Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
em thấy chú thợ kiểm tra lọc gió bằng cách ấn vào phần giấy lọc. nếu nó mềm mại thì vẫn ok. nếu nó cứng đét lại thì phải thay rồi. k biết có chuẩn k giàng nhi?
Em cứ để ~1 vạn Km là thay lọc gió, nên cũng chả để ý mềm hay cứng nữa bác ạ :D

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Các bác cho em ngoài lề tý, con xách tay asus của em nó bắt đầu chai pin, em tính thay pin mới, thông số y chang, khác mỗi dòng, nguyên bản là 4400mAh, thay loại 4800-5400 mAh có được ko các bác nhỉ ? liệu có giống như thay accu ko nhể :-?

vuahung105

Xe container
Các bác cho em ngoài lề tý, con xách tay asus của em nó bắt đầu chai pin, em tính thay pin mới, thông số y chang, khác mỗi dòng, nguyên bản là 4400mAh, thay loại 4800-5400 mAh có được ko các bác nhỉ ? liệu có giống như thay accu ko nhể :-?
thay đc cụ ah, với đk là pin của cụ chỉ bị chai cell, chưa bi chết mạch. hồi trước e cũng thay một lần rùi

bluestar2006

Xe container
Một số loại pin đời xưa thay cell rất đơn giản, vì mạch nạp cũng được thiết kế đơn giản và không có tính năng bảo vệ. Nhưng một số máy hịn sau này có cơ chế bảo vệ, nhớ mức pin qua thời gian sử dụng, đối với những pin này muốn thay cell phải can thiệp được vào IC của mạch pin, reset các thông số được lưu trữ (crack) nếu không dù cell có mới có tốt nhưng pin vẫn không sử dụng được.
Và kinh nghiệm của em qua mấy lần thay cell pin cho ĐT (dạng không phải crack gì) thì sau đó hiển thị mức pin không được chính xác như khi dùng pin nguyên bản. Muốn hiển thị đúng cũng phải chọc vào phần mềm của ĐT (như đối với cái máy đời ơ kìa SL45) nhưng em cũng lười.
Hy vọng em ASUS của bác thuộc trường hợp đơn giản. Nhưng ngày xưa nếu gặp trường hợp theo cell phức tạp, ở HN có một bác tên Duy Anh (trước ở trong ngõ 169 Thái Hà, nay chuyển đâu mất rồi) chuyên làm việc này.

nhiemvucuunguoi

Xe hơi
Cần mua xe Kia Pride beta đời 2003 trở lên.màu xanh là tốt nhất.các Bác nâng đời để lại cho e để e gia nhập hội với,lỡ duyên mấy lần rồi bác chủ tịch nhỉ?..? e cảm ơn

Chỉnh sửa cuối:

ivehuyenviet

Đi bộ
Nhớ úp phụ nha mấy pro.... cám ơn nhiều ............................................

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
thay đc cụ ah, với đk là pin của cụ chỉ bị chai cell, chưa bi chết mạch. hồi trước e cũng thay một lần rùi
Một số loại pin đời xưa thay cell rất đơn giản, vì mạch nạp cũng được thiết kế đơn giản và không có tính năng bảo vệ. Nhưng một số máy hịn sau này có cơ chế bảo vệ, nhớ mức pin qua thời gian sử dụng, đối với những pin này muốn thay cell phải can thiệp được vào IC của mạch pin, reset các thông số được lưu trữ (crack) nếu không dù cell có mới có tốt nhưng pin vẫn không sử dụng được.
Và kinh nghiệm của em qua mấy lần thay cell pin cho ĐT (dạng không phải crack gì) thì sau đó hiển thị mức pin không được chính xác như khi dùng pin nguyên bản. Muốn hiển thị đúng cũng phải chọc vào phần mềm của ĐT (như đối với cái máy đời ơ kìa SL45) nhưng em cũng lười.
Hy vọng em ASUS của bác thuộc trường hợp đơn giản. Nhưng ngày xưa nếu gặp trường hợp theo cell phức tạp, ở HN có một bác tên Duy Anh (trước ở trong ngõ 169 Thái Hà, nay chuyển đâu mất rồi) chuyên làm việc này.
Các bác nói thay cell là sao nhỉ :-? là thay viên pin nằm bên trong cả cục pin vuông vuông của máy á ? em thay cả cái cục ấy cơ mà, em tưởng mạch miếc j nó nằm trong ấy hết chứ ?
(máy của em là Asus K40in, chắc cũng ko phải xưa lắm đâu nhể)

bluestar2006

Xe container
Các bác nói thay cell là sao nhỉ :-? là thay viên pin nằm bên trong cả cục pin vuông vuông của máy á ? em thay cả cái cục ấy cơ mà, em tưởng mạch miếc j nó nằm trong ấy hết chứ ?
(máy của em là Asus K40in, chắc cũng ko phải xưa lắm đâu nhể)
Ui thay cả cục đó thì vô tư ạ. Một cái laptop có thể dùng được một số loại pin thiết kế cho nó, dung lượng to nhỏ phụ thuộc lựa chọn của người sử dụng (pin ít cell dung lượng thấp nhưng nhẹ máy, ngược lại ưu tiên dung lượng cao thì nặng)

YORK

Xe tăng
CT ơi, các lão ơi. Từ ngày thay bu di kim chưa mở ra xem phát nào. Hôm nay đi đường dài nghía phát thì thấy nó dư này:

Cá nhân nhà cháu thấy màu đẹp quá :D CT & các lão phán cho phát xem ra răng nhé.

