Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

vuahung105

Xe container
Bác gấu đã hướng dẫn rùi đấy ah.
anh em nhà pride toàn ra chợ mua lưỡi gạt cao su về rồi tulamlay, chi phí một đôi hàng mobis giá 70k bác ah.
còn xe bác là bate nên cần gạt mưa sẽ có 3 nấc.
1. chế độ gạt gián đoạn ( điều chỉnh thời gian bằng cái núm xoay ấy )
2. chế độ gạt bình thường
3. chế độ gạt nhanh
theo em đoán thì hệ thống dây và điểm tiếp xúc có vấn đề. bác cứ tháo ra nghiên cứu rồi tìm cách khắc phục.
bây h một bộ gạt mưa INT như của bác ngoài chợ cũng có giá 750k-800k đấy, em cũng thèm nhưng chưa có xèng ợ :-|
còn bộ gạt mưa phía sau thì hàng hiếm lắm, nhiều bác trong đó có em cũng muốn mà chưa tìm đc .

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
hiện tại v2 của em chỉ có 1 nấc bật và 1 nấc tắt, nấc còn lại chẳng thấy có tác dụng gì. còn 1 vòng tròn ở công tắc gạt mưa em thấy cũng có 4 nấc không biết là những nấc gì.
Và các cụ tư vấn giúp em luôn. Em định thay đôi bóng đèn pha vì bóng đén của V2 em hơi tối, pha em đã vệ sinh sạch sẽ còn sáng, chưa ố. Em tham khảo 1 số diễn đàn thấy bảo lắp loại bóng gì mà siêu sáng. không biết v2 của mình lắp được những loại gì nhỉ. Rất mong các cụ tận tình chỉ giáo.
đúng là như bác Sti nói đấy ah, trừ khi bác độ thêm bóng xenon thì có cải thiện thêm. nhưng so chi phí với hiệu quả thì có lẽ là không đáng, chính vì thế mấy bác nhà mình toàn dùng phương pháp: đánh bóng lại mặt đèn pha hoặc lắp thêm đèn gầm như em :-|

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
đúng là như bác Sti nói đấy ah, trừ khi bác độ thêm bóng xenon thì có cải thiện thêm. nhưng so chi phí với hiệu quả thì có lẽ là không đáng, chính vì thế mấy bác nhà mình toàn dùng phương pháp: đánh bóng lại mặt đèn pha hoặc lắp thêm đèn gầm như em :-|
vâng. Mai em cũng lắp thêm đèn gầm cho sáng hơn. Nhưng có cần lắp thêm công tắc không các cụ nhỉ. Hay đấu thẳng vào đèn pha thôi. Còn vụ gạt mưa cũng lên mua và thay lấy. Hôm nào rãnh em tháo công tắc gạt mưa ra kiểm tra rồi xin các cụ chỉ giáo sau

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
vâng. Mai em cũng lắp thêm đèn gầm cho sáng hơn. Nhưng có cần lắp thêm công tắc không các cụ nhỉ. Hay đấu thẳng vào đèn pha thôi. Còn vụ gạt mưa cũng lên mua và thay lấy. Hôm nào rãnh em tháo công tắc gạt mưa ra kiểm tra rồi xin các cụ chỉ giáo sau
em lắp thì thêm một công tắc, một cái rơle, lấy nguồn từ đèn lăng téc.
sơ đồ điện hôm trước CT có post lên đây ròi, bác tìm lại tý nhá .
như thế tiện hơn, lúc nào cần thì bật, không thì thôi ợ

Chít chít! Cụ đấu thế thì có ngày bà hỏa thăm đấy.
Bản thân đèn pha đã có công suất lớn và bản hãng đã tính toán cho dây, cầu chì và relay đủ rồi. Cụ đấu thêm vào, dây nóng, chập... là tiêu đấy.
Cụ phải đấu riêng ra, có đầy đủ relay, công tắc , cầu chì, dây dẫn đủ lớn... thì mới an toàn.
C

bluestar2006

Xe container
Các cụ cho em hỏi chút. Em muốn thay đôi gạt mưa vì gạt bên lái kêu chắc do cao su mất độ đàn hồi, nhưng không biết gạt của V2 mình loại nào? bao nhieu inch. Các cụ tư vấn giúp.
À còn vấn đề nữ là con v2 của em khi gạt mưa chỉ có 1 nấc thôi. nhưng trong công tắc không có 4 nấc mà xoay cả 4 nấc thì chẳng có tác dụng gì. như vậy v2 của em tốc độ gạt chậm và nhanh không nhỉ. nếu có các cụ chỉ cách đấu lại.
Gạt mưa Pride dùng loại 18 inch bác nhé. Nói chung có nhiều loại gạt trên thị trường, xe em đang dùng loại Airo AB4 (Hàn quốc) bác Hùng MAST cung cấp, giá cũng vừa phải. Còn đôi lưỡi cao su 70K bác vuahung nói là hàng BOSCH nhưng dạo này chất lượng hàng này đang có vấn đề.
Gạt nước xe bác hiện tại có 2 khả năng trục trặc: tại motor gạt nước (khả năng này lớn hơn, có thể do gẫy tiếp điểm trong bộ motor) hoặc do tiếp điểm của bộ công tắc điều khiển. Cái này thợ phải kiểm tra trực tiếp mới xác định chính xác và sử lý được.

