Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

ramada

Xe điện
Bấy lâu nhà cháu không để ý cái khóa nắp bình xăng, hôm nay đi bơm xăng mới biết bị vặt mất cái nắp bình, kiểm tra khóa thì ..ôi thôi đâu còn tác dụng nữa, chỉ cần dùng vật có cạnh xoay là mở được. Có cụ nào sử lý cái này chưa, thay khóa ở đâu có, ai thay ạ.
Chắc là cụ 1 tháng mới đổ xăng 1 lần hay sao mà mất cả nắp bình xăng cũng không biết :))
Cháu fun tý thôi, chứ cái khóa nắp bình xăng xe mình chỉ để làm cảnh thôi, chìa nào cũng mở được. Cái của cháu và của các cụ khác ... cũng giống của cụ.

hat65

Xe điện
Bấy lâu nhà cháu không để ý cái khóa nắp bình xăng, hôm nay đi bơm xăng mới biết bị vặt mất cái nắp bình, kiểm tra khóa thì ..ôi thôi đâu còn tác dụng nữa, chỉ cần dùng vật có cạnh xoay là mở được. Có cụ nào sử lý cái này chưa, thay khóa ở đâu có, ai thay ạ.
Có nhiều chủ xe khi đổ xăng để nắp xăng trên nóc, cốp xe. Sau đó cứ đóng nắp ngoài vào rồi đi luôn. Chứ cái nắp có mấy chục nên giờ ít mất lắm

bluestar2006

Xe container
Bình thường chẳng ai lấy cái nắp bình xăng xe mình cả, mà có thể do đổ xăng rồi quên đóng nắp nên nó rơi mất. Nhưng thôi đã mất bò thì cứ làm cái chuồng vậy:
1- Thay ổ khóa bằng 1 cái ổ bãi có bi hẳn hoi (đồ gin thì được thiết kế để làm cảnh rồi)
2 - Mua cái nắp xăng có khóa (như khóa bình xăng 2B). Ở chợ Giời mặc cả khéo là 80K (sau khi em đã được dân chợ Giời phím giá chuẩn)

ramada

Xe điện
Có nhiều chủ xe khi đổ xăng để nắp xăng trên nóc, cốp xe. Sau đó cứ đóng nắp ngoài vào rồi đi luôn. Chứ cái nắp có mấy chục nên giờ ít mất lắm
Cháu bị 1 lần, và có thể thêm nhiều lần nữa, cơ mà cũng lâu lắm rồi và cũng không bị mất cái nắp ạ X_X
Vậy nên giờ đổ xăng là toàn cho cái nắp vào túi quần cho chắc.

Chỉnh sửa cuối:

Ngố BK

Xe hơi
Chắc là cụ 1 tháng mới đổ xăng 1 lần hay sao mà mất cả nắp bình xăng cũng không biết :))
Cháu fun tý thôi, chứ cái khóa nắp bình xăng xe mình chỉ để làm cảnh thôi, chìa nào cũng mở được. Cái của cháu và của các cụ khác ... cũng giống của cụ.
Bình thường chẳng ai lấy cái nắp bình xăng xe mình cả, mà có thể do đổ xăng rồi quên đóng nắp nên nó rơi mất. Nhưng thôi đã mất bò thì cứ làm cái chuồng vậy:
1- Thay ổ khóa bằng 1 cái ổ bãi có bi hẳn hoi (đồ gin thì được thiết kế để làm cảnh rồi)
2 - Mua cái nắp xăng có khóa (như khóa bình xăng 2B). Ở chợ Giời mặc cả khéo là 80K (sau khi em đã được dân chợ Giời phím giá chuẩn)
Cháu bị 1 lần, và có thể thêm nhiều lần nữa, cơ mà cũng lâu lắm rồi và cũng không bị mất cái nắp ạ X_X
Nhà cháu bơm xăng cách đây 1 tuần, cháu thề là đã vặn chặt cái nắp xăng (đấy là cháu cảm thấy thế8-x) trưa nay cháu đặt thợ đã gửi lên nó bảo chỉ lấy 150k thôi=)), giờ nghe các cụ phán, cháu...#-o!

dongbaclangtu

Xe điện
Cụ làm cái dây xích nối nắp xăng và ô tô thì ko sợ rơi đâu ạ. Cụ đút túi quần cô bán xăng lại cười khúc khích!

LuGao

Xe tải
Thế này bác nhé (có thể cũng trùng ý của bác thôi)
Khi ở trạng thái OFF, dây BL/BK được đấu với cực L - của motor /dây BL/W (tác dụng phanh mô tơ để gạt nước nghỉ ở mép kính dưới, nguyên tắc hãm mô tơ này được áp dụng ở nhiều nơi trên xe)
Khi gạt công tắc sang LOW, HIGH, hay One Touch, dây BL/BK này được ngắt ra khỏi +12V, tiếp đó mô tơ được cấp mass và quay. Lúc này bánh xe nhựa ở mô tơ sẽ quay 1 góc làm cho dây BL/BK tiếp mass trong 1 chu kỳ gạt rồi mới trở về nối với +12V. Chính do việc này làm cho cái One Touch hoạt động được, cũng như tắt cần gạt nước bất kỳ thời điểm nào, thì mô tơ sẽ quay thêm để đưa gạt nước về đúng vị trí nghỉ.

Nếu chỉ cấp mass cho H, cũng không đảm bảo là mô tơ sẽ quay được đâu, (em chưa thử) vì lúc đó mô tơ vẫn bị hãm như phần trên em nói.

Dear CT, CT cho em hỏi trong trưởng hợp mình bỏ cái đoạn day nối màu đỏ ra thì sẽ ảnh hưởng gì ah? Em nghĩ khi mình chuyển công tắc sang Off giữa chừng, cái tiếp điểm AS nó vẫn nối mass để duy trì motor quay tiếp đến hết hành trình. Khi hết hành trình thì As không nối mas nữa và như vậy Motor sẽ dừng lại.
Thanks CT.

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container

Dear CT, CT cho em hỏi trong trưởng hợp mình bỏ cái đoạn day nối màu đỏ ra thì sẽ ảnh hưởng gì ah? Em nghĩ khi mình chuyển công tắc sang Off giữa chừng, cái tiếp điểm AS nó vẫn nối mass để duy trì motor quay tiếp đến hết hành trình. Khi hết hành trình thì As không nối mas nữa và như vậy Motor sẽ dừng lại.
Thanks CT.
Như em đã giải thích tác dụng của việc chập 2 cực motor lại, là để hãm motor (dừng gần như ngay lập tức).
Nên nếu bác bỏ cái dây đỏ đi thì nhiều khả năng khi bị ngắt điện, motor gạt nước còn chạy theo quán tính 1 chút nữa - có thể làm cho cần gạt nước không nằm ở vị trí sát mép kính bác ạ.

dongbaclangtu

Xe điện
Vâng oeo căm bác ạ! :)
Trước tiên là bác kiểm tra cánh cửa lái xem có mấy cái dây đi vào con chuột. Nếu chỉ có 2 dây thì:
- một là hộp điều khiển không có chức năng khóa tổng. khả năng này cũng ít xảy ra đối với khóa điều khiển đời trước
- hai là có chức năng khóa tổng nhưng thợ trước chạy thiếu dây.
Nếu đủ 5 dây đấu vào chuột cái, thì bác quan tâm tới 3 dây Trắng - Đen - Nâu. Bác thử chập dây Trắng hoặc Nâu vào Đen và xem các chuột có nhảy lên nhảy xuống không. Nếu có thì chuột cái có khả năng bị hỏng công tắc 3 chân -> thay chuột cái là giải quyết được vấn đề này.
Xe em là pride beta. Em mua 6 con chuột (1 chuột mẹ, 5 chuột bố) mới (đắt hơn HN mất 20 k/con) và tháo tapi cửa lái thì ko có con nào trong đó trong khi các cửa kia đều có chuột bố (đực). Các bác hướng dẫn em lắp và đấu con chuột mẹ với ạ. Em cảm ơn!

vuahung105

Xe container
Xe em là pride beta. Em mua 6 con chuột (1 chuột mẹ, 5 chuột bố) mới (đắt hơn HN mất 20 k/con) và tháo tapi cửa lái thì ko có con nào trong đó trong khi các cửa kia đều có chuột bố (đực). Các bác hướng dẫn em lắp và đấu con chuột mẹ với ạ. Em cảm ơn!

Bác chụp ảnh cái giắc cắm vào tổng khóa và mấy dây chuột caí thì mọi ngư ời sẽ giúp bác đấu dây nào và vào đâu

dongbaclangtu

Xe điện
Bác chụp ảnh cái giắc cắm vào tổng khóa và mấy dây chuột caí thì mọi ngư ời sẽ giúp bác đấu dây nào và vào đâu
Chuột cái lọai thông thường 5 dây thôi ạ.còn khóa tổng là cái gì bác nhi? Em thấy khóa cửa lái nối vói cái tiếp điểm, có phái là nó không ạ? 5 dây chuột theo em hiểu hai dây xanh se nối với chuột đực còn dây nâu, đen, trắng, em ko biết nối vào đâu và nguồn điện cấp ntn. Các Bác giúp em và nói nguyên lý hoạt động của chuột cái giúp em với!