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
CT ơi, các lão ơi. Từ ngày thay bu di kim chưa mở ra xem phát nào. Hôm nay đi đường dài nghía phát thì thấy nó dư này:

Cá nhân nhà cháu thấy màu đẹp quá :D CT & các lão phán cho phát xem ra răng nhé.
ơ hơ, nhìn như son môi của gấu ấy bác nhỉ?
e thấy mấy chú thợ bảo là bugi kim này khó chuẩn đoán hơn loại thường - nên cũng hóng theo bác thôi.
về mặt thẩm mỹ mà lói thì em thấy đẹp :-h

bluestar2006

Xe container
ơ hơ, nhìn như son môi của gấu ấy bác nhỉ?
e thấy mấy chú thợ bảo là bugi kim này khó chuẩn đoán hơn loại thường - nên cũng hóng theo bác thôi.
về mặt thẩm mỹ mà lói thì em thấy đẹp :-h
Em thấy màu vậy là ngon rồi bác ah. Chẳng hiểu đo lượng ăn uống bằng con số thì thế nào nhỉ.

dugon_ng

Xe tải
Oái, cái màu bu-gi lạ thế!? Cả đời cầm nắm nhiều loại rồi nay mới thấy:-??.

vuahung105

Xe container
Giang và các bác thân mến!
dạo này vợ 2 của em ra nhớt chỗ gioăng mặt máy, không hiểu là tháo ra bôi keo có ổn không nhi? em nghe doạ là mặt máy không phẳng nên gây ra hiện tượng trên, không khéo phải thay mặt máy khác thì toi mạng :))

vuahung105

Xe container
bác Phót ơi, sáng mai cafe tý không ? bác có muốn độ mi bằng đèn led không thì em chia cho một nửa ? mai em định nghich ngợm tý :))

bluestar2006

Xe container
Giang và các bác thân mến!
dạo này vợ 2 của em ra nhớt chỗ gioăng mặt máy, không hiểu là tháo ra bôi keo có ổn không nhi? em nghe doạ là mặt máy không phẳng nên gây ra hiện tượng trên, không khéo phải thay mặt máy khác thì toi mạng :))
Ý bác nói cái gioăng qui lát? Nếu xì nhớt thì trước tiên thay cái gioăng, nhân tiện kiểm tra mặt máy có bị vênh không (nhưng Pride em nghe nói ít bị tình trạng này). Nhưng nếu vênh thì ... đổi cái khác là tốt nhất :D, không thì phay lại mặt máy (sẽ làm tăng tỷ lệ nén vì làm hẹp lại buồng nổ).

Cái gioăng qui lát khá quan trọng, chơi được đồ hịn mới yên tâm bác ạ.

Các bác lắp LED chú ý bài em post bên chiên khoai nhé.

ZINGGE

Xe tăng
Năm cũ sắp qua năm mới đã tới . Xin chúc Chủ tịch và toàn thể các bác cùng anh em trong Câu lạc bộ CD5 nhà ta một năm mới Mạnh khỏe - Thành đạt -May mắn và Hạnh phúc. Chúc Câu lạc bộ họ nhà ta Đoàn kết,chia sẻ và vững mạnh mãi ạ.

vuahung105

Xe container
Ý bác nói cái gioăng qui lát? Nếu xì nhớt thì trước tiên thay cái gioăng, nhân tiện kiểm tra mặt máy có bị vênh không (nhưng Pride em nghe nói ít bị tình trạng này). Nhưng nếu vênh thì ... đổi cái khác là tốt nhất :D, không thì phay lại mặt máy (sẽ làm tăng tỷ lệ nén vì làm hẹp lại buồng nổ).

oái, em hỏi Giàng tý.
em tưởng cái dây led nó có 2 đầu ra thôi, hoá ra có tận 4 cái ( chắc là phải hàn nối dây rồi ) 4 dây bao gồm :
1. dây: ->
2. G
3. B+
4. R
theo Giàng thì câu dây thế nào nhi? em định đấu luôn với đèn lăngtec. chắc là không cần relay đâu nhi?

vuahung105

Xe container

chính xác là cái gioăng quy lát đấy ợ. kiểu này lại phải nằm đợi Giàng mua hộ cái gioăng xịn thôi, vì ở đây chỉ có loại lởm ( chắc lần trước em thay secmang vớ phải cái gioăng đểu rui ) nên chạy một thời gian thấy thấm dầu dần ra

bluestar2006

Xe container
Năm cũ sắp qua năm mới đã tới . Xin chúc Chủ tịch và toàn thể các bác cùng anh em trong Câu lạc bộ CD5 nhà ta một năm mới Mạnh khỏe - Thành đạt -May mắn và Hạnh phúc. Chúc Câu lạc bộ họ nhà ta Đoàn kết,chia sẻ và vững mạnh mãi ạ.
Cảm ơn bác Zingge!

Em cũng xin chúc tất cả thành viên Pride's Club một năm mới 2013 Mạnh khỏe, Hạnh phúc, nhiều May mắn và Thành công!

bluestar2006

Xe container
oái, em hỏi Giàng tý.
em tưởng cái dây led nó có 2 đầu ra thôi, hoá ra có tận 4 cái ( chắc là phải hàn nối dây rồi ) 4 dây bao gồm :
1. dây: ->
2. G
3. B+
4. R
theo Giàng thì câu dây thế nào nhi? em định đấu luôn với đèn lăngtec. chắc là không cần relay đâu nhi?
Cái dây đời cũ em mua nó có mỗi 2 chân + -, hôm nay lôi dây mới ra nghịch mới thấy nó có 4 chân nên phải dặn bác ngay: 3 chân RGB hàn chập lại với nhau, nối 1 dây ra là đủ.
LED này đấu song song với lăng téc là được rồi, cẩn thận thì bác làm cái cầu chì 2A đề phòng chập dây thôi.