bluestar2006

Xe container
Chít chít! Cụ đấu thế thì có ngày bà hỏa thăm đấy.
Bản thân đèn pha đã có công suất lớn và bản hãng đã tính toán cho dây, cầu chì và relay đủ rồi. Cụ đấu thêm vào, dây nóng, chập... là tiêu đấy.
Cụ phải đấu riêng ra, có đầy đủ relay, công tắc , cầu chì, dây dẫn đủ lớn... thì mới an toàn.
C
Lâu lâu mới thấy bác Gấu về thăm nhà Pride. Chúc bác luôn mạnh khỏe và vẫn luôn yêu quí, chia sẻ kinh nghiệm về Niềm tự hào với mọi người ạ!

YORK

Xe tăng
hiện tại v2 của em chỉ có 1 nấc bật và 1 nấc tắt, nấc còn lại chẳng thấy có tác dụng gì. còn 1 vòng tròn ở công tắc gạt mưa em thấy cũng có 4 nấc không biết là những nấc gì.
Và các cụ tư vấn giúp em luôn. Em định thay đôi bóng đèn pha vì bóng đén của V2 em hơi tối, pha em đã vệ sinh sạch sẽ còn sáng, chưa ố. Em tham khảo 1 số diễn đàn thấy bảo lắp loại bóng gì mà siêu sáng. không biết v2 của mình lắp được những loại gì nhỉ. Rất mong các cụ tận tình chỉ giáo.
Cụ tháo đôi pha đưa ra ngã ba quan tài đánh bóng lại đi 200k thôi. Mình làm ko đúng kiểu mà bị nước vào thì ốm ;)
Mua đôi bóng mới FLOESER ở Cường chiến thắng 50k/c thì mới là ngon bổ rẻ. Bác Hát chỉ cho nhà cháu chuột bạch quả này đấy. Ngon lém :D

Lâu lâu mới thấy bác Gấu về thăm nhà Pride. Chúc bác luôn mạnh khỏe và vẫn luôn yêu quí, chia sẻ kinh nghiệm về Niềm tự hào với mọi người ạ!
Cám ơn các cụ vẫn nhớ tới em.
Hồi này, thi thoảng đi đường gặp con CD5 chạy qua mà tiếc con xe của em quá cụ ợ. Giá mà giữ được thì vừa có xe đi (chơi riêng) vừa vọc vạch thoải con gà mái.

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
Hôm qua đi về tự nhiên đèn lùi V2 em bị mất. Em kiểm tra giây thì dây lử bị chạm, chỉ hơi sáng nếu thử 1 bóng. Sau đó em liền bỏ giây lửa này đi và câu trực tiếp từ chỗ này ( trong ảnh) thì lại sáng ngon lành. Không biết lấy lửa từ đây có được không các cụ nhỉ. Có ảnh hưởng gì không?

manhkinhh0n

Xe tải

các cụ cho e hỏi cái ốc vít e voìn tròn đỏ có phải là bù ga điều hòa không a. nếu phải thì vặn bên nào a. thank các cụ. còn cái vòng tròn xanh là chỉnh lacenty đúng không a

Chỉnh sửa cuối:

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com

các cụ cho e hỏi cái ốc vít e voìn tròn đỏ có phải là bù ga điều hòa không a. nếu phải thì vặn bên nào a. thank các cụ. còn cái vòng tròn xanh là chỉnh lacenty đúng không a
Giàng đang du xuân, em giả nhời bác theo hiểu biết của em nhé.
Vít đỏ, vít xanh đều là chỉnh ga lăng ty bác ạ.
Vít đỏ galangty khi mở điều hòa, vít xanh lai khi ko mở điều hòa ạ. Nguyên tắc là cứ vặn vào thì là tăng vòng tua

bluestar2006

Xe container

Ngược lại bác ạ. Cái vặn được bằng tay là chỉnh ralenti không điều hòa, còn cái còn lại để chỉnh ralenti khi bật điều hòa nhé.

Phần trên bác lấy 12V ở vị trí đó cũng được, nhưng 2 dây chì của xe bác đã được thay bằng dây điện, nên bác nên thêm cho thiết bị đấu thêm một cái cầu chì nữa.
Nhưng để khắc phục triệt để bác cần kiểm tra dây đèn lùi nguyên bản, tránh tình trạng rò điện.

