Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

sn8862

Xe máy
Có vẻ em đã tìm được rồi

Cái này bác sn8862 phải nghiêng nghiêng cái đầu chút:

Cái này là ý nghĩa các chân.
Bác dò xem cái cầu chì nó ứng với các chân nào, tiếp đó đo để xác định chân GND, sau đó suy luận ngược lại để tính số các chân còn lại nhé
Trùi, CT hay thật, em tìm đỏ mắt trên gu gồ mà không thấy :D. Tks CT nhiều ạ!
Khi nào có logo CT ới em nhé!

bluestar2006

Xe container
Trùi, CT hay thật, em tìm đỏ mắt trên gu gồ mà không thấy :D. Tks CT nhiều ạ!
Khi nào có logo CT ới em nhé!
Em phải đánh đổi tài liệu thì họ mới cho tải về bác ạ :D

bacloan

Xe máy
Bệnh này thường do bánh răng đồng tốc, hoặc nhông số mòn đó bác ạ. Thợ bắc thường khuyến nghị thay cả hộp số bãi (vì lười sửa và tìm đồ để thay)

Mấy cái bóng đèn này thuộc diện phổ thông, giá cũng rẻ bác ạ. Các hàng điện ô tô đều có sẵn cả.
Còn đồng hồ vòng tua xe bác có lẽ bị bệnh nặng hơn rồi, nhân tiện đã tháo đồng hồ ra, bác kiểm tra mạch xem có chỗ nào đứt hay chập cháy không?
vâng để em thử kt xem sao

bacloan

Xe máy
Ồ vậy là em và bác cũng ở ngay gần nhau thôi mà,em cũng thi thoảng đi vào khu đó và hình như em đã gặp V2 của bác 1,2 lần ở chỗ cầu vượt thì phải.
ở thai nguyên mình có mấy con mầu xanh như xe của em đó bác. chắc là bác gặp xe của em rồi

Giangdk0206

Xe máy
Giangdk0206 viết
Các bác cho em hỏi xe em nó vào số 3 hơi bị chờn, tự trượt về mo, vào số cứ phải lắc lắc mấy cái; còn vào số 5 thì rất khó trả số ( cứ phải nhồi ga mới về số được)
Đã đóng lại 6 cái bạc rồi mà vẫn bị.
Giúp em với!
Thanks

Bệnh này thường do bánh răng đồng tốc, hoặc nhông số mòn đó bác ạ. Thợ bắc thường khuyến nghị thay cả hộp số bãi (vì lười sửa và tìm đồ để thay)
Cảm ơn cụ.
Cụ cho em hỏi tiếp cái đồng hồ tốc độ nó nhảy linh tinh, còn cái đồng hồ nhiệt nó chết rùi thì xử lý thế nào ạ?
Thanks!

bluestar2006

Xe container
Cảm ơn cụ.
Cụ cho em hỏi tiếp cái đồng hồ tốc độ nó nhảy linh tinh, còn cái đồng hồ nhiệt nó chết rùi thì xử lý thế nào ạ?
Thanks!
Nếu bác để ý thì những thông tin liên quan đến 2 cái đồng hồ này cũng đã được đề cập đến trong thread này rồi đấy ạ :)
Thế này nhé, đồng hồ tốc độ nhảy lung tung thì nguyên nhân cơ bản là do dùng dây công tơ mét không đúng tiêu chuẩn.
Còn đồng hồ nhiệt thì có vài lý do từ nhẹ đến không nhẹ: dây cảm biến nhiệt độ bị tháo hoặc đứt, cảm biến nhiệt độ tèo (phổ biến là 2 nguyên nhân này), cuối cùng mới đến tèo cái đồng hồ đo nhiệt độ. 2 nguyên nhân đầu cũng dễ khắc phục thôi bác ạ :)

DUONG TRUONG SO

Xe tải
Em cứ nghĩ bác hỏi chỗ 391 Trần Khát Chân rồi, nên mấy hôm rồi không để ý.

