ rơi đc

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
Mấy hôm nay, do em mua dầu trợ lực thấy hơi loãng nên chỗ thước lái có vẻ ra nhiều dầu hơn.
Em đã kiểm tra xem nó bị ra dầu chỗ nào, thì thấy nó ra ngay chỗ cao su bọc thước lái phía bên lái. Nó thấm từ chõ này ra. (chỉ ra 1 bên) có phải nguyên nhân chính là do hở phớt không ạ?
Có thể khắc phục được không? Hay phải mua thước lái mới.

PS: Hôm trước có nhờ Giàng tìm hộ phớt thước lái. Không biết loại này có không ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hat65

Xe điện
Xử lý chảy dầu thước lái đòi hỏi thợ có kinh nghiệm, làm cẩn thận mới hy vọng khỏi ( tỷ lệ thành công cũng ko cao lắm) nếu xe bác chưa đến mức độ dầu chảy xuống đất thì cứ thong thả nghe nghóng tìm xem có thợ giỏi về món này ko rồi hãy làm

ZINGGE

Xe tăng
Mấy hôm nay, do em mua dầu trợ lực thấy hơi loãng nên chỗ thước lái có vẻ ra nhiều dầu hơn.
Em đã kiểm tra xem nó bị ra dầu chỗ nào, thì thấy nó ra ngay chỗ cao su bọc thước lái phía bên lái. Nó thấm từ chõ này ra. (chỉ ra 1 bên) có phải nguyên nhân chính là do hở phớt không ạ?
Có thể khắc phục được không? Hay phải mua thước lái mới.

PS: Hôm trước có nhờ Giàng tìm hộ phớt thước lái. Không biết loại này có không ạ.[/QUOT
Chảy dầu thước lái do bị mòn phớt đầu trục thước lái hoặc do mòn xước thân thước bác ạ . Nếu ở trường hợp 1 thì có thể thay phớt khác vào ( cái này có bán cả bộ bác ạ) , còn ở trường hợp 2 thì xử lý hơi khó khăn tùy thuộc vào độ mòn xước của trục ạ và khi làm thì bác tham khảo như ý kiến của PCT vừa nêu ở trên bác nhé.

quocdiep83

Xe tải
Báo cáo với ct và pct.xe e h đã ngon rùi.e cũng đánh luôn dktx liền chìa rồi ạ.có vẻ đã hài lòng.lúc trước e có hỏi ct và pct về lần trước đi tự dưng lạng lái.e cho vào gara kiểm tra thì mấy con ốc nó chưa vặn chặn ở gần bánh xe trước ạ.có con gần rời ra rồi.e sợ quá lên bảo các bác ở gara kiểm tra lại hết ốc nhái xem.nguy hiểm quá ct và pct ạ. :( e cảm ơn ct và pct ạ.

bluestar2006

Xe container
Báo cáo CT, em đã đưa xe ra garage thay cu-roa cam (thợ chỉ thay cu-roa mà không thay bi tì) + 2 dây cu-roa ngoài, cao su ngăn bụi thước lái. (Bơm xăng cũ và dây cao áp thợ bảo còn tốt không phải thay mới). Công 400k ạ! Thợ cầm cu-roa cũ lên bẻ ngược xuôi rồi bảo cu-roa cam này đáng lẽ phải thay sớm hơn!#:-s
Nghe đoạn này là bác làm em thở phào rồi ạ :)
Còn bơm và dây cao áp chưa dùng đến, bác cứ để dành nơi thoáng mát nhé.

dongbaclangtu

Xe điện
Thưa chủ tịch! Biết là ko nên tự thay đai cam, nhưng nó làm em tò mò. Nếu tự thay đai cam bằng cách đánh dấu vị trí các buli, tháo ra và lắp cái mới vào thì liệu có làm đc ko ạ?

bluestar2006

Xe container
Thưa chủ tịch! Biết là ko nên tự thay đai cam, nhưng nó làm em tò mò. Nếu tự thay đai cam bằng cách đánh dấu vị trí các buli, tháo ra và lắp cái mới vào thì liệu có làm đc ko ạ?
Cũng không khó lắm đâu bác ạ, vì trên các bánh răng có dấu để căn cam rồi. Vậy nên chỉ cần có dụng cụ và cẩn thận là được thôi ạ

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
xe em cũng nghe xin xít tiếng dây cua roa CT ạ, ấn vào thấy nó có vẻ dạn dạn như ấn vào tấm xốp cắm hoa ấy (tất nhiên là nó cứng hơn nhiều).
Theo bác đã cần thay chưa ợ, nếu phải thay, nhờ bác khi nào tiện lượn chợ, bỏ cho em 2 sợi vào giỏ nhé.

thank bác

hatatthanh2008

Xe buýt
Em là lính mới tò te.
Cho em hỏi có chỗ nào sơn toàn bộ xe không các cụ?
Tiêu chí NGON BỔ RẺ
Xe em là KIA PRIDE - B 2004