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
Phần trên bác lấy 12V ở vị trí đó cũng được, nhưng 2 dây chì của xe bác đã được thay bằng dây điện, nên bác nên thêm cho thiết bị đấu thêm một cái cầu chì nữa.
Nhưng để khắc phục triệt để bác cần kiểm tra dây đèn lùi nguyên bản, tránh tình trạng rò điện.
Cảm ơn CT và AE nhiều.
Em cũng chẳng biết giây nguyên bản là giây nào. Hôm lấy xe đèn lùi cũng không sáng em phải đi lại dây và tìm dây lửa. Nhưng được khoảng 3 tháng ổn. Hôm qua tự nhiên không thấy sáng em mới kiểm tra dây cũ bằng bóng 12v thì thấy hơi đỏ tóc. Em cắt dây cũ và đấu luôn lên nguồn tổng thì lại sáng bình thường.
Còn công tắc gạt mưa của em giống thế này, mà lại không thấy tốc độ gạt chậm.

PS: CT chi em hỏi chút. V2 của em bị mất miếng ốp nhựa ở bên ghế phụ và miếng nhựa ở chỗ ngã ghế. Không biết chợ giời có không nhỉ. Nếu có hôm nào CT đi chợ kiếm hộ em với nhé. Cảm ơn CT nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Cảm ơn CT và AE nhiều.
Em cũng chẳng biết giây nguyên bản là giây nào. Hôm lấy xe đèn lùi cũng không sáng em phải đi lại dây và tìm dây lửa. Nhưng được khoảng 3 tháng ổn. Hôm qua tự nhiên không thấy sáng em mới kiểm tra dây cũ bằng bóng 12v thì thấy hơi đỏ tóc. Em cắt dây cũ và đấu luôn lên nguồn tổng thì lại sáng bình thường.
Bác tháo cái cụm công tắc gạt mưa ra bán đấu giá ngược đê, khối nhà theo đới ;)

bluestar2006

Xe container
Cảm ơn CT và AE nhiều.

PS: CT chi em hỏi chút. V2 của em bị mất miếng ốp nhựa ở bên ghế phụ và miếng nhựa ở chỗ ngã ghế. Không biết chợ giời có không nhỉ. Nếu có hôm nào CT đi chợ kiếm hộ em với nhé. Cảm ơn CT nhiều.

Trông cái ảnh rõ là quen :D Hôm xưa còn có bác thợ buôn xe lấy cả cái ảnh này của em để đăng bán xe nữa cơ :)
Mấy cái ốp nhựa ghế có vẻ rất khó kiếm đấy bác ạ, em sẽ để ý thôi, nhưng hy vọng nhỏ nhoi lắm đấy.

alex_pagulayan

Xe điện
em cũng đang bán xe đây này :D nhưng em ko lấy hình của bác nhá :D . em đang tăm 1 em PS màu trắng (đúng màu em thích)ngon lắm... chả biết có duyên hay ko nữa :s

vuahung105

Xe container
nhìn cái ảnh hịn em mới nhớ ra.
Giàng đi chợ có nhìn thấy cái viền lắp CD 1 din thế này không nhi?
em đang tìm một cái mà khó quá .

bluestar2006

Xe container
nhìn cái ảnh hịn em mới nhớ ra.
Giàng đi chợ có nhìn thấy cái viền lắp CD 1 din thế này không nhi?
em đang tìm một cái mà khó quá .
Để em tìm xem còn cái nào không - may ra thì có :D, chứ không thì cái này phải ra hàng lắp âm thanh hình ảnh hỏi bác à

truong78

Xe máy
chắc ý bác là đã chuyển chế độ lấy gió trong phải không ạ? Còn mùi do xe không thể kín 100% và xe mình không kín lắm.
Bác có thể kiểm tra cái hộp phân phối gió trong gió ngoài ở dưới taplo bên phụ, ngay đằng sau bên phải cái hộp để đồ nhé. Xe em hôm trước tháo ra thì thấy miếng mút để ngăn giữa miệng lấy gió ngoài với hộp phân phối gió bị mủn nên giữa 2 cái đấy bị hở khoảng 1cm nên kiểu gì không khí bên ngoài xe cũng bị lọt vào. Sau đấy, em làm miếng mút mới thì thấy tình hình cải thiện khá đáng kể. Bác kiểm tra thử xem nhé
Em cám ơn bác. Năm mới chúc bác Chủ tịch, bác kid412arc và toàn bộ anh em một năm mới Sức khỏe - Toàn gia hạnh phúc, an khang, thịnh vượng!.
Em tháo hộp để đồ ra thì đúng như bác dự đoán. Toàn bộ miếng mút bị bay hết do lâu ngày quá nên bị mục. Tạm thời em cuộn miếng giẻ nhét vòng quanh, có lẽ ổn bác ạ!