Nếu bác không tìm được thì báo lại em. Em thấy chỗ nào có sẽ lấy hộ bác luôn nhé.
Chủ tịch ỏi em hỏi chỗ 391 họ bảo là còn có một bên thôi . Chủ tịch xem chỗ nào có lấy hộ em luôn với nhé . Em cảm ơn CT nhiều nhiều .

bacloan

Xe máy
ct ah

em đã tháo cái phao xăng ra kết quả là em thấy thanh nhựa có bọc một lượt dây sắt như hình trên bị mòn và đứt mất mấy sợi
chắc đó là nguyên nhân dẫn đến kim xăng báo ko chuẩn. fai ko ct
có cách nào khắc fuc đc ko ct hay phải thay cái mới

bluestar2006

Xe container
ct ah

em đã tháo cái phao xăng ra kết quả là em thấy thanh nhựa có bọc một lượt dây sắt như hình trên bị mòn và đứt mất mấy sợi
chắc đó là nguyên nhân dẫn đến kim xăng báo ko chuẩn. fai ko ct
có cách nào khắc fuc đc ko ct hay phải thay cái mới
Bác ra thợ điện hỏi mua dây điện trở đúng kích cỡ rồi có thể tự quấn lại, hoặc hàn nối lại những chỗ đứt đó (lưu ý hàn kỹ và cho mối hàn ra đằng sau phần tiếp xúc với thanh quét nhé)

Lưu ý là dây điện trở khác với dây quấn quạt hay cuộn cảm bác ạ.

truong78

Xe máy
Báo cáo CT và các bác ạ! Em chỉ biết đi mà chẳng biết gì về chăm sóc V2. Đôi lốp trước V2 bị mòn vẹt phía trong. Bình thường em toàn nhìn phía ngoài thấy ko sao. Hôm qua đi bơm kiểm tra trước khi đi xa, mới nhìn kỹ thì bị mòn vẹt phía trong trơ cả lõi thép ra (nguy hiểm quá CT và các bác ạ, nó mà nổ thì toi). Nguyên nhân là độ chụm không chuẩn. Em ra số 9 Đào Tấn chỉnh lại độ chụm và cân bằng động luôn. Buồn quá! Nhưng chỉnh lại và lốp mới đi khác hẳn CT và các bác ạ!
Chủ tịch và các bác cho em hỏi ạ: Khớp nối giữa láp trong và ngoài V2 em bị chảy dầu (cao su bọc không khít) có sao ko CT? Xử lý bằng cách nào ạ?
Miếng xốp cửa hút gió ngoài V2 em mục nát, bay hết rồi. Chế độ gió trong mà vẫn có mùi ngoài bay vào. Em đã thấy vị trí nó ở dưới cốp rồi nhưng ko biết phải xử lý thế nào CT và các bác ạ!

Porsche_CD5

Xe điện
các cụ cho e hỏi cầu chì của v2 e thế này có ổn không a, e thấy thiếu vầu chỗ a.?
đây là cái dây dùng để cắm vào đầu đĩa a. bị đứt 1 dây này có ảnh hưởng gì không a. vài cái này muôn nối vầo thì phải làm sao a
Giàng và Bác Manhkinhhon cho em hỏi đây có phải là sơn các bon không ạ

vip_loimat

Xe đạp
bác chụp quả hình cho xem mẫu mã để em đi tìm mua với
em ở thái nguyên mà chưa biết mua ở đâu
màn hình gương hả bác. lần trước e mua ở lạng sơn có 600k về tự lắp. 20p là xong