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
Chuột cái lọai thông thường 5 dây thôi ạ.còn khóa tổng là cái gì bác nhi? 5 dây chuột theo em hiểu hai dây xanh se nối với chuột đực còn dây nâu, đen, trắng, em ko biết nối vào đâu và nguồn điện cấp ntn. Các Bác giúp em với!
cái hộp đen đen nhận tín hiệu ấy - thông thường thì nó nằm ở sàn xe chỗ chân trái lái xe ấy :x

hat65

Xe điện
Chuột cái lọai thông thường 5 dây thôi ạ.còn khóa tổng là cái gì bác nhi? Em thấy khóa cửa lái nối vói cái tiếp điểm, có phái là nó không ạ? 5 dây chuột theo em hiểu hai dây xanh se nối với chuột đực còn dây nâu, đen, trắng, em ko biết nối vào đâu và nguồn điện cấp ntn. Các Bác giúp em và nói nguyên lý hoạt động của chuột cái giúp em với!
Xe bác ngoài 2 dây cho moto kính thì có mấy dây điện chạy vào cửa lái

hat65

Xe điện
Xe beta nguyên bản nhà sx lắp khóa tổng ( cd5 ko có) bác dùng chìa đóng mở khóa cửa lái thì 3 cửa còn lại đóng mở theo. Khi lắp đktx thì hộp sẽ có 5 dây đến cửa lái ( tùy loại hôp) nhưng với xe có khóa tổng của nhà sx thì chỉ cần chuột 2 dây cho cửa lái vẫn dảm nhiệm chức tổng đc

dongbaclangtu

Xe điện
Xe bác ngoài 2 dây cho moto kính thì có mấy dây điện chạy vào cửa lái
xe em có thêm một dây nữa nối với cái cây sắt nối tới chốt cửa lái ạ. và như bác nói không cần chuột cái thì cửa lái ko có chuột là đúng rồi, bác nhỉ!

Chỉnh sửa cuối:

hat65

Xe điện
Chạy số 4 thì không hú lắm, nhưng số 5 thì hú đều đều ạ. Thay mỗi số 5 có dc không CT ?
Cái khó là mua lẻ bánh răng . Còn ko thì mấy bác có bệnh về hs mua chung 1 hs về mổ ra chia nhau

hat65

Xe điện
xe em có thêm một dây nữa nối với cái cây sắt nối tới chốt cửa lái ạ. và như bác nói không cần chuột cái thì cửa lái ko có chuột là đúng rồi, bác nhỉ!
Em chưa nhìn cụ thể cửa bêta nhưng suy luận thế này. Ở cửa lái sẽ có chuột hay công tắc chuyển tín hiệu của chốt cửa lái thành tín hiệu điện đk chuột 3 cửa kia, như vậy sẽ có ít nhất 2 dây vào cụm khóa cửa lái. Khi lắp đktx chỉ cần dùng chuột 2 dây nối với thanh chốt cửa lái là đóng mở 4 cửa đc. Ở cd5 ko có khóa tổng nên cần chuột 5 dây cho cửa lái để cửa lái làm nhiệm vụ khóa tổng ( khi dùng chìa or chốt cửa lái)

dongbaclangtu

Xe điện
Em cảm ơn các bác!
@Bác Hat65: Phó Chủ tịch, nói đúng. Nó có một cái công tắc cơ và dây điện đi ra. Các bác toàn dùng đời cao nên khó nhỉ, ko biết đc thiết kế của xe em.
@Bác vuahung105: Hộp điều khiển trung tâm là cái phải lắp thêm chứ ko phải xe nào họ cũng lắp từ lúc xuất xưởng phải không ạ?

vuahung105

Xe container
Em cảm ơn các bác!
@Bác Hat65: Phó Chủ tịch, nói đúng. Nó có một cái công tắc cơ và dây điện đi ra. Các bác toàn dùng đời cao nên khó nhỉ, ko biết đc thiết kế của xe em.
@Bác vuahung105: Hộp điều khiển trung tâm là cái phải lắp thêm chứ ko phải xe nào họ cũng lắp từ lúc xuất xưởng phải không ạ?
Đúng ÒI, như cụ hát đã chia sẻ thì bác phải mua một bộ khóa cửa từ xa ( chợ giời bán 250k thì phải ) trong bộ ấy có một cái hộp đen nhận tín hiệu và điều khiển đóng mở cửa và 2 cái điều khiển,
Bác thử dùng công tắc ở cửa lái đóng mở xem có điều khiển các cửa khác không. Nếu không ( mà e đoán là k) thì bác lần lại đuường dây điện ( theo sơ đồ CT đã post) xem có bị đứt dây k?
Hoặc thử điện 12 v vào trực tiếp từng con chuột tại 3 cánh xem còn sống không, nếu còn thì tức là dây dẫn hoặc công tắc ở cửa lái đang hỏng.