bluestar2006

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Báo cáo CT và các bác ạ! Em chỉ biết đi mà chẳng biết gì về chăm sóc V2. Đôi lốp trước V2 bị mòn vẹt phía trong. Bình thường em toàn nhìn phía ngoài thấy ko sao. Hôm qua đi bơm kiểm tra trước khi đi xa, mới nhìn kỹ thì bị mòn vẹt phía trong trơ cả lõi thép ra (nguy hiểm quá CT và các bác ạ, nó mà nổ thì toi). Nguyên nhân là độ chụm không chuẩn. Em ra số 9 Đào Tấn chỉnh lại độ chụm và cân bằng động luôn. Buồn quá! Nhưng chỉnh lại và lốp mới đi khác hẳn CT và các bác ạ!
Chủ tịch và các bác cho em hỏi ạ: Khớp nối giữa láp trong và ngoài V2 em bị chảy dầu (cao su bọc không khít) có sao ko CT? Xử lý bằng cách nào ạ?
Miếng xốp cửa hút gió ngoài V2 em mục nát, bay hết rồi. Chế độ gió trong mà vẫn có mùi ngoài bay vào. Em đã thấy vị trí nó ở dưới cốp rồi nhưng ko biết phải xử lý thế nào CT và các bác ạ!
1. Khớp nối láp trong chảy dầu: Nguyên nhân chính do phớt thì đúng hơn bác ạ. Cái này thay là xong, chi phí cũng không bao nhiêu. Còn nếu do cao su bọc thì bác phải kiểm tra lại xem nó có bị nứt/rách không để còn thay kịp thời - nếu rách Bọc cao su mà không sử lý ngay thì hậu quả để lại khá nghiêm trọng ạ.

2. Cách sử nó là tìm cách tháo cái hộp nhựa trắng ra rồi dán lại miếng xốp ạ. Hoặc tháo cái nắp màu đen ở vách ngăn máy và cabin (bên phụ) sẽ nhìn thấy đường lấy gió ngoài, sau đó chế cái nắp úp lên luôn ạ.

truong78

Xe máy
1. Khớp nối láp trong chảy dầu: Nguyên nhân chính do phớt thì đúng hơn bác ạ. Cái này thay là xong, chi phí cũng không bao nhiêu. Còn nếu do cao su bọc thì bác phải kiểm tra lại xem nó có bị nứt/rách không để còn thay kịp thời - nếu rách Bọc cao su mà không sử lý ngay thì hậu quả để lại khá nghiêm trọng ạ.

2. Cách sử nó là tìm cách tháo cái hộp nhựa trắng ra rồi dán lại miếng xốp ạ. Hoặc tháo cái nắp màu đen ở vách ngăn máy và cabin (bên phụ) sẽ nhìn thấy đường lấy gió ngoài, sau đó chế cái nắp úp lên luôn ạ.
Em cám ơn CT ạ. CT giỏi thật, cái gì cũng biết.

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
báo cáo CT va AE. V2 của em hôm nay vào gara. Yêu cầu xử lý vụ kêu mà mỗi khi đánh hết lái sang trái ở đường bằng thì không sao, nhưng hơi dốc lá kếu. cứ tưởng do láp (Láp em cũng mới thay). Thành ra khi đánh hết lái sang trái V2 của em bị sát với sắt xi (có khả năng đã hàn lại). Sau khi tìm mãi thợ chạy thử mới phát hiện ra. Cuối cùng đã xử lý xong nhân tiện em thay luôn rotun bên lái và đóng lại 2 cái cao su mới và cái cảm biến nhiệt nay chạy cực xướng, không kêu (trước đây em tưởng do giảm sóc) kể cả ổ gà em vẫn có thể thả tay được. Hết có 350k cả công và cân chỉnh.
Nhưng còn 1 vài vấn đề như sau.
Ông hẹn em hôm nào rỗi qua ông kiểm tra và thây thế toàn bộ cao su phía trước và sau, kiểm tra máy hơi ra dầu (màu ngà vàng). Ông bảo có khả năng dầu hộp số hoặc thước lái.
Cảm biến nhiệt chưa chạy vì thay con mới nhưng chắc không đúng loại, ông hẹn hôm nào lấy hàng ông sẽ alo và thay lại.(đã thử đây vào mát đồng hồ vẫn báo).
PS: Hôm nào CT đi chợ mua hộ em dây công tơ mét với nhé. V2 em cứ chạy tầm 40 đến 60km là lắc lư như lên đồng ấy. ( Chắc trong em cũng có nhưng không biết loại nào hay CT có ảnh up cho em xem để em tự tìm. Nếu không có lại phiền CT).
Và ông có quả thước lái bãi. EM nào cấn alo em chỉ cho (giá em chưa hỏi cụ thể nhưng ông bảo tầm gần 3 củ. em cũng chẳng biết đắt hay rẻ)

bluestar2006

Xe container
báo cáo CT va AE. V2 của em hôm nay vào gara. Yêu cầu xử lý vụ kêu mà mỗi khi đánh hết lái sang trái ở đường bằng thì không sao, nhưng hơi dốc lá kếu. cứ tưởng do láp (Láp em cũng mới thay). Thành ra khi đánh hết lái sang trái V2 của em bị sát với sắt xi (có khả năng đã hàn lại). Sau khi tìm mãi thợ chạy thử mới phát hiện ra. Cuối cùng đã xử lý xong nhân tiện em thay luôn rotun bên lái và đóng lại 2 cái cao su mới và cái cảm biến nhiệt nay chạy cực xướng, không kêu (trước đây em tưởng do giảm sóc) kể cả ổ gà em vẫn có thể thả tay được. Hết có 350k cả công và cân chỉnh.
Nhưng còn 1 vài vấn đề như sau.
Ông hẹn em hôm nào rỗi qua ông kiểm tra và thây thế toàn bộ cao su phía trước và sau, kiểm tra máy hơi ra dầu (màu ngà vàng). Ông bảo có khả năng dầu hộp số hoặc thước lái.
Cảm biến nhiệt chưa chạy vì thay con mới nhưng chắc không đúng loại, ông hẹn hôm nào lấy hàng ông sẽ alo và thay lại.(đã thử đây vào mát đồng hồ vẫn báo).
PS: Hôm nào CT đi chợ mua hộ em dây công tơ mét với nhé. V2 em cứ chạy tầm 40 đến 60km là lắc lư như lên đồng ấy. ( Chắc trong em cũng có nhưng không biết loại nào hay CT có ảnh up cho em xem để em tự tìm. Nếu không có lại phiền CT).
Và ông có quả thước lái bãi. EM nào cấn alo em chỉ cho (giá em chưa hỏi cụ thể nhưng ông bảo tầm gần 3 củ. em cũng chẳng biết đắt hay rẻ)
Dây công tơ mét nếu có hịn em cũng sẽ lấy cho bác (cái này lúc có hàng lúc hết). Hoặc nếu bác thấy cái dây thế này thì là dây hịn, mua luôn nhé

Bác có cần cảm biến nhiệt độ thì em tìm luôn cho, hàng mới tinh và hịn luôn (nếu còn :D)
Còn dầu bị chảy, nếu là ở thước lái thì dễ xác định nhưng khó khắc phục (mất công). Dầu máy có thể bị chảy do hở phớt trục cơ (đầu hoặc đuôi). Dầu hộp số chảy phổ biến nhất là do phớt láp trong (như post bên trên em có đề cập đến)

Chỉnh sửa cuối:

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
CÁm ơn CT. Em sẽ tìm xem có không. Còn cảm biến nhiệt em đã trả tiền cho thợ rồi 80k. Ông thợ hẹn tìm cái khác để thay đúng hãng. Nếu không được em sẽ alo

Chỉnh sửa cuối:

bacloan

Xe máy
ct ah em đã thay hết bóng đèn cháy và nó đã báo đủ hết
còn mỗi bóng hình quả chuông mỗi khi vào xóc nó báo thì ko bít có hoạt đông ko?
còn mỗi vụ cái fao xăng mà ct bảo cách khắc phục thì e hơi lăn tăn, ko biết cái mới có đắt